Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những phụ kiện công nghệ mình đang sử dụng, mời anh em khoe thêm

Mikeknowsme
21/3/2021 14:37Phản hồi: 121
Những phụ kiện công nghệ mình đang sử dụng, mời anh em khoe thêm
Bài viết này không tính đến laptop, smartphone hay tablet gì cả, mà sẽ đề cập đến các món phụ kiện công nghệ. Đó chính là các sản phẩm dây cáp, sạc, adaptet, HUB,… mà chắc hẳn anh em sử dụng đồ công nghệ nào cũng có.

Đối với mình thì phụ kiện sẽ không bao giờ là đủ, nên mình thường mua thêm hoặc được cho là cứ lấy để dành xài dần. Ok bắt đầu thôi!

Adapter Apple USB-C Digital AV

Mình là người xài MacBook cổng USB-C nên mình đã xài cái adapter này cũng được 3 năm rồi. Thế mà nó chưa hỏng hay gặp vấn đề gì cả. Đây là đời thứ nhất nên cổng HDMI hỗ trợ xuất 4K 30Hz mà thôi, hiện tại anh em mua adapter này của Apple thì là đời mới rồi nên sẽ được xuất 4K 60Hz.

Adapter có thêm cổng USB-A để mình hay cắm các phụ kiện như chuột hay presenter, còn cổng USB-C thì rất hiếm khi đụng tới vì nó cũng chỉ hỗ trợ sạc vào cho Mac.

Vì là người dùng cơ bản nên mình cũng chỉ cần 1 USB-A và 1 HDMI là đủ. Ngoại hình adapter sau 3 năm cũng chỉ bị bẩn và trầy, không gặp dấu hiệu lỗi, không nhận cổng cắm hay đứt đầu dây gì cả.

Adapter USB-C cắm thẻ nhớ ELECOM

Cái này mình được mod @Trung Dt không dùng và tặng lại nên mình rất quý, mình thường dùng để chép ảnh từ thẻ SD từ máy ảnh thôi. Nó còn bao gồm microSD và cổng gắn thẻ CF luôn nên sẽ tiện dụng cho nhiều anh em nhiếp ảnh gia.

Mình cũng không rõ liệu ELECOM còn bản adapter loại này nữa không, mình tìm Google cũng không thấy sản phẩm nào tương tự.

Magic Mouse 2 Space Gray

Mình mua con chuột này cũng chỉ vì .... nó đẹp, và xài tốt với macOS, đó là lý do duy nhất mà thôi. Nhưng không có nghĩa mình khen Magic Mouse 2. Mình cũng từng chia sẻ một bài viết "Chê" nó, phải công nhận rằng nó rất khác với các con chuột máy tính ngoài thị trường, về thao tác cầm nắm cũng khó khăn, bấm cũng không thoải mái. Scroll lên xuống bằng kiểu chạm vuốt tuy hay nhưng không có sự tin cậy như khi bạn đang scroll trên con lăn của các sản phẩm chuột khác.

SSD G-DRIVE 1TB

Quảng cáo

SSD này mình mua lại từ @cuhiep, nó nhỏ gọn, tốc độ cao, và mình cần 1TB để lưu trữ hình ảnh. Nó có chuẩn USB 3.1 kết nối qua USB-C, tốc độ truyền tải 560MB/s.

Tinh tế từng có một bài trên tay về thế hệ sau của ổ SSD này, kháng nước và bụi IP67, bền hơn, mời anh em xem thêm: Trên tay ổ cứng G Drive R Series

Sạc MacBook Pro 96W

Mình dùng MacBook Pro 15 inch nhưng xài cục sạc 96W, khá to và nặng, và mình cũng không có sạc công suất lớn khác để thay thế cho sạc của Apple nên mới đành sử dụng.

Quảng cáo

Vì thế mình dùng một sợi dây nối dài sạc MacBook để dàng cắm ổ điện hơn, cũng như có thêm chiều dài để sạc. Sợi dây nối dài này thường được Apple tặng kèm trong hộp máy MacBook từ đời cũ, nhớ không lầm là khoảng 2010 đến 2015, sau này tự dưng Apple lại bỏ và bán riêng.

