Những món đồ công nghệ mà mình đã mua trong năm 2020

30/11/2020 6:57Phản hồi: 315
Những món đồ công nghệ mà mình đã mua trong năm 2020
Cuối năm 2020 rồi, năm nay mình cũng có mua một số đồ công nghệ khá thú vị nên muốn chia sẻ cùng anh em. Chủ yếu là mua mấy thứ lặt vặt nhỏ nhỏ thôi chứ sinh viên nghèo làm gì có tiền mà mua cả một chiếc xe ô tô như idol @Duy Luân đâu kaka. Năm nay anh em có mua gì không, cùng chia sẻ vào bài viết này luôn cho vui nha. Ok bắt đầu thôi!

Đồng hồ Tissot Powermatic 80 Open Heart

Đây là món đầu tiên mà mình mua trong năm 2020 này và cũng là chiếc đồng hồ cơ đầu tiên mình mua luôn. Mình mua chiếc đồng hồ này ở PNJ lúc nó đang có chương trình giảm giá còn khoảng 16 triệu. Rõ ràng đây là một mức giá không hề cao trong thế giới đồng hồ cơ, nhưng chiếc Powermatic 80 Open Heart này là một đồng hồ phân khúc entry khá ổn áp. Thiết kế mỏng đẹp, cơ bản và rất dễ để mặc đồ. Mặt đồng hồ có một cửa sổ lộ cơ là điểm nhấn của mặt dial.

Bộ máy Powermatic 80, đúng như cái tên cho thời gian trữ cót lâu, lên tới 80 tiếng, dài hơn mặt bằng chung của đồng hồ cơ khá nhiều. Mình không đo chính xác thời gian trữ cót thực tế là bao nhiêu, tuy nhiên cứ mỗi thứ 7 chủ nhật không đeo thì qua đến thứ hai thì đồng hồ vẫn chạy, đỡ phiền phải lên cót và chỉnh lại thời gian. Độ chính xác khi chạy mình cũng không quan tâm nhiều lắm, cứ mỗi 1 tháng thì mình thấy nó lệch vài phút thì chỉnh lại thôi. Như mình đã nói thì mình không chuyên về đồng hồ cơ cho lắm nên cũng không nghiêm trọng về vấn đề này, đồng hồ đối với mình là đeo cho đẹp chứ nhìn giờ thì có laptop hay điện thoại rồi he he.

Ngoài ra hoàn thiện của chiếc đồng hồ này khá tốt với mặt kính làm từ saphire, mình quăng quật khá nhiều nhưng đến nay không hề có một vết xước nào. Vỏ thép cũng hoàn thiện bằng phương pháp mạ PVD trên nền thép 316L giúp bề mặt được bền và đẹp hơn. Nhìn chung đây là một sự lựa chọn hợp túi tiền với mình và mình khá hài lòng. Năm sau nếu có dư thì mình dự định mua thêm chiếc Longines Hydroconquest, mình thích dáng con này. Anh em thấy sau, cho mình lời khuyên nhé.

PlayStation 4 Pro

Bất chấp thông tin về việc ra mắt PS5 cận kề, nhưng mình vẫn quyết định mua chiếc máy PlayStation 4 Pro về để trải nghiệm. Thật ra đây cũng là lần đầu tiên mình mua PlayStation (lúa thật), tuy nhiên sau một thời gian chơi thì mình thấy không hợp với PlayStation nên hiện tại mình bỏ xó rồi. PlayStation yêu cầu mình phải có một khoảng thời gian để ngồi xuống, chơi và trải nghiệm các tựa game đỉnh trên đó. Tuy nhiên đối với mình thì điều này quá khó, có lẽ vì mình cũng quen chơi game online quen rồi.

