Những dữ liệu nào được mã hóa khi dùng BIS/BES?

sonlazio
10/8/2010 3:5Phản hồi: 33
Những dữ liệu nào được mã hóa khi dùng BIS/BES?
Mô hình hoạt động của BES

Sau vụ chính phủ các nước UAE, Ả Rập Sau-di chặn Blackberry, hẳn bạn cũng có thắc mắc những dữ liệu nào được mã hóa và dữ liệu nào không, nếu bị mã hóa thì mã hóa kiểu gì và từ đâu đến đâu. Bài viết này sẽ giúp bạn có một cái nhìn toàn cảnh về các phương thức mã hóa trên Blackberry.

BIS:
Email được gửi từ máy của khách hàng dùng BIS đến máy chủ của nhà mạng cung cấp BIS hoàn toàn không được mã hóa. Khi quá trình truyển tải được thực hiện, dữ liệu của người dùng hoàn toàn phụ thuộc vào cơ chế bảo mật của nhà mạng, chẳng hạn như cơ chế bảo mật của mạng 2G hay 3G. Như vậy, nếu chính phủ muốn quản lý thì họ hoàn toàn có thể yêu cầu nhà mạng cho phép mình truy xuất vào dữ liệu. RIM cho biết họ hoàn toàn có thể cung cấp dữ liệu này cho chính phủ nếu có lệnh yêu cầu từ tòa án.

BES:

Nếu là khách hàng BES thì cơ chế bảo mật sẽ mạnh hơn, dữ liệu từ Blackberry đến máy chủ BES sẽ được mã hóa bằng các phương thức Triple DES (3DES) và AES. Như đã nói ở trên, khách hàng BIS sẽ không được điều đó. Chẳng hạn như khi nếu bạn có cả 2 tài khoản BIS và BES trên cùng 1 máy, chỉ có tài khoản BES được mã hóa. Cơ chế mã hóa cho BES được thực hiện sao cho chỉ công ty dùng BES mới có thể mở khóa, ngay cả RIM cũng không thể thực hiện điều đó.

Blackberry Messenger và các tin nhắn từ PIN đến PIN:
Các tin nhắn sử dụng mã khóa PIN. Ở thiết lập mặc định, tất cả chúng đều sử dụng chung một mã mở khóa PIN chung, việc này cho phép tất cả các thiết bị Blackberry giải mã những tin nhắn mà nó nhận được. Tất nhiên, nếu thích bạn có thể dùng một mã giải khóa dành riêng cho công ty mình hoặc dùng cả 2 loại.

Kết luận:
Như vậy, bạn có thể thấy chính phủ việc mã hóa hoàn toàn không phụ thuộc vào RIM mà phụ thuộc vào người quản trị BES. Hơn nữa, trong khi hầu hết các công nghệ khác cũng có mã hóa thì chỉ một mình RIM bị cấm đoán. Lấy một ví dụ đơn giản thế này: hầu hết chúng ta đều dùng giao tiếp Active Sync để đồng bộ hóa dữ liệu, mặc định thì nó không được mã hóa nhưng quản trị có thể dễ dàng dùng các chứng chỉ để thực hiện việc này. Một vài giao thức email như POP3 ha IMAP cũng không được mã hóa ở mặc định nhưng Google có thể dễ dàng sử dụng chứng chỉ SSL để mã hóa nó. Cho dù SSL dễ dàng bị bẻ khóa hơn các giao thức mà RIM sử dụng nhưng chúng cũng gần giống như nhau về mặt ý tưởng, vậy tai sao chỉ mình RIM bị cấm?

Bạn có thể tham khảo về BES trong bài viết này.

Tham khảo: Berry Review
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

PingMD
CAO CẤP
14 năm
Biết thêm chút nữa về BB, RIM bị cấm chắc do bảo mật cao quá, chính phủ mấy nc đó ko đọc trôm tn của người dùng đc và mấy tay khủng bố lợi dụng việc này để liên lạc cho tiện.
bài viết hay ! kiến thức thật bổ ích !
Chưa chắc đây đã là 1 bước lùi , mình nghĩ chính việc này tạo điều kiện cho Rim phát triển tại UAE
BIS và BES có độ bảo mật cao, nhưng cái gì cũng có 2 mặt của nó .

