Những lý do Smart Folio là lựa chọn bàn phím cho iPad Pro 12.9” tốt hơn Magic Keyboard

18/3/2023 10:36Phản hồi: 73
Những lý do Smart Folio là lựa chọn bàn phím cho iPad Pro 12.9” tốt hơn Magic Keyboard

1. Giúp tổng thể trọng lượng cả bộ iPad và bàn phím không quá nặng

Trọng lượng là yếu tố quan trọng khi sử dụng bàn phím kèm theo iPad Pro đối với mình. Nếu như trước đây khi sử dụng iPad Pro 11" thì Magic Keyboard là cái bàn phím tốt nhất với ngàm mở nhiều góc, phím bấm xịn kèm đèn nền và trackpad tiện dụng. Tuy nhiên đối với iPad Pro 12.9" thì trọng lượng của combo Magic Keyboard và iPad sẽ rất nặng, lên tới gần 1,4 kg là hơi khó chấp nhận với mình.

Smart Folio thì không như vậy, mình vẫn có một cái bàn phím hoàn chỉnh, tương thích cao với iPad nhưng trọng lượng cả bộ tăng lên không quá nhiều. Smart Folio nặng 407 gram (so với Magic Keyboard là 710 gram), khi gắn cùng iPad 12.9" thì cả bộ sẽ nặng gần 1,1 kg, vẫn thoải mái để cầm nắm một tay.

2. Cứng cáp và liền khối khi cầm nắm

Cách thiết kế và bàn phím Smart Folio giúp nó luôn tạo với iPad thành một khối vững chãi. Các điểm hít nam châm sau lưng iPad và rãnh hít trên bàn phím giúp cho 2 món đồ riêng biệt trở thành một khối hợp nhất, chắc chắn.

Hệ thống nam châm dày đặc ở mặt lưng bàn phím.

Sẽ hít lấy hệ thống nam châm đối cực được tích hợp sẵn trong iPad.

2 rãnh kê của bàn phím cũng được tích hợp nam châm giúp hít và giữ chặt lấy iPad khi đưa lại gần. Đây là điều quan trọng mà ít hãng nào làm tương tự Apple.

Khi cần thay đổi chỗ ngồi hoặc di chuyển, việc cầm cả combo bàn phím Smart Folio và iPad một cách liền lạc, chắc chắn luôn cho mình cảm giác tự tin và an toàn. Sự chắc chắn này tương đương với bàn phím Magic Keyboard cho iPad và hơn hẳn các combo bàn phím đến từ các bên thứ 3.

Quảng cáo

Mức độ chắc chắn và liền khối của bàn phím cao tới mức người dùng có thể lật ngược cả combo lại để sử dụng khi cần viết hoặc vẽ vời, cực kỳ cứng cáp và vững chãi.

3. Không bao giờ hết pin và không làm hao pin iPad

Nhờ tận dụng ngàm Smart Connector mà bàn phím Smart Folio không cần pin, không chứa pin nên sẽ không bao giờ hết pin. Mình chỉ đơn giản là hít iPad vào và xài, bàn phím luôn luôn trong trạng thái sẵn sàng. Không có đèn nền là một nhược điểm nhưng cũng là yếu tố giúp bàn phím không làm hao pin iPad như bàn phím Magic Key, nhờ đó thời gian sử dụng lâu hơn.

Một ưu điểm khác nhờ ngàm Smart Connector là mình không cần ngắt kết nối Bluetooth mỗi khi không dùng bàn phím, chỉ cần tháo ra là sẽ dùng toàn cảm ứng và gắn lại thì bàn phím đã sẵn sàng. Nhờ vậy mà mỗi lần chuyển đổi qua lại từ làm việc sang chơi game, xem phim vô cùng nhanh và đơn giản.

4. Bàn phím duy nhất cho iPad có khả năng chống nước

Quảng cáo

Với cách thiết kế sử dụng một tấm vải nilong bọc kín bàn phím đã vô tình giúp cho Smart Folio có khả năng chống nước.

Người dùng có thể thoải mái làm đổ nước lên bàn phím mà không sợ hỏng, chỉ cần lau nhẹ bằng khăn khô là xong.

