Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những thay đổi và tính năng thú vị trên iOS 17 có thể anh em chưa biết

vn_ninja
6/6/2023 9:22Phản hồi: 63
Những thay đổi và tính năng thú vị trên iOS 17 có thể anh em chưa biết
Apple đã chính thức ra mắt iOS 17 mới dành cho iPhone trong ngày mở đầu sự kiện WWDC23 diễn ra vào tối hôm qua, chi tiết những thay đổi anh em có thể xem lại tại ĐÂY. Bài này mình liệt kê một số thay đổi nhỏ trên hệ điều hành mới có thể anh em chưa biết.

Thao tác crop tiện dụng trong app Photos

Trên app Photos iOS 17, Apple đã thực hiện một sự thay đổi tiện dụng hơn để crop hình ảnh. Đó là khi bạn zoom vào ảnh thì sẽ xuất hiện một nút “Crop” mới ở góc phải, nhấn vào thì sẽ crop lại hình ảnh với mức zoom hiện tại trên màn hình. Không cần chọn Crop rồi kéo khung nữa, chỉ cần zoom vào và nhấn nút là xong.

Cho phép tái tạo lại giọng nói của bạn bằng AI

Đây là một tính năng trợ năng mới trên iOS 17 có tên là Personal Voice, sẽ cho phép dùng AI để tạo ra một bản sao giọng nói của người dùng. Tính năng này nhằm giúp đỡ những người có nguy cơ mất khả năng nói, cho phép “tạo ra giọng nói giống họ” cho mục đích giao tiếp.

Personal Voice hiện có sẵn trong bản iOS 17 Developer Beta đầu tiên và nằm trong Accessibility > Personal Voice:
  • Quá trình tạo giọng nói mất khoảng 1 giờ
  • Cần thực hiện ở nơi yên tĩnh, ít hoặc không có tiếng ồn xung quanh
  • Nếu có quá nhiều tiếng ồn xung quanh thì iPhone sẽ cảnh báo để tìm một nơi yên tĩnh hơn
  • Giữ iPhone cách mặt khoảng 6 inch
  • Nói một cách tự nhiên và ổn định: sẽ yêu cầu bạn đọc to một loạt câu sau đó iPhone sẽ tạo và lưu trữ giọng nói đó
  • Sau đó Personal Voice có thể được sử dụng với tính năng Live Speech, cho phép người dùng gõ và iPhone sẽ nói theo text bằng giọng của họ trong các app như FaceTime, Phone và các app giao tiếp khác

Khoá duyệt web riêng tư bằng Face ID

Apple tăng cường bảo mật cho Safari trên iOS 17 bằng việc yêu cầu xác thực Face ID để mở cửa sổ duyệt web riêng tư. Điều này sẽ giúp tránh bị lộ thông tin duyệt web riêng tư khi người khác cầm điện thoại.

Tự động xoá các mã xác minh trong app Messages và Mail

iOS 17 bao gồm một tuỳ chọn “Clean Up Automatically” mới trong trang thiết lập Password Options, cho phép tự động xoá các tin nhắn/email chứa mã xác minh trong app Messages và Mail sau khi mã đã được chèn vào app hoặc trang web thông qua tính năng Autofill. Tính năng này sẽ giúp dọn dẹp các tin nhắn và email chứa mã xác thực, tránh việc làm cho tin nhắn và hộp mail trở nên lộn xộn.

Quảng cáo

Cho phép chia sẻ AirTag với người khác

iOS 17 mang đến một tuỳ chọn mới cho phép chia sẻ AirTag với người khác. Kể từ khi ra mắt thì AirTag chỉ có thể được sở hữu và sử dụng bởi 1 người dùng duy nhất, và điều này sẽ thay đổi với iOS mới.

Trong app Find My, bạn có thể chọn một chiếc AirTag và chọn “Share This AirTag” để chia sẻ với người khác. Người được chia sẻ sẽ có thể nhìn thấy địa điểm của AirTag thông qua app Find My giống như bạn. Tính năng này sẽ hữu ích khi cho mượn đồ vật gì đó mà có AirTag đính kèm và sẽ không có những thông báo cảnh báo “AirTag theo dõi” nữa.

Tính năng chia sẻ này cũng sẽ hoạt động với các phụ kiện hỗ trợ Find My khác.

Quảng cáo

Hỗ trợ widget tương tác

Trên iOS 17 thì các widget tương tác đã được hỗ trợ trên màn hình Home, màn hình khoá và chế độ StandBy mới. Ví dụ như bạn có thể đánh dấu việc đã làm trên widget Reminders hay bật tắt các thiết bị smart home thông qua widget của app Home…

Ghi lại tâm trạng và cảm xúc trong app Health

App Health trên iOS 17 giới thiệu một tính năng mới, cho phép bạn theo dõi cảm xúc và tâm trạng của mình theo thời gian. Nhờ đó có thể biết được tình trạng sức khoẻ tinh thần tổng thể của mình.