Anh em nào đang xài sạc MacBook của Apple thì nên kiếm thêm sợi dây nối dài để tiện sạc hơn nhé!

Cáp USB-C to Lightning Belkin

Belkin là hãng mình yêu thích nhất trong các hãng thứ ba làm dây cáp sạc iPhone. Hình trên là hai sợi cáp USB-C to Lightning Belkin của mình, sợi màu đen đã xài hơn 1 năm (Mua ở Apple Store), sợi thứ hai màu trắng mới làm bài trên tay chia sẻ cho anh em rồi (Link bài viết).

Mình nhận thấy Belkin họ làm cáp rất bền, xài lâu rồi không bị bung chỉ, đứt, cháy, vẫn sạc tốt và thẩm mỹ vẫn đẹp.
  • Link sợi cáp Belkin màu đen cho anh em quan tâm: Apple

Cáp Apple

Tuy đang xài của Belkin, nhưng vẫn có một số sợi cáp của Apple mà mình vẫn sử dụng. Thì tất nhiên mua máy về mở hộp ra có cáp bên trong không lẽ không xài 😁 Thật ra cáp Apple là tốt lắm rồi, chỉ tội ngoại hình dễ bẩn, hay đứt đầu cáp thôi, anh em giữ kỹ là được thôi. Mình đang xài cáp C to C để sạc cho iPad Pro, C to Lightning để sạc iPhone hoặc AirPods,....

Cục sạc AUKEYY PA-Y11

Mình xài cục AUKEY này đã hơn 2 năm rồi, mình cũng từng review nó trên Tinh tế. Nó giúp mình trong nhu cầu sạc nhanh cho iPad Pro và iPhone với cổng USB-C 30W, còn cổng USB-A 18W kia có thể sạc các thiết bị khác cũng được. Sau 2 năm nó chưa hỏng, vẫn xài tốt, ít bị nóng, chỉ có điều hơi to khi so với các loại sạc khác trong năm 2021 mà thôi.

Sạc Apple USB-C 20W

Cục sạc Apple này mình không mua, mình được tặng trong một lần đi sự kiện công nghệ. Để sạc cho iPhone 12 hay cắm sạc MagSafe cũng ngon. Nhưng hiện tại mình đã cho bạn gái mình rồi, mình không xài của Apple nữa.

Bộ cáp sạc Velasboost, sản phẩm của Việt Nam

Đây là cục sạc và cáp sạc USB-C to Lightning của thương hiệu Velasboost, một sản phẩm của Việt Nam. Sạc thì bao gồm một cổng USB-C PD 18W và cổng USB-A còn lại hỗ trợ QC 3.0 cũng 18W. Như vậy cục sạc này rất cơ bản để chúng ta sạc nhanh cho smartphone, đặc biệt là iPhone nói chung có PD.

Cáp Velasboost rất dầy và chắc chắn, có điều phiên bản mình dùng hơi dài, ngắn hơn một chút là ok, màu đỏ cũng rất nổi bật.

Sạc Apple Watch USB-C của Apple

Mình mua cục sạc Apple Watch này cũng chỉ vì hệ sinh thái sạc xung quanh đều dùng USB-C, nên việc cắm cũng tiện hơn là sạc USB-A cơ bản nhưng USB-C không giúp sạc Apple Watch nhanh hơn, chỉ tiện hơn thôi.

