Những nhà hàng/quán ăn Việt Nam trong danh sách Michelin, anh em đã ăn qua những nơi nào?

Rubi Lee
6/6/2023 13:51Phản hồi: 182
Những nhà hàng/quán ăn Việt Nam trong danh sách Michelin, anh em đã ăn qua những nơi nào?
Tối 6/6/2023, Michilen đã công bố 70 nhà hàng/quán ăn được đề xuất và 29 nhà hàng đạt Bib Gourmand. Trong danh sách chỉ gồm các quán ở 2 thành phố là Hà Nội (32 quán) và TP.HCM (38 quán) nằm trong hạng mục đề cử.

Hồi tháng 12 năm ngoái, Michelin chính thức công bố đặt chân đến Việt Nam để đánh giá chất lượng tại các nhà hàng ăn uống ở thành phố Hồ Chí Minh và Hà Nội để trao tặng ngôi sao danh giá này. Đội thẩm định sẽ thẩm định nhà hàng 1 cách độc lập, theo quy chuẩn chung trên toàn thế giới, dựa vào 5 tiêu chí bao gồm: cá tính của người đầu bếp thể hiện thông qua món ăn, sự hài hoà của hương vị, kỹ thuật nấu ăn, và quan trọng nhất là chất lượng món.

Nhà hàng sẽ được đánh giá thông qua hệ thống điểm “sao”. Một sao Michelin tức là nhà hàng tốt so với mặt bằng chung, đáng để dừng chân ghé lại. Hai sao Michelin: nhà hàng có chất lượng xuất sắc, đáng để bạn thay đổi hành trình để ghé đến. Ba sao Michelin: Chất lượng ẩm thực tuyệt vời và độc quyền. Không chỉ là một nơi để ghé đến trên đường, nhà hàng đáng để bạn đi một chặn đường xa để đến ăn. Còn Bib Gourmand là nhà hàng có đồ ăn ngon với giá cả phải chăng.

Bốn nhà hàng Việt Nam nhận được 1 sao Michelin

1. ĂnĂn Saigon (TP. Hồ Chí Minh)
2. GIA (Hà Nội)
3. Hibana by Koki (Hà Nội)
4. Tầm Vị (Hà Nội)

Mời anh em xem qua danh sách 29 nhà hàng Bib Gourmand:

1. 1946 Cửa Bắc
2. Bếp Mẹ Ỉn (Lê Thánh Tôn)
3. Bún Chả Ta (Nguyễn Hữu Huân)
4. Chả Cá Thăng Long
5. Chào Bạn
6. Chay Garden
7. Cơm Tấm Ba Ghiền
8. Cục Gạch Quán
9. Dim Tu Tac (Đông Du)
10. Don Duck Ock Quarter

Quảng cáo

11. Habakuk
12. Hồng Phát (District 3)
13. Hum Garden
14. Phở 10 Lý Quốc Sư
15. Phở Bò Ấu Triệu
16. Phở Chào
17. Phở Gà Nguyệt
18. Phở Gia Truyền
19. Phở Hòa Pasteur
20. Phở Hoàng
21. Phở Hương Bình
22. Phở Lệ (District 5)

