Những hiểu lầm hay gặp về xà phòng giặt và sử dụng xà phòng giặt đúng cách

TPLee
7/5/2021 8:41Phản hồi: 48
Những hiểu lầm hay gặp về xà phòng giặt và sử dụng xà phòng giặt đúng cách
"Giặt đồ", một hành động nghe thì tưởng chừng rất đơn giản nhưng ẩn chứa đằng sau đó là những sai lầm về giặt giũ mà chúng ta vẫn thường hay mắc phải khiến cho quần áo của chúng ta không được sạch như mong muốn như: bỏ đồ quá nhiều vào máy, sử dụng sai cách xà phòng giặt, chọn sai chế độ giặt,... trong đó sai lầm thường gặp nhất đó là sử dụng xà phòng giặt cho máy giặt chưa đúng cách. Vì sao lại như vậy? Bài viết này sẽ giúp chúng ta có thêm kiến thức về xà phòng giặt để anh em có thể đạt được hiệu suất làm sạch tốt nhất nhé! 😄

Trước tiên, đâu là những hiểu lầm thường gặp nhất về xà phòng giặt?

1. Càng nhiều bọt giặt càng sạch
Sai, bọt do xà phòng giặt tạo ra thực chất nó không có tác dụng trong việc làm sạch quần áo của anh em, mà chủ yếu là do những hoạt chất tẩy rửa ở trong bột giặt được hoà tan vào nước và cùng với nước loại bỏ những vết bẩn.
Bọt xà phòng giặt chỉ có một tác dụng duy nhất là làm anh em có... cảm giác giặt sạch hơn thôi.

2. Càng nhiều xà phòng càng sạch
Sai, cho nhiều xà phòng không có nghĩa là quần áo anh em sẽ được giặt sạch hơn mà có khi còn ngược lại.

Vì sao? Vì xà phòng giặt là một loại chất hoà tan trong nước, và chất hoà tan nào cũng sẽ có một mức nhất định trước khi không còn hoà tan được nữa gọi là điểm bão hoà.
Nếu anh em bỏ quá nhiều xà phòng dẫn đến việc vượt quá điểm bão hoà thì sẽ không còn hoà tan được nữa, dẫn tới việc xà phòng còn dư lại trong lồng giặt và có thể khiến anh em phải xả nhiều lần, nhiều nước, để xả hết lượng dư đó. Tác hại của việc này là gây lãng phí nước lẫn xà phòng, chưa kể nếu giặt bằng chu trình tự động thì khi giặt xong cặn xà phòng vẫn sẽ còn bám trên quần áo.

Nhưng điều trên không có nghĩa là xài càng ít càng tốt vì theo nhiều nghiên cứu, xà phòng quyết định gần phân nửa việc làm sạch quần áo (bên cạnh tác động của máy, tác động của nhiệt), nếu xài quá ít sẽ không đủ sạch.

3. Sử dụng một loại xà phòng cho nhiều thể loại giặt (giặt tay, giặt máy)
Sai, vì xà phòng giặt tay thường sẽ tạo nhiều bọt, nếu anh em sử dụng cho máy giặt sẽ dễ gây hiện tượng tràn bọt. Hiện tượng này kết hợp với chuyển động của lồng giặt cũng như sự rung lắc có thể làm bọt dính ở những ngóc ngách trong máy giặt, lâu ngày sẽ là môi trường cho vi khuẩn, nấm phát triển, gây mùi khó chịu, bám mốc hoặc gây hư hại đến hệ thống điện của máy giặt (và lỗi này được xem là lỗi do người sử dụng nên có thể sẽ không được bảo hành nhé anh em).

Ngoài ra xà phòng giặt tay cần nhiều nước hơn và khó hoà tan hơn xà phòng giặt máy.

Vậy, giặt tay thì dễ, nhưng còn sử dụng xà phòng cho giặt máy sao cho đúng?

Chọn loại xà phòng giặt dành riêng cho từng loại máy giặt.

Với máy giặt cửa trên thì dễ, anh em chỉ cần chọn bột giặt dành cho giặt máy (thường có chữ "Matic" ngay sau tên) hoặc dùng nước giặt là được vì nước giặt cực kì dễ hoà tan trong nước và hiếm khi để lại cặn dư.
Với máy giặt cửa trước thì phức tạp hơn một chút. Máy giặt cửa trước cần một loại bột giặt có tên gọi là high efficiency (viết tắt là "HE", dịch là hiệu suất cao). Loại bột giặt này có hai đặc tính quan trọng là tạo ít bọt hơn và dễ hoà tan hơn, thích hợp cho máy giặt cửa trước do cơ chế hoạt động theo kiểu quay lồng giặt, xáo trộn quần áo và đặc tính sử dụng lượng nước chỉ bằng 40% so với máy giặt cửa trên.

