Những lưu ý khi mua Mac để không hối hận về sau
Bài hay!/33 người
Duy Luân
25 ngàyBình luận: 453
Một số kinh nghiệm nhỏ xíu của mình khi mua máy Mac, chia sẻ với anh em để không mua phải một thứ không đủ dùng rồi phải hối hận về sau 😁

Đa số máy Mac không nâng cấp được dung lượng SSD

Khi bạn mua máy tính Mac, khả năng cao là bạn không thể nâng cấp dung lượng ổ cứng hay SSD bên trong, vì đơn giản Apple không cho bạn làm điều đó. SSD trên đa số những chiếc máy Mac mới được hàn thẳng lên bo mạch nên bạn không thể gỡ ra thay mới, không có khe để bạn gắn SSD bên thứ ba vào.

Do đó, khi mua máy Mac, bạn nhớ chuẩn bị sẵn tiền để mua đúng mức dung lượng mà bạn nghĩ là đủ với mình, thường là 256GB hoặc 512GB (chứ 128GB thì cũng hơi khó chịu sau vài năm sử dụng), chứ mua về rồi không có đường nâng thêm. Một giải pháp khác là dùng ổ SSD gắn rời, nhưng theo mình các ổ rời chỉ nên dùng cho mục đích chép dữ liệu giữa các thiết bị hoặc để sao lưu thôi, chứ dùng mỗi ngày thì hơi phiền.

Các máy Mac không nâng cấp được RAM

Giống SSD, RAM của Mac được hàn thẳng vào bo mạch trong máy chứ không phải dạng thanh rời nên mua máy về rồi bạn không có cách nào để nâng cấp nữa. Do đó ngay từ đầu hãy lựa một mức dung lượng đủ lớn. Cấu hình cơ bản của đa số máy Mac là 8GB, đủ để bạn làm việc, giải trí, thậm chí làm một số thứ về kĩ thuật. Nhưng nếu có thể, hãy nâng cấp lên 16GB cho thoải mái và “future proof”, tức là sau này nếu nhu cầu của bạn tăng lên thì bạn cũng vẫn có thể tự tin rằng con máy tính của mình nó đáp ứng được.

Tùy chọn nâng cấp RAM của Mac không rẻ :D Kỳ rồi mình chọn option 32GB RAM cho MacBook Pro 16" của mình, mình đã phải trả thêm 400$, tức là hơn 8 triệu VND. Chát vãi, mà chịu thôi, mình chỉ dùng được Mac.

Có một ngoại lệ đó là máy Mac Mini 2018 có thể nâng cấp được RAM, bạn nào mua Mac Mini 2018 thì có thể về nâng dung lượng sau. Nhưng Mac Mini 2020 thì không được nhé, RAM nằm dưới chip Apple M1 nên bạn không thể tự thay.

Thời điểm này nên hạn chế mua MacBook đời 2016, 2017

Mình đã từng dùng MacBook Pro 2016, mình phải đi bảo hành 4 lần với các lỗi về bàn phím, pin và màn hình, may mắn là tất cả đều được bảo hành miễn phí. Thiết kế bàn phím cánh bướm là vấn đề, nó dễ bị kẹt vì bụi hoặc chỉ đơn giản là lăn ra chết, bạn đi bảo hành thì mất thời gian, bị giữ máy lại nữa. Nên lời khuyên của mình cho anh em mua máy cũ đó là né mấy con 2016, 2017 ra, mua từ 2018 trở đi nhé. Nếu có thể, hãy mua những model mới 2019, 2020 sử dụng bàn phím kiểu thường cho ổn định và đỡ phải suy nghĩ nhiều.

