Những tính năng đáng giá nhất của Windows 11

Duy Luân
28/9/2021 0:50Phản hồi: 354
Những tính năng đáng giá nhất của Windows 11
Windows 11 không chỉ có ngoại hình mới, mà "tâm hồn" cũng được chăm sóc, nâng cấp kĩ càng, rất xứng đáng để anh em lên và trải nghiệm bản mới.

Đẹp hơn, chắc chắn rồi

Giao diện của Windows 11 có những cải tiến đáng kể so với Windows 10. Hiện đại hơn, sáng sủa hơn, ít cảm thấy khó chịu hơn. Anh em nào từng cảm thấy giao diện của Win 10 có gì đó cấn cấn thì nên lên sớm Win 11, anh em sẽ có trải nghiệm tốt hơn rất nhiều. Các góc của cửa sổ, cửa những nút trên giao diện được bo lại, nhẹ nhàng hơn, và các nút cũng được làm to ra cho dễ nhấn hơn.

Bạn cũng sẽ thấy một Start Menu mới, không còn những ô vuông Live Tile không cần thiết nữa. Đến cả giao diện của menu khi click chuột phải (context menu) cũng được làm theo phong cách mới, vừa đẹp vừa dễ nhấn hơn.

Phần lớn những thay đổi của Windows 11 là ở mặt giao diện, và nó là lý do lớn nhất bạn nên nâng cấp máy của mình. Update xong là có cảm giác như đang xài máy mới luôn á.

Chạy nhanh hơn

Không chỉ cải thiện về giao diện, Windows 11 còn được Microsoft tối ưu tốt hơn để giúp máy chạy nhanh hơn. Với những chiếc máy cấu hình mạnh và hiện đại, có thể bạn sẽ không thấy rõ điều này. Nhưng nếu máy bạn đã hơi cũ hoặc cấu hình không cao thì bạn sẽ thấy được thay đổi.

Cách mà Microsoft làm đó là tối ưu việc phân bổ nguồn lực về CPU, RAM tùy theo từng ứng dụng và cách bạn dùng nó. Microsoft giải thích rằng ở Windows 10, khi bạn chạy một ứng dụng lên và đưa nó về chạy nền thì thực ra nó vẫn ăn tài nguyên hệ thống kha khá, không phải như điện thoại khi bạn đưa xuống nền thì máy sẽ nhanh chóng được hệ điều hành đưa vào trạng thái tạm ngưng.

Còn với Windows 11, máy sẽ biết được đâu là những ứng dụng, những công việc mà bạn đang chạy ở “foreground” (không biết dịch như thế nào, tức là khi app đang chạy và bạn đang có thể dùng nó) và phân bổ nhiều tài nguyên hơn. Thế nên cùng 1 app, cùng 1 cấu hình, khi chạy trên Windows 11 thì nó sẽ chạy nhanh hơn, xử lý việc trong thời gian ngắn hơn so với khi bạn dùng ở Windows 10.

Nếu bạn có dùng cảm ứng, thì chạm cũng tốt hơn nhiều

Ngoài những đối tượng đồ họa được làm to ra, thì trên Windows 11 cũng mở rộng vùng có thể chạm, ví dụ như vùng chạm ở viền cửa sổ khi bạn resize chẳng hạn. Những thứ này sẽ giúp cho trải nghiệm cảm ứng của bạn tốt hơn một chút.

Nhưng mình trải nghiệm thì thấy rằng Windows 11 vẫn là một hệ điều hành chủ yếu dành cho chuột, bàn phím, xài màn hình cảm ứng vẫn không sướng.

Quảng cáo

Nhiều cải tiến khi dùng với màn hình rời

Windows 11 có thêm tính năng sắp xếp cửa sổ về đúng vị trí trên màn hình rời khi bạn gắm vào màn. Tất cả vị trí trước đó sẽ được ghi nhớ lại, nên khi đi họp xong quay lại bàn làm việc cắm máy vô màn rời thì bạn không cần sắp xếp lại thủ công như ngày xưa.