Quảng cáo

23. Phở Miến Gà Kỳ Đồng
24. Phở Minh
25. Phở Phượng
26. The East
27. Tuyết Bún Chả 34
28. Xôi Bát
29. Xới Cơm

Danh sách 70 nhà hàng/quán ăn Michelin Selected

1. 3G Trois Gourmands
2. A Bản Mountain Dew
3. A by T.U.N.G 4. Akira Back
5. An’s Saigon
6. Azabu
7. Bà Cô Lốc Cốc
8. Backstage
9. Bánh Cuốn Bà Xuân
10. Bếp nhà xứ Quảng
11. Bếp Prime
12. Bờm
13. Bún Chả Đắc Kim
14. Bún Chả Hương Liên
15. Bún Thị Nướng Hoàng Văn
16. Cau Go
17. Chả Cá Anh Vũ
18. Chapter
19. Cổ Đàm
20. Cô Liêng
21. Coco Dining
22. Da Vittorio
23. Đông Phở
24. Ốc Đào
25. Phở Hùng
26. Phở Tiến
27. Phở Việt Nam (District 1)
28. Quán Ăn Ngon
29. Quince Eatery
30. Rice Field
31. Sente (Nguyen Quang Bich Street)
32. Sol Kitchen & Bar
33. Square One
34. Stoker (District 1)
35. T.U.N.G Dining
36. Tanh Tách
37. The Monkey Gallery Dining
38. The Royal Pavillion
39. Tre Dining
40. Truffle
41. Vietnam House
42. Duong’s
43. El Gaucho
44. Octo
45. Okra FoodBar
46. Olivia
47. Phở Gà Cham (Yen Ninh Street)
48. Khói
49. La Badiane
50. La Villa
51. Labri
52. Lai
53. Le Gout de Gia
54. Lừa
55. Madame Lam
56. Nén Light
57. Ngon Garden
58. Elgin
59. Esta
60. Etesia
61. Fashionista Cafe
62. French Grill
63. Hemisphere Steak and 64. Seafood Grill
65. Herve Dining Room
66. Highway4 (Hang Tre Street)
67. Hoa Tuc
68Izakaya by Koki
69. Ốc Di Tú
70. Ốc Vi Saigon

Anh em đã ăn qua bao nhiêu quán trong số quán ăn ở trên? Và nghĩ sao về danh sách này. Riêng mình thì thấy không có bún bò, cơm tấm, bánh tráng,.. là thấy không ưng rồi nha.