Hiện tại PlayStion 5 đã ra rồi, tuy nhiên theo mình PS4 Pro vẫn là sự lựa chọn hợp lý đấy. Chỉ cần lắp thêm SSD là ngon lành thôi 😁 Phiên bản mình mua là phiên bản Death Stranding. Trong hộp máy có sẵn hai tay cầm Dual Shock và một game Death Stranding. Ngoại hình máy cũng được custom lại thành màu trắng với các hoạ tiết đặc trưng trong game chủ đề. Thú thật chứ mua PS4 xong mình cũng chưa chơi game này nữa, mới chơi hết The Last Of Us với đá Fifa 20 là bỏ rồi :D

Nintendo Switch

Thất bại trước việc "tập yêu" PlayStation, mình chuyển hướng sang máy chơi game di động này. Mọi thứ rẽ sang một câu chuyện khác. Thay vì mất thời gian ngồi chơi tập trung chơi như PS4 thì mình có thể mang máy theo chơi ở bất kì đâu, bất kì lúc nào: ngồi máy bay, ngồi chờ đợi việc gì đó, rảnh thì cứ lấy ra chơi thôi. Hiện tại mình cũng chơi ít game thôi, trong đó chơi nhiều nhất là Animal Crossing và Fifa, ngoài ra mình còn chơi mấy game trong NES và SNES nữa. Sắp tới chắc mình sẽ mua thêm cái Ring Fit và Labo để chơi thêm cho vui. Cá nhân mình đánh giá rất cao sự sáng tạo của Nintendo luôn ý.

Hồi giữa năm có giai đoạn máy bị khan hàng, nhưng giờ mình kiểm tra thì thấy thị trường đã có nhiều và giá đã ổn định hơn rồi, tầm 7-8 triệu cho bản thường ver 2 và khoảng 5-6 triệu cho bản Lite. Nếu anh em có nhu cầu xuất ra màn hình lớn để chơi và muốn tháo JoyCon ra để chơi các tựa game tương tác thì nên mua bản thường nhé.

Quảng cáo

HomePod

HomePod hiện tại có giá khá rẻ so với giai đoạn lúc nó mới xuất hiện ở Việt Nam. Hiện tại chỉ đâu đó 5 triệu đổ lại thì anh em đã có thể sở hữu một chiếc HomePod rồi. Mặc dù chất âm không có gì quá đặc sắc, tuy nhiên với anh em nào đang sử dụng các phần cứng khác của Apple và Apple Music thì chiếc loa này có thể đem lại khá nhiều giá trị sử dụng.

Một điểm yếu mà mình nhận thấy được đó là giao thức AirPlay bị delay khá trễ, do đó khi edit video thì mình phải chuyển qua nghe bằng loa của MacBook (không chỉ HomePod mà AirPods cũng bị). Do đó nếu nhu cầu của anh em là nghe nhạc đơn thuần, cơ bản thì mua, còn nếu sử dụng để làm việc này nọ thì cứ mua loa nào có cổng 3.5 hoặc cổng quang học nghe cho lành nhé.

Kindle Oasis 3

Trước đó mình đang sử dụng Oasis bản 2, nhưng vì lỡ làm hư nên giờ đành phải mua lại bản 3 luôn. Về trải nghiệm thì trừ màn hình có đèn nền vàng ra thì mọi thứ không khác gì, từ thiết kế cho tới tốc độ lật trang vân vân. Tuy nhiên đọc đèn vàng quen thì khi đọc lại nền trắng anh em sẽ cảm thấy hơi khó chịu đấy. Hiện tại bản 3 đắt hơn bản 2 khoảng một triệu đồng nếu so cùng dung lượng, sự lựa chọn chỉ nằm ở sở thích của anh em thôi.

Nếu cảm thấy mức giá hơn 5 triệu cho một chiếc máy đọc sách là khá đắt thì anh em có thể lựa chọn Kindle Paperwhite để thay thế. Paperwhite có ngoại hình xấu hơn một tí, màn hình nhỏ hơn 1 inch và ít đèn nền hơn, nhưng như vậy vẫn là đủ cho nhu cầu đọc sách mà giá lại rẻ hơn một nửa.

Quảng cáo

AirPods Pro

Trong danh sách này, có lẽ AirPods là thứ mình sử dụng nhiều nhất và là vật dụng luôn bên mình không thể thiếu. Mình dùng AirPods từ đời 1, 2 cho đến Pro và đây là phiên bản mình thích nhất vì có nó chống ồn chủ động. Chạy xe ngoài đường, chức năng Transparency hoạt động rất hiệu quả. Khi đang chạy thì nó sẽ lọc tiếng gió để anh em nghe nhạc được tốt hơn, tuy nhiên các âm thanh kèn xe vẫn có thể nghe thấy, từ đó giúp điều khiển giao thông an toàn hơn (mình không cổ suý anh em dùng tai nghe lúc điều khiển giao thông nhé).