Đó là những phụ kiện công nghệ mình dùng hằng ngày, cùng với những phụ kiện nhỏ khác ít dùng thì mình không liệt kê. Có gì anh em khoe bên dưới comment sản phẩm phụ kiện mà anh em dùng nhiều nhất nhé!
121 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Book chỗ để khoe hàng. Anh em muốn mua cái nào comment bên dưới để nhớ, sau đó ra siêu thị mua 😉😉😉😉
theladu
CAO CẤP
3 năm
@iPhonefans Toàn đồ chất..!
@JackWilliam Anker là cục sạc nhiều đầu USB . Có loại ra vừa A vừa C, của mình chỉ 6 cổng A, tổng 60 W
tamthanh09
ĐẠI BÀNG
3 năm
@iPhonefans Cho mình giá chai nước hoa 0905051146 thanks
@tamthanh09 Chai nước hoa đấy mình mua lâu rồi lúc nó giảm giá còn 1,5 tr thì phải
Kỳ thực mang theo hàng ngày ko nhiều lắm, chủ yếu mấy thứ linh tinh 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Vợ bác có hay lấy ra đếm bị thất thoát bao nhiêu cái ko?
@wuchengcai Đếm mần chi chú? Khi nào xài thì lấy ra thôi 😆
theladu
CAO CẤP
3 năm
@crazysexycool1981 Nhiều cáp quá vậy bác
@theladu Mình có niềm đam mê nhất định với cáp & củ sạc 😁
Nhiều sạc quá :p
@lenguyenkhoi Đó là thứ ko thể thiếu trong cuộc sống công nghệ hiện nay, ai đam mê thì chắc sẽ ko dưới vài 3 củ khác nhau. Với mình thì giờ chỉ có 2 cục SlimQ 65W & 100W mà thôi 😁
@crazysexycool1981 Mình nói v thôi chứ đang tìm sạc không dây cho iphone 12, Airpod Pro và Apple Watch ạ 😆
@lenguyenkhoi Google thôi, sạc ko dây giờ quá phổ biến, quan trọng là bạn thích hãng nào, giá tiền bao nhiêu, thích thiết kế ra sao, sạc cùng lúc mấy thiết bị 😎
WOw
Kinh vãi
@Nicotine Caffeine Show đồ của lão cho bá tánh choáng ngợp 1 phen đi, ngại chi rứa? 😁
@crazysexycool1981 Mình không xài.
Velastboost của Việt Nam 😆
@gauto988 Thấy mẫu cáp C to Lightning của hãng này có thiết kế gần y chang cọng của InnoStyle, chắc lấy cảm hứng từ hãng đó cũng nên 😆
@crazysexycool1981 Cảm hứng gì nữa 😁 đặt hàng gia công luôn ấy chứ :v
@gauto988 Đây này, đợt 23/10/2020 A có mua 1 cọng cáp của InnoStyle, sau đó 1 thời gian thấy cọng của Ve... gì gì đó xuất hiện trên Tinh Tế mà thật sự quá ngỡ ngàng trước thiết kế cũng như màu sắc, cứ ngỡ InnoStyle mới đổi tên 😂
@gauto988 thương hiệu của ng VN nhưng gia công và linh kiện thì ở bên ông bạn hàng xóm
Hungtham1980
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thật sự là nhìn rất rối rắm ! không khác gì một mớ bòng bong ! Mỗi lần mang đi đâu đó xếp vào Ba lô rồi cần dùng công việc gì lại lôi ra ! chết mệt ! Sao thí chủ không tìm và chuyển đổi sang dùng một loại mà hỗ trợ All in one cho gọn gàng nhỉ?
@Hungtham1980 Vẫn đang xài nhiều thứ phụ kiện còn hơn cả cậu tích xanh trong bài nhưng vẫn thao tác, lấy ra vào rất tốt. Quan trọng là ở cách sắp xếp, bố trí đồ đạc thế nào thôi 😎
Không chia sẻ con phím cá heo à anh zai 😆
@Đại Dương E Rờ Phím cá heo nào thế? 🤓
nhiều thế,chắc trong balo còn nữa đây
@crazysexycool1981 Người khác thì đang muốn tối giản, bác thì lại muốn loằng ngoằng hơn =))))))))) e cứ vứt cq 1 bộ, ở nhà 1 bộ, thi thoảng hôm nào chạy ra ngoài nhiều thì ném vào túi 1 bộ.
@bobatbai Mình là người khá cầu toàn nên luôn mang theo nhiều thứ, phòng khi có lúc cần thì luôn sẵn sàng trong balo. Hơn nữa mình có túi Tech Pouch chia ngăn rành rọt, rất tiện quản lý & sắp xếp, chứ ko phải cất toàn bộ vào 1 ngăn nào đó của balo. Bạn có thể vô link dưới để coi thử thứ phụ kiện mình dùng để chưa các món lặt vặt như cáp sạc nhé 😁

