Những lý do không nên xài Chromebook
Robert Langdon
2 thángBình luận: 4
Chào anh em, sau khi mình viết bài chia sẽ trải nghiệm sau khi đổi từ lap Windows sang Macbook, có rất nhiều anh em vào comment đại ý là với nhu cầu của mình (đọc sách, văn phòng, giải trí phim ảnh linh tinh) thì dùng Chromebook là đủ rồi cần chi mà tới Macbook. Vậy mình viết bài này chia sẽ cho anh em những lý do tại sao chúng ta không nên xài Chromebook. Đây chỉ là ý kiến của mình, có thể đúng, có thể sai, nhưng là những lý do mà Chromebook không bao giờ nằm trong suy nghĩ của mình. Nếu anh em có ý kiến khác mời anh em đóng góp.

1. Phần cứng dở.
Lẽ đương nhiên, Chromebook sinh ra với một tiêu chí là ngon rẻ, hệ điều hành ChromeOS được tinh giản chỉ để phục vụ các app Chrome nền web là chính, thậm chí hiện tại Google đã nâng cấp để cài được app Android đi nữa thì sứ mệnh của Chromebook vẫn chỉ là hoàn thành nhiệm vụ của nó với phần cứng tối thiểu. Dễ dàng thấy được điều này khi anh em dạo qua một vòng các thiết bị Chromebook đang có trên thị trường. Hoặc là màn hình nhỏ, độ phân giải thấp. Hoặc là thiết kế viền dày, xấu. Thậm chí có những con không khác gì tablet.
Lenovo Chromebook Duet

Lenovo Chromebook C330

Quảng cáo

Samsung Chromebook Plus V2

HP 14" Touchscreen Chromebook

Ngoài ngoại hình, thì giới hạn phần cứng còn nằm ở bộ nhớ. Vì chuyên phục vụ các ứng dụng Chrome-based, nên thường nó có dung lượng lưu trữ rất ít, quanh quẩn 32-64Gb. Đây là cấu hình ví dụ 1 con Chromebook của Lenovo Duet:
Key Details
  • Processor : MediaTek®️️️️ Helio P60T Processor (2.00 GHz, 8 Cores, 8 Threads)
  • Operating System : Chrome OS
  • Graphics : Integrated ARM Mali-G72 MP3 Graphics
  • Memory : 4 GB LPDDR4x (Soldered)
  • Storage : 64 GB eMMC
  • Display : 10.1" FHD (1920 x 1200) IPS, touchscreen, 400 nits
  • Camera : Front: 2 MP Fixed focus
    Rear: 8 MP Auto focus
  • Pen : Lenovo USI stylus with AAAA battery
  • Keyboard : US English
  • WLAN : 802.11AC (2 x 2)
  • Bluetooth : Bluetooth®️️️️ 4.2
  • Warranty : 1 Year Mail-in
Screenshot 2021-10-14 at 08-16-20 HP Chromebook x2 - Google Chromebooks.png
Chỉ có 64GB dung lượng lưu trữ

2. Phần cứng ngon thì lại mắc.
Hiện tại con Chromebook mình thấy đẹp nhất chỉ có từ chính chủ Google, Chromebook Pixel Go, với thiết kế bên ngoài mỏng nhẹ, viền màn hình không quá dày. Phần cứng được google tối ưu cho nhu cầu sử dụng và pin lâu. Màn hình có thể nói là đẹp với độ phân giải 3840x2160 (4K) cho kích thước 13.3". Nhưng để có được màn hình đẹp như vậy thì anh em buộc phải chọn phiên bản cao nhất với giá khoảng 1400$ (khoảng 32 triệu VND). Với giá này thì anh em có rất nhiều sự lựa chọn khác mà không phải gò bó như ChromeOS.

