Những điều có thể bạn chưa biết về loài heo

Rubi Lee
29/7/2020 14:42Phản hồi: 106
Những điều có thể bạn chưa biết về loài heo
Hầu hết heo thường được gắn với những miêu tả ngu ngốc, mập, chậm chạp bởi thế mà có câu mập như heo. Thế nhưng sai rồi nhé, heo là một trong những loài động vật thông minh tương tự với chó, tinh tinh đấy. Và thật ra heo cũng có rất nhiều đặc điểm đáng kinh ngạc mà ít ai biết được đấy. Bài này mình sẽ giới thiệu cho các bạn những sự thật thú vị về loài heo.

Những chú heo to mồm

Nhanh hơn các loài khác, ngay khi mới hai tuần tuổi, những chú heo con đã có thể phân biệt và nhận biết tên gọi của mình. Heo con sơ sinh học cách chạy tới nơi có âm thanh của heo mẹ. Người ta còn tin rằng heo nái còn hát cho heo con nghe khi chúng đang bú. Dù vốn từ của loài heo rất ít chỉ 20 từ quanh quẩn tiếng khịt khịt, gầm gừ, thế nhưng chúng lại là loại “chịu nói” rất nhiều. Bên cạnh đó, tiếng hét của heo rất to, có thể lên đến 115 decibels, cao hơn 3 decibels so với âm thanh từ chiếc máy bay phản lực. Đáng thương cho những chú heo con nếu chẳng may mẹ chúng nổi cáu thì thôi rồi luôn.

Tham ăn bất cứ thứ gì

Nếu bạn không nghe thấy âm thanh la hét ầm ĩ in ỏi từ những chú heo, rất có thể chúng đang bận ăn mất rồi. Heo là loài động vật ăn tạp và có thể ăn bất cứ thứ gì, thậm chí là cả xương người. Vào năm 2012, một người nông dân ở Oregon, Mỹ đã bị chính con heo của anh ta ăn thịt sau khi người này bị đột quỵ và ngã vào chuồng heo. Người nhà đã tìm kiếm xung quanh thế nhưng hiện trường chỉ còn sót lại những cái răng giả. Họ không ngờ rằng chính những chú heo đã ăn thịt người chủ của mình.

Chân ngắn nhưng chạy nhanh

Khác hẳn với thân hình to lớn, mập mạp, thật ra heo trưởng thành có thể chạy với tốc độ 17km/h, hay có thể hiểu nôm na là chúng có thể chạy được gần 2 km trong 7 phút lận đó. Bởi thế mà chúng ta thường hay bắt gặp các cuộc đua, nơi mà những chú heo là vận động viên chính, chạy vượt hết các chướng ngại vật trên 4 đôi chân nhỏ xíu của mình.

Ở dơ với lí do chính đáng

Tại sao nhắc đến heo lại nhắc đến bùn? Lí do là bởi cấu tạo cơ thể của heo không hề có tuyến mồ hôi, bởi thế chúng thường đắm mình xuống những vũng bùn, lợi dụng nhiệt độ thấp của bùn để làm mát cơ thể.

“Ngu như heo” là sai!

Trái với suy nghĩ nhiều người, heo là loài rất thông minh và có tính xã hội cao. Khi được nuôi nhốt thành bầy, chúng thường chui rúc vào nhau và ngủ với những chiếc mũi chạm vào nhau. Nhiều nghiên cứu cũng chỉ ra rằng, cũng giống với con người, heo cũng biết mơ. Thật tò mò chẳng biết giấc mơ chúng là gì nhỉ? Đồ ăn hay được tắm trong các vũng bùn nhỉ 😁

Không chỉ là thức ăn, heo còn mang lại nhiều lợi ích

Không chỉ thế, bộ gen của heo cũng khá giống với người. Nhờ vậy, các tế bào gốc của heo được dùng để nghiên cứu và sử dụng để chữa bệnh cho con người. Để theo dõi các tế bào sau khi tiêm vào sẽ thế nào, các nhà khoa học ở Trung Quốc đã tìm cách lai tạo một con heo với một con sứa, kết quả là một chú heo lai sứa có lưỡi và chân với khả năng phát quang màu xanh lá cây dưới ánh sáng UV.

Bên cạnh đó, da heo cũng tương tự với da người, vì thế những thợ xăm thường luyện tập tay nghề của mình trên da heo. Ngoài ra, da heo còn được sử dụng trong y học dùng để cấy ghép vào các vùng da tổn thương như bỏng chẳng hạn.

Quảng cáo

Ngoài việc cung cấp thực phẩm cho con người, heo còn là biểu tượng cho sự sung túc về tài chính. Đó là lí do tại sao heo thường có mặt trong các mâm cúng dịp khai trương hay những ngày lễ trọng đại.

Nếu các bạn chưa biết thì heo cũng được nuôi như một loại vật cưng của con người vì đặc tính thông minh và dễ gần gũi của chúng. Tuy nghe hơi lạ thế nhưng đây lại là một trào lưu mới tại nhiều gia đình, loài heo kiểng mini này có các đặc điểm chân ngắn, kích thước nhỏ bé, thân hình mũm mĩm đáng yêu.

