Những điều nho nhỏ mình nhận thấy ở Thái Lan

Rubi Lee
30/1/2023 3:56Phản hồi: 146
Những điều nho nhỏ mình nhận thấy ở Thái Lan
Mình vừa có một chuyến đi Thái vào dịp Tết Nguyên đán vừa qua và có một số điểm nho nhỏ mà mình nhận ra. Nếu có nhớ ra gì thêm thì mình sẽ bổ sung vào bài. Lưu ý là những điều trên đây là cảm nhận của cá nhân mình thôi. Mỗi người thì sẽ có cảm nhận và những góc nhìn khác nhau, nên đọc vui vẻ không căng thẳng nha.

App Line

Mình để ý thấy Line rất phổ biến bên Thái. Trong lúc đi chơi, khi muốn giữ liên lạc với tài xế hay một bạn người Thái nào đó, họ đều sẽ gợi ý kết bạn bên Line chứ không phải Facebook. Vì thế nếu đi tự túc và dự tính trước đến chuyện sẽ giao tiếp, kết bạn, anh em nên tải và tạo tài khoản từ bên Việt Nam luôn. Qua đó, OTP sẽ là một vấn đề khi tạo tài khoản. Bên cạnh Line, người Thái cũng sử dụng Facebook và Instagram nhiều, nhưng chỉ cho bạn bè và người thân thôi.

Ngoài app nhắn tin, người Thái còn tạo ra một app giao thức ăn trực tuyến là Line Man rất dễ bắt gặp trên đường phố nữa, độ phủ sóng không thua kém gì Grab, thậm chí còn hơn. Trong khi đó, bên Singapore thì mình thấy Food Panda và Grab là 2 dịch vụ nhiều nhất.

Nón bảo hiểm

Xe máy là loại hình phương tiện cũng rất phổ biến ở Thái Lan, nhưng mình thấy có rất nhiều người không đội nón bảo hiểm khi chạy xe. Lúc đầu mình nghĩ chắc 1 vài người như thế thôi, nhưng sau gần 1 tuần ở đó thì mình phát hiện không chỉ ở những vùng ít cư dân, mà ngay cả trên các đường phố chính của Bangkok vẫn có rất nhiều người như vậy. Nếu bạn tự điều khiển xe và không đội nón bảo hiểm, thì đó là lựa chọn và khi bị cảnh sát bắt, trách nhiệm nó nằm ở bạn. Nhưng kỳ lạ là các dịch vụ gọi xe như Grab bike khi chở khách cũng không không yêu cầu việc đó, hoặc có và cả 2 bên đều đã thoả thuận vụ phạt.

Điều này làm mình hơi tò mò và tìm hiểu thử về luật yêu cầu đội nón bảo hiểm ở Thái. Theo đó vào năm 2011, Bộ Lao động Thái Lan đã yêu cầu tất cả những người điều khiển xe máy phải sử dụng nón bảo hiểm và đưa ra khoản tiền phạt và hình thức kỷ luật nếu không tuân thủ. Mặc dù vậy hơn 1 thập kỷ sau đó, hầu như vẫn không ai đội nón bảo hiểm ở Thái Lan, tình trạng này sẽ dễ thấy hơn ở những tỉnh khác như Koh Phangan. Do đó, Thái Lan hay phát động các chiến dịch hướng đến 100% người dân đội mũ bảo hiểm. Và có lẽ những chiến dịch này vẫn chưa thực sự đạt hiệu quả cho lắm.

Số 8

Thông thường theo thói quen, mình sẽ dựa vào số phòng trên thẻ khách sạn sẽ thể hiện luôn tầng của căn phòng đó. Ví dụ là số phòng là 714 thì mình sẽ hiểu tầng mình ở sẽ là tầng 7 và tìm số phòng 714 trên đó là được. Tuy nhiên ở Thái, những khách sạn mình đi đều sẽ bắt đầu bằng số 8, ví dụ là 826 thì phòng mình không phải là ở tầng 8 mà là tầng 2, số 8 trong dãy số này hoàn toàn không mang ý nghĩa là số tầng như bình thường mình vẫn hiểu. Có thể số 8 ở đây chỉ mang ý nghĩa may mắn, giống như trong nhiều văn hoá, số 8 phát âm sẽ tương tư với chữ “bát” có nghĩa là thịnh vượng hoặc giàu có.

Sáng tạo

Mình thấy ở Thái các trung tâm thương mại rất chịu sáng tạo, ngoài là một nơi để mua sắm vui chơi, những nơi này có giống một điểm phải checkin và khám phá hơn. Đi cùng với sự sáng tạo trong thiết kế mall là nhà vệ sinh ở Thái cũng rất được chú ý đến.

