Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những thay đổi trên iOS 13.1 beta: Vẫn gặp lỗi với Apple Watch

Mikeknowsme
29/8/2019 3:47Phản hồi: 81
Những thay đổi trên iOS 13.1 beta: Vẫn gặp lỗi với Apple Watch
Mình chia sẻ một số thay đổi trên iOS 13.1 beta (Developer và Public) cũng như những sửa lỗi và lỗi còn tồn tại. Vẫn khó hiệu khi Apple chưa tung ra bản iOS 13 chính thức nhưng lại ra con số 13.1.

Ngoài ra mình sẽ tập trung vào iOS nhiều hơn là iPadOS.

Để cập nhật:
  • Vào Cài đặt (Settings) - Cài đặt chung (General) - Cập nhật phần mềm (Software Update)

Nếu anh em nào đang ở bản iOS 12 cũ muốn đăng ký dùng beta:

• Truy cập vào link beta.apple.com
  • Đăng nhập tài khoản Apple ID của bạn
  • Đồng ý với các điều khoản sử dụng
  • Chuyển sang tab iOS, chọn "Enroll your iOS device"
  • Backup iPhone, iPad của bạn vào iTunes (không bắt buộc nhưng nên làm, có gì còn quay lại)
  • Dùng iPhone, iPad truy cập vào link beta.apple.com/profile, tải profile về, chấp nhận
  • Vào Settings > bạn sẽ thấy mục profile nằm riêng và nhấn Install
  • Sau khi cài đặt xong, vào Cài đặt (Settings) - Cài đặt chung (General) - Cập nhật phần mềm (Software Updates), check và đợi tải về iOS Beta

Những thay đổi trên bản iOS 13.1 beta:

Hình nền Dynamic mới

Bạn vào Cài đặt (Settings) - Hình nền (Wallpaper) - chọn Dynamic sẽ có hiển thị một số hình nền mới tuy đơn sắc nhưng khá đẹp. Đặc biệt lúc bạn di chuyển iPhone thì những vùng sáng hình tròn sẽ di chuyển theo như dạng bong bóng nước.

Emoji trái Tim

bản cập nhật mới icon Emoji trái tim óng ánh và lấp lánh hơn ở bản cập nhật cũ. Tuy đây chỉ là thay đổi rất nhỏ ..... Nhưng mà cũng là sự thay đổi mà bạn cần biết.

AirDrop

Quảng cáo

Nếu bạn AirDrop qua lại các thiết bị Apple cá nhân như iPhone, iPad, Mac, thì trên iOS 13.1 beta sẽ thay đổi hiển thị hình ảnh thiết bị để phân biệt cho dễ. Thay vì trước đây chỉ hiển thị ảnh profile của người dùng, lỡ trường hợp chúng ta đặt cùng 1 tên trên các thiết bị thì khó mà phân biệt cái nào là iPhone, cái nào là iPad,...

Chia sẻ thời gian đến nơi một địa điểm trên Apple Maps

Đây là tính năng "Share ETA" mà Apple đã giới thiệu ở WWDC tháng 6 vừa rồi. Cho phép người dùng chia sẻ thời gian đến một địa điểm nào đó đến bạn bè và người thân.

Khi bạn nhấp vào chỉ đường trên ứng dụng Bản đồ (Maps) mặc định của Apple, kéo lên từ phía dưới màn hình và chọn Chia sẻ thời gian đến ước chừng (Share ETA) và chọn người thân trong danh bạ mà bạn muốn chia sẻ.

Quảng cáo

Chỉnh âm lượng

Khi iPhone / iPad / iPod của bạn kết nối với một thiết bị tai nghe bên ngoài thì lúc bấm tăng giảm âm lượng thì icon của thiết bị đó sẽ hiển thị ngay trên thanh bar. Tuy nhiên chỉ hiển thị được các sản phẩm của Apple như AirPods, Beats.