Mua Mac xong nhớ mua thêm AppleCare Protection Plan

Mac có chi phí sửa chữa đắt, ví dụ ngày xưa mình từng hỏi thăm giá màn hình MacBook Pro 15" 2016 chính hãng là 13 triệu. Vâng, màn hình xịn thì giá nó cũng xịn quá luôn. Thế nên lúc nào mua Mac mình cũng luôn mua thêm gói mở rộng bảo hành AppleCare Protection Plan, ở Mỹ thì gọi là AppleCare+. Gói này sẽ nâng tổng thời gian bảo hành máy của bạn lên 3 năm, so với mặc định máy chỉ được bảo hành 1 năm. Giá của gói này cho con MacBook Pro 16" của mình là 7-8 triệu đồng tùy chỗ bán, với các model khác thường sẽ rẻ hơn. Thà bạn chi một lần và an tâm sử dụng trong 3 năm, còn hơn là phải chi thêm nhiều chục triệu sau đó :D

Nên xem thêm:

Có đáng mua gói mở rộng bảo hành AppleCare Protection Plan không | Tinh tế

Chia sẻ với anh em về kinh nghiệm của mình với việc mua gói mở rộng bảo hành của Apple (gọi là AppleCare Protection Plan), và liệu có đáng để bỏ tiền ra mua hay không. Mời anh em xem video nhé.
tinhte.vn