Sẽ có nhiều tuỳ chọn cảm xúc để bạn chọn mỗi ngày, ví dụ “Very Unpleasant” hay “Very Pleasant” … Sau đó bạn có thể chọn lý do cho cảm giác của mình, chẳng hạn như vui vì công việc (Work), hay buồn vì tiền (Money) chẳng hạn.

Bạn chỉ cần mất vài giây mỗi ngày để ghi nhật ký tâm trạng và app Health sẽ tổng hợp các dữ liệu lại theo thời gian.

Chia sẻ Danh bạ và Mật khẩu dễ dàng hơn

Trên iOS 17, Apple sẽ cho phép người dùng nhập nhanh danh bạ và mật khẩu ở bất kỳ ô nhập liệu nào trong hệ thống. Nhấn giữ vào text box, chọn tuỳ chọn “Insert” tức thì sẽ có thêm 2 tuỳ chọn mới là “Contacts” và “Passwords”:
  • Chọn Contacts thì sẽ hiện ra danh sách danh bạ để chọn
  • Chọn Passwords sẽ đưa tới trang thiết lập passwords keychain để chọn

Liên kết các note lại với nhau

App Notes trên iOS 17 sẽ được bổ sung khả năng liên kết và kết nối các note có liên quan lại với nhau. Nhấn giữ vào khoảng trống trên note sẽ có 1 tuỳ chọn “Add Link” mới, cho phép liên kết tới một note khác bằng cách tìm tiêu đề hoặc nhập URL.

Anh em nghịch có gì hay nữa thì chia sẻ nhé 😁

Tổng hợp sự kiện WWDC23: Cuối cùng cũng có One More Thing!

WWDC23 đã chính thức diễn ra, Apple đã mang đến nhiều nâng cấp mới về phần cứng và phần mềm cho hệ sinh thái của mình. Chúng ta có MacBook Air 15" chip M2, Mac Studio với tuỳ chọn chip M2 Ultra, Mac Pro mạnh “dã man”, iOS 17, iPadOS 17, MacOS Sonoma…
tinhte.vn

Hãy dùng tính năng "Khoảng cách màn hình" trên iOS 17 để bảo vệ mắt các bạn và con cái

Trên iOS và iPadOS 17 mà Apple vừa giới thiệu có một tính năng bảo vệ sức khoẻ mới mình thấy rất hay đó là “Khoảng cách màn hình” (tiếng Anh là Screen Distance). Anh em lưu ý tính năng này chỉ khả dụng với các iPhone và iPad được trang bị cụm FaceID.
tinhte.vn

Các sản phẩm Apple ra mắt tại WWDC23 đêm qua:

