Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những món phụ kiện không thể thiếu khi "Work From Home" mùa Covid

ngnhan1399
5/6/2021 12:6Phản hồi: 38
Những món phụ kiện không thể thiếu khi "Work From Home" mùa Covid
Tình hình dịch COVID đang ngày càng phức tạp ở nhiều khu vực trên cả nước, hầu hết chúng ta đều phải làm việc tại nhà để bảo vệ cho bản thân cũng như gia đình mình. Tuy nhiên để làm việc “Work From Home” hiệu quả thì tất nhiên không thể thiếu những những món đồ công nghệ hỗ trự đắc lực cho công việc. Hãy cùng khám phá xem góc làm việc “Work From Home” của mình có những món đồ công nghệ gì nhé!

Thứ đầu tiên không thể thiếu chính là Laptop và màn hình rời
Hiện tại mình đang sử dụng Macbook Pro 15inch 2016 cấu hình cơ bản cho những công việc hằng ngày như soạn thảo văn bản, lướt web, viết mail, chỉnh ảnh PS,…chủ yếu là những công việc cơ bản nên chiếc máy này đáp ứng khá tốt nhu cầu của mình.
Mình có sử dụng thêm chiếc màn hình Dell U2419H để mở rộng không gian làm việc, chủ yếu để chỉnh sử hình ảnh và xem phím là chính.
Món phụ kiện tiếp theo không thể thiếu trong góc làm việc của mình chính là bộ đôi bàn phím Keychron k3v2 và K1v4
Đây là hai chiếc bàn phím mình cực kì ưng ý khi sử dụng, vì chủ yếu công việc của mình là soạn thảo văn bản, có làm đồ họa, lâu lâu có giải trí nhẹ nhàng nữa nên không thể thiếu một chiếc bàn phím rời được, với lại bàn phím cánh bướm trên Macbook khá là tệ nên mình cũng không thích dùng lắm. Lý do mình chọn hai chiếc bàn phím trước hết là sự gọn nhẹ, chất lượng buil ổn so với mức giá đem lại, với lại hai chiếc bàn phím này cũng hỗ trợ layout Mac khá ổn khi sử dụng.

Mình sử dụng Keychron K1v4 khi làm việc tại nhà, kết nối với màn hình rời, còn với K3v2 thì mình chủ yếu để trong balo và mang tới công ty để sử dụng, chiếc bàn phím này khá nhỏ gọn nên có thể xách đi làm việc mà không sợ vướng víu, vô cùng tiện luôn.
Nhiều bạn không thích chơi game trên bàn phím cơ Low-profile nhưng mà mình thay switch để chơi game thì trải nghiệm cũng khá ổn, lực nhấn không quá sâu nếu so với bàn phím cơ thông thường nhưng đủ tốt để giải trí tại nhà mùa dịch này rồi.
Cáp sạc tất nhiên là món phụ kiện không thể thiếu trong góc làm việc của mình rồi
Ở nhà mình thì có 2 sợi cáp rất là xịn nên muốn chia sẻ với mọi người, đây là 2 sợi cáp đa năng mình cực kì ưng khi sử dụng. Đầu tiên là sợi cáp inCharge X, đây là sợi cáp mình order bên SiliconZ đợt Pre-order trước, còn sợi thứ hai là inCharge X Max, dài hơn một tý tầm 1,5m, sợi này thì mình được sếp tặng. Điểm mình cực thích ở hai sợi cáp này là được trang bị đầu sạc 6-in-1 có thể thể sạc được cho mọi thiết bị công nghệ khác nhau chỉ với một sợi cáp nhỏ gọn này.
Từ ngày sử dụng 2 sợi cáp này thì thấy tiện hơn hẳn, không cần phải lọ mọ đi tìm cáp sạc cho iPhone, Macbook, Loa, tai nghe…mất thời gian nữa, chỉ cần có inCharge X là có thể rút đầu sạc ra và sử dụng ngay, phải nói là tiện vô cùng. Đặc biệt hai sợi cáp này còn có hỗ trợ sạc nhanh 100W nữa nên có thể sạc được cho Macbook với cả sạc nhanh cho iPhone được luôn.
Sợi ngắn thì mình hay sử dụng để sạc dự phòng, sạc cho tai nghe,…còn sợi dài thì mình hay sử dụng để sạc cho Macbook hơn.