Quảng cáo

Chẳng hạn như ở Icon Siam, có cả một khu food court ở dưới tầng hầm tái hiện văn hoá chợ nổi ở Thái, có cả những ngôi nhà truyền thống nữa. Nhà vệ sinh của mall này thì quá nhiều người biết rồi, mỗi nơi là một nét riêng và đều rất sạch sẽ nha.

Ở Pattaya thì mình có đi mall Terminal 21, nghe tên thôi là đoán ra mall này sẽ theo kiểu sân bay, mỗi tầng sẽ là ga đến và đi của từng quốc gia. Ở tầng London, nhà vệ sinh sẽ thiết kế là nhà ga ¾ trong chuyện Harry Potter, có cả cú Hedwig nữa.

Ngoài ra, phải công nhận là người Thái rất sáng tạo trong việc cải tiến các món truyền thống, cho ra những phiên bản khác lạ. Giống như món tráng miệng xôi xoài mà nhiều người rất thích đi. Ở Thái Lan, xôi xoài còn là hương vị trong các món nước đá xay, bingsu hay có lần mình ăn cơm cháy có vị xôi xoài cũng lạ lắm mà lần này đi kiếm không ra nữa.

Tết Nguyên đán ở Thái Lan

Quảng cáo

Người Thái vẫn ăn mừng Tết Nguyên Đán, nhưng hầu hết hàng quán đều không nghỉ và mọi thứ vẫn hoạt động bình thường, thậm chí mình còn thấy học sinh đi học nữa. Tết Nguyên Đán là một dịp lễ, một thời điểm quan trọng với ngành du lịch Thái Lan, nhưng thực sự không khí ăn mừng chỉ tập trung ở khu China Town mà thôi. Do vậy mà những ngày trong mùng, hình ảnh người dân và du khách mặc sườn xám rất là nhiều luôn. Cả một con đường cấm xe lưu thông và chỉ dành cho du khách đi bộ thôi.

Còn đối với người Thái, ngày lễ mừng năm mới của họ là lễ Songkran diễn ra vào ngày 13/4 hàng năm. Vào dịp này, người dân được nghỉ phép và về quê thăm gia đình. Đây cũng là thời điểm mà nhiều lễ hội, diễu hành diễn ra. Đặc biệt hơn là truyền thống té nước bằng xô tượng trưng cho sự may mắn, người được té càng nhiều nước thì sẽ càng may mắn trong năm mới. Bởi vậy mà Songkran còn được gọi là Lễ Té nước. Không chỉ ở Thái Lan, nhiều quốc gia, khu vực cũng ăn mừng Songkran. Chẳng hạn như Lào, Myanmar, Sri Lanka và Tây Song Bản Nạp (Trung Quốc), Việt Nam cũng có nhiều vùng ăn mừng lễ hội này. Khác với Tết Nguyên Đán cổ truyền của người Việt Nam thường hướng đến gia đình, Songkran mang hơi hướng cộng đồng nhiều hơn.

Phương tiện giao thông rất đa dạng

Thật sự có rất nhiều cách để bạn lựa chọn di chuyển ở Thái Lan, từ xe máy, xe hơi, BTS Skytrain, MRT, tuktuk, bus thuyền,… cho đến những dịch vụ quen thuộc như Grab, taxi, bus,… Giá của những dịch vụ này cũng rất phải chăng. Chẳng hạn như có lần mình đi xe bus sông giá vé cỡ 11 bath (này mình đi 2 năm trước, có thể bên giờ đã tăng).

