TIKI Freeship June

Những sự thật thú vị về em bé và cách chúng sinh ra đời
Rất hay và hữu ích!/18 người
Nam Air
1 nămBình luận: 117
Những sự thật thú vị về em bé và cách chúng sinh ra đời
Em bé là điều kì diệu mà tạo hóa đã ban tặng cho con người, mời anh em cùng xem tổng hợp những sự thật thú vị về em bé và cách mà chúng đến với anh em ta.
  • Số em bé được sinh ra đúng ngày mang thai (9 tháng 10 ngày) chỉ chiếm khoảng 5%. Còn lại 90% em bé sinh ra sớm hơn 2 tuần so với ngày dự sinh. Trung bình cứ 2 em bé sinh ra thì có 1 trong số đó sinh sớm hơn 1 tuần.
  • Thời gian mang thai chuẩn là 280 ngày, tuy nhiên vẫn có người mang thai lâu hơn vd như năm 1945 một thai phụ tên là Beulah Hunter 25t đã mang thai lên tới 375 ngày (12 tháng rưỡi) rồi mới sinh, bé gái hoàn toàn khoẻ mạnh nặng 3,14kg, đây là kỉ lục mang thai lâu nhất cho tới nay.
  • Khi thai nhi được vài tháng tuổi thì nó đã có thể đi tè và tè ngay trong bụng mẹ (kể cả ị). Đa số em bé sẽ tự uống nước có lẫn nước tiểu của chính mình.
  • Dạ con của phụ nữ có thể tăng kích thước lên tới 500 lần khi mang thai để chứa em bé.
  • Tiến bộ của y học thế giới trong giai đoạn 1990 - 2013 đã giúp giảm tỉ lệ thai phụ tử vong khi sinh con xuống 47%.
  • Ở Nhật Bản và Hà Lan, thai phụ không thích dùng liệu pháp giảm đau khi sinh con.
  • Thế kỉ 15 ở Châu Âu, mang thai là một việc nguy hiểm tới tính mạng do đó nếu một người phụ nữ biết mình có thai, cô ta sẽ viết sẵn di nguyện.
  • Năm 430 sau CN, các bà đỡ ở Hy Lạp cổ đại trước khi đỡ đẻ sẽ kiểm tra quanh phòng để đảm bảo không có có nút thắt, nút gút nào vì họ quan niệm các nút cột sẽ làm việc sinh nở bị gián đoạn.
  • Cơn đau đẻ xuất hiện 1-2 lần trước khi em bé bắt đầu ra là hoàn toàn bình thường.
  • Thống kê cho thấy nguyên nhân làm em bé bị chết trong khi sinh gồm có: nhiễm trùng (30%), sinh non (29%) và bị ngạt thở (23%).
  • Có tới 50% trẻ em sinh ra ở Thổ Nhĩ Kỳ bằng phương pháp mổ lấy thai
  • Bà đỡ giúp giảm tỉ lệ thai phụ sinh con bằng phương pháp mổ lấy thai tới 28%. Bà đỡ là một người không phải bác sĩ hoặc hộ lý, không được đào tạo y khoa chuyên nghiệp, họ đỡ đẻ bằng kinh nghiệm và những câu nói hỗ trợ tinh thần cho sản phụ.
  • Ở Mỹ chỉ có khoảng 4% ca sinh con được hỗ trợ bởi bà đỡ, trong khi đó bà đỡ có mặt trong 75% ca sinh ở châu Âu.
  • Thường thì một sản phụ đã sinh con bằng phương pháp mổ thì bệnh viện sẽ không cho sinh thường lần tiếp theo. Tuy nhiên có tới 74% sản phụ đã sinh mổ vẫn sinh thường thành công ở lần tiếp theo.
  • Phụ nữ sinh con so mất trung bình 3 tiếng 20 phút nếu sinh thường và 5 tiếng 40 phút nếu có gây tê ngoài màng cứng. Thai phụ sinh con lần tiếp theo mất trung bình 1 tiếng 20 phút nếu sinh thường và 4 tiếng 15 phút khi có gây tê ngoài màng cứng.
  • Những người theo Thuần Túy giáo thế kỉ 17 ở Anh quan niệm rằng sự đau đớn khi sinh em bé là hình phạt cho tội lỗi của Eva ở vườn Địa đàng.
  • Thập niên 1920, đàn ông Eskimo đào một cái hố nông rồi lót lông thú lên để làm ổ cho vợ sinh con.