Dùng Mac thật tốn kém nhỉ :D Nhưng mình thích macOS nên chịu thôi hahahaha. Khi nào mà Windows đem lại cho mình trải nghiệm sướng, dễ và đỡ phải nghĩ nhiều như Mac thì mình mới nghĩ tới chuyện quay về Win.
Bài hay!/33 người
aws
TÍCH CỰC
25 ngày
Dùng đồ Apple thì yên tâm, đắt nhưng ngon đẹp, mở lên là chạy, rất bền bỉ
@mroctober Chuẩn rồi! Dùng tẹt thôi bạn ơi. Nhưng thêm tấm phủ để an toàn bàn phím là ok. Hư thì quăng
mroctober
ĐẠI BÀNG
20 ngày
@Đoàn Xuân Nhựt Cảm ơn b. Để m tìm tấm phủ bàn phím 😃
@mroctober 59k shoppee nha. Ổn phết đấy. Mình đang dùng. Nếu phòng máy lạnh ít bụi thì về nhà tháo ra gõ cho nó bùm bùm nghe phê tai. Khi nào đối diện chỗ nào bụi nhiều thì mình phủ lên cho nó an toàn. Máy tặng mà nếu muốn dùng lâu bỏ ít chi phí mua Apple Cảre thay đồ 3 năm nếu có hỏng cũng đủ trải nghiệm rồi bạn.
rnr
ĐẠI BÀNG
11 ngày
@aws Bền đến lúc hư
Y chang iphone ipad, thế thì nó phải chặng ko cho upgrade pm luôn chứ.?
@POL_279 Uh, bền thì đúng là nó bền thiệt 😁 còn xui thò chịu haha
@Duy Luân Thôi thì cứ mua thêm applecare cho an tâm 😁
@Duy Luân Nếu so với Laptop Windows Premium cùng tầm tiền thì cũng chả bền hơn đâu. Đi công tác nước ngoài xong về con Mac Book Pro tự nhiên rạn mặt kính trong, báo giá thay 13tr. Đổi sang con Asus Expert Book rẻ bằng nửa giá con Mac Book Pro đi công tác liên miên mà ko bị gì. Thế là bye bye Mac Book luôn.
@techlovers777 Nó va đập đâu đó, bạn cũng đâu có thấy được 😁 chứ hiếm khi nào tự nhiên bể kính
Mua đồ apple cứ phải nghĩ tới cái gói bảo hành mở rộng. Trong khi mua đồ android win chắc không ai quan tâm mấy gói đó. Apple tạo ra cái tâm lí xài sợ hư của ng dùng
@bobatbai Dell có bt, hp thì chắc cũng có. Mà k có mua hoài thiêú gì
@nightwish47 A ko để ý các món khác, chỉ để ý mỗi Macbook hoy, cứ miễn trong thời gian bảo hành thì mua A.C bất cứ lúc nào. Điều này A từng hỏi ở bên FPT Shop cũng như bên FPT phụ trách bảo hành uỷ quyền ở VN òi 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
BruceWayne
ĐẠI BÀNG
24 ngày
Xác nhận HP có 😃 3 năm. Hình như mặc định của các dòng WS còn là 3 năm luôn, ko phải mua thêm. Thinkpad của Le cũng có 😃
À, ở VN thì hình như không có 😁
okimdull
TÍCH CỰC
24 ngày
@boybala Trời, nói vui thôi mà
Giá như bài này ra đời 3 năm trước thì...
kemkem87
TÍCH CỰC
24 ngày
@caffeinezzZ Giá như để làm gì đâu bác, mọi chuyện đã rồi, quan trọng là bác có thêm kinh nghiệm 👍
@caffeinezzZ Thôi thì cứ xem như là trải nghiệm là được r 😁
@caffeinezzZ Windows giờ cũng ngon mà. Từ khi đi công tác nước ngoài với Mac Book Pro bị rạn mặt kính là bye bye Mac Book luôn. Quen cái flexible của win rồi, giờ mỗi lần xài lại mac hơi khó chịu.
@techlovers777 Ông va đập nó rạn chứ tự nhiên nó rạn thế nào được
Có tiền và hiểu biết và nhu cầu cần sử dụng hoặc thích làm màu thì nên mua mac, không thì cứ windows hoặc đơn giản hơn là linux mà xài ạ
@WXYZ Đơn thuần chỉ là muốn trải nghiệm những khác biệt thôi 😁