Hay là lần này mình có đi phà ra đảo Koh Larn, giá vé thì chỉ có 30bath, tính ra là rất rẻ luôn nhưng đổi lại thì khá lâu mất đến 45 phút. Khi về thì tụi mình đi tàu cao tốc, giá cao hơn khoảng 5 lần nhưng thời gian di chuyển thì rất nhanh tầm 10 phút mà thôi.
146 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mấy năm rồi mình chưa được đi Thái, mong sẽ đến trong thời gian tới
@hoanlkpr Bạn ko đọc cmt phía trên có phân tích bộ mã gen à .. với người VN ko có mắt hí mũi xẹp sao giống TQ .. nói như bạn thì gốc con người là như nhau à .. nó phải có sự phân hóa qua đặc điểm ngoại hình và nhận dạng hoặc bộ gen chứ, cứ theo vị trí địa lí .. con người cùng gốc trái đất à ??
@fυck vậy bạn giải thích sao về bộ gen mình giống thái hơn giống Hoa, người Hoa miệng nhỏ mũi tẹt, mắt hí , chắc qua bển nhìn ăn mặc với body suy dinh dưỡng giống cái kêu giống quá, mà bạn kêu giống thì tui ko biết mắt bạn bị gì nữa =)))
@tjmban8phuong Người TQ cũng phải xét về vùng miền địa lý, rồi mã gen thì cũng phản ánh dc gương mặt nước da ở trong đấy 90% rồi, thứ 2 người tái dân số người hoa cũng chiếm phân nữa quốc gia đấy.
@hoanlkpr Ở đây tui nói TQ gốc chứ lai thì nói làm gì, nhà tui có bà con TQ , thấy nhìn khuôn mặt họ khác mình thấy rõ , người ta lại nhà chơi là nhìn phát là người ta nói sao nhìn giống người Hoa liền .. còn con mắt của mấy bạn bị gì tui ko biết ..
Nghe nói họ có cái show live gì hay lắm, show hì quên mất rồi mót mít @mig29f ơi.
@HyH đánh trống, nâng tạ.... bằng chym, nói chung đủ trò, nhưng xem xong thì cũng chẳng có gì cả, nói chung anh em đi Pattaya được thì nên đi cho biết, sau này anh em không phải tò mò.
cr9i
TÍCH CỰC
một năm
@HyH show đóng gạch
cuongg8
ĐẠI BÀNG
một năm
@HyH Nếu xem thì mình khuyên anh em nên xem đoạn đầu thôi, đoạn sau hơi nặng như kiểu nối toa: nữ - nam - nam- nam. bản thân mình thấy hơi ghê :d
@cuongg8 tàu lửa mà có nam có nư rồi nam nam là sao bạn hiền, kể tiếp đi
Quảng cáo của TL thì thiên hạ đệ nhất chứ không hát hò vớ vẩn như VN mềnh!
@long_xuyen qc của Thái Lan thì khỏi nói có rất nhiều cái coi rất hay và buồn cười
@long_xuyen đính chính là, những quảng cáo mang tính hài hước chỉ là một trong những quảng cáo để đoạt giải chứ ít đc quảng cáo trên tivi như những clip mình hay xem ở vn bạn nhé. thường thì những nhãn hàng ở thái, họ sẽ làm 1 clip quảng cáo chính, còn lại họ làm mang tính giải trí, hoặc cho cắt ghé vào các phim hoặc hài, chứ ko phải quảng cáo chính trên lên tivi.
Hàn Quốc không phổ biến Line mà là Kakaotalk.
Nhật Bản phổ biến Line.
Đây là những gì tôi biết
@burgboy Chuần bro, Thailand họ thích văn hóa Nhật Bản và đi ngoài đường sẽ hiếm khi thấy ôto của HQ nhé.
@Tweener Lob Đơn giản vì ô tô Hàn chắc vài chục năm nữa chưa thể tốt như xe Nhật
@Tweener Lob ô tô thì ko phải là văn hóa đâu. Xe Nhật đánh chiếm thị trường từ rất sớm và có chất lượng tốt nên được dân ngta chuộng thôi. Xe Hàn sinh sau đẻ muộn và chất lượng ko bằng nên ít người dùng.
fυck
ĐẠI BÀNG
một năm
@burgboy Bọn Hàn chỉ là trọc phú lôm côm thôi, đi chung trong thang máy rất dễ nhận ra ai là người Nhật, ai người Hàn qua cách ứng xử 😁
gintantd
ĐẠI BÀNG
một năm
@Tweener Lob Mình đi tour thì HDV nói là các cty oto của Nhật đầu tư làm đường xá cho Thái, đổi lại chính phủ ưu đãi thuế cho các cty oto Nhật do đó xe Nhật gần như đầy đường ở Thái.