  • Truyền thuyết ở châu Âu nói rằng em bé sinh ra mà còn "bọc điều" (bọc nước ối) nguyên vẹn bao quanh người thì em bé sẽ bất tử với nước, tức là không thể bị chết chìm.
  • Có tới 95% sản phụ được chẩn đoán là có thể sinh thường mà không cần gây tê, tuy nhiên chỉ có 2% chọn sinh thường không gây tê.
  • Sản phụ vị thành niên dưới 18 có nguy cơ tử vong khi sinh con cao gấp 5 lần sản phụ tuổi 20 - 30.
  • Có tới 20% sản phụ trên thế giới sinh con khi chưa đủ 18 tuổi
  • Em bé của sản phụ vị thành niên có nguy cơ tử vong cao hơn 60% so với em bé của người mẹ đã trưởng thành
  • Sinh con khi chưa đủ 18 tuổi là nguyên nhân gây tử vong hàng đầu ở trẻ em gái tuổi teen, cao hơn bất kì nguyên nhân nào khác kể cả bệnh tật.
  • Đẻ nhanh (Precipitate labor) là từ dùng để chỉ 1 ca sinh thường dưới 3 tiếng.
  • Rạch tầng sinh môn là thủ thuật được bác sĩ chỉ định khi sản phụ kiệt sức không thể tiếp tục rặn khi sinh thường, hoặc em bé bị ngạt thở. Thủ thuật này có thể làm giảm thời gian của lần chuyển dạ thứ 2 xuống bớt từ 5 - 15 phút.
  • Ở Bali (Indonesia) có một nghi lễ vẫn còn tồn tại tới ngày nay, đó là rửa sạch nhau thai, bỏ vào một cái hộp rồi làm lễ cầu nguyện vào đem chôn nó. *Mẹ mình kể là hồi xưa bà ngoại cũng có đem chôn nhau thai của mấy anh em trong vườn nhà.
  • Hầu hết động vật có vú thường ăn nhau thai của mình sau khi sinh, dĩ nhiên là trừ con người.
  • Trong suốt thai kỳ, cơ thể người phụ nữ sẽ tạo ra 1 cái nút bằng chất nhầy chặn ngay cổ tử cung để ngăn không cho vi khuẩn xâm nhập tử cung, khi chuyển dạ sinh con thì cái nút này cũng tuột ra ngoài.
  • Nhờ vậy mà các vi khuẩn gây bệnh lây qua đường tình dục không tấn công được thai nhi. Tuy nhiên nếu trong âm đạo của người mẹ có vi khuẩn gây bệnh lậu hoặc giang mai thì nó có thể lây qua em bé trong lúc sinh thường và làm em bé bị mù sau khi sinh.
  • Virus HIV không lây qua nhau thai mà lây qua em bé trong lúc sinh vì tiếp xúc máu giữa 2 mẹ con nếu sinh thường. Do đó với các sản phụ bị HIV, sinh mổ lấy thai là phương pháp an toàn nhất cho em bé.
  • Ở tháng thứ 6 của thai kỳ, thai nhi bắt đầu hình thành vân tay và vân chân.
  • Em bé cũng có thể mơ khi còn trong bụng mẹ
  • Em bé nặng nhất thế giới từng được sinh ra vào năm 1879, với cân nặng 9,98kg và dài 71,12cm, mỗi bàn chân dài tới 15,2cm. Tuy nhiên bé chỉ sống được 11 tiếng sau khi sinh thì qua đời.
  • Em bé nhỏ nhất thế giới sinh vào tháng 8/2018 ở Tokyo và chỉ nặng có 268g. Em bé được nuôi trong lồng kính suốt 5 tháng tới khi nặng 3,22kg thì được xuất viện và bây giờ đang rất khỏe mạnh.
  • Tỉ lệ 1/2000 em bé đã mọc sẵn răng khi sinh ra, tuy nhiên đây là hiện tượng có hại chứ không có lợi vì mọc răng lúc còn trong bụng mẹ khiến em bé có thể mắc các hội chứng hiếm gặp. Sau khi sinh ra, thông thường bác sĩ sẽ nhổ các răng này đi để em bé không cắn trúng lưỡi, hoặc cắn núm vú của mẹ khi bú, thậm chí có trường hợp răng tự gãy và em bé nuốt phải gây ngạt.