Mấy bác khủng bố vs hácker mà SMS hay mail qua BIS - BES thì đố ai mà phát hiện dc . hihihi 😃
Thế nếu anh em change pin thì đọc được tin BBM của nhau nhỉ 😁 (mà còn tuỳ vào sim có đăng ký bis/bes không chứ)
hoangnhuu
TÍCH CỰC
14 năm
Kể cả change PIN cũng ko đọc được BBM của nhau, nó push về theo số thuê bao đăng ký.
CIRCLE H
TÍCH CỰC
14 năm
Dịch vụ Bis/Bes hay đó chứ nhỉ 😁
Vina mà có BIS BES thì tuyệt quá +_+
viettel có BIS/BES đúng không các bác, khẻo phải thử cái xem sao chưa hiểu về vụ này lắm
Đúng là viettel có cung cấp BIS. Bạn lên site chủ của viettel để biết thêm thông tin.

[MENTION=53906]a h[/MENTION]oang: Sắp tới mở restaurant a sắm thêm BB bắt nhân viên dùng BIS - BES hết đi.
Nhận order qua BBM. Xác định khách hàng qua Mã PIN. Đăng thực đơn hàng ngày lên Group..... Rất chuẩn luôn :->

P/s: mà a quên không " ấy " cho em kìa 😔
Ha_TM68
TÍCH CỰC
14 năm
Viettel có BIS/BES lâu rồi bạn, vấn để là bạn có dùng nó hay không thôi bạn, kể ra cũng hơi đắt. . . . nhưng lại bảo mật 😃
vohuu
TÍCH CỰC
14 năm
Vụ này làm BB nổi tiếng hơn thôi. BB bảo mật tuyệt thật. VN chưa khai thác hết tính năng của BB.
Có đấy chứ, quan trọng có tiền để đký dvụ BIS/BES của Viettel ko thôi;)
dorian
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bảo mật BB thì còn zì bằng nữa chứ! Chưa có đk xài BIS và BES hix! có đk sẽ xài!
Em vẫn đọc trộm được a Hoangnhuu chat chit trong group mà có cần change pin đâu nè 😁
Phần mềm mã hóa 3DES hay AES nhiều nhan nhản, ko bít sao UAE lại cấm BB nhỉ. Ko bít gọi điện, gửi file qua skype có an toàn ko nhỉ
topic xem qua sơ bộ và anh em thì đang nhìn về phần nổi của tảng băng và bàn tán. cái gì là DES hay 3DES .... vấn đề chuyên sâu trong lĩnh vực chuyên môn và những ai thích mỗ xẽ thì thấy nó quan trọng thế nào. chứ mang cây dao trong phòng mỗ bệnh viện đưa cho anh mỗ heo anh ta lại phán cây dao này cạo lông heo còn ko sạch thì lấy gì mỗ với xẽ 😁 :D :D khích động tí cho vui nhé anh em
hoangnhuu
TÍCH CỰC
14 năm
Hiện tại có 3 người đang xem bài này (2 thành viên và 1 khách).

1. hoangnhuu
2. salem2501
hjx, em chẳng hiểu nói gì mà khoa học quá mất thôi, bảo mật thế nào em cũng đọc được tin các anh tán gái trong gruop nhỉ, mỗi tội tốn pin
salem2501
TÍCH CỰC
14 năm
Hôm qua em đọc trộm hết rồi: Ân thì cởi truồng chụp ảnh tự sướng, Nhóc thì axenon vì nhậu nhiều quá, Nứng thì ngồi voọc trym cả ngày, anh |3uồi thì sáng A chiều Á (hứa chụp ảnh Á mà chả thấy đâu anh nhé)...
Thế mà gọi là bảo mật à, BIS lởm :'(
nhoc10
ĐẠI BÀNG
14 năm
Anh Hoàng xì pam rõ ràng nhé, bắt quả tang 😁

---------- Post added at 03:14 PM ---------- Previous post was at 03:13 PM ----------

Hjx hôm qua anh Nam show ảnh nóng nhá, em bắt tại trận, gì mà tay trên tay dưới làm mẫu nữa, oẹ oẹ !
salem2501
TÍCH CỰC
14 năm
Phí gia nhập là 20 điểm lô nhé. Nộp cho PVA 🆒
Anh Huni nộp đầu. Transfer luôn giờ vẫn kịp Oánh lô đó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119