Tính năng Snap cho bạn nào thích dùng nhiều cửa sổ cùng lúc

Snap là tính năng gắn cửa sổ cố định lên một số vị trí trên màn hình, Windows 11 làm nó xịn hơn, tiện hơn khi cho phép snap bằng cách rê chuột lên nút maximize của cửa sổ, máy sẽ tự động gợi ý bố cục cho bạn luôn. Nhưng điểm quan trọng là các bố cục gợi ý này sẽ khác nhau tùy theo kích thước, tỉ lệ, độ phân giải màn hình mà bạn đang dùng. Ví dụ, nếu bạn dùng với màn hình laptop thì chỉ có 4 bố cục gợi ý, nhưng khi kéo cửa sổ đó sang màn hình rời 27" thì có những bố cục mới xuất hiện. Lại một lần nữa, mời anh em xem video minh họa cho nó rõ ràng.

Về khoản đa màn hình thì Windows trước giờ vẫn làm mượt, xịn hơn macOS nhiều. Mình xài macOS mà nhớ mấy tính năng này của Windows lắm.

Quảng cáo

Thời gian “thức dậy” từ tính năng sleep nhanh hơn

Sleep là chế độ máy ngủ, chỉ duy trì điện cho RAM mà thôi, các phần khác đều được tắt hết. Sleep trước đây đã có rồi, nó cho phép bạn khôi phục nhanh lại công việc của mình, không cần phải shutdown khi xài xong và khởi động lại từ đầu. Trên Windows 11, tính năng Sleep được cải tiến để thức dậy nhanh hơn và sử dụng RAM hiệu quả hơn.

Khi nào có Windows 11

Windows 11 sẽ chính thức ra mắt vào ngày 5/10, nhưng thời gian cập nhật cho các máy tính hiện nay sẽ kéo dài từ lúc đó cho đến tận năm sau, và thời điểm chính xác sẽ tùy từng hãng, từng model. Nếu máy của bạn có thể nâng lên Windows 11, bạn sẽ được thông báo về bản update thông qua Windows Update.

