[Có thể bạn chưa biết] Những điều khủng khiếp xảy ra khi bạn nghiến răng trong lúc ngủ

BaroTo
1/1/2020 18:2Phản hồi: 209
[Có thể bạn chưa biết] Những điều khủng khiếp xảy ra khi bạn nghiến răng trong lúc ngủ
Nghiến răng mãn tính trong khi ngủ có thể dẫn đến các vấn đề đau đớn từ gãy răng đến biến dạng khuôn mặt. Nhưng phần tồi tệ nhất là bạn nghiến răng nhưng không biết mình nghiến răng. Mỗi khi nghiến răng sẽ gây ra áp lực lên tới 35 kg trên mỗi cm vuông, gấp 10 lần lực bạn tác động lên răng khi bạn nhai bình thường. Áp lực này có thể làm nứt, gãy, thậm chí làm hư hại nghiêm trọng cả hàm.

giphy (1).gif
Hậu quả của nghiến răng trong lúc ngủ

Nghiến răng không chỉ khiến răng bạn hư tổn. Nếu bị nghiến răng mãn tính, bạn có thể nghiến răng tới 40 phút mỗi giờ khi ngủ. Điều đó đủ để gây ra đau đầu và đau quai hàm khi thức dậy và nếu tình trạng này tiếp diễn từ đêm này qua đêm khác, nó có thể làm hỏng hàm của bạn vĩnh viễn.

giphy (2).gif
Các nhà nghiên cứu ước tính rằng 20% người nghiến răng bị rối loạn khớp thái dương hàm (TMD). Khớp thái dương hàm nối hàm với hộp sọ, giúp bạn ăn, nhai và nói chuyện. Nhưng khi bạn nghiến răng không ngừng, các khớp này sẽ làm việc quá sức, gây ảnh hưởng tiêu cực đến sự chuyển động của khớp thái dương hàm. Một số triệu chứng của TMD:

• Đau ở mặt, vùng khớp hàm, cổ, vai và trong hoặc xung quanh tai khi bạn nhai, nói hoặc mở rộng miệng.
  • Nhiều khi bạn cảm thấy khớp như bị mắc kẹt, khó mở miệng hoặc đóng miệng.
  • Nghe thấy âm thanh trong khớp hàm khi bạn mở hoặc đóng miệng hoặc nhai.
  • Khó nhai hoặc cắn như thể răng trên và răng dưới không khớp với nhau.
  • Bạn cũng có thể bị sưng mặt, đau răng, nhức đầu, đau cổ, chóng mặt, đau tai, đau vai trên và ù tai.
giphy (3).gif
Một nghiên cứu cho thấy rằng khi các khớp này hoạt động nhiều, chúng sẽ to ra, khiến khuôn mặt bạn trông vuông và nam tính hơn. Hơn nữa, âm thanh nghiến răng có thể đủ làm tổn thương thính giác. Một nghiên cứu với 400 sinh viên đại học đã chỉ ra mối tương quan mạnh mẽ giữa nghiến răng và ù tai. Thường thì ù tai là biểu hiện của tình trạng tổn thương thính giác nghiêm trọng.

giphy (4).gif
Nhưng có lẽ phần đáng sợ nhất trong tất cả là nghiến răng “vô hình” với chính bạn, trừ khi bạn cùng phòng nghe thấy bạn nghiến răng, nếu không bạn sẽ không thể tự nhận ra mình đang làm điều đó cho đến khi các tổn thương xảy ra. Và rất có thể, bạn hiện tại bạn đang nghiến răng mỗi đêm mà bạn không biết. Ước tính 85 đến 90% dân số sẽ nghiến răng ở một mức độ nào đó.

Phương pháp điều trị

giphy (5).gif

Tuy chữa nghiến răng không đơn giản nhưng không phải là không có. Như sử dụng thiết bị bảo vệ miệng sẽ giảm đáng kể tổn thương răng của bạn. Nguyên nhân nghiến răng thường xuất phát từ căng thẳng và lo lắng nên một số bác sĩ khuyên bạn nên tập thiền định.

