Những mẹo hay dành cho Google Keep
Rất hay và hữu ích!/6 người
Trưởng Anh
3 ngày trướcBình luận: 56Lượt xem: 7.860
Những mẹo hay dành cho Google Keep
Chào anh em, trong bài viết hôm nay mình sẽ chia sẻ một sổ mẹo hay dành cho Google Keep mà mình tổng hợp được. Google Keep là một ứng dụng rất tuyệt vời trong hệ sinh thái của Google. Mình thì không sử dụng Keep làm app ghi chú chính tuy nhiên vẫn muốn đóng góp một số thủ thuật để Google Keep của anh em ngon hơn và xịn hơn nữa:
  • Lưu trữ những Note ít dùng
  • Sử Dụng Phím Tắt
  • Đính kèm mail
  • Đính kèm Sự kiện
  • Tạo nhắc nhở trực tiếp trong Keep

Lưu trữ Note ít dùng đến

Trên Google Keep những ghi chú mới thường sẽ được dồn hết vào Trang chủ. Có nhiều ghi chú chúng ta ít dùng tới hoặc thậm chí chẳng bao giờ xem lại nữa, khiến cho khu vực làm việc chính trên Google Keep trở nên rắc rối và khó quản lý hơn.
luu tru tat ca note.jpg
Vì thế anh em có thể chọn cách lưu trữ tất cả những ghi chú ít dùng đó vào trong khu vực lưu trữ để có một không gian làm việc gọn gàng hơn. Tất cả lưu trữ đó sẽ không mất đi chúng ta có thể tìm kiếm lại rất dễ dàng bằng thanh công cụ tìm kiếm, hoặc sử dụng các nhãn đã được gắn trên những Note để có thể truy cập dễ dàng hơn.

Screen Shot 2020-03-27 at 08.38.04.png

Sử dụng Phím tắt

Trong Google Keep có khá nhiều phím tắt hay anh em có thể tận dụng để giúp công việc được xử lý nhanh hơn. Để mở bảng phím tắt chúng ta sử dụng nút ? sau đó một bảng phím tắt sẽ hiện ra:

Screen Shot 2020-03-27 at 08.42.48.png
Việc sử dụng phím tắt sẽ giúp anh em thao tác nhanh hơn với nhiều Note, hoặc trong phần nội dung của note. Ví dụ mình có thể bôi đen nhiều note và ấn E để lưu trữ tất cả thay vì phải lưu trữ từng note một.

Đính kèm mail

Đây điều mình thấy rất là tuyệt vời trên hệ sinh thái của Google. Ví dụ khi anh em nhận được mail của Sếp ngay lúc đó ae nghĩ ra một vài ý tưởng rất hay để nói chuyện và ae chỉ cần mở tab ghi chú lên ấn vào tạo ghi chú mới thì E-mail đó sẽ được đính kèm trực tiếp vào trong Note của chúng ta luôn.
dinh kem mail.jpg
Sau khi tạo xong ghi chú, ae trở lại trong ghi chú sẽ có phần Ghi chú Liên Quan, Ghi chú liên quan đến email đó sẽ tự động nhảy ra để chúng ta biết.

Screen Shot 2020-03-27 at 08.55.38.png

Đính kèm sự kiện

Ngoài việc đính kèm được mail thì chúng ta còn có thể đính kèm được sự kiện.
Trong phần sự kiện của Google Calendar có sẵn phần để thêm những ghi chú tuy nhiên khi chúng ta thêm người vào sự kiện thì phần ghi chú này có thể người khác cũng muốn xem. Vì vậy việc tạo ghi chú bằng Google Keep về sự kiện đó sẽ mang tính riêng tư nhiều hơn.

dinh kem su kien.jpg
Và khi chúng ta ấn vào sự kiện trên Google Calendar thì note liên quan cũng được đẩy lên đầu:

Screen Shot 2020-03-27 at 09.05.55.png

Tạo nhắc nhở trực tiếp trong Keep

Mẹo cuối cùng là tạo nhắc nhở trực tiếp trong Note.
Screen Shot 2020-03-27 at 09.10.18.png
Trong Keep chúng ta có thể tạo được lời nhắc và những lời nhắc này cũng đi trực tiếp vào Google Calendar để chúng ta dễ quản lý công việc và nhận những thông báo cần thiết. Khi nhấn vào lời nhắc thì bạn cũng có thể nhìn thấy những ghi chú liên đến lời nhắc đó.
Screen Shot 2020-03-27 at 09.13.00.png