Mời anh em đọc thêm bài: Sao Michelin là gì? Một thương hiệu lốp xe có liên quan gì đến ẩm thực?
182 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình chỉ biết lốp xe Michelin à
@Bạn và 500 Anh Em Nó là 1 mà. 2 anh em bịa ra thương hiệu này. Một ông làm lốp xe, một ông làm đánh giá nhà hàng
@BlackMan00x Michelin hồi trước soạn Michelin guide cho các tài xế xe tải đường dài đọc mà.
longakka
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@BlackMan00x Vậy á bạn, đó giờ mình cứ nghĩ 2 cái ko liên quan gì 😁
HuyHayHoc
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Bạn và 500 Anh Em Cũng cùng là 1 con logo màu trắng 😁 vừa ở trên lốp xe vừa được dán ngoài cửa nhà hàng michelin
Chả hiểu nó đánh giá kiểu gì mà nhiều thế .
Chắc 1 sao 2 sao thôi . 4-5 sao thì chờ nhé
@tuxedo198x Michelin mà có 4-5 sao luôn?? Ha ha
phanquan7
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@tuxedo198x Ủa ông, đâu ra nhiều sao thế. 3 sao thui nhé.
@tuxedo198x 3 sao là cao nhất rồi ông nội
@tuxedo198x Có 4 cái nhà hàng được 1 sao thôi, còn lại là danh sách khác là Bib Gourmand và Michelin Selected, kiểu khuyến nghị từ Michelin cho tourist ấy
@tuxedo198x 3 sao là cai nhất rồi đó bạn ơi. Đâu ra 4 5 sao
Ae nên tránh 2 quán bún chả Đắc Kim và Hương Liên ở HN ra nhé. Ăn dở như hạch phục vụ còn láo. Michelin ăn tiền hay gì ko biết.
@hongson890 Đó là quán ruột của mình, bún chả BC ko đc lòng nhiều người vì nó đắt, một suất của nó cao hơn mặt bằng chung khá nhiều, tầm 60-80k tùy đồ gọi, nhưng nó sạch sẽ, quán xá, điều hòa... và nguyên liệu tươi để ngay trước mặt khi ăn mới nướng. Nó khác với mấy quán nướng sẵn.
@airwalker Đối với mình đắt mà chất lượng thì ko tiếc, chỉ tiếc nếu đồ ăn ko ra gì thôi. Nói chung được 1 người quen dẫn đi ăn ở đây 1 lần, từ đó trở đi mình chỉ ăn ở chỗ này thôi.
@hongson890 Nói chung đồ ăn muốn chất lượng thì giá phải cao. Mình cứ suy từ mình đi chợ để thấy vật giá tiêu dùng hàng ngày mà ra thôi, đó là họ còn mặt bằng, thuê nhân công thì giá không bao giờ rẻ được. Của rẻ là của ôi ko bao giờ sai.
@airwalker 2 quán lởm nhất từng ăn giá thì cao mà phục vụ kém đồ ăn dở
Bún chả hàng buồm > Đắc Kim. =))
@P.W Cười ỉa cái quán này người HN còn ko ai ăn
@airwalker chuẩn cml, thua xa bún chả hàng Than, bún chả que tre, định mệnh 2 quán bún chả trong danh sách này.
@nemesistan Ở HN, chỉ cần nhắm mắt đặt GrabFood 1 hàng bún chả nào thì nhiều khả năng cũng ngon hơn 2 cái hàng kia 😁 :D :D
Quán 1946 cửa bắc ngon lắm các bác.
bongngo
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Chưa được ăn quán nào luôn
Buồn ghê...
Mình đi ăn nát cả Sài Gòn từ bình dân đến sang chảnh ..tóm lại chỗ nào phục vụ tốt đồ ăn tươi thôi, chứ ngon thì mình thấy ít lắm ..đa số cho quá nhiều gia vị ...
@Người Đưa Tin! Phở hoà ăn ok mà - gét cái mất tiền gởi xe, nhưng mình thích vị phở hương bình võ thị sáu hơn
Madhit
TÍCH CỰC
10 tháng
@chavalier Với mình Micheline giống Oscar, cái nào đạt giải thì né nó ra 😂
@Người Đưa Tin! Bún, phở, cơm quán "mẹ nấu" thì bá cháy nhất. Nhì là "quán vợ" nấu, ăn hoài chỉ có khen.
ducanhit
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Người Đưa Tin! nghe nói "nát" ghê thế bác. chắc nên đăng kí vào michelin để đi đánh giá dc r đó kk
Có cơm tấm 3 ghiền kìa ba
Nhìn danh sách thấy bún chả Đắc Kim là thấy ko tín rồi, Ae ở Hn chắc biết, chả ai sống ở HN mà ăn hàng này.
@airwalker Ko phải, ý e là quán nào quá sang trọng kiểu như nhà hàng máy lạnh thì e mới né, chứ quán ăn phải sạch thì e mới vào ăn được, trên vỉa hè cũng vậy, chứ dơ quá thì e ko ăn nổi