https://tinhte.vn/thread/danh-gia-chi-tiet-tui-dung-phu-kien-peak-design-tech-pouch-sau-7-thang-su-dung.3081280/

Đánh giá chi tiết túi đựng phụ kiện Peak Design Tech Pouch sau 7 tháng sử dụng | Viết bởi crazysexycool1981

~ Tuesday, February 11th, 2020 ~ Phàm những ai yêu công nghệ thì việc mang theo mình mỗi khi ra đường những phụ kiện như: sạc, cáp, tai nghe, pin dự phòng, điện thoại… là điều không thể thiếu! Việc tìm mua một chiếc túi đựng những món “bất ly…
tinhte.vn
@crazysexycool1981 Nặng quá bác ơi =)))))) e k nghĩ là bác đung hết được 1 nửa chỗ đó
@bobatbai Có cái dùng thường xuyên, có cái ít xài nhưng cứ cho cả vào túi Tech Pouch như này rất gọn, lúc cần thì có cài dùng luôn. Mọi thứ cất trong 1 túi đựng như Tech Pouch thật sự rất tiện để quản lý & lôi ra dùng 😎
Đi làm mang mỗi sợi dây type-C với lightning vì có con Anker đa cổng rồi 😃 sắp tới dời con này về nhà, cắm con RavPower ở cty cho tiện
haizzz, những bài kiểu này và loạt bài rì viu toàn kích thích tánh sân si của chúng sanh không. cơ bản đồ công nghệ thì không rẻ, mua được cái lap nhiều khi cạn sạch máu, mà nhìn mấy bác cứ khoe hàng ngồn ngộn thì tâm không an chút nào. bớt bớt chút mọi người ui... chẳng thà khoe project nào mấy bác làm được từ đồ chơi mấy bác có, đặng còn có cái học hỏi...
@Phan Huy Thọ Đồ công nghệ thì cũng có giá cả khác nhau, có phải loại nào cũng có giá trên trời mô? AE thấy khả năng tài chính hoặc sự sẵn sàng chi trả ở mức nào thì chơi cái đó thôi, phải có các bài viết chia sẻ thế này để những người đam mê công nghệ còn biết & kịp thời cập nhật thông tin chứ 😁
@Phan Huy Thọ Một món có mấy trăm nghìn, hiếm mới có món lên tiền triệu, làm gì căng vậy ạ? Có mỗi phụ kiện thôi mà
Giữ chỗ đăng sau 😁
tbdat11
CAO CẤP
3 năm
Nhìn các bạn đồ đạc lỉnh kỉnh đúng nản thật. Mình xài cái gì thì cũng lắm chỉ có cục sạc đi kèm của nó. Laptop thì có cục sạc đi kèm, điện thoại có cũng có cục sạc đi kèm. Cùng lắm mua thêm 1 con chuột không dây là hết rồi.