Nguồn: Science Insider
209 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình cũng hay có triệu chứng nghiến răng khi ngủ nhưng chỉ khi ngủ dậy mới biết 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@Nhâmdần Ngựahoang Ghê thiệt, ghi âm lại làm bằng chứng nữa 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Cãi nó quá xong kể tội nhau, hôm sau nó ghi âm lại mở lớn cho mà nghe. hahaha
@Nhâmdần Ngựahoang 😁
DrTMA92
TÍCH CỰC
4 năm
@Rainwalker 😆
toolkit
CAO CẤP
4 năm
Được tập luyện cơ hàm kể cả trong lúc ngủ
QuocBaoIT13
ĐẠI BÀNG
4 năm
Anh t đã từng, không biết gìo thì sao
có khi nào nghiến gãy luôn hàm răng
@Ho Van Anh 247 Ko nhé bạn. Nghiến hết răng thì nghiến đến lợi. Chưa nghiến hết lợi là đã hết đời rồi. Nên hàm thì đợi ...
Vui vẻ tý !
tung.dq
CAO CẤP
4 năm
đập hết răng đi khỏi chứ có j khó
@mobileman Cách làm của bạn thật táo bạo và sáng tạo...
p950q
TÍCH CỰC
4 năm
Mod @BaroTo làm thêm 1 bài mà khi ngủ hay bị tắc mũi phải thở bằng mồm đi. Hậu quả sẽ thế nào nếu mũi tắc trong khi ngủ và cơ thể phải tự động há mồm ra để thở ấy.
Có nhiều người bị Polip cuốn mũi, nghĩa là phì đại cuốn mũi (cái cuốn mà làm ấm không khí khi ta hít vào ấy) nó phì ra che hết đường không khí vào phổi, và hậu quả nó sẽ thế nào, có đột quỵ, có tắc thở, có khô mồm miệng, có....v.v... và v.v...... không?
@daoluong1991 Lần đầu nghe *mũi bị cuốn vào* luôn
Mr_Shock
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Quang Hưng Phạm Từ "cuốn mũi" mới đúng nhé. Bác sỹ đây.
phuckich212
ĐẠI BÀNG
4 năm
@p950q Tôi toàn thở bằng miệng. Khi ngủ cảm giác khô miệng thường bị lở miệng....vv. nay ban ngày cũng bị tắc luôn. Phải xịt thuốc có naphazolin mới thông mũi dc. 6 tiếng. Đang định đi khám..
@duytoan89 vụ này lâu lâu có bị, may toàn giật mình dậy thở đều lại
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
4 năm
Nguyên nhân đến từ căng thẳng thần kinh và stress
nghiến răng thôi mà hậu quả kinh khủng quá 😁
Có lẽ phải tập thể dục để giảm stress thôi
@huulocphamnguyen Cắt miếng lốp xe tối tối ngậm dô hết nghiến lền
:v nghe toang thật ahaizzzzzzzzzzz
Bị mòn răng
Có lần ngủ tập thể cùng mấy đồng chí trong dịp trại, cha mẹ ơi!thằng thì nghiến răng, thằng thì ngáy, ngủ không được lấy điện thoại ghi âm lại. Sáng mai thức dậy mở lên chúng nó tưởng phim Công viên kỷ jura.
@ptp49 Nói với bọn nó: các bạn tưởng đúng rồi đấy
yueyong
TÍCH CỰC
4 năm
@ptp49 Mình cũng có lần ghi âm, sáng mai mở cho nó nghe, nó bảo tiếng gì quen quen kaka
Tréo
TÍCH CỰC
4 năm
Có ông em nghiến răng khủng khiếp, nghe cứ như máy xay đá. Mà mặt nó cũng xương xương, vuông vuông nam tính như bài báo nói 😃
mình hay bị, mà toàn nghe mọi người xung quanh nói, chỉ khổ nỗi làm ảnh hưởng tới người khác
thinhpham_nt
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Trungsao1987 Vô thức mà. Ngủ có biết gì đâu
duytoan89
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thinhpham_nt Người ngủ cùng sợ lắm 😆))) tối ngủ im ắng mà nghe tiếng cót két nghiến răng y như phim kinh dị!
@duytoan89 tìm cách trị mà thấy không có cái nào khả quan 😁
Theo kinh nghiệm dân gian của các cụ thì người nghiến răng sẽ chữa bằng cách cho ăn CU lợn luộc. 😁
@caocaolatre199x ăn tươi hiệu quả hơn :>
@Tinluntit1010 Ăn tươi dơ quá man
thinhpham_nt
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có cách nào chữa or khắc phục hiệu quả ko các bác. Tiện cho e 1 like nhé. 😁
@thinhpham_nt Ăn ku lợn luộc chấm muối.nhớ like nhé
@thinhpham_nt tớ đã bị hồi nhỏ, mỗi lần nghiến răng là má vỗ vô mồm, giờ hết luôn rồi.
@Hùng Ngô26 hơi thốn nhỉ 😆
vipkp3
TÍCH CỰC
4 năm
Trước đây chưa thay cả 2 hàm thì mình cũng hay nghiến răng lắm
@vipkp3 Khi nào thay lại bác. Haha
vipkp3
TÍCH CỰC
4 năm
@shelockninh Giờ thay rồi nghiến ko sao nữa

Xu hướng

Bài mới