Tới ngày ra mắt chính thức, khả năng cao là bạn cũng sẽ được nâng cấp từ Windows 10 lên Windows 11 thông qua cách cài bằng file ISO. Tới đó mình sẽ cập nhật tiếp cho anh em biết.
354 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duongptcd
ĐẠI BÀNG
3 năm
Các bác cho hỏi, ram 8gb chạy w11 có đuối ko vậy? máy ram hàn chết nên cũng lăn tăn
thoivuitinh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@duongptcd sony vaio duo 13 chay mược nuôn bác
cuongbk99
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tanthanhkt10 @tanthanhkt10 quất đi
@cuongbk99 để làm con ram 8gb đã...ram đang có 4gb chắc hơi đuối
VanHieu1991
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mod nói chuẩn quá, đang dùng Win 10 cái lên Windows 11 xong không muốn về Windows 10 nữa. Quan điểm cá nhân là Win 11 gọn gàng và đẹp hơn.
ioiokkkk
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Big Chicken Vào trong cài đặt có đó.
Screenshot 2021-10-05 113754.png
@van tuong_pc cài all lại từ đâu k nó sẽ xung đột với file win10 dễ gây ra lỗi màn hình xanh. mà win11 có lỗi màn hình đen nữa =))) kakakak
@ioiokkkk cái này chỉ là kéo dồn các icon về phía bên trái thôi chứ thanh taskbar vẫn nằm bên dưới mà, vì màn hình tỷ lệ cũ 16:9 nên để taskbar bên dưới làm màn hình bị chiếm không gian chiều dọc nhiều quá
*Trung
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đọc 1 số trang báo thấy nói bản 22000.194 windows 11 sẽ là bản chính thức ra mắt vào ngày 10/5. Hiện tại bản này đã có cho tải file ISO về cài. Mình đã thử và kết quả là " Your Device Run Into Problem..." Khá thường xuyên. Mỗi lần khởi động sẽ phải bị 1 lần như vậy.
@*Trung Nay là 28/09 rồi và win 11 vẫn chưa ra mắt chính thức nhé 😃
*Trung
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Tè tường Hôm nay ngày 5/10 rồi. Các bác có biết bản chính thức là bản nào không?
galaxy9x0109
ĐẠI BÀNG
3 năm
@*Trung Lên trang chủ có rồi đấy bác
@*Trung ông đang viết là 10/5 kìa, nhìn lại cái comment chính 😃
Đen quá trước đang dùng ngon thay ssd cái không lên được nữa 😔
Mod có X1 giống mình khác gen
@sonhin BB7310 X1 ngon ghê
@Duy Luân Thật sự bền đẹp nhỉ
@sonhin BB7310 Mình thích cái design của nó, gọn gàng, đơn giản tưởng như không có gì nhưng lại đẹp, có chất riêng, và không phức tạp
@Duy Luân M mua đc 3 năm con gen6, vừa rồi định bán mua macpro, nhưng thấy lưu luyến quá nên thôi, lại dùng tiếp
Cười vui vẻ
Xin hỏi, mình xài máy Dell, vô Bios vẫn cho chọn sang UEFI, nhưng chọn xong lại ko thể boot vào Windows là sao nhỉ?
@hai2812 Máy bạn nếu đang dùng bình thường(bạn không chỉnh sửa gì) mà nó bị vậy mà còn bảo hành thì để yên đó gọi bảo hành dell đi. Còn máy đã hết bảo hành thì bạn vô bios của dell xem có nhận ổ cứng hay không, nếu bios không nhận thì nó die chắc rồi đi mua ổ mới, còn có nhận thì bạn chạy chương trình kiểm tra lỗi của dell từ bios nó sẽ check bị lỗi gì rồi lấy mã lỗi google là ra.
@gatheringviolet Máy m hết bao hanh mơi đau chứ.
Có video thì gửi giup m với bạn.
@hai2812 Vào đâu vây b.
@hai2812 Bạn vào diagnostics để chạy kiểm ra lấy mã lỗi nhé. Còn xem thông tin thì vô BIOS setup đó. Máy bạn khả năng SSD die rồi, mình thấy thông báo ở hình trên, nhưng bạn xem lại trong BIOS với chạy check lại cho chắc.
Himanxim
TÍCH CỰC
3 năm
bị kẹt lại ở con cpu i7 7700hq
Im lặng đi
@Himanxim đã là gì, tui cpu i5 4200m từ 2014 đây đã sao, nếu thích thì cài bản buid thử nghiệm, ko thì lại về win 10.
nhatkhai20
ĐẠI BÀNG
3 năm
@TT10 bây h máy nào lên cũng đc nhưng win sẽ check theo PC heath, có 1 phần cứng k đáp ứng thì sẽ k đc update thui
TND NO
TÍCH CỰC
3 năm
@Himanxim Chip đợi 7 được Ms cấp nhật cho lên chính thức mà
@Himanxim Có driver là được hết
binhyen102
TÍCH CỰC
3 năm
Lỗi wifi nên mình vẫn ở w10
mr.D0
ĐẠI BÀNG
3 năm
@binhyen102 Uh. Mình lên win 11 bắt wifi cực kém. Hay tự rớt mạng. 😭
binhyen102
TÍCH CỰC
3 năm
@mr.D0 Chuẩn, toàn tự rớt mạng bực mình lắm
@mr.D0 mình cũng thế ,rớt liên tọi
@Duy Luân ơi có link tải ko
@tranvantrongdf1 Chưa bác, sắp ;))
Lên 11 preview thì cái Edge lag tung chảo luôn,