VN thiếu tư duy cho qui hoạch du lịch, hoặc tư duy kém, dịch vụ nghèo nàn, chặt chém, vài chục năm nữa may ra bằng Thái bây giờ.
@Trung đẹp trai :3 đúng rồi đất nước ta còn nghèo trải qua các cuộc cải cách ruộng đất và hợp tác xã cũng như 2 đợt covid rồi Việt Á rồi chuyến bay giải cứu rồi Thủ Thiêm rồi Fomosa rồi lũ lụt rồi Vaccine rồi bò ............
@Long UFM - Tóm lại bạn có chấp nhận câu : chiến tranh kết thúc 50 năm là stupit chưa ?
- còn Mỹ cấm cận Việt Nam đến năm nào , liệu bạn có biết không , biết cấm cận là cái gì chưa
- bản thân bạn đã văn minh đến đâu mà chê bai đất nước , còn Việt Nam này phát triển được như hôm nay mình thấy còn may ấy , nhất là khi có nhưng thành phần không biết lịch sử đât nước như bạn !
@chicharito mu Bạn nói làm mình nghĩ lại… thấy Việt Nam dở thiệt, không phải dở bình thường mà là cực dở
@Dragao_ct92 chắc bạn chỉ đi vũng tàu đà lạt phục vụ dân Việt bình dân hay nghèo, có tiền đi thấy VN dịch vụ tốt gấp mấy lần nước ngoài nha, thanh toán app trả trc mua vé online vv có từ hổi 2017 rồi, những nơi tiếp cận khách nước ngoài vô cùng nhiệt tình thân thiện dịch vụ chuẩn quốc tế ko thiếu, chỉ thiếu tiền để đi thôi, lấy VD đặt khu nghĩ dưỡng ở Đà lạt khác xa vs dịch vụ đi ks rất nhiều, chưa kể các resort khắp nước nữa. Đừng dc cả năm đi du lịch vài lần mà gom chung là nghèo chặt chém , mình đi từ Lũng Cú tới Phú Quốc thì vẫn có chặt chém dịch vụ kém ở những chỗ gọi là cóc ghẻ thôi, chưa bao giờ thấy nơi có dịch vụ du lịch chính quy kém cả.
Chính xác là Line, app nhắn tin phổ biến ở Thái. Các đồng nghiệp, đối tác quốc tế hoá thì kẹp thêm WhatsApp nữa.
Người Thái sáng tạo, chăm chỉ, dễ thương, ít gian xảo. Làm việc chung rất dễ chịu.
@lhdtt chuẩn đấy bạn.
App LINE là của Nhật và nó cũng cực kỳ phổ biến ở Nhật chứ đâu phải của Hàn
@iPhan Chính Hãng Công ty mẹ của nó vẫn là Hàn mà ta
@Rubi Lee Sorry Ruby nhé, mình mới check kỹ lại thì đúng là Line là công ty con chi nhánh tại JP của Naver Corporation có trụ sở tại HQ. Nhưng mà giờ cũng một nửa của Softbank một nửa của Naver Corporation
@Rubi Lee hi nhưng mà chi nhánh bên Nhật nổi hơn nên nó mới bị nhầm lẫn là của Nhật, chứ bên hàn thì vẫn là công ty NAVER đứng trong top đầu các công ty cung cấp dịch vụ internet.
letfly
ĐẠI BÀNG
một năm
@hoahs1234 Nhưng tui vẫn thấy bên Hàn thiết kế app kiểu gì á, rất là không thân thiện(mấy app như Kakaotalk hay của mấy ngân hàng.
@Rubi Lee Công ty tạo ra line được sinh ra tại Nhật nhưng lúc đó công ty này lại thuộc sở hữu của Naver Corp (Hàn)
Thì đúng là công ty mẹ ở Hàn nhưng vì được sinh ra tại Nhật nên line biết được thị hiếu và chiếm lĩnh thị trường Nhật từ tay kakaotalk
Năm sau mod nên đi tới Songkhla ở miền Nam Thái Lan du xuân, vùng đó khá độc đáo và có văn hóa đặc sắc khác biệt với phần còn lại của Thái Lan.
@sskkb Năm nay đi tour tâm linh, năm sau nhà mình chuyển nước òi.
Để mình ghi nhớ năm nay có dịp đi luôn, tính ra mình chưa đi được nhiều vùng ở TL lắm
@sskkb 3 tỉnh miền Nam Thailand gồm Yala, Pattini, Songkla là rất ko an toàn, hay bị phiến quân nó đánh bomb tự sát nhiều lắm nên đừng dại dột chui đầu vào bạn ơi.
Cty Thái ở Việt Nam.
Sếp tổng người Thái.
Tất cả ae bắt buộc dùng Line.
Thật là 1 cảm giác 5555