5. Những nhược điểm của Smart Folio

Nhiều ưu điểm là vậy nhưng Smart Folio cũng có những nhược điểm mà trước khi mua các bạn phải lưu ý:
  • Cảm giác gõ của phím là rất tệ vì hành trình phím quá ngắn. Nếu anh em chỉ đơn thuần cần một công cụ nhập liệu thì không sao chứ anh em đang chơi phím cơ hoặc căng thẳng với cảm giác gõ thì việc dùng Smart Folio để nhập liệu sẽ rất thất vọng.
  • Chỉ có 2 góc nghiêng chứ không nhiều góc như bàn phím Magic.
  • Giá bán khá đắt, anh em chịu khó kiếm đồ dùng rồi mình thấy nhiều hơn chỉ bán khoảng 2 triệu, chứ mua mới hơn 4 triệu thì cũng hơi lăn tăn.
73 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Htrc ra cps gõ thử như dở hơi 😂. Anh em search magic keyboard like new mà dùng, gõ phê. Chả tội gì
@Kennyrobyn toàn lùa gà hút máu bác nhỉ,hic
@Kennyrobyn Mình thử nh bàn phím trc magic vì nghĩ magic “ngáo” giá, k chấp nhận chuyện cái bàn phím nhỏ kia đắt hơn dc bàn cơ. Nhưng sau nh lần đổi trả, cũng về vs magic. Vừa tiện, vừa đẹp, cắm màn rời ngon, cảm giác gõ ổn nhất. Nói chung tiền nào của nấy thôi.😃
@MoonBreathing Từ lúc mua về mình chưa tháo ra bao h luôn 😂
@MoonBreathing Lúc đầu cũng nghĩ magic keyboard phí tiền. Đi sài mấy các khác xong lại về magic keyboard thì còn phí hơn
Cười vô mặt
Đọc bài của mod mình tưởng nó ngon thật như mod nói nhưng nhìn 3 cái nhược điểm thì thực sự 1 triệu ko đáng nói gì đến cạnh tranh với hàng Apple.
@haichuane Ông ấy bênh apple bất chấp đúng sai
@Dragao_ct92 Củ sâm ra dc cái bàn phím hơn dc cái folio này còn chưa nổi chứ đòi hơn magic thì đúng ngáo đấy😃
Phím để làm việc thường xuyên mà không có đèn nền đêm lôi ra làm việc tụt mood lắm
8100pear
ĐẠI BÀNG
một năm
Tầm tiến đấy với giá trị nó mang lại vẫn là ngon, Mình dùng với bản 11 inch và rất hài lòng. Gõ phím lúc đầu đúng hơi khó chịu và chưa quen vì đang dùng Thinkpad nhưng rồi đâu cũng vào đấy.
Mỏng, nhẹ, giá 2nd hợp lý.
Làm việc với combo này thì hơi tù túng.
@danganhuyen Quan trọng bạn phải biết bạn đang làm việc gì, khả năng đáp ứng của thiết bị tới đâu, bạn hiểu biết về thiết bị tới đâu rồi chọn cho mình món phù hợp với công việc chứ tù gì đâu bạn
Bàn phím như này giá 50$ hợp lý hơn 😆
Nhưng nối ra màn hình ngoài thì ko đc full như magic keyboard
Magic Keyboard nặng á a
bán iPad thôi mod
Con này dùng vài tháng bong tróc nhìn ghê luôn..magic ko bị thế
@Chutung005 Cái này của tôi giờ đã hỏng. Bong tróc và ko nhận bàn phím nữa. Không nghĩ hàng apple lại nhanh hỏng đến thế.
Ko bàn đến vụ gõ phím, Magic Keyboard nặng ngang, có khi nặng hơn cái ipad. Mang combo cứ như vác theo cái thớt gỗ 12.9 inch
Ipad cá nhân mình thấy nó chả làm dc gì cả. Nếu gọn thì làm IP cho nhẹ, còn về làm việc đúng nghĩa tôi dùng ultra-notebook cảm ứng màn hình là tối ưu tuyệt đối. Và tôi đang dùng như vậy.