Về âm thanh thì mình xin không bàn tới vì mình không có chuyên môn trong lĩnh vực này. Anh em có thể tham khảo bài review AirPods Pro của Audio Tinh tế nhé. Đợt vừa rồi có vụ đổi bảo hành cho các tai nghe có lỗi bị rè, hên quá mình cũng bị tai bên phải nên đem đi đổi được tai mới. Tuy nhiên sau một năm sử dụng cường độ cao thì có lẽ cả hộp sạc và tai nghe của mình đều bị chai pin rồi, có lẽ sắp tới mình sẽ đổi bộ mới thôi.

Màn hình LG 27UL850

Trước khi mình mua chiếc màn hình này thì mình sử dụng chiếc Dell P2418D. Chiếc Dell có màn hình 2K, chất lượng vẫn rất ok trong tầm giá, tuy nhiên có một vấn đề đó là do cơ chế HiDPI của macOS mà màn hình 2K vẫn bị rỗ khi hiển thị. Tham khảo một số ý kiến thì mọi người nói rằng xài Mac thì phải mua màn hình 4-5-6K thì mới rõ, do đó mình quyết định mua chiếc LG 27UL850 này.

Việc chuyển từ màn hình 24 inch 2K lên 27 inch 4K là một trải nghiệm rất khác biệt. Các chi tiết đồ họa, nét chữ và hình ảnh rõ hơn hẳn. Do độ phân giải màn hình lớn do đó khi cần chụp ảnh màn hình để viết bài cho anh em xem thì chất lượng hình ảnh cũng tốt hơn. Màu sắc của chiếc màn hình này thật sự rất tốt và nó sẽ phù hợp cho anh em nào làm việc trong ngành media.

Điểm mạnh của chiếc màn hình này chính là cổng USB C cực kì đa dụng và tiện lợi. Cổng C vừa có thể xuất hình ảnh 4K@60fps, vừa sạc được cho chiếc máy tính và cũng có thể truyền tải dữ liệu khi xem màn hình là một hub kết nối. Nhìn chung cho tới hiện tại, mọi thứ trải nghiệm với màn hình đều ở mức tốt, chỉ một điều là giá như cổng C có thể sạc mạnh hơn 60W thì tuyệt biết bao.

Bàn phím Keychron K4

Vì công việc của mình gõ thường xuyên nên cần bàn phím tốt tốt một tý. Tìm hiểu trên Tinh tế thì mình thấy có bàn phím Keychron K4, vì có hỗ trợ layout cho macOS nên mình quyết định mua ngay. Dẫu biết có rất nhiều bàn phím cơ tốt hơn nhiều, nhưng mà anh em biết đó, mình không phải là dân chơi phím cơ nên tiêu chuẩn của mình cũng không quá cao đâu, gõ ổn định và có layout cho Mac là được rồi. Tới giờ thì mình vẫn không có bất kì phàn nàn gì với con K4 này, cũng không có độ hay custom gì thêm, cứ để vậy mà dùng thôi.

Phiên bản mình mua là bản LED RGB nhôm, switch Gateron blue gõ có tactile khá thích. Mình mua lúc nó khoảng 2 triệu. Giờ mình thấy Keychron có mấy bản hot swap, anh em nào mê custom thì có thể mua, hoặc cũng có thể lựa chọn nhiều mẫu bàn phím khác ngoài thị trường.

Trên đây là những chia sẻ của mình về những món đồ công nghệ mà mình đã mua trong năm qua. Ngoài mấy món này ra mình còn mua những món đồ nhỏ lặt vặt như đàn Organ Casio CT-X3000, chuột Logi G603, Magic TrackPad2, vân vân,... nhưng thôi chia sẻ nhiêu đây đủ rồi :D Anh em có mua gì trong năm nay không, cùng chia sẻ cho vui nha :D

Tinhte LookBack sẽ nhìn lại sự kiện, sản phẩm đáng chú trong năm qua, cung cấp những nhận định chuyên sâu, các phân tích đậm chất công nghệ. Nhân dịp cuối năm, mời anh em thưởng thức các bài LookBack rất hay nhé.