Quảng cáo

Tiếp theo là cục sạc dự phòng siêu xịn xò
Sạc dự phòng là thứ không thể thiếu trong góc làm việc của mình, tuy làm việc ở nhà thì có thể cắm luôn vào củ sạc sạc cho nhanh nhưng mà những lúc có việc cần mà điện thoại lại để chỗ khác xa tầm với mình thấy hơi khó chịu nên sắm luôn cục sạc dự phòng để kế bên sạc cho tiện.
Cục sạc này là Flash 2.0 210W mình cũng đặt mua ở SiliconZ luôn, điều mình thích ở cục sạc dự phòng này là dung lượng pin lớn 20,000mAh, có hỗ trợ sạc nhanh 100W cho Macbook với cả hỗ trợ sạc không dây luôn nên cũng khá là tiện.
Lúc trước khi đi làm thì mình chỉ cần đem theo củ sạc này là có thể thoái mái dùng trong mấy ngày mà không lo hết pin điện thoại, lâu lâu làm việc ở ngoài mà ở quán không có hay hết ổ điện để sạc thì cắm em này sạc Macbook luôn quá là okela.
Tất nhiên là không thể chiếc tai nghe trong lúc giải trí và họp hành với sếp
Đây là chiếc tai nghe mình order trên Indiegogo tên là Hyphen 2, thấy bảo nghe cũng hay pin cũng trâu, nhiều tính năng lắm mà mua về cũng chỉ đeo vào nghe thôi à. Em này thì chất lượng âm thanh ở mức tạm ổn, không quá xuất xuất sắc lắm, mình thấy với mức giá hơn 2 triệu thì cũng có nhiều lựa chọn hơn, không phải mắc công order rồi chờ ship về, tại lúc đó hơi rảnh nên order cho vui thôi mọi người ạ. Với lại mình cũng thích mua mấy món đồ độc lạ trên Indiegogo.

Quảng cáo

Món đồ cuối cùng đây mọi người – cái này mình mua về chưng cho đẹp chứ ít khi dùng
Đây chính là cục sạc dự phòng trong truyền thuyết đây mọi người – TAU. Đúng với tên gọi nó chơi mình nó chứ không ai chơi với nó hết. Cục sạc dự phòng này hình như mình cũng đặt mua chung với cái tai nghe phía trên ở Indiegogo luôn, điểm mình thấy thú vị ở cục sạc dự phòng này là dung lượng “siêu cao” luôn, tận 1,400mAh lận đó mọi người, xỉu up down. Nói chứ cục sạc này khá là thú dị, nhỏ gọn, treo ở túi quần, để trong balo nhỏ đem đi khắp nơi luôn mà không sợ vướng víu. Phù hợp cho những lúc nguy cấp mà quên đem theo sạc thì có cục sạc này sạc luôn, có tích hợp luôn dây sạc nên vô cùng tiện.
Đang trong mùa dịch nên mình cho em nó nằm móc meo trên tường luôn rồi, đợi khi tái xuất giang hồ thì dùng tiếp vậy.
Đó là mấy món đồ công nghệ thú vị mà mình muốn khoe với mọi người trong mùa dịch này, ở nhà tránh dịch mà có mấy em này hỗ trợ thì tuyệt biết mấy nhỉ.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình thì chỉ mỗi con PC.
Làm việc ở nhà thì Macbook gần như không dùng đến, iPad thì vợ xem youtube vs game kim cương. 🙂 chúc anh em ở nhà an toàn vs an lành cuối tuần nhé.
ngnhan1399
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thaido_design Hehe em thì ko có PC chỉ có Lap thôi, cuối tuần đăng bài vui vẻ với anh em tí 😁
@ngnhan1399 Anh em vui vẻ mà hi. Bạn nhiều đồ quá hi. Giải trí thôi nào
Không biết làm nghề zì mà sao màu mè dữ 😆
cahoihoang
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nguyễn Thành Truân người ta làm ra tiền người ta mua, phù hợp với túi tiền và sở thích thì màu mè chỗ nào bác ơi 😃)))
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
@Nguyễn Thành Truân Xu thế bây giờ đó bác, vào mấy nhóm trên fb còn set up góc WFH màu mè kinh hoàng luôn
Tấm Cám
TÍCH CỰC
3 năm
@Nguyễn Thành Truân Nghề làm đẹp cho đời 😃)
@thenewtori tiền bạc gì đây ba 😃)
Mike6
ĐẠI BÀNG
3 năm
Máy ảnh trong hình là máy gì vậy bạn @ngnhan1399?
ngnhan1399
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Mike6 Sony a6300 á bác
Bàn làm việc đã quá bác.
mình chỉ cần bộ máy bàn ở nhà với ly cf là chiến thôi
djbuj
CAO CẤP
3 năm
M dân lao động nặng , chỉ có kon ipad ,iphone vs cục wifi max dung lượng đã là vô địch rồi, thêm ly caffe thế Là hết ngày nghỉ, kk
hoang_geo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình thì lap, bàn phím, chuột, tai nghe,iphone, internet, cafe… hết
hoang_geo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoang_geo Vậy thôi, k cần nhiều ah.
bustalyme
TÍCH CỰC
3 năm
Bài thiếu tag QC 😔
Hóng comment về cây chôn
somaek✅
TÍCH CỰC
3 năm
@bustalyme hồi trước khá thích nó, vì nó có hỗ trợ macos, lại không dây và pin siêu trâu, kết nối siêu siêu ổn định và switch thiết bị nhanh. Nhưng sau này bị dị ứng nó, vì nó không có mod được nhiều. Muốn mod phải rã mạch ra (vì mình xài K2v1). Muốn lót foam, đổi pin, rồi lót foam giữa pcb và plate cũng khó. Stab lại hơi lỏng lẻo.
Bác chủ sắp đặt và chụp đẹp 👍
Làm việc tại nhà mà cần sạc dự phòng thì đúng là tào lao
Mình xài màn rời dell 4k 2720q và mbp 2017 15, bàn phím magic keyboard 2, sạc cáp thì cứ gắn sẵn kế bên, ở nhà nên mấy thiết bị hết pin cứ xài củ sạc thôi.
Giải trí thì xài airpod 2, mà gần đây mê cái airpod pro nên mới đặt trên shopee ngày sales 6.6. Áp dc mã giảm giá còn 4tr6 hàng vn/a. Canh sales mệt vl các bạn ah
Đi đâu thì mới dùng laptop chứ ở nhà cứ làm con case cho chắc cú, thêm nữa ở nhà chơi luôn 1 cái dock 3-4 chân sạc chả phải cầm cục sạc dự phòng làm gì
ngnhan1399
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ViệtThương92 Em chỉ xài Lap th chứ ko build PC bác, cục sạc dự phòng của em tiện cái có sạc ko dây luôn nên tiện để lên sạc khỏi dây nhợ lòng thòng 😁
dhnghia
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thế này thì trọn bộ sản phẩm từ siliconz rồi còn gì 😅
farcry2708
TÍCH CỰC
3 năm
Cái cáp incharge ngon nhưng có 1 nhược điểm là cái dây dù dễ bị tưa chỉ, mới mua hôm qua mà đã bị tưa chỉ đôi chỗ. Nhìn hơi mất thẩm mỹ
somaek✅
TÍCH CỰC
3 năm
Post hịn, ảnh đẹp 😆)

Ps: Sau này sau khi lên level khi chơi bàn phím cơ, mình tự dưng bị ghét mấy con keychron. Phần vì nó kén phụ kiện, phần vì nó khá khó mod. Trước đây xài 2 con keychron k2 luôn. 1 con nhôm đem cho bạn gái rồi, còn 1 con đợt tới tháo ra vọc, nếu mà vọc được thì chơi tiếp còn không thì vứt luôn.
Quản cáo trá hình thì phải… thấy PR con Keychrone hơi quá
minhai
TÍCH CỰC
3 năm
Laptop + sạc, chuột không dây - ngồi đất kê trên bàn xếp, trưa lấy bàn đó ăn cơm.

Quan trọng là thời gian WFH làm được gì gửi sếp..
Ở nhà, đồ dùng hết pin thì lấy cáp cắm vào ổ điện ngay, pin dự phòng có lẽ là không cần thiết
Con pin Flash tụt pin nhanh như tụt quần, mình găm sạc macbook(pin macbook lúc này đang 100%) mình chỉ dùng duyệt web được đâu đó tầm ~2 tiếng là cạn cục pin Flash. Làm gì có chuyện mấy ngày mới hết pin 😆 Sạc cho XSMax đâu đó chưa được 3 lần 😃
ngnhan1399
ĐẠI BÀNG
3 năm
@gauto988 Xsmax sao sạc 3 lần hết pin đc bác, mình sạc ip11 pro max phải 4 lần mới hết pin đó, trong khi xs max pin thấp hơn mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019