@hhiepbi Chúng ta đều có thiên kiến cho rằng cái mình chọn là đúng nhất. Thực ra không có cái gì là tuyệt đối cả
@nw_47 chắc tôi ko bị cái thiên kiến vậy, sự nghiệp mua sắm đồ công nghệ đã chọn một số thứ xong cảm giác mất tiền ngu, nói chung mọi thứ đều nên tương đối hoá 1 chút bro nhỉ
@nw_47 Ipad làm dc gì ngoài check mail, cầm chọt chọt thuyết trình? IP làm đủ, còn thuyết trình với ultranotebook màn hình 10’ có thể tháo rời dc bàn phím cũng không nặng hơn bn cả mà cấu hình là của máy tính. Bỏ ra hơn 1k để mua ipad với mình o cần thiết. Còn thích hay đam mê vẻ đẹp của táo thì không có gì để bàn
@hhiepbi Với công việc của mình dùng iPad tiện vãi ấy, check gì cũng nhanh gọn, nhỏ, meeting check mail các thứ tiện x1000. Đi du lịch toàn mang iPad theo để backup nếu công việc có gì urgent
@hhiepbi Tùy nhu cầu thôi bác. Như mình đang dùng tab s8+ + bàn phím tiện vãi ra. Vừa đi công vừa đi học đều nhẹ nhàng
Cá nhân mình thấy magic keyboard 2 (bàn phím của imac) mới là combo ngon nhất cho iPad 11" + 12.9"
Không nặng như magic for ipad
Cảm giác gõ ngon hơn Folio, độ bền cao hơn Folio (hay bị bẩn mặt vải và bong tróc phần viền sau cỡ 2 năm xài)
Xài bao da, ốp,hoặc để trần theo sở thích, khoảng cách phím - màn thay đổi tuỳ ý
Giá rẻ (like new <2m)
@Đinh Viết Sơn Mình thấy đem kè kè theo cái bàn phím và mua 1 cái ốp nữa thì nó cũng đâu vào đấy thôi. Trước mình có xài combo kiểu này 1 lần :3
@kutipro1255 Tổng trọng lượng của một cái ốp lưng silicon, magic key2 vẫn nhẹ hơn 1 bộ ipad + folio đó bác
@Đinh Viết Sơn Ko ý em nói chi phí. Chứ em thừa nhận nó nặng thiệt. Với lại khi đã cho vào ba lô thì nhiu đó khối lượng ko ảnh hưởng mấy. Em lại thích nó liền 1 khối khỏi rời rạc. Còn khi dùng ko phím em chỉ cầm cái ipad thôi ko xài ốp nó nhẹ nhàng hơn. Hehe
@kutipro1255 Mình thì lại khoái cái cảm giác gõ và việc thay đổi góc nhìn thoải mái hơn nên xài đủ loại rồi cuối cùng vẫn ưng cái magic2
Cảm giác gõ phím của folio hơi chán, chỉ gõ đc thôi
Còn góc nhìn thì xài phím rời như magic2 có ưu điểm là để máy xa gần hay nâng chiều cao lên đc chỉ bằng một cái đế nhỏ. Cảm giác có góc nhìn thoải mái tuỳ tác vụ nó đã hơn ấy. Mặt này thì con magickey for iPad có, nhưg nó nặng quá 😆)
@Đinh Viết Sơn nếu chấp nhận việc màn hình xa mắt thì nên dùng phím rời, cảm giác phím mấy con như folio khá tệ
.acu.
TÍCH CỰC
một năm
Mua combo touch có case cover luôn cho an toàn
Nikkin ngon hơn
cái quan trọng nhất là cái cảm giác rõ phải ngon như apple magic keyboard mới dc. chứ mấy khác oke mà cảm giác tệ thì coi như bỏ.
Đúng nha. Folio xài ngon dã man.
i_swing
ĐẠI BÀNG
một năm
Công nhận, đây là bàn phím phù hợp nhất cho iPad. Nó đúng với tính chất cho một thiết bị di động.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019