Quảng cáo

Cho đủ lượng xà phòng giặt.

Thông thường, với máy giặt cửa trên thì anh em sẽ sử dụng một lượng bột giặt được quy định sẵn ứng với mỗi chế độ giặt, thường sẽ có quy ước lượng in sẵn trên bảng điều khiển.

Với máy giặt cửa trước, vì sử dụng ít nước hơn nhiều nên cũng cần sử dụng ít bột giặt hơn đáng kể. Anh em có thể sử dụng mức đo có sẵn được vạch trong ngăn đựng bột giặt hoặc chỉ sử dụng từ 1-2 muỗng canh bột giặt là đủ (lượng quy ước này cũng có thể dùng cho nước làm mềm vải và thuốc tẩy quần áo, chỉ cần 1-2 muỗng canh là đủ). Anh em nào chuyển từ máy giặt cửa trên sang cửa trước hoặc từ giặt tay sang có thể sẽ cảm thấy nghi ngờ là sao lượng bột giặt xài quá ít, sẽ không sạch,... thì do đặc tính máy nó vậy anh em đừng lo nhé.

Còn nếu máy giặt của anh em có ngăn dự trữ bột giặt hay nước giặt để tự động phân phối mỗi lần giặt thì quá tuyệt vời rồi. 😁

Một số lưu ý khác

1. Nếu anh em sử dụng viên giặt đa năng thì nên để viên giặt vào trong máy trước xong rồi để quần áo vào sau, điều này sẽ làm tăng thời gian tiếp xúc với nước của viên giặt, làm nó phân rã kịp thời.
  2. Anh em có thể sử dụng bột giặt hoặc nước giặt, tuyệt đối không trộn chung hai cái này lại với này vì có thể gây vón cục khó tan hơn, lâu dài sẽ gây tắc nghẽn đường ống.
  3. Với một vài mẫu máy giặt cửa trước, anh em có thể lựa chọn nhiệt độ nước thì anh em nên nhớ ưu tiên nhiệt độ cao hơn (trừ mấy món đồ nhạy cảm với nhiệt, dễ dãn,...) vì nhiệt độ nước lạnh sẽ khó hoà tan bột giặt hơn.

