Những tấm ảnh không thích, có nên xoá?

taitinhte
15/8/2015 6:0Phản hồi: 19
Những tấm ảnh không thích, có nên xoá?
Trong chuyến đi chụp vừa rồi thì tôi rất là tâm đắc với những tấm ảnh của mình, cảnh vật rất là tuyệt vời và tôi cố lưu giữ được những khoảng khắc đó. Nhưng khó nhất là ánh sáng ngược (ánh sáng đối diện với thiết bị chiếu thẳng vào ống kính), nó làm độ tương phản rất cao vì nếu đúng sáng chỗ này thì chỗ kia trắng xoá, còn chỗ kia đúng sáng thì chỗ nọ tối thui, ngay cả khi chuyển sang HDR nhưng vẫn không được và muốn xoá một cái rụt, nhưng rất hên là nó vẫn còn đó và ngồi lọ mọ một chút, kéo kéo và vuốt vuốt trong Lightroom (mình nghĩ các phần mềm khác cũng có thể làm tương tự) thì những tấm ảnh tưởng chừng vào sọt rác thì nó cho tôi một trải nghiệm mới, tất nhiên là được cái mất cái kia 😁. (Ở đây chỉ chỉnh sắc độ không can thiệp làm thay đổi kế cấu ảnh)

Các thao tác thực hiện:
  • Giảm contrast xuống
  • Tăng shadows gần tối đa
  • Tăng Blacks tối đa
  • Tăng Clarity tối đa
  • Tăng Sharpening lên đủ xài
  • Chỉnh đo sáng Exposure (thường thì mình giảm)

• Có thể drop ảnh lại cho đúng ý
  • Bao Loc--2.jpg

Screen Shot 2015-08-15 at 12.42.13 PM.png
    --------------------------------------------------------------------------------​

Bao Loc--3.jpg

Screen Shot 2015-08-15 at 12.42.24 PM.png
    --------------------------------------------------------------------------------
    Bao Loc--4.jpg

Screen Shot 2015-08-15 at 12.50.26 PM.png
    --------------------------------------------------------------------------------
    Bao Loc-1-2.jpg

Screen Shot 2015-08-15 at 12.42.33 PM.png

Quảng cáo

Bao Loc-013.jpg

Screen Shot 2015-08-15 at 12.42.51 PM.png
    Bao Loc-224913.jpg

Screen Shot 2015-08-15 at 12.43.00 PM.png --------------------------------------------------------------------------------​

Bao Loc--5.jpg
    Screen Shot 2015-08-15 at 12.41.35 PM.png
    ------------------------------------------------------------------------

Bao Loc-.jpg

Quảng cáo

Bao Loc-1.jpg
    Bao Loc-001.jpg Bao Loc-003.jpg Bao Loc-004-2.jpg Bao Loc-004.jpg Bao Loc-007.jpg Bao Loc-009.jpg Bao Loc-232037.jpg

Chúc mọi người vui vẻ. :D
    19 bình luận
    Chia sẻ

Xu hướng

gihu
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    Sao em xem trên máy em nhiều tấm bị bệt và loang mầu thế nhỉ? Hay màn hình em có vấn đề!?
    taitinhte
    TÍCH CỰC
    9 năm
    @gihu Ngộ ta
    huuhoang117
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    sao bệt màu thế nhỉ
    Mình thấy nhiều bạn chụp xong rồi xem ngay trên máy, ko ưng ý bấm xóa vèo luôn mà ko biết bỏ qua nhiều khoảnh khắc đẹp, có thể bố cục ko chuẩn thì về cắt cúp là đỡ hoặc màu sắc ko ưng ý thì cứ đổ ra máy tính dùng màn hình chuẩn màu xem hay chỉnh sẽ tốt hơn chứ màn bé ko chuẩn xác 😃
    e ms tham gia tinh tế dc 3 tháng nay h muốn viết 1 bài thì làm ntn 😃
    @Hồ Ao Bạn muốn post ở đâu mà ko được vậy bạn :rolleyes: Mình thấy bạn tham gia cả 10 tháng roài, đủ quyền hạn để post các khu vực trừ vài khu như Quảng cáo Khuyến mại hay Hỏi tinh tế ...
    - Chẳng hạn bạn muốn lập topic như bạn taitinhte ở trên, bạn ra ngoài:
    https://www.tinhte.vn/forums/cam-anh-binh-anh.547/
    - Chú ý nút Tạo chủ đề mới ở phía trên bên phải, bạn bấm vào để tạo (các khu vực khác tương tự)
    - Lưu ý là ko Quảng cáo gì nhé
    @LIENHUONG
    gangstervn
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    điển hình tấm e chụp lúc đi photo trip Cần Thơ bằng Zenphone 2 do BTC phát nè...ngược sáng lúc 10h hơn nên chịu khó kéo thành Hoàng hôn art luôn cho nó ảo ...toàn tự mò thôi :v
    những tấm ảnh này mà thớt chấp nhận được, mình nể thớt thật ;)
    taitinhte
    TÍCH CỰC
    9 năm
    @NI Trần Nguyễn Một trải nghiệm thôi bạn 😃
    ntt2007
    TÍCH CỰC
    9 năm
    theo mình nếu bạn thớt giảm vibrance xuống chút xíu có vẻ sẽ giống tranh vẽ đó hihih

ảnh chụp hỏng cũng có vài cái mình giữ lại vì thấy nó hay hay, đợi sau này bit thêm về pts thì cứu lại và thỉnh thoảng mình cũng lôi mấy hình đó ra cứu
    nói thớt đừng buồn, ko có tấm nào dc cả, mấy tấm này nên xoá thớt ạ
    taitinhte
    TÍCH CỰC
    9 năm
    @toanngoc312 Chắc là ko xoá đâu bạn vì khoảng khắc chỉ có thể nắm bắt chứ không có lặp lại. Điện thoại cũng trả rồi nên ko có copy lại được đâu 😁
    ảnh chụp mẫu mà mẫu nát vậy cũng tính ạ?
    ảnh phong cảnh thì còn chấp nhận đc
    taitinhte
    TÍCH CỰC
    9 năm
    @Thanhsmile21101992 Mẫu nát là sao dzạ 😃
    @taitinhte vỡ, mất chi tiết, nhìn ko rõ mặt nữa thì chả nát hả bác?
    taitinhte
    TÍCH CỰC
    9 năm
    @Thanhsmile21101992 Xin lỗi, câu chuyện trong ảnh của mình không phải ở khuôn mặt.
    thấy lạ lạ về màu bệt bệt , hay là bạn đang sáng tạo gthế
    taitinhte
    TÍCH CỰC
    9 năm
    @thangtuyet Dạ, màu nó bệt bệt vậy đó 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
    • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
    • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
    • Số điện thoại: 02822460095
    • MST: 0313255119