Theo Pig
106 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trước nay mình biết đến heo là loại vật hám ăn, bẩn, hôi nhưng thịt ăn thì... ngon 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@giavyvn02090203 Đơn giản mà chất bác nhở!!!!
hoan_tbd45
TÍCH CỰC
4 năm
@adagioleonard Dù ở thành phố nhưng vẫn có thịt tươi để ăn nha bạn.
Bạn tìm không đúng chỗ hoặc do bạn ít đi chợ 😁
Tresor
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Bác nói chuẩn. Đặc biệt là heo giả cầy ăn như....chó. Hihi
@Tresor Nghe đến món này chắc AE ko ít người lại tặc lưỡi 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
toolkit
CAO CẤP
4 năm
không phải ngẫu nhiên loài heo được chọn là 1 trong 12 con giáp
@toolkit tại Châu Á đông dân quá thôi. Chứ châu âu và một số nơi khác họ ăn thịt bò àh
@gentlemanpro102 Bò j nó vẫn xơi heo hằng ngày kìa ...
@Bão Sài Gòn thực phẩm chính của bọn âu là lợn ạ. Giờ em mới biết đấy
Ăn thịt cả chủ của nó mà nói thông minh?! Nên nhớ k phải ngẫu nhiên mà con heo đc làm lãnh đạo trong trang trại của nhà văn George Orwell.
@Hunglong96 Tác giả nói rằng .Mọi Xh đều có thể Tiến đến hậu quả như vậy .Không chỉ đích danh chế độ nào hết .Chỉ có bọn đâu đâu mới nghĩ đến một cái .Nhưng lại chẳng nhìn bản thân mình cũng đâu có khác gì 😆
ricky0090
TÍCH CỰC
4 năm
@from team b with love Chắc qua lại, chủ ăn thịt anh em họ hàng nó, nó thù nó ăn lại. Mà chắc đói lắm nó mới thế.
@from team b with love Comment hài vl.
@from team b with love khi đói , con người còn có thể ăn thịt lẫn nhau , đừng nói con người không thông minh.
Thấy mấy con heo cái thấy đói bụng là sao ta!!!
mỗi lần chúng đói mà kêu lên đố bạn chịu nổi😆
@matongthiennhienso1 Nó đói nó chỉ kêu khi thấy người nuôi hay cho chúng ăn thôi. Người lạ nó ko đòi đâu nhá
Cu Cook
TÍCH CỰC
4 năm
Đã thông minh lại còn hay đóng phim nữa
@hemilo Giấc mơ tuyết trắng
@Ma Vương _ MT Phim này hay nè, con heo con dễ cưng lắm nà!!!!
nhqdat
TÍCH CỰC
4 năm
@Xuân Quốc Nguyễn Thấy bài con heo lại nhớ con heo.
@Siêu nhân gầy Ngay trước nghe nói phim heo mình không hiểu, cứ tưởng đang nói về phim Tuyết nhiệt đới gì đó vì trong phim có 1 con heo rất dễ thương 😃
Hãy ngưng ăn động vật. Sau thịt chó thì hãy là heo.
@quangduy90 Mình ngừng ăn heo và chuyển qua ăn gà rồi nhé.
quangduy90
TÍCH CỰC
4 năm
@hongphuc1992 tưởng các bác ngừng heo chuyển sang lợn chứ
@Siêu nhân gầy Em thì ngưng chó chuyển qua người 😃
@hongphuc1992 chắc nhà bác toàn ăn bò với hải sản rồi
nghia3d
CAO CẤP
4 năm
Mấy người tuổi con heo sướng lắm
Xuất tinh 1 lần gần nửa lít.
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
@Blitzwaffen Haaha
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Đồ con lợn😅
Huy Mori
TÍCH CỰC
4 năm
Không phải tự nhiên các cặp đôi thường gọi "heo"
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
Hồi nhỏ nghe nhiều truyền thuyết về loài heo lắm, khá kinh dị. Như bài viết này là 1 trong số đó (ăn thịt người) hay là nuôi lâu thành tinh. Không biết có thiệt không nữa
Heo là bạn của người dân, hãy ăn thịt heo
tamle_o
CAO CẤP
4 năm
@WXYZ Ủa?😆
thinhpham_nt
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chơi đua heo nhìn cũng vui vui
true story: thịt heo đang tầm 200k/kg 😔
@Edward Đỗ Sự thật phũ phàng!!!
@hemilo giờ đi chợ chỉ dám mua thịt gà, trứng là chủ yếu ấy. May cái là thịt gà vẫn chế biến nhiều món được nhưng ăn nhiều lại nhức răng 😭
@Edward Đỗ Chuyển qua ăn rau cho lành bác ơi!!!
Cảm ơn bạn, thêm được một ít kiến thức.
Rnee
ĐẠI BÀNG
4 năm
Và đã không ăn nó 7 năm rồi. 😃
Rnee
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hackieuhay Ăn thực vật thôi không có tu bạn ơi. 😁
@Rnee Còn gạch ngói được ko bạn ơi 😃
dù gì thì nó cũng gắn liền với tuổi thơ của mình 😔( mỗi lần xuất chuồng là lại có bộ lòng để ăn =))
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
4 năm
mình biết chúng biết đóng phim 😆)
@Jinnie KTL mấy con heo con đóng phim dễ cưng bác nhở!!!
@Jinnie KTL Vụ này ko thấy mod tổng hợp nhỉ.
@samsung focus Tổng hợp tin đó cái mod bị ném đá chết luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019