Những thay đổi khác, sửa lỗi và lỗi
  • Khi bạn 3D Touch hoặc Haptic Touch vào icon Cài đặt (Settings) ngoài màn hình Home, sẽ xuất hiện thêm tuỳ chọn pin (Battery)
  • Icon Automations trong ứng dụng Shortcuts (Phím tắt) đã xuất hiện trở lại kể từ khi bị biến mất ở bản beta 5
  • Trong ứng dụng Find My, quá trình tìm kiếm thiết bị trong tình trạng offline bị hạn chế, buộc phải chờ đến bản iOS 13 chính thức
  • Lỗi iCloud Drive vẫn sync dữ liệu trong thời gian dài (chờ lâu)
  • Sửa lỗi ứng dụng Ghi chú (Notes), có 2 lỗi trước đó: Khi bạn tìm kiếm ghi chú trên thanh Search thì ứng dụng thường đưa ra kết quả sai. Ngoài ra lỗi khi bạn sử dụng bút vẽ màu trong ứng dụng ghi chú và sau đó bấm xoay trang thì từ nét vẽ màu biến thành nét vẽ trắng đen
  • Lỗi ứng dụng Shortcuts (Phím tắt), không thể đồng bộ hoá những mục shortcuts đã tạo ở iOS 12 lên iOS 13 beta (hoặc có nhưng rất ít). Nếu bạn update lên iOS 13 beta thì phải chịu tạo các shortcuts lại từ đầu
  • Lỗi kết nối với Apple Watch mặc dù đã cập nhật lên watchOS 6: Đây là lỗi khá nghiêm trọng nhưng Apple vẫn chưa fix. Khi Apple Watch của bạn sẽ tự động ngắt kết nối với iPhone buộc bạn phải pair lại từ đầu. Nếu xui thì iPhone sẽ tự bị ngắt pair và xem như chiếc Apple Watch đó bị vô dụng - tại sao vô dụng? Khi Apple Watch đã cập nhật lên watchOS 6 thì không thể downgrade về bản OS cũ, mà ở hiện tại chỉ có iOS 13 beta mới có thể pair được với watchOS 6 và ngược lại. Ngoài ra khi mắc phải lỗi này thì cho dù bạn có sử dụng iPhone khác để pair cũng thất bại.
  • Các ứng dụng mạng xã hội bên thứ ba đã chạy ngon trên iOS 13.1 beta: Facebook; Instagram; WhatsApp; Zalo; Viber; Snapchat; VSCO
  • Ngoài ra mình không ý kiến về thời lượng pin.

81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

jimmingo
TÍCH CỰC
5 năm
Ngoài ra còn lỗi này nữa. Khi trả lời nhanh tin nhắn sms thì ko tắt được như mục khoanh tròn trong ảnh. Phải vuốt lên mới thoát đc. Chỉ riêng tin sms thì bị. Còn tin messeger (Facebook) thì ko bị
Kall4Me
TÍCH CỰC
5 năm
1 số bản 13 này bị lag cảm ứng, lâu lâu ko dính khi cuộn lên xuống(ipad pro 11)
strawman
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không căn chỉnh được ảnh để làm hình nền
@KhoangLang2810 Đúng rồi nè 😔 hqa tưởng có mình mình bị
Orbit85_1
TÍCH CỰC
5 năm
@KhoangLang2810 Chuẩn luôn bác, mới thử tưởng nó bị treo 😆
ipad mình lên ios 13 hao pin hơn rất nhiều so với ios 12,anh em nào muốn lên thì nên cân nhắc
Mấy hình nền Dynamic này có gì mới đâu o_O
@NguyenTuanKiet.ntk Thêm màu trong hình bóng nhiều màu bạn nhìn kỹ sẽ thấy hình như tím
nambun
TÍCH CỰC
5 năm
Có 1 điều khó chịu từ ios 13 beta 1 đến tận bây giờ là: tính năng share open with với các app hiện có trên iphone, gần như bị Không Hoạt Động.

Anh em nào bị lỗi như trên không?

Ví dụ: có 1 file ở email. Thì không thể open with với app khác đc.
luong.le
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nambun Cái này có thể các app khác phải cập nhật support iOS 13 mới được bạn ạ.
@nambun muốn gửi nội dung từ mục lưu không được luôn bắt phải copy mới gửi đc
Đợi bản chính thức
Bản này ngon có lẽ sắp có bản chính thức rồi
Bản update mới có vẻ làm cho 3D touch rất nhạy. Mỗi lần lướt web chỉ hơi chạm nhẹ vào màn hình là nó đã hiện lên link mới rồi
Dành cả thanh xuân để cập nhật IOS 😁
dangdung165
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lúc nãy bật chế độ máy bay. Sau đó tắt chế độ máy bay không được. Phải khởi động lại máy.
ios 13.1 beta
ShopDuyNet
ĐẠI BÀNG
5 năm
@0905593040dung Mình thì không có bị.
StormIce
ĐẠI BÀNG
5 năm
có bác nào bị lỗi không mở được control center khi ở trong app bất kì không
Ifan tự hào vì đc update liên tục. Còn ị cuoonhf thì tung hô apple vạn tuế và chê bai android. Nhưng có nào ngờ càng update càng lỗi. Fix lỗi này thì tặng kèm lỗi khác. Kaka
@Dong_ho_the_ky_com Sủa zữ
@hentx Mjh là người dùng thôi nên k fai là đồ để thí nghiểm thử thuốc.kaka
@huy1970 K đố kị đâu. Tóc minh vẫn mọc đều đếu.Nếu đố kị thì tóc sẽ k mọc đc dài đâu
monk167
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khautrangdammau Mình là mình thích cái câu hỏi này đấy nhé 😆. Nó thể hiện sự ngây thơ hồn nhiên trong sáng của người hỏi đã đạt đến 1 trình độ đáng để cho người khác phải ngước nhìn. Mình thực sự hâm mộ những người có tâm hồn thánh thiện như bạn :3
Bản public ngon hơn dev nha
@Đinh Hoàng Việt Cảm giác thôi, thực tế như nhau cả
Paul_k
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lỗi máy bị cash treo khi thoát ra màn hình home.
continue continue 😁
Có khi nào final update là 13.1 không?
hcphchl
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lỗi không zoom được hình khi thay hình nền trên ipad

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095