315 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá dữ, mod Khương toàn đồ xịn, mình 5 qua chỉ đủ khả năng sắm được mấy cọng cáp mí lị đống nút cao su chống bụi, ko tin cứ hỏi lão @caffeinezzZ khắc rõ 😂
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@quangthegtvtk49 Uhm, mượn rồi xé tem giùm FPT Shop luôn 😂
@nguyenmanh287 Máy đó bao tiền, ổ cứng bao nhiêu vậy chú? 🤓
@crazysexycool1981 caps lắm thế bạn, cái dây c 2 đầu dù đen trắng giống như trên memoryzone nhỉ
@Sammari Nguyen Mình mua ở nhiều thời điểm khác nhau, lý do mua cũng khác nhau, để làm bài tổng kết cuối 5 cho AE cùng ngó các thứ mình tậu trong năm 2020 này 😁
Mới đó mà 1 năm nữa rồi.
qua2007
TÍCH CỰC
3 năm
@JerryKist thời gian qua mau
vuatocdoDN
TÍCH CỰC
3 năm
@JerryKist Đúng luôn. Mới thấy mấy bài kiểu này đây mà giờ đã trở lại rồi.
@vuatocdoDN nhưng mà lại gợi ý cho nhiều người mua đồ cần thiết cũng ngon đấy chứ
- LG850
- 1070TI
- 12 Promax
Hết năm
Phuc_Ars
TÍCH CỰC
3 năm
@hunghxist hết năm còn tiền chứ hả bác 😆
@Phuc_Ars Đủ dùng b ơi.
Năm rồi bán xe máy, mất điện thoại. Năm khá xui
@batmanletruc Hic hic. Chia buồn với bác. Chúc bác năm sau may mắn hơn nha
nautical
TÍCH CỰC
3 năm
@Lê Phú Khương Ổng bán xe máy vì mới mua ô tô thì sao 😁
@nautical Ha ha lạc quan v cũng tốt =))
Monitor đã quá.
Kelamtro
TÍCH CỰC
3 năm
mình cũng định hốt con tissot giống mod nhưng r lại ko thích vì có vẻ ko hợp nên mua hamilton khaki feild này, dây da của khắc tên, con này cũng powermatic 80h luôn, đc cái size 38mm vừa vs cổ tay nhỏ của mình 😀
Kelamtro
TÍCH CỰC
3 năm
@全部殺してやる à của ad tầm đấy thôi bác, comment bảo nó giảm giá xuống 😃)
@Kelamtro Sợ hàng linh tinh nữa, mấy thằng khựa
@Kelamtro bác có kinh nghiệm gì mua đồng hồ trên mercari không. chỉ em được không
Kelamtro
TÍCH CỰC
3 năm
@nguyen_chinh__ kinh nghiệm xem đồng hồ thôi bác, xem trc loại đh mình thích, tìm hiểu kĩ về nó, lúc mình thích con này mà tí xúc nhầm đời 2016 vì chữ H ở con lăng lên cót nó khác, vs khác bộ máy bên trong, một máy 42h vs một máy 80h. bác phải thường xuyên lên xem r tìm nữa, lâu lâu ko ngờ tới tự nhiên tk ất ơ nào đăng bán giá rẻ bất ngờ, mình thấy rẻ r hỏi nó giảm nó còn giảm nữa cơ chứ, mà qtr bác check kĩ series model đh của bác là đc, đa số đh thì mặt bằng đá saphire hết r, coi viền thép có xước gì ko, nếu chỉ xước dăm nhỏ thì vẫn ok vẫn đánh bóng hồi phục đc, ncl là mình cũng hên, canh ngay lúc đồ ngon tới mồm 😁😁
Mình mà liệt kê thì mất 1 trang màn hình mất, nên thôi 😁
hkifan
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mod giàu quá
Em mua được 2 món: dây sạc và thẻ nhớ kaka
Thích bài chia sẻ này hơn bài trước của người khác.

Có điều hơi tiếc cho khoản mua PS4 Pro. Nếu không dùng thì bán đi, bán sớm đỡ lỗ hơn bán muộn.
@officialnguyen Dạ. Mình cứ để đấy cần thì chơi thôi kkk với lâu lâu cho ba mình chơi mario 😁
anhtuannd
TÍCH CỰC
3 năm
@Lê Phú Khương Hóng thanh lý PS4 Pro
Frankngo87
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mua cũng kha khá mà lười khoe ^^
Dan Son
ĐẠI BÀNG
3 năm
“Đồng hồ cơ” mà đồ Công Nghệ được xếp ngang hàng với đám đồ Công Nghệ kia luôn??!! Vậy là Thuỵ Sỹ đã là cái ổ Công Nghệ từ thế kỷ 18 rồi sao???!!! Mod tinhte như ...!
Idol1990
TÍCH CỰC
3 năm
@Lê Phú Khương @Lê Phú Khương ơi, bạn chấp gì thanh niên này @panda0012.