@hung.nexus Số 5 trong tiếng Thái đọc là Ha nên ghi 555 liên tục kiểu đang vui cười Hahaha.
@Avatarinternet vẫn thua xa tele bác nhỉ
aitq
ĐẠI BÀNG
một năm
@hung.nexus MWG chẳng liên quan gì tới Nhật, Thái mà cũng xài LINE đó thôi 😁. Không tùy biến được noti khó chịu vl. Tham gia nhiều group lại càng dễ miss thông tin
@toilachi9 Tele thì mỗi nước dùng một ít. Nói chung Tele nhắn tin chatgroup quá tiện
joe1111
ĐẠI BÀNG
một năm
Line, Telegram, Zalo, Wechat, Viber... bên mình IT họ chặn cmn mấy web này luôn k cho vào để chat trên web. Cay
Chuyến đi Bangkok gần nhất cũng là năm 2014 😉😉
Bên này chỗ ăn chơi rất đa dạng, cả ngày ko hết, thuê thuyền đi trên sông cũng thú vị. Xe bán tải thì họ chuộng Hilux và Isuzu, ngược lại với VN.
bên Thái đẹp quá
Nhớ mãi món thuốc rê cuốn lá đu đủ của mấy anh em Thái lẻng : ))
Mình cũng vừa đi Thái dịp Tết nguyên đán, cũng đến những địa điểm trên, tiếc là ko có duyên gặp bé Rubi. 😆
Công nhận sang Thái khá dễ chịu, thân thiện, chu đáo, và cảm giác đường phố Bangkok bây giờ sạch sẽ ko thua gì Singapore. Đi các phương tiện như MRT cũng rất sướng và dễ dàng. Nhìn lại Việt Nam cả bao nhiêu năm chưa làm nổi vài tuyến tàu. 😔
@quangnam2121 Nói về độ sạch thì hơn so với VN chứ sao mà so với Singapore được. Còn xa lắm. Đó là chưa nói tới mấy điểm kẹt xe ở Bangkok thì Sài Gòn mình phải bái làm cụ, đi ngang mấy chỗ đó bảo đảm ngộp hơn ở Sài Gòn.
trungsg
ĐẠI BÀNG
một năm
@HuynhNgLe Kẹt thì đúng là kẹt hơn, nhưng ít căng thẳng đầu óc hơn, vì dù kẹt nhưng kg có tiếng còi xe, kg chạy kiểu "điền vào chỗ trống". Khi kẹt xe thì đại đa số ô tô hay xe máy đều chờ và di chuyển trật tự. Nói chung ý thức cộng đồng của họ ở một level khác.
@HuynhNgLe Mình đi Thái lần đầu vào 2014, thấy đường phố ko quá sạch, nhất là so sánh sau khi đi Singapore vào 2017. Nhưng đợt Tết rồi quay lại Bangkok thì thấy sạch sẽ thật sự, ko thua kém gì nhiều lắm đâu. Cái cảm giác đi chơi trời nóng mà ko bị nhớp nháp ấy, khá rõ ràng. 😆
Về giao thông thì chủ yếu mình toàn đi MRT, chỉ có giờ cao điểm (giờ đi làm, giờ tan làm) thì hơi đông, nhưng vẫn rất thoải mái. Còn nhìn ra ngoài đường thì khi tắc đường cũng rất dễ chịu, các xe ko san sát nhau, và đặc biệt ko tiếng còi xe. =))
@quangnam2121 Thái sạch gọn, còn sạch sẽ thì Singapore đúng k đối thủ, đến cái lá cây cũng sạch, đi bộ rất đã.
@trungsg Haha, vậy là bạn chưa gặp á, tui và hội bạn mới đi hồi tháng 11 nè, ngồi trên chiếc Tuk Tuk mà tui cứ nhớ lại cái clip này @__@
https://www.facebook.com/watch/?v=644692382382901

Quảng cáo hay của VISA | 💡 Khi điệp viên 007 gặp fan cuồng 💡...

💡 Khi điệp viên 007 gặp fan cuồng 💡 ========🌴🌴🌴========= 📞 HOTLINE: 1900 6946 🏣 39 Nguyen Binh Khiem - Ward 1 - Go vap Dist - HCMC 🌎 www.aztech.com.vn...
facebook.com

Thiệt sự ám ảnh ngồi Tuk Tuk luôn.
yomama
TÍCH CỰC
một năm
Vẫn đang dùng LINE hơn chục năm nay, trên Android cuộc gọi tới chỉ có chuông không rung, riêng iPhone thì có vừa chuông vừa rung. Gửi email báo nó xem lại tính năng thì nó kêu tại điện thoại mày chứ ko phải tại app, trong khi xài mấy đời SS đều bị vậy, cay nhưng vẫn phải xài vì công việc cũng liên quan đến Thái
Đi làm bằng xe ôm mỗi ngày đây, chả baoh đội mũ bảo hiểm, chỉ có người lái mới đội thôi. Mà mấy cha bên này phóng nhanh vđ, nhiều lần hú vía

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019