Đúng là xài đồ Apple thì ngoài cái khổ khi bỏ tiền túi ra mua, thì còn thêm cái khổ phụ kiện đi kèm. Nhưng có vẻ fan Apple rất thích như thế, đúng là khác người!
ldp_33
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chơi với nhà Táo thì phải sống theo cách nhà Táo muốn thôi b 😆)
ví dụ mỗi người chỉ có 1 cái đt và 1 cái laptop thì đơn giản như b nói. Nhưng giờ còn sinh ra thêm smartwatch, tai nghe true-wireless, loa di động, máy ảnh compact (microless),... ai mà chơi cái này lại thêm 1 mớ sạc đi kèm nên mới loằng ngoằng vậy chứ 😁 Giờ nó có các cục sạc thông minh, tích hợp nhiều cổng. với nhu cầu nhiều thiết bị mình nghĩ 1 cục sạc 4 cổng, 100W + 3-4 cái dây sạc là tương đối đủ dùng cho mọi nhu cầu (kể cả có laptop), phương án này là gọn gàng nhất rồi. Kiếm 1 cái túi chuyên để phụ kiện nhỏ nhỏ nữa là gọn gàng ngay
@tbdat11 Chơi đồ của Táo thì auto sẵn sàng chi trả thêm nhiều khoản cho phụ kiện nhé, từ khi mình dùng Macbook tới nay đã rất nhiều lần mua phụ kiện, tốn ko ít vào đống này. Cơ mà vẫn thấy rất đáng giá, cơ bản thì đam mê công nghệ thì cứ món gì kích thích & trong khả năng chi trả thì vẫn có thể mua xài 😁
@tbdat11 Apple nó chừa mỗi cổng C cho tối giản xong bắt ng dùng xài Dongle cho rườm rà 😆
Quá trời sạc
@ViệtCộng07 Đó là thứ cần thiết, nhất là với những người có đam mê với cáp sạc nha chú 😁
1 cục zmi 65w 3 cổng, loại dây kéo dài
1 cục dự phòng zmi 20.000mah
Laptop surface pro5
DT SS note 10+ và k20pro
Máy ảnh a6000
Tai nghe wh1000xm4 +wf1000xm3
Chuột g403
combo này gần như đi đâu là cõng phải có trong balo 😆
@ViệtThương92 Có ảnh thì dễ hình dung hơn nhiều đó E 🤓
@crazysexycool1981 Nhỏ nhỏ xinh xinh vừa đủ dùng ntn thôi 😆
@ViệtThương92 Đấy, như này mới thích mắt nè, ưng quả 1000xm4 ghê 😁
vinhbao1989
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đang dùng và ưng cái này , nhỏ gọn tiện lợi. Củ sạc kiêm sạc dự phòng
@vinhbao1989 Nom cũng ra gì đấy chứ, A chưa từng xài phụ kiện của hãng này bao giờ 🤓
Toàn thấy dây sạc
@phamminhtu1993 Thích củ sạc & dây sạc là đúng òi, đàn ông mà ko thích mấy thứ này thì hơi lạ 😁
chuconghuy
TÍCH CỰC
3 năm
Bình...t
Trong túi mang đi làm của e k kèm sạc luôn =))) phần vì công việc chỉ sử dụng máy tính ở cơ quan, phần vì có sẵn dây sạc ở cq luôn. Cũng ít di chuyển nên k dùng nhiều sạc.
Được thế thì gọn nhẹ, đỡ phải mang vác nặng túi nhưng nếu bạn là người có niềm đam mê nhất định với cáp sạc, thì bạn sẽ nghĩ khác. Thay vì dùng đồ của công ty thì việc tự trang bị các dây cáp & củ sạc đúng ý thích của cá nhân sẽ đem lại cảm giác hoàn toàn khác biệt 😁
@crazysexycool1981 =))) nghe cái đam mê với cáp sạc nó mắc cười quá a ơi. Đồ ở cty cũng là đồ mà e tự bỏ tiền ra mua a ạ, chứ làm gì có công ty nào phát cáp sạc trừ mấy chỗ test máy. Mọi người hay nhầm giữa sở thích và đam mê đó a
Tại A vẫn cứ nghĩ mấy món xài ở chỗ làm đều được công ty chu cấp sẵn, chứ thực tế nếu tự túc thì vẫn thích hơn vì được tuỳ chọn đồ đúng ý cá nhân 😁
Toàn cáp với sạc
Chú ko đam mê mấy thứ này à? A thì rất hứng, cứ có thứ gì liên quan đến cáp sạc mà ưng mắt là A xúc, thậm chí pre-order & đợi tới nửa 5 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019