Tóm lại, việc lựa chọn đúng và đủ lượng xà phòng khi giặt giũ cũng là một vấn đề cần quan tâm vì những hiểu lầm vẫn còn đang tồn tại trong suy nghĩ của chúng ta. Để đạt được hiệu suất làm sạch tốt nhất, hãy chú ý hơn đến chúng nhé!
Chúc anh em luôn "trắng sạch, tinh tươm".
48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cunxu_2301
TÍCH CỰC
3 năm
Theo mình thấy thì nếu ae cần tẩy mạnh thì dùng omo, tẩy nhẹ nhàng thì dùng ariel.
lecongdon
TÍCH CỰC
3 năm
@cunxu_2301 Là bạn so sánh thật hay là bạn nghe QC từ hãng?
cunxu_2301
TÍCH CỰC
3 năm
@@lecongdon là mình dùng qua rồi đó bạn,
@@lecongdon Cái này là thực tế bạn ơi. Trong các loại bột giặt nước giặt đang bán thì OMO tẩy tốt nhất và cũng chỉ có OMO có loại dành cho cửa trước. Có lần mình đổi loại nước giặt không tìm ra loại khác chuyên dùng cho cửa trước phải dùng loại dùng chung cho giặt tay giặt máy và xém hư máy giặt vì bọt. OMO vẫn là lựa chọn tốt nhất nếu không xét về vấn đề giá cả.
@hungcuongracer Với mình Omo tẩy quá mạnh, giờ mình chuyển qua xài Ariel rồi, ABA cũng rất tốt.
camzhin
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình hok có hiểu lầm nào vì toàn trốn việc giặt đủn cho bà xã 😁
Sunrai
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tóm lại chưa bao giờ thấy việc giặt noa lại zở nên phức tạp điên cuồng đến thế!!!
Mình giặt thì chỉ ấn nút thôi. Thường thì vợ mình làm.
tvu732
TÍCH CỰC
3 năm
"Máy giặt cửa trước cần một loại bột giặt có tên gọi là high efficiency (viết tắt là "HE", dịch là hiệu suất cao). Loại bột giặt này có hai đặc tính quan trọng là tạo ít bọt hơn và dễ hoà tan hơn,"
--> Kiểu viết HE phổ biến ở nước ngoài chứ ở VN ai hiểu đâu. Cứ chọn loại nước giặt nào ghi rõ cho máy giặt cửa ngang là xong.
sau đó còn chọn loại nước xả nữa 😁 nhà bác nào dùng máy sấy thì cũng có vài sự lựa chọn để sấy cùng quần áo
tieulong6316
ĐẠI BÀNG
3 năm
@DucHuyenne Dành cho người rảnh rỗi thôi bác. Chứ giờ hầu hết các hãng sản xuất nước giặt + xả hết rồi. Tiện lợi biết bao nhiêu. Thời gian đâu ngồi canh thời gian hay thông báo để đổ nước xả
cunxu_2301
TÍCH CỰC
3 năm
@tieulong6316 giặt + xả tích hợp ko bằng riêng được bạn ơi, quần áo ko mềm, hơn nữa máy giặt đời mới bây giờ có 2 ngăn để đổ 2 loại riêng, đến chu kì xả thì ngăn xả mới xả ra mà
Nhãn hàng tiêu dùng nào đang chuẩn bị ra cục giặt xả mới hả anh em? Mấy nay lên bài suốt
cunxu_2301
TÍCH CỰC
3 năm
@Communism Nhập khẩu bởi unilever vn bạn ơi, mình mua gian hàng chính hãng trên lazada mà
@cunxu_2301 Mấy bạn hiểu sai gian hàng chính hãng rồi. Là có giấy đại lý của hãng thôi, còn đại lý làm ăn ntn thì có trời mới biết nhé! Chứ k phải là gian hàng của Hãng
cunxu_2301
TÍCH CỰC
3 năm
@baby_ghost127 Gian hàng của hãng trên lazada đó bạn ơi. Bữa mình mua xong đánh giá 1 sao vì ghi mô tả sai, lazada gọi điện xin lỗi mà
@cunxu_2301 Bạn tìm hiểu kĩ đi, nó k giống cửa hàng Samsung chính hãng từ công ty Samsung Vina đâu
Nước giặt là nước giặt, bột giặt là bột giặt, và tất cả chúng đều không phải xà phòng. Tìm hiểu khái niệm cho đúng rồi hãy viết bài nha mod.
TPLee
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tancungtraitim Mình viết chả có gì sai, có bác vạch lá tìm sâu thôi. Vấn đề nằm ở việc truyền tải sao cho người ta hiểu, còn bác là cố ý không chịu hiểu thì không ai làm gì được. Trang thông tin chứ không phải sách giáo khoa, mà dù sách giáo khoa cũng khác nhau. Giờ bác nói soap và detergent khác nhau về mặt tính chất, mình sẽ nói nó không hề khác nhau về bản chất đều là chất vệ sinh tẩy rửa. Khi sử dụng trong sản phẩm điện máy không ai xài soap và khi tắm rửa chăm sóc bản thân ko ai xài detergent, đó là khái niệm đã ăn sâu vào trong tiềm thức của con người và nó đúng chứ ko hề sai. Vậy mình hỏi bác ý bác muốn nói là cái gì? What's the point?