Ok vừa rồi thì mình đã chia sẻ cho các bạn một số mẹo hay trên Google Keep, hi vọng nó sẽ hữu ích với các bạn.
Rất hay và hữu ích!/6 người
Thanks
Cám ơn mod
Mình thích nhất google keep trong tất cả các app ghi chú. Đơn giản , sync theo tài khoản Google đi đâu xem cũng tiện, đủ để xài 😁
@haninh2612 Me too, ko dùng app nào khác ngoài keep
Keep là để note đơn giản, nhẹ nhưng khó sắp xếp, tìm kiếm. Note nhiều sẽ loạn
Chứ note hạng nặng phải dùng OneNote của MS, tới 3 lớp:book, section, page, nhưng xài đa nền tảng rắc rối, trên hệ mobile như Android thì thoải mái, trên Win tạo page mới đòi tài khoản 365 trả phí, bản mới ko mở dc file phiên bản cũ, sycn ko đầy đủ
@MrDuc2010 Mình đang dùng Android kèm Win khá ngon. Đăng ký dùng gói 1TB, sync được hết dữ liệu từ điện thoại lên còn được dùng cả bộ Office nữa 😁
@justinut0909 Bác phải đăng ký gói 1,6 triệu/năm, dù sale cũng còn 760k, theo tham khảo Phong Vũ... Thực ra tiền nào của đó
Giờ mua laptop mới là đã phải trả tiền bản quyền Win 10 rồi, ko cho cài Dos để xài lậu Win nữa
Cảm ơn E đã chia sẻ, vụ phím tắt trước nay A ko để ý, giờ trở đi thử luyện nhớ phím tắt coi sao :cool:
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 😆 nhớ tầm 3 cái là đủ rồi anh 😃)
Tiện ích của Google ngày càng nhiều và hoàn thiện, trước e hay dùng lịch của outlook giờ chuyển đổi dần sang google calendar, đang xài MS ToDo nhưng chắc cũng xài dần Keep như mod chia sẻ cho các task cá nhân thôi.
Có cách nào chuyển hết ghi chú bên Evernote qua keep ko ae, mình ít xài ghi chú mỗi ngày nhưng lại cần đăng nhập trên nhiều thiết bị mà evernote sau này hạn chế thiết bị nên mình đang muốn chuyển ghi chú cũ qua keep luôn cho tiện ( mình ko mua evernote vì ít xài mua phí)
@tranvinh4u Không có cách nào ngoài copy paste thì phải
Cũng đang dùng Keep, đơn giản đủ dùng.
Chức năng share note cho tài khoản khác cũng rất có ích.
Mình chỉ có vấn đề là mạng công ty chặn Gmail thì Keep cũng không vào được luôn
Mình chủ yếu tạo nhắc việc. Ngon.
Ngay từ cái tên đã là đa bik định hướng sản phẩm rồi nhê các bác, keep thôi chứ ko phải note
Mình thấy Onenote khoa học hơn
Keep này ko thích ở chỗ ko có chia thành thư mục. Phải dùng OneNote cơ mà onenote ko nhẹ và nhanh như keep
@vidspider Keep nó cho gắn label, phải phân theo thư mục luôn thì ngon trong hệ sinh thái.
@vidspider Onenote mobile đi bạn
Onenote khá ngon nhưng google keep vẫn ok hơn nhìu
Cái cần nhất là mật khẩu bảo vệ thì lại không có. Híc.
mình thấy khá năng đồng bộ giữa máy tính và điện thoại ổn đó chứ. chỉ cần đăng nhập google trên chorme là vào keep không cần đăng nhập nữa. mục đích của mình là ghi chú những thứ linh tinh mà mình không nhớ được hay sợ quên mất. tiếc 1 cái là keep không có bảo vệ ghi chú. như kiểu đặt mật khẩu để người khác vô tình mở ra xem được .nếu mọi người cần để làm việc chắc dùng ứng dụng ghi chú khác
@quanghuyen0124 Bảo vệ từ vòng ngoài thôi. Android giờ đa số hệ điều hành nào cũng được tùy chỉnh thêm chức năng khoá ứng dụng mà bác.
Thiếu hỗ trợ định dạng mark-down, kêu gào từ 2016 đến giờ vẫn chưa thấy hỗ trợ.
Keep + OneNote. Done.

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019