@crazysexycool1981 linux là một chân trời khác biệt luôn 😆))
Solus161
ĐẠI BÀNG
25 ngày
@SilverWolf501 Linux dùng cũng thích vl ra nếu ko phải vì Excel thì mình cũng linux full time, mà h có cái WLS rồi dùng cũng đỡ ghiền =))
@Solus161 Bạn lấn cấn gì ở excel mà chưa sang linux được thế :3 với cả excel chạy qua wine được mà, sắp tới bản wine 6.0 nhiều cải tiến cực. Chắc là chạy office không bị lỗi vặt nữa đâu :3
@WXYZ Hệ sinh thái nữa 😁😁
Tiền nào của nấy thôi. Giá hơi chát, phù hợp với ae nào nhiều tiền + đam mê.
Nghèo nghèo như mình thì cứ mấy e Win phổ thông mà xài.
@duongdinhbaoduy Ko chính xác òi, giờ nhiều dòng Macbook cũ có thể mua 2nd E nhé, ko phải dòng nào cũng đắt đến mức cắt cổ mô 😁
@crazysexycool1981 2nd lỡ hư thì chỉ có vứt chứ tiền sửa đắt gần bằng tiền mua
@minhson.uit Kiếm cửa hàng danh tiếng, nên mua luôn chế độ bảo hành cho yên tâm. Mình xài bản Pro Retina 2015 suốt hơn 4 năm mới quyết định nâng cấp, cũng có hư vài lỗi, trong đó nặng nhất là thay main 😅
@duongdinhbaoduy Thôi thì nào hợp túi thì xài 😁
nkson123
ĐẠI BÀNG
24 ngày
@crazysexycool1981 ý bạn ấy là máy mới chứ k phải máy cũ
hồi trước cũng nghĩ MBP 128gb là đủ vì trước đó dữ liệu của mình rất ít
giờ mình lên 500GB mà vẫn thiếu
May mà máy của mình đời 2015 nên vẫn thay được ổ cứng
Tuanpht
TÍCH CỰC
25 ngày
Quan trọng là có $$$
@Tuanpht Chuẩn òi, tiền là yếu tố quan trọng bậc nhất trong hầu hết các kèo giao dịch mua bán, đặc biệt liên quan đến Apple, ko dư tiền thì khó mà theo lao được 😅
@Tuanpht Nhưng bỏ ra số tiền đó vẫn cảm thấy xứng đáng lắm 😁
Tuanpht
TÍCH CỰC
24 ngày
@POL_279
Tôi tin em!
@Tuanpht 😁😁
mình chưa dùng máy mac bao giờ
@HpDellIBM Trước A cũng xài cùng lúc 2 máy, giờ thì 2in1 là chuẩn bài & tiện nhất 😎
@Bảo Phước vn Trackpad là 1 trong những thứ đem lại trải nghiệm đã nhất khi xài Macbook, có thứ này thì bỏ qua con chuột như thời còn dùng Windows 😁
kedote
TÍCH CỰC
24 ngày
@crazysexycool1981 Thật luôn anh ạ, mọi người khen trackpad chứ em dùng qua một năm thấy cũng i chang máy win, cuối cùng em mua thêm con chuột silent dùng cho tiện, các ứng dụng như ms office, photoshop, after effects cũng ngang ngửa bên win
@kedote Xài kiểu gì mà chú đánh giá trackpad của Mac y chang máy Win vậy cà? Đó là cả 1 sự khác biệt rất lớn đấy 😁
Nếu bạn nào hay vẽ lưu đồ hay lập lế hoạch dự án mà đã quen dùng Visio hay Microsoft project thì cân nhắc khi dùng Mac nhé. Chỉ có hai phần mềm này mình bị vướng nhất khi chuyển từ Win qua Mac thôi, còn lại thích nghi được ngay
@umumti Dùng Visio và Microsoft Project thì không nên mua Mac 😆 hoặc Parallels ok
@umumti Mình chủ yếu dùng web, xài các phần mềm ảnh, chút hậu kỳ về video, thấy Mac dùng quá bá, ngon hơn hẳn so với Windows, chưa kể giao diện, icon, các thao tác cũng sướng hơn Windows cỡ 42 lần 😎
@umumti Visio thì nhiều tool thay thế trên mac, https://app.diagrams.net/