quét chọn văn bản thì 2 3 giây sau nó mới bôi xanh cái đoạn mình chọn,

còn vào mấy trang web có tìm kiếm trong trang thì đơ mất cả phút mới hiển thị con trỏ để gõ.
mr.D0
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ThuanNguyen94 Mình vừa mở pts. Vừa mở messenger chát gõ chữ mấy giây sau mới hiện.
caube93nb
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mr.D0 Cái này mình cũng bị trên win 11, sau về win 10 vẫn bị. Hoá ra là chỉ chát face vs mess trên chonium mới bị thôi. Hình như fix rồi đấy bác. Ko phải tại w11
namsla
TÍCH CỰC
3 năm
Muốn lên mà con lap k lên dc buồn. Cũng ít dùng lên k có nhu cầu nâng đời
@namsla Máy nào cũng cài được mà, lấy ssd qua máy khác cài rồi cắm vô lại, nó chỉ chặn lúc cài win với update từ W10->11 thoi
namsla
TÍCH CỰC
3 năm
@longtrung94 Vậy ạ. Thế để mình thử
Thỏa mãn ĐK TMP 2.0 thì lại kẹt con chip gen 7. Nếu như cài ISO mà vẫn được cập nhật thì mới lên
@YoongiMin93 ngon 😆 t tưởng chỉ có trên gen8 đổ lên thôi
@Nico18093 Mình cũng gen 7 có TMP 2.0 nhưng vẫn k cho cài 😅 dùng bộ cài win 10 thay source 11 vào là cài đc hết
@tyller end Gen 7 có TMP mà bạn.
máy mình 7700HQ mà không bật secure boot được. hix.
@zombie01 6820 hq trên Thinkpad P50 mình có TMP2. Bật secure boot vô tư. Nhưng không làm trong danh sách hổ trợ thì phải chịu
Khoa81
CAO CẤP
3 năm
Huawei Matebook 13 của mình chỉ cần đăng ký insider là có bản update win 11 liền, xài mượt vcl luôn 😜
truclc
ĐẠI BÀNG
3 năm
xài Macos hay Linux quen thì sẽ thấy giao diện của Windows chán vô cùng, chỉ cần xài win khi bắt buộc phải xài app chuyên dụng thôi. Win11 thực chất cũng chỉ là bản win 10plus thôi cũng ko có gì đặc sắc lắm, dự là sẽ sống chung với bug dài dài.
truongan9393
ĐẠI BÀNG
3 năm
@SilverWolf501 Chính vì vậy mình mới nói Windows vẫn còn chỗ đứng lâu dài, chứ không tệ như các bạn nghĩ. Và rất nhiều người đang kiếm cơm bằng Windows như mình, dù Linux cũng đôi khi cần, nhưng như bản thân mình thì không cần có giao diện đẹp gì cả, vì bản thân WSL cũng không cần GUI làm gì
@truongan9393 Nếu ai cũng như bạn thì đã chẳng có chuyện người ta than thở vì cái giao diện nửa nạc nửa mỡ của win10, microsoft cũng chả cần cải tiến giao diện của win 11 làm gì, macos cũng chả cần lung linh như giờ và cũng chả có ai làm theme cho linux.
Bạn nói win còn chỗ đứng lâu dài thì tớ cũng dám nói mac với linux còn chỗ đứng lâu dài thôi 😆
truongan9393
ĐẠI BÀNG
3 năm
@SilverWolf501 Dĩ nhiên rồi bạn, sự ra đời và tồn tại của các hệ điều hành này bắt nguồn từ như cầu người dùng. Ngay bản thân mình cũng phụ thuộc vào Linux. Thật ra thì nhiều người phụ thuộc linux hơn là macos. Còn về những người than thỡ nạc mỡ như bạn nói thì mình nghĩ không thuộc dân lập trình, có lẽ là thiết kế!
@truongan9393 Mấy ông lập trình toàn hardcore với tiling thì mình cũng không đỡ được. Cái này tùy người, mình cũng code trên game engine thôi chứ không chuyên sâu nhưng giao diện phù hợp nó tạo cảm hứng làm việc ý 😁
Cố gắng đợi đến 05/10 để trải nghiệm đầy đủ
Tròn tí thì như mac luôn
W11 Ghét nhất vụ ko cho tuỳ chỉnh vị trí taskbar
@deception1359 thanks bạn,cũng không mần mò gì nên không biết.
@mr.D0 thanks.
@Pryms CÁi đó là vị trí Start bạn ơi. Taskbar trái phải trên dưới kìa
@van tuong_pc Click phải vào icon Windows > Task Manager được mà
adbio
ĐẠI BÀNG
3 năm
Máy đủ tiêu chuẩn để lên,có chính thức là lên ngay
cuong12399
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình cần sự ổn định nên vẫn bám trụ với LTSC thôi. Sợ cảnh một ngày đẹp trời mở máy lên hiện update xong build Project lỗi lắm rồi..
@cuong12399 Mình cũng thế, đợt trước ham hố 20H2 rồi 21H1 lỗi với bug loạn lên với các driver và app đang chạy. Sau đó lại về LTSC cho lành. Bao giờ có LTSC của win 11 mới lên :v
binhyen102
TÍCH CỰC
3 năm
@cuong12399 Đúng rồi, LTSC ngon. Hy vọng LTSC 11 ra sớm
Phiết CN
TÍCH CỰC
3 năm
@cuong12399 Mình dell m4800 cũng ltsc mấy năm nay, không ham hố update nữa.
truongan9393
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vanphiet Mua bằng cách nào vậy bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019