  • Tỉ lệ mọc răng khi còn thai nhi chiếm tới 85% là răng cửa hàm dưới, 11% là răng cửa hàm trên, chỉ có 4% trong số đó là răng nanh.
  • Cho mẹ bế em bế da kề da càng sớm càng tốt sau khi sinh giúp giữ cho em bé được ở trong môi trường nhiệt độ lý tưởng nhất (giống trong bụng mẹ) và điều hòa nội tiết tố của cả 2 mẹ con.
  • Có khoảng 4% thai nhi không quay đầu xuống ở những tuần cuối, tức là khi sinh thì chân ra trước, đầu ra sau
  • Có tới 25% thai nhi bị tình trạng cuốn rốn quấn quanh cổ
  • Ở tuần 13-14, thai nhi sẽ phát triển vị giác và biết phân biệt được vị cay, mặn
  • Sau 5 tháng, cơ thể thai nhi sẽ mọc lông mịn và tóc mềm. Thường thì nó sẽ rụng đi trước khi em bé ra đời, tuy nhiên nhiều em bé không rụng lông và tóc khi sinh ra.
  • Nếu mẹ không cho bé bú, chu kỳ kinh nguyệt sẽ có lại 1 - 2 tháng sau khi sinh. Còn nếu cho con bú thì kinh nguyệt sẽ về chậm hơn, có khi lên tới vài tháng mới có lại, thậm chí có trường hợp cho tới khi em bé cai sữa thì mẹ mới có kinh lại.
  • Từng có trường hợp 1 phụ nữ ở Ấn Độ sinh con khi đang ở trong toilet trên tàu lửa, sản phụ bị ngất đi và em bé lọt xuống đường ray. Sau khi tỉnh dậy cô báo lại với mọi người và công nhân đường sắt sau khi tìm kiếm đã thấy được em bé vẫn khỏe mạnh, không bị hề hấn gì dù bị lọt xuống đường tàu. *Ở VN ngày xưa cũng có rất nhiều trường hợp sinh em bé khi đang đi làm ruộng ngoài đồng.
  • Có nhiều trường hợp, khi sản phụ đang ngồi xe lăn để tới phòng sanh thì khi đứng dậy, em bé tuột luôn ra ngoài. Người ta đặt biệt danh cho những em bé đó là "em bé bungee".
  • Có nhiều em bé sau khi chui ra đã nắm chặt lấy ngón tay của bác sĩ sản khoa và không chịu buông ra.
  • Thai nhi thường hay ngáp hoặc nút ngón tay khi trong bụng mẹ, một số thai nhi còn biết vỗ tay, cười vv và vv
Ảnh siêu âm màu thấy em bé đang ngáp
  • Ngay sau khi sinh da của em bé thường rất xanh xao và sẽ hồng hào sau khi nó thở, báo hiệu cho thấy phổi và hệ tuần hoàn làm việc tốt. Da của em bé được bao phủ bởi dịch nhầy và nước ối, nước ối là dung dịch giữ cho cơ thể em bé thích nghi với môi trường bên ngoài cơ thể mẹ, không bị mất nước và kháng khuẩn.
  • Nghiên cứu cho thấy cơ thể sản phụ sẽ sản sinh ra oxytocin để kích thích "sữa về" khi họ nghe con khóc đòi bú sau khi sinh. Dần đần cơ thể người mẹ sẽ hình thành phản xạ có điều kiện là tiết ra sữa khi họ nghe tiếng em bé khóc, điều này là dễ hiểu khi áo người mẹ bị ướt sữa khi họ nghe thấy tiếng con khóc.
  • Igbo-ora là một ngôi làng ở Nigeria được mệnh danh là "vùng đất của các cặp sinh đôi", vì ở đây có tỉ lệ sinh đôi cao nhất thế giới.
  • Có nhiều lời truyền miệng không đúng như uống cafe trong lúc mang thai sẽ làm da em bé bị đen, tuy nhiên cũng có vài giả thuyết là đúng. Ví dụ như thai phụ mà thường xuyên bị ợ nóng thì em bé sinh ra sẽ có nhiều tóc hơn bình thường
  • Nhiều phụ nữ bị chứng "não cá vàng" sau khi sinh là hiện tượng bình thường
Rất hay và hữu ích!/18 người
Thông tin hữu ích, thks thớt
@minhdoduc Mình thích em bé. Và mình rất thích cách tạo ra em bé 😃
@minhquynh2007 Em rất thích xem phim hướng dẫn tạo ra em bé.