Quảng cáo

Google Pixelbook Go 13.3"

3. Phụ thuộc hoàn toàn vào hệ sinh thái của Google.
Mình không thích Google. Không thích từ cái cách mà công ty này kiếm tiền cho đến sự kiểm soát độc đoán của họ. Ở đây mình muốn nói đến cái cách mà Google kiểm duyệt tư tưởng và luồn cúi với Trung Cộng. Scandal của Google thì anh em biết nhiều rồi, mình không nhắc nữa. Nếu phải chọn giữa Google và Apple thì mình chọn Apple, mặc dù Apple cũng đạo đức giả lắm. Coi như The lesser of the two evils. Nếu dùng ChromeOS anh em sẽ phụ thuộc hoàn toàn vào Google, tất cả các ứng dụng anh em sài chỉ trông chờ vào Google ban phát cho. Và thật sự thì Google không có ứng dụng gì mà mình bắt buộc phải dùng cả, ngoại trừ địa chỉ mail và Google Drive do vẫn xài được địa chỉ mail của trường cấp. Trình duyệt mình dùng Firefox, máy tìm kiếm dùng Duckduckgo. Thi thoảng nếu phải edit file doc người khác gửi tới thì mới cần dùng Google Doc (bình thường dùng Pages để soạn và xuất file doc là rất ổn rồi).

4. Ứng dụng Android cài mở rộng không tối ưu.
Lẽ dĩ nhiên, phần lớn các ứng dụng Android được build cho điện thoại nên đa số nó sẽ không tối ưu cho kích thước màn hình lớn. Đó là chưa nói đến nếu anh em xài Chromebook có độ phân giải màn hình cao. Có lẽ nó dành cho ai đó chứ mình không mua 1 chiếc laptop chỉ để xài được ứng dụng Google chính chủ.
Thậm chí thay vì Chromebook, có lẽ iPad + bàn phím thì tốt hơn nhiều.

5. Chưa phổ biến ở Việt Nam.
Việt Nam không phải là thị trường cho Chromebook mà Google nhắm đến. Việc tìm mua một con Chromebook ưng ý có khi lại không khả thi.

Quảng cáo

6. Ai nên xài Chromebook?
Nhu cầu gắn với ứng dụng. Nếu anh em cảm thấy tất cả ứng dụng của Google và Android có thể đáp ứng được mình thì thoải mái. Điểm lợi nhất của Chromebook mà mình thấy là giá rẻ (ngoại trừ màn hình đẹp, cấu hình cao), pin lâu. Cần lưu ý đa số những ứng dụng Chrome-based cần có mạng thì mới hoạt động được tốt. Tất nhiên cũng có những ứng dụng offline nhưng có lẽ anh em cũng không nên trông đợi quá nhiều. Thời buổi này laptop thường mà không có mạng thì cũng bí bách lắm rồi.

Với mình, Chromebook nó chẳng khác gì 1 cái tablet Adroid có bàn phím, và mình thì cũng đã có 1 combo iPad với bao da bàn phím của Logitech, dùng cũng sướng nhưng, có laptop mới thật sự mang lại 1 trải nghiệm hoàn chỉnh. Có combo này combo kia thì cuối cùng ai rồi cũng cần 1 cái laptop (hoặc Macbook) thôi mà 😃
4 bình luận
bây giờ máy đời mới thì mình k biết có nhanh k, nhưng mình từng xài 1 em rồi thấy chậm quá 😔 chắc mua nhầm máy cùi 😁
@✎﹏нσàиɢ тυâиᵛᶰシ Chắc tùy cấu hình nữa bạn :D Giống các máy android, cấu hình thấp thì cũng giật lag thôi ah.
Ôi bạn ơi thế là bạn chưa biết em này rồi ( https://www.asus.com/Laptops/For-Home/Chromebook/ASUS-Chromebook-Flip-C436 ) bản i3 thế hệ 10 (8gb ram ) mua từ fado quá ngon so với các Chrome book cùng tầm giá hơn 20 triệu xíu (MÁY MAX ĐẸP)

ASUS Chromebook Flip C436|Laptops For Home|ASUS Global

Running on Chrome OS, ASUS Chromebooks are fast and streamlined with all-day battery life, built-in security and automatic updates from Google.
asus.com
Cho bạn cái video nè

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019