TPLee
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tancungtraitim Chưa hết, nước giặt với bột giặt, nó về bản chất là giống nhau, nhưng lý tính khác nhau, do yêu cầu kỹ thuật của các loại máy và nhu cầu sử dụng khác nhau dẫn đến việc các hãng nghiên cứu và sản xuất ra hai dạng của một loại chất tẩy rửa dùng trong giặt ủi gọi là detergent. Vậy ý bác nói hai cái này khác nhau chả khác nào bác kêu gạo và cơm khác nhau cả. Sao lại so sánh hai thứ khi biết chắc chắn là mục đích cũng như công năng của chúng tạo ra là giống y chang nhau? Còn về cách sử dụng khác nhau thì mình đã nói trong bài, bác có đọc bài không hay chỉ thấy mỗi cái chữ "xà phòng giặt" ?
@TPLee Bạn viết xong kêu tôi cố tình không chịu hiểu, vậy tôi viết, bạn lại hỏi ý tôi muốn nói gì?
Cười ra nước mắt
oldman20
TÍCH CỰC
3 năm
@TPLee 2 bác bàn luận mình chỉ ý kiến thêm về vấn đề này: bác so sánh kiểu gạo và cơm là k đúng r, từ nguyên liệu đến quy trình sx nc giặt (detergent) và xà phòng (soap) là khác nhau hoàn toàn chứ nó k đơn thuần là soap đem pha vs nước thành detergent. Và về mặt sản xuất thì xây dựng nhà máy sx soap tốn kém và phức tạp hơn nhà máy sx detergent r. K phải ngẫu nhiên mà bọn làm hàng giả toàn là giả nc giặt, chứ k làm giả soap đâu, đơn giản chỉ cần xô chậu là xong thôi mà 😆
sonha.dhd1
ĐẠI BÀNG
3 năm
omo bây giờ cũng có viên giặt xả nhé anh em
lecongdon
TÍCH CỰC
3 năm
@sonha.dhd1 Đây
Rất hữu ích
Hot.Buns
TÍCH CỰC
3 năm
Mấy bác cầu kỳ quá
từ khi có bột giặt nước là chuyển hẳn qua dùng nó luôn, chứ dùng bột hay bị bón cục
Hắc Bạch
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình tưởng kiến thức này phổ thông chứ thì ra cũng nhiều người không biết à khổ thật kém quá
Vmemory
CAO CẤP
3 năm
@Hắc Bạch Nếu còn 'tưởng' tức là bạn vẫn còn kém, biết chưa đủ nhiều đâu. Tiếp tục bổ sung thêm nhiều nữa, chia sẻ cái mình biết cho mọi người cũng là cách hay để học
Chương trình Hóa phổ thông đã phân biệt rõ thế nào là "Bột giặt" và "Xà phòng". Ở đây vẫn dùng Xà phòng giặt là sao?
Theo mình nhớ bột giặt sẽ bao gồm 1 gốc tan và 1 gốc không tan chứ không phải tan toàn bộ.
Bọt có trong xà phòng giúp dễ giặt tay hơn
@nongdan12h xà phòng bánh, xà phòng kem, xà phòng bột... bạn biết 3 thứ này chứ? bản chất 3 loại đó là như nhau, chỉ khác nhau là lượng nước trong mỗi loại xà phòng đó, xà phòng bột mà tẩm ít nước rồi khoáng thì cũng thành xà phòng kem, để lâu nước bay hơi thì lại thành xà phòng bánh, để khô nữa rồi nghiền nhỏ ra thì lại thành xà phòng bột. chịu khó động não tí, đừng có tí lại sách giáo khoa, sách giáo khoa, người viết sách cũng là người thôi, không phải thánh nhân, có những vấn đề thì sự hiểu biết của họ còn kém hơn mình.
@A to Z 3 trạng thái xà phòng nhưng bản chất vẫn là xà phòng. Nhưng xà phòng và bột giặt (nước giặt hay kem giặt, hay...) thì là khác nhau. ông động não chưa? Người viết sách có thể sai nhưng viết sai mà không có đính chính lại là chuyện khác
Đính kèm cho anh em muốn tìm hiểu thêm, Ai không muốn thì miễn bàn.
https://hoahoc247.com/xa-phong-chat-giat-rua--a219.html
khanh2990
ĐẠI BÀNG
3 năm
lựa nước giặt hay bột giặt, mỗi lần cho lượng bao nhiêu là một công việc đòi hỏi cần phải TINH TẾ 😆
lecongdon
TÍCH CỰC
3 năm
Nếu em nói LIX (loại bình dân) chất lượng tương đương loại OMO/Ariel (loại trung cao cấp) thì có sai ko?
Chỉ thấy các hãng bột giặt đề rõ mục đích, còn khi mua máy giặt bạn không hề đọc được chữ nào nói nghiêm cấm bột giặt thường.chứng tỏ canh đúng liều lượng không gây hại cho máy giặt là được
Vmemory
CAO CẤP
3 năm
@Duy Phạm dinh Đọc hết sách hướng dẫn sử dụng chưa bạn? Vấn đề của bột giặt tay là quá nhiều bọt, sẽ gây tràn máy giặt
oldman20
TÍCH CỰC
3 năm
@Vmemory dễ tạo cặn nữa bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019