@Sơn Thanh Thanh Là phim về đỡ đẻ ah =))
elgato
ĐẠI BÀNG
1 năm
@minhdoduc Hữu ích gì viết bài nguồn gốc mà vẫn còn dấu diếm nữa, che dấu giai đoạn chuẩn bị và tiến hành gieo giống mất tiêu.
tinhnd
TÍCH CỰC
1 năm
@minhdoduc Hy vọng sắp có tút "hướng dẫn cách tạo ra em bé"
Kỷ lục thế giới mang thai lâu nhất thuộc về Mẹ của Natra
@tran phan phuoc duy Sai rồi, mẹ của Portgas D Ace mới lâu nhé.
Nico18093
TÍCH CỰC
1 năm
@Scorpius DLord Mẹ của Natra là do thằng natra nó không ra còn mẹ của Ace thì đúng là kì tích vĩ đại.
@tran phan phuoc duy sọ dừa của mình cũng 3 năm mới ra đời đó 😁
Mister.Ta0
ĐẠI BÀNG
1 năm
Trước đó làm gì để có em bé thì ko thấy nói chi tiết, toàn cái đâu đâu ko hà
Jaywalk
TÍCH CỰC
1 năm
@Mister.Ta0 thụ tinh ống nghiệm, bạn có thích không :><
@Mister.Ta0 Hồi nhỏ cứ tưởng ngủ chung sẽ ra em bé.
Mister.Ta0
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Jaywalk Cũng hơi kích thích nhưng ko bằng phương pháp ống thật
@KeniVinh Hồi trước em còn tưởng sinh ra từ nách mẹ cơ 😁
@hunghxist Vậy thì ảo quá bác ơi 😃
Lâu rồi mới có 1 bài viết thú vị trên tinhte. Cám ơn mod.
Anh em trên đây chỉ thích Cô bé chứ em bé thì ko nhé kkk
Jaywalk
TÍCH CỰC
1 năm
@Bão Sài Gòn tùy hôm tùy lúc chứ lúc nào cũng cô bé ghê chết được lol
Lúc trong bụng mẹ em bé làm gì đã ăn uống bằng miệng mà uống nước tiểu của chính mình?
@hakuruno Nuốt theo phản xạ, bản năng sinh tồn thôi chứ em bé trong bụng mẹ sống bằng dinh dưỡng mẹ truyền qua dây rốn. Phản xạ nuốt là khi bé há miệng rồi chất lỏng vào, chứ bé trong bụng không thể ngậm miệng mãi
Huy Kutis
TÍCH CỰC
1 năm
@hakuruno nó nuốt phải nước ối có nước tiểu và phân của chính nó nên mới có hiện tượng nhiễm trùng sơ sinh, ngay khi bé được sinh ra
@Huy Kutis Bậy nha.

http://www.benhviennhi.org.vn/upload/files/Cham soc BN Nhiem trung so sinh.pdf
AnaNghia
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Huy Kutis Sai rồi bạn. Môi trường trong bọc ối là vô trùng. Thai có tiểu ra thì cũng là vô trùng. Còn nhiễm trùng sơ sinh là vấn đề khác
N2X
CAO CẤP
1 năm
Kỷ lục về sinh ra trứng và sinh được nhiều con nhất 1 lần sinh và đồng điều giới tính là Mẹ Âu Cơ của Việt Nam ta.
tommyteen
TÍCH CỰC
1 năm
@N2X Về kỷ lục sinh ra trứng thì mời tham khảo các loại côn trùng, 100 trứng mà kỉ lục gì 😂😂
N2X
CAO CẤP
1 năm
@tommyteen Qua diễn đàn côn trùng nhé. Động vật nên não hơi bé. Kkk
huyenblade
ĐẠI BÀNG
1 năm
@N2X Con người mà sinh ra trứng thì không phải bình thường rồi.
Thuộc loại quái nhân hay bị đột biến gì đó.
N2X
CAO CẤP
1 năm
@huyenblade Ờ, theo khoa học là thế. Nhưng theo truyền thuyết thì ai cũng nhận mình là con Lạc cháu Hồng cả bạn. Kkk
Nhiều thông tin quá, cám ơn mod nhé.