Flowchart Maker & Online Diagram Software

diagrams.net is a free online diagramming application and flowchart maker . You can use it to create UML, entity relationship, org charts, BPMN and BPM, database schema and networks. Also possible are telecommunication network, workflow,...
app.diagrams.net
@gauto988 phần mềm thay thế thì thiếu gì bạn? quan trọng những ng khác không xài nó thì dễ ko tương thích...chứ ko ngta bỏ Office lâu rồi 😁
Từ khi nào mà 1 thiết bị điện tử như laptop lại được coi như 1 dạng tài sản thế.
Dùng mà cứ phải nâng như trứng thế này thì mệt lắm ...

Lỡ làm rơi + xước rồi ngồi cảm thấy xót máy thì hơi bị kì 😁
@hoan_tbd45 hãng apple mà như acer asus ?Apple người ta xài cả đời chưa hỏng, tiền nào của nấy
@hoan_tbd45 Bất kỳ thứ gì có giá trị đều được coi là "tài sản" thưa bạn. Bớt lậm mấy cái sách dạy làm giàu chuyên rặn ra ba cái thuật ngữ vớ vẩn.
"Công cụ" có giá, có xác định chủ thể sở hữu thì vẫn được coi là "tài sản" nhé.
@Wolfrain Bthg ít cmt nên hơi ngạc nhiên khi được mọi người trả lời nhiều vậy.
Mượn comment của bạn để trả lời cả các bạn khác.
Cám ơn ý kiến của các bạn.
Quan điểm của mỗi người đều không thể giống hệt người khác. Ít nhiều thì quan điểm của các bạn cũng có phần giống của mình và có điểm khác.
Tranh luận nhiều về điểm khác biệt thì sẽ đi xa chủ đề bài viết quá nên dừng ở đây thôi.
Trân trọng.
Hot.Buns
ĐẠI BÀNG
25 ngày
Đã từng hư con macbook pro 2016 256GB sau đúng 1 năm sử dụng, bán xác đc 10tr và từ đó tui không dùng mac nữa
@Hot.Buns Đời 2016 khá nhiều lỗi nhất là màn hình với bàn phím
dra.long10
ĐẠI BÀNG
24 ngày
@Hot.Buns đời 2016-2017 ko sớm thì muộn cũng lỗi thôi 😆
@Hot.Buns Chia buồn cùng bác. Đó là lý do em luôn khuyên anh em nên đăng ký AppleCare khi mua Mac. Đụng tới linh kiện toàn trên chục triệu. Đổi lại có AppleCare thì miễn phí.
@boyhk_206 Chỉ sợ là hết thời gian bảo hành thì lỗi mới lần lượt bị bung ra, lúc đó mới thốn 😂
Mình từng mua Macbook 2nd đợt đầu 2016, lúc đó cứ ngỡ SSD 128GB là đủ xài, ai dè sau này nhu cầu phát sinh khiến nhiều lúc rơi vào cảnh khá thốn. Vừa phải xài, vừa phải xoá bớt, thành thử AE nào có ý định mua Macbook thì nên cân nhắc chọn dung lượng phù hợp 👍
@crazysexycool1981 Mac để edit video thì nên mua nhiều một chút tuy hơi thốn thật nhưng được cái dùng sẽ thoải mái kh cần phải lo nghĩ 😁
@POL_279 Giờ thì qua òi cái giai đoạn khổ cực ấy, A hiện đang xài Macbook Pro 2020 với bản SSD 1TB òi, 16GB RAM nên vô tư sống khoẻ 😁
@crazysexycool1981 Max option luôn ghê thật chứ 😆
@POL_279 Nhầm òi chú, đó chưa phải là Max Option mô, check Google đi 😁
Đắt xắt ra miếng. 😁
@Đông Hoàng Thái Nhất Câu này luôn chuẩn với đồ của Apple, nhất là Macbook 😁
@Đông Hoàng Thái Nhất Chuẩn r, đồ apple vẫn luôn khiến mình cảm thấy an tâm
đang chờ con Macbook pro quý 3 nafyyyy xem có gì mới lạ ko
@Bảo Phước vn M1 thôi khỏi bàn thời điểm này. Chờ quý 3 đổi thiết kế và tương thích hơn thì đủ nhu cầu của mình hihi
@POL_279 Hahaa tầm 14 là đẹp bác. 16 mang đi bất tiện mà nặng ví 😂
@hanhanlaotu Vừa đủ vì nhỏ gọn dễ mang ra ngoài còn ở nhà mình luôn xuất màn hình rời nên kh thành vấn đề
@hanhanlaotu cũng đúng. giờ app hỗ trợ tèo lắm...
Pro 2017 k biết lại dc nhiêu nữa
@Jinnie KTL Ý là bạn tính bán à? 🤓
@crazysexycool1981 cũng muốn lên M1 lắm ah nên muốn cho đi
@Jinnie KTL Nghe bá tánh đồn thổi thì đời 2016-2019 dễ dính nhiều lỗi lắm thì phải 😁
@crazysexycool1981 Ăn ở thôi chứ mình xài 3 năm nay chưa bị sao
@Jinnie KTL Nhiều người nhận định như vậy chứ ko phải ít, người ta khuyên nhau nên mua đời 2015 đổ về trước hoặc xài hẳn bản 2020 trở đi 😎
hotanloc70
ĐẠI BÀNG
25 ngày
Không ai hối hận đâu, đồ Apple luôn có giá sau nhiều năm dùng.
@hotanloc70 Đẹp & sang chảnh về hình thức, trải nghiệm tối ưu thì tội gì cũng ko xài 😎
@hotanloc70 Chuẩn luôn bền và đẹp
thú thực là với cái macbook cũ của mình, mình cắm cái usb này vào & sử dụng hằng ngày như ổ cứng. Tốc độ hơi chập chút, nhưng ko bị vướng víu gì.

Ko biết là cách này có sài được cho dòng macbook mới (usb c) hay không nữa https://www.amazon.com/SanDisk-128GB-Ultra-Flash-Drive/dp/B07855LJ99/
@thuanapache mua hub chuyển, sài bt thôi
Keylist152
ĐẠI BÀNG
25 ngày
Đang ngắm 1 em nhưng thấy update Ram + SSD giá chat quá nên thôi 😁
@Keylist152 Đồ của Táo mà, ít nhiều phải có sự khác biệt chứ, điển hình nhất là cái giá 😁
@Keylist152 Đồ apple mà 🤣 cơ mà đắt xắt ra miếng 😁
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019