Những lời châm biếm có thể tăng cường nhận thức, kích thích sáng tạo ở cả người nghe lẫn người nói

ND Minh Đức
28/7/2015 8:55Phản hồi: 52
Những lời châm biếm có thể tăng cường nhận thức, kích thích sáng tạo ở cả người nghe lẫn người nói
ảnh minh họa

Những lời châm biếm thường khó để người khác chấp nhận, nhưng theo nghiên cứu vừa công bố bởi Đại học Harvard thì quá trình khơi mào cho những gây gổ hoặc nói lời châm biếm có thể cải thiện sự sáng tạokhả năng nhận thức của cả người nói lẫn người nghe. Nghiên cứu đã được công bố trên tạp chí Organizational Behavior and Human Decision Processes mới đây.

Để xác định xem sự châm biếm có ảnh hưởng như thế nào tới khả năng nhận thức, nhóm nghiên cứu xếp các tình nguyện viên vào 1 trong 3 nhóm mô phỏng các đoạn hội thoại châm biếm, chân thành hoặc trung lập. Ngay sau khi trải qua bài test hội thoại, các tình nguyện viên được yêu cầu thực hiện các nhiệm vụ nhằm kiểm tra tính sáng tạo của họ.

Cuối cùng, nhóm phát hiện rằng những người có tham gia vào đoạn hội thoại châm biếm sẽ thực hiện các tác vụ đòi hỏi tính sáng tạo tốt hơn so với 2 nhóm còn lại. Do đó, các nhà nghiên cứu cho rằng sự châm biếm có thể kích thích khả năng nhận thức cao hơn bởi lẽ để hiểu và truyền tải một thông điệp mang tính châm biếm, não cần phải sử dụng tư duy sáng tạo. Và cũng do đó nên đối với cả 2 phía, bị châm biếm và được châm biếm đều nhận được sự kích thích này.

Đồng tác giả của nghiên cứu, giáo sư khoa quản trị kinh doanh tại Đại học Harvard Francesca Gino nhận định: "Điều này cho thấy sự châm biếm có khả năng kích thích sự sáng tạo đối với mỗi người." Ngoài ra, giáo sư Gino chỉ ra rằng có thể, những người có khả năng sáng tạo một cách tự nhiên có xu hướng sử dụng những lời châm biếm, coi đó như là kết quả của mối quan hệ chứ không phải là nguyên nhân.

Giáo sư Adam Galinsky tại Đại học kinh doanh Columbia, đồng tác giả của nghiên cứu chia sẻ cách làm thế nào để người bị châm biếm có thể nhận được những lợi ích tích cực của nó: Cả phía người nói lẫn người nghe phải có khả năng vượt qua được sự mâu thuẫn giữa nghĩa đen và những gì người châm biếm muốn diễn tả. Nói cách khác, nếu 2 người thật sự là bạn tốt của nhau và người này châm biếm người kia, họ sẽ nhận được lợi ích từ cuộc nói chuyện bởi lẽ họ không hiểu lời của người kia theo nghĩa đen.

Mặt khác, nếu họ không phải là bạn, họ có thể không hiểu được những lời người kia nói là đùa hay là thật và do đó, họ sẽ không nhận được bất kỳ lợi ích nào thậm chí là gây hỏng mối quan hệ. Giáo sư Galinsky cho biết: "Đây là một quá trình kích hoạt và tạo điều kiện cho tư duy trừu tượng hoạt động, từ đó kích thích tư duy sáng tạo của con người."

Cuối cùng nhóm nghiên cứu hy vọng kết luận này sẽ khích lệ con người có cái nhìn mới hơn về sự châm biếm và tìm được cách thích hợp để sử dụng nó một cách đúng đắn. Trong tương lai, nhóm sẽ tiếp tục đào sâu nghiên cứu những đặc điểm của sự châm biếm, là đùa bỡn, góp ý hay phê phán, cũng như nội dung và giọng nói lúc châm biếm sẽ ảnh hưởng thế nào tới khả năng nhận thức. Do đó trước khi các nhà khoa học có câu trả lời chi tiết hơn, chúng ta chỉ nên châm biếm vui vẻ đối với những người bạn bè thân thuộc nhất mà thôi.