Thời phong kiến thì bên ta và tàu có bánh xe ngựa bằng Gỗ. Bên Anh quốc nó đã biết gia công kim loại làm bánh xe ngựa. Và xe ngựa của họ có giảm xóc. Đó là công nghệ.

Thời nay, Bánh xe rẻ tiền thì được sử dụng đại trà. Nhưng công nghệ quốc phòng Mỹ đã đầu tư khá nhiều tiền để chế tạo ra bánh xe cao su ô tô chống thủng, chống cháy, chống đạn... trên những chiếc xe của tổng thống. Cái đó gọi là công nghệ, hay nghành công nghệ vật liệu.

Một số nhà sản xuất còn nghiên cứu loại xăm lốp chuyên dành cho F1, Motor GP để đạt độ bám dính, chống mài mòn. Các loạt lốp khác nhau sẽ được chế tạo riêng cho các loại đường đua khác nhau, và thời tiết khác nhau. Ngành công nghiệp chế tạo OTO của các hãng ganh đua nhau về vấn đề này. Các kỹ sư, các nhà khao học được các hãng đổ tiền ra thuê và nghiên cứu.

Một số thằng lại nghiên cứu lốp cao su cho xe tăng chạy trên mọi loại địa hình, chống cháy, chống thủng...

Nhưng Việt Nam ta đang phải đi mua mà ko thể tự sản xuất được.

Vậy bánh xe có công nghệ không?
Đề nghị bạn @panda0012 không được dốt quá mức.
@Idol1990 😁 như một bạn nào đó nói, đồ công nghệ của mấy thím trên là những cái cắm điện hoặc dùng pin :D
panda0012
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Idol1990 dẫn chứng hay b ạ, cho 1 like 😆 😃)
panda0012
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lê Phú Khương ai biết đâu đấy 😆 😃)
Mở đầu bài post là chiếc đồng hồ mà ai cũng ai ước và giá cũng ước ao
Heisenb3rg
TÍCH CỰC
3 năm
@Ngothien123 Not me 😃 từng đeo đồng hồ cơ nhưng thấy ko hạp, đeo nặng & chả có gì thú vị. M hay chạy nên giờ chỉ đeo garmin!
@hnyuk49 Aw là đủ vs mình
Năm nay mình cũng có mua 1 con HomePod và Kindle oasis 2
Đã quá mod ơi! Làm 1 bài: “Tôi đã give away món gì cho anh em tinhte trong năm nay” nữa là oki 😁
@akirakosachiko Hehe đúng đó bác nhỉ :p
Làm tinhte thu nhập khá thật.
MyNami
TÍCH CỰC
3 năm
@maidng Ngược rồi, giàu mới là mod tinhte nhé
@maidng Quảng cáo của mấy công ty đt tàu mạnh lắm 😆
Của mình 😁

- 1 macbook pro 2017 (giá không rõ lắm vì không trực tiếp mua)
- 4 cái laptop HP trị giá 400 triệu (trong đó 40tr tốn bên hải quan)
- 1 cái laptop Dell secondhand (8tr)
- XiaoMi RedMi Note 8 (4tr)
- Màn hình Dell U2419 + dây cáp hdmi + dây chuyển 7tr
- Thêm cái của nợ này suýt quên: đầu chuyển macbook gần 2tr https://philong.com.vn/dau-chuyen-hyperdrive-usb-type-c-to-hdmi3xusblanusb-type-c-hd233.html
@spamspam Ủa màn dell gì second hand mà tới 8 củ lận bạn?
@Duy Luân Màn mới, thêm dây cáp dây chuyển là 7tr
Cái 2nd giá 8tr là cái lap
@Duy Luân Bác đọc nhầm rồi, hehe. Dell second hand là laptop 😁
Haizzzz. Mod giàu quá, mua cả đống đồ chơi như vậy trong một năm
Toàn đại gia

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119