Ae nên biết
Đẻ thường lúc đút vào như cái động
Các bé tên GIA BẢO chỉ là tai nạn của Bố Mẹ xài BAO GIẢ
@hung.nexus quỳ 😁
hthien139
ĐẠI BÀNG
1 năm
@hung.nexus Giờ may thẩm mĩ ngon lành bạn ơi, lúc sinh có mục yêu cầu may thẩm mĩ ấy, bao êm
huyenblade
ĐẠI BÀNG
1 năm
@hung.nexus Thật là vãi lồgn bác.
thuanbbt
ĐẠI BÀNG
1 năm
@hung.nexus Tên Bảo Long cũng là tai nạn đó bác 😆😆😆
@hung.nexus hợp ní 😆)
hoanghuyhp86
ĐẠI BÀNG
1 năm
Có con là điều tuyệt vời nhất ❤️
Mình thì rất thích con nít, nhất là giai đoạn ẵm ngửa còn bú mẹ, cưng gì đâu luôn.
@meoden007 Thế thì 99% là bạn chưa có con rồi 😆
@caffeinezzZ Chắc bạn chỉ việc chơi với con lúc nó vui vẻ. Chứ nó khóc đêm rồi ngày mình vẫn phải đi làm thì mệt lắm 😁
huyenblade
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Google [bot] Mệt vẫn phải chơi chứ kệ sao được. Giả sử có 2 vc thì thay phiên. Lúc đó cũng không mấy nghĩ đến mệt mỏi đâu bác. E có 2 cháu rồi nên biết 😃
@huyenblade Đúng rồi bác. Mệt nhưng mà vui lắm. Nửa đêm dậy pha sữa rửa bình xong dỗ con ngủ. Sáng lại đi làm 😁
anhlau87
TÍCH CỰC
1 năm
Đa số anh em vào hóng cách tạo ra em bé. Còn em bé thì ai cũng thích rồi. Trẻ con đáng yêu thật!
Thành BMT
TÍCH CỰC
1 năm
Các em bé luôn đáng yêu, và cách tạo ra chúng cũng rất tuyệt 😁😁😁
Sinh mổ có hại gì không? Tại sao ngta ko tiến hành sinh mổ đại trà trong khi tỷ lệ tử vong của thai/sản phụ qua sinh thường là khá cao?
@Edward Đỗ Thẩm mĩ bỏ qua đi bạn, liên quan đến tính mạng vợ con hay bản thân và con đẻ thì còn ai quan tâm đến thẩm mỹ. Ý mình là đọc trong bài thấy nguy cơ tử vong do sinh thường có vẻ nhiều quá trong khi sinh mổ lại khá an toàn cho cả 2.
phoden
CAO CẤP
1 năm
@AZwarrior Mình đọc đâu đó là đẻ mổ thì hệ miễn dịch của trẻ kém hơn đẻ thường
hthien139
ĐẠI BÀNG
1 năm
@AZwarrior Bạn cứ nghĩ đơn giản là tử cung như cái ruột xe ấy cho dễ hình dung, vá nhiều chổ bạn thấy có tốt và nguy hiểm ko
magicgoblet
ĐẠI BÀNG
1 năm
@AZwarrior Bất kể 1 sản phụ nào vào viện để đẻ (1 thai nghén bình thường) thì mình đều sẽ tư vấn đẻ thường. Bất kể phương pháp sinh nào cũng có nguy cơ tiềm ẩn hết.
Huy Kutis
TÍCH CỰC
1 năm
con mình sinh ra đúng 9 tháng sau ngày cưới của ba mẹ nó. 28/1 - 28/9 là đã thấy xuất sắc lắm rồi 😆
@Huy Kutis 2 bác ăn kem trước cổng thì chả sướng rồi
huyenblade
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Huy Kutis 10 ngày của em đâu?
Huy Kutis
TÍCH CỰC
1 năm
@dark knight 918 Có thì mình cứ ăn thôi 🤤
Huy Kutis
TÍCH CỰC
1 năm
@huyenblade Chỉ có 5% em bé sinh ra đúng 9 tháng 10 ngày thôi bạn 😃
Thông tin rất bổ ích. Cảm ơn bạn!
rafaeltran
TÍCH CỰC
1 năm
Không phải ai cũng thích trẻ con
Nhưng mọi người đều thích cách tạo ra trẻ con
@rafaeltran88 Cách tạo ra trẻ con thì đã có những nữ giáo sư bên Nhật hướng dẫn rất tận tình và chi tiết rồi, anh em ta cũng ko lạ.
.......
thu282737
ĐẠI BÀNG
1 năm
@demonntl bá đạo mà những ngón tay mà

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019