1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9

Đánh giá hệ điều hành iOS 17

iOS 17 tiếp tục là sự hoàn thiện của iOS 16 mà Apple phát hành năm trước. Không có nhiều thay đổi lớn về giao diện, iOS 17 chỉ thêm vào những tính năng vui vẻ và đem lại trải nghiệm mới. iOS 17 cho thấy sự trưởng thành của hệ điều hành cho iPhone…
tinhte.vn
63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái phần Personal Voice có nói bằng tiếng Việt đc ko mod nhỉ?
demen72
TÍCH CỰC
10 tháng
@causelove94 Mình nghĩ là có, hy vọng là có, và với mình thì đây là tính năng mới khá là ấn tượng với những người hay làm video
@demen72 Hy vọng món này có tiếng Việt.
@causelove94 Thấy hình demo thì tiếng Anh thôi 😃
demen72
TÍCH CỰC
10 tháng
@HamDzui Có tiếng việt nè bạn, 13PM mình mới up lên, test thử các App ngân hàng và nhiều App khác chạy tốt, ko bị crash
Có ace nào lên chưa ạ? Cho mình xin đánh giá tổng quan với, nhất là khoảng mượt hơn IOS 16 với pin tốt hơn.
@An Thành Võ Mới bản beta đầu tiên thì đánh giá gì, trải nghiệm tính năng là chính
@An Thành Võ pin thấy cũng như bản 16.6 beta
batieCA
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@An Thành Võ thường thì thấy đợt đầu là lag với ngốn pin, nóng máy từ từ sẽ fix lại.
@An Thành Võ Developer Beta thì khỏi nói về tổng quan, chủ yếu nghịch thôi 😃
Đã lên cho iPad vì màn hình khoá đẹp còn iPhone và Apple Watch đợi beta 3 sẽ lên cho ổn định hơn chút.
iOS mới này đã trợ chạy song song 2 messager hay zalo chưa nhỉ
@centernc Chưa
@centernc Chắc ko bao giờ có đâu 😃
setup Personal Voice phiên bản ép buộc:
Toàn 3 cái vớ vẩn vô dụng.không có gì mới mẻ
@Hakhanh199314 còn hơn cái hãng méo làm được cái hệ điều hành, phải ở nhờ ở đậu! quê
@QuanLyNhaNghi Đỡ hơn đuổi sếp đi, sếp làm OS ngon quá thế là mời sếp về cứu 😂 Nhục
Minh thích tính năng NameDrop.
Có thì cứ lên thôi, iOS chứ ko phải Android mà sợ lỗi 😁
Dihluan
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@dấu-tên-nhưng-dấu-luôn-năm-sinh chắc bạn đùa 😃
@dấu-tên-nhưng-dấu-luôn-năm-sinh Joke hay đấy 😂
Hóng vụ cài ứng dụng ngoài mà chưa có
| Sent from Mr.Anderson Using IPHONE 14 PROMAX 1TB |
@Mr.Anderson 2 cái bất khả thi là chạy nền và chạy ngoài, vì nó ảnh hưởng đến nguồn thu của Apple mà bác
@Mr.Anderson Chắc 17.1 sẽ có 😃
latvat
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Cái giả giọng nói chắc bọn hack zalo fb thíc vì gọi điện mượn tiền nhỉ pà con 😃
@latvat Đâu có hỗ trợ tiếng việt đâu bạn. Với giọng nạn nhân sao thằng trộm nó tạo được bạn? trừ khi nạn nhân đã tạo từ trước
Có ae nào khó chịu cái Notification của iOS như mình không? cái này rất tệ trên iOS mà sao mãi Apple vẫn chưa chịu thay đổi nhỉ?
@darklight888 Mình nghĩ là do nhà phát triển tùy app. Vì mình dùng messenger mỗi lần có rất nhiều thông báo ở nhiều group khác nhau, chỉ cần mở app dù là qua thông báo hay mở app trực tiếp thì các thông báo đều bị tắt hết. App ngân hàng thì ko như vậy, chỉ khi bấm vào thông báo nào thì nó mới tắt đúng cái thông báo đó các thông báo cũ vẫn còn. Nói về thông báo, mình chuyển qua ios cũng chính vì nó. Lúc đó là đang dùng android 12 13 gì đấy mình hay chat group 1 ngày nhận cả ngàn tin mà thông báo adnroid nó báo liên tục ko sót tin nào điếc hết cả tai lại còn hiển thị có mấy chữ ko đủ tin nhắn. Bên ios lúc bấy giờ thì tới tin thứ 3 trở đi ko đọc là nó vẫn hiện thông báo nhưng im lặng và nhóm các thông báo cùng app với nhau nên mình rất ưng.
@Doan Phu Hoa Bạn xài ios nào chứ mình xài cũng xài ios mà thấy bạn nói lạ quá, mình hay tạm thời tắt âm mấy nhóm chat vì kêu liên tục đây, đâu ra tn thứ 3 là im hay vậy 😆))
@darklight888 Vậy thì khá lạ. Vì mình làm việc trên messenger và làm nhóm rất nhiều. 1 ngày mình nhận chục ngàn tin nhắn là bt. Và chưa bao giờ phải khó chịu vì tiếng tn đến liên tục. Nếu bạn ở SG mình có thể ra cafe mình biểu diễn cho bạn coi 😂 ko chỉ tin nhắn group. Tin cá nhân mà bên kia gửi liên tục cũng vậy chỉ từ tin thứ 4 mà mình ko mở app là nó im lặng.
@darklight888 Thông báo của iOS dở, sao ko copy android nhỉ?
kì này k thấy gì cho cái hòn đảo hay AOD
@Jinnie KTL Đảo bị lơ rồi @@
Thay vì khoá duyệt web riêng tư thì làm cái khoá app bằng face id đi, cải tiến danh bạ, phone, 2 sim nữa.

những cái cơ bản không làm toàn làm cái đâu đâu.
@8800 arte Đồng quan điểm với bạn, chả hiểu sao nhũng tính năng đó rất thiêế thực thì không đưa vào?
@8800 arte Apple giờ làm tính năng tào lao cao siêu dụ fan lên mà, xong tặng thêm list bug nữa. Fan bị lừa từ iOS 13 đến giờ chưa khôn ra mà
cabk
TÍCH CỰC
10 tháng
@8800 arte mấy cái tính năng cơ bản ko cãi tiến hoàn thiện toàn làm mấy cái tào lao. mà bug từ mấy cái tào lao đó ra.
nản
Chắc có mỗi cái Widget tương tác là hữu dụng
Hi vọng ios 17 sẽ có nhiều tính năng thú vị. Mình không dùng beta nên đợi tháng 9 lên luôn
Re0
CAO CẤP
10 tháng
không có ấn tượng mấy nên là thôi chốt giữ lại 16, hihi. xs cũng già lắm òi
bibeo89
TÍCH CỰC
10 tháng
Animation trên ios