Tham khảo Dailymail
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hauvt
ĐẠI BÀNG
9 năm
😆
l_q_vinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác nào cho em ví dụ về "
" đi.
dqt123
ĐẠI BÀNG
9 năm
@l_q_vinh VD:
Tình huống:
Mình nói "Bạn đi đâu là kiến theo đó, chắc luôn!"
Bạn sẽ cố gắng hiểu câu đó, vì nó đang đề cập trực tiếp đến bản thân bạn, nhưng Ôi thôi... nó rối rắm quá!
Bạn vò đầu bứt tai, rồi chợt nhận ra... vừa bị xỏ. Trong khi mình đang hả hê nhìn cách bạn biểu hiện khi đang "động não".
Kết quả:
Bạn cũng hiểu ra được hay hiểu lầm được ý nghĩa câu xỏ xiên của mình.
Mình cũng có chút "xúc tác" để hào hứng hơn trong việc nghĩ ra những câu tương tự và còn có thêm kinh nghiệm thực tế trong việc "phát minh" và đoán trước tình huống cư xử của đối tượng nhắm tới ở những câu tương tự về sau.

Đùa chút, đừng để bụng!
@l_q_vinh - Sao chữ V của bạn không thêm 1 cái khía ở giữa cho dễ hình dung nhỉ???
ductuan1980
ĐẠI BÀNG
9 năm
@l_q_vinh Ai đó chê bạn "lùn", thì bằng cách này hay cách khác bạn sẽ làm cho mình "cao" lên. Em xin phép đóng ngoặc kép từ cao nha.
evol4ever
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mode Tinhte cùi bắp
P/s: just kidding ^^.
kids0407
TÍCH CỰC
9 năm
Đôi khi phải suy nghĩ nóng đầu mới đẻ ra 1 câu hay để mà châm biếm 😁 Hay thì người và ta cùng cười, nhạy cảm hay thọc nỗi đau thì có mà xác định :mad:
Công nhận là thằng Sám Sùng ăn theo apple vãi.. Chắc apple đi wc chùi ass như thế nào thì Sám nó làm y như vậy đó ^_^
thế mình phải cảm ơn các bạn nhiều 😁 :D
@cardmanhinh.com Từ ngày bác cạc tham gia tinhte. Chắc khả năng tư duy sáng tạo tăng đáng kể
marklost
TÍCH CỰC
9 năm
@Nguyễn Minh Đức 24 😁 đúng là bác " cạc" hahaha
DmooN
TÍCH CỰC
9 năm
@Nguyễn Minh Đức 24 Vâng, hy vọng bác C ngày càng nhiều còm men có ý nghĩa hơn, nói chung là luyện tập tư duy nhiều thì tốt cho trí não
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Nhưng xong rồi thì quan hệ tình cảm giảm xuống...ko nghe lời dale carnege à:p
Bảo sao ông @cuhiep viết lách càng ngày càng tiến bộ ;))
thinh_7878
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhìn anh Cu Hiep giống Chris Evans gê lun đó nha
Xứ sở thiên đường thì châm biếm là chuyện hằng ngày hehe
nextwalls
ĐẠI BÀNG
9 năm
không nhất thiết cứ mang Laptop, máy ảnh, là trở thành phóng viên đâu
Khó lắm để có 1 câu châm biếm trong lúc đang trò chuyện
Dân bắc hay thích nói bóng nói gió, thể hiện ngay trong hài.
Dân Nam thì thẳng như ruột ngựa
Còn dân Trung ko quan tâm lắm
@quocanh_ltk Nói thế thôi chứ cũng tùy tính cách mỗi người thôi.
xxvideoxx
TÍCH CỰC
9 năm
Tiếng việt chúng ta nhìu nghĩa lên ko lên châm biếm người khác.. nhẹ thì ăn cái ghế vào đầu.. nặng thì ăn nguyên con dao bầu chọc tiết lợn.. nếu việc châm biếm người ko giúp bạn đc tiền hay lợi lộc gì cho gia đình và xã hội thì ko lên làm.. việc mình mình làm.. người ta dù có xấu tốt gì nếu ko ảnh hưởng đến ai thì đừng châm biếm họ..
mình với mấy thằng bạn thân rất hay bóng gió châm biếm nhau 😁 thốt ra được câu nào hay ho là cả lũ cười ngặt ngẽo
dqt123
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mà mình thấy mấy nhân vật thông minh hóm hỉnh hay châm biếm nhau (VD: Sherlock, Tony,...)
sqr_cbg
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhìn mặt hai bác thoả mãn v** chưởng😁:D:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019