@katocolerone Thanks bác, để e ra, đi ăn mấy món bác gợi ý thử. Mà nếu được, thì bác cho e xin thêm vài địa chỉ bán các món đó ngon luôn nha. E cám ơn bác nhiều ( ở đây ko có like và cho điểm tín dụng như Trời Đất, ko thì e tặng cho bác rồi 😁)
@Avatarinternet Bún thang thì ăn buổi sáng 29 Hàng Hành, bác nên ăn được mắm tôm thì nên ăn cùng nó mới thơm, còn không ăn được thì nước dùng giống bún gà vậy thì lại không đúng kiểu cho lắm.
Mỳ Vằn Thắn thì em hay ăn 2 chỗ
- 116 Trần Nhật Duật
- 9 Hàng Chiếu.
Ăn Uống thì tùy gu mỗi người, ăn thấy hợp là được chứ em không kêu những chỗ đó là nhất.
@katocolerone Cám ơn bác nhiều ^_^
Bỗng nhiên thấy sao michelin nó xuống cấp tợn =))
Masamitsu
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@nnkjsc Chuẩn nè, thấy sao michelin mất uy tín hẳn 😆
@nnkjsc Theo mình chắc cũng có xui múi tí tiền của các cơ sở. kaka chỉ là theo nghi vấn của mình thôi nha
Mấy quán kia tui chưa ăn nên ko dám nói, chứ Ốc Đào với Phở Hùng vô danh sách thì thì sỉ nhục món Việt quá. Không phải 2 quán đó ko ngon, nhưng mà chỗ xuất sắc hơn không thiếu.
@ruahn116 Chuẩn, cũng mong các quán mình thích không bao giờ lọt vào ds này để giá còn dễ ăn, chứ cứ lọt vào ds là auto đưa giá lên mây và chất lượng dưới đất. Thành ra ăn cũng mất ngon
@ruahn116 Phở Hùng ở Nguyễn Trãi ngon nhưng gửi xe thì lộn xộn quá. Cho tiền thì k sao, k cho là thái độ ngay. Trước hay ăn, ăn tô phở k phải rẻ mà gửi xe cũng k lịch sự, thấy lộn xộn nên đi chỗ khác.
@HuynhNgLe Gốc ban đầu Phở Hùng mới ngon. Mình nhớ lần đầu ăn là quán trên đường Hai Bà Trưng. Sau này bị tách ra Phở Ông Hùng do người khác quản lý thì lại bình thường. Hồi đầu mình bị nhầm với cái ông Hùng này nè.
@Str_Dương Phở Ông Hùng mà bạn nói có phải là cái tông vàng đen có hình ông già giơ ngon cái ko? Nếu đúng vậy thì là của Huy Việt Nam nó nhái Phở Hùng á, trước cũng kiện tụng lum la hết, nhưng mà sau này Huy Việt Nam phá sản rồi thì Phở Ông Hùng cũng dẹp hết rồi.
Phở Hùng chỉ có 2 chi nhánh thôi, một ở Nguyễn Trãi Q1, một ở Nguyễn Tri Phương Q10. Cái ở Hai Bà Trưng cũng là hàng nhái luôn đó.
BumBap
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Phở Tiến, phở Gà Nguyệt, phở Ấu Triệu, Ốc Dì Tú, bún chả Tuyết 34 (nếu là 34 Hàng Than)
Phở nhiều vậy, bún bò đâu 😁
@kedote bánh canh, bánh mì nữa
Có 4 chỗ dc 1 sao thôi mà, còn lại thì đừng quan tâm đến làm gì vì có đạt tiêu chuẩn đâu, chấm sao chả dc
mt9011
TÍCH CỰC
10 tháng
Vụ nầy tóm lại cũng chỉ là cho các Nhà hàng, quán ăn... biết chổ "binh" cho Michelin bơm, mà thôi !
tao ng Việt, ăn đồ ăn Việt Mà cần hướng dẫn chắc?
@Fun Your Life dành cho du khách nước ngoài
iosha8x
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Fun Your Life Khách Châu Âu từ bé chỉ được dạy về Michelin còn những ẩm thực đường phố lâu đời hơn thì họ ko có biết nên thông cảm cho người ta :v
@iosha8x Thông ass thì có, không biết về văn hóa và ẩm thực của VN thì ngậm mồm lại, Michelin là thằng nào mà dám đánh giá, gắn sao cho ẩm thực VN.
Chắc đánh giá cho dân du lịch nước ngoài
có nhiều quán nhỏ kg tên bán còn ngon hơn trong danh sách
ducanhit
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@mochi-mochi nói nhỏ. dc sao lại tăng giá bi giờ kk
làm lốp xe thì nên đánh giá quán ăn lề đường như: cơm tấm, cơm gà, hủ tiếu,.... 😁
Masamitsu
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@cúm H5N1 Mày nên ăn cu*t' dân EU đi cho khỏe
@cúm H5N1 Châu âu ngoài ăn lúa mì thì lịch sử nó còn ăn cướp khắp thế giới nữa đó bạn.
cúm H5N1
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@chetdichoroi thuộc bài đó cháu 😂
@cúm H5N1 Bạn quá khen nhưng mà cái này thì cả thế giới đều biết chỉ có những thằng ngu mới không biết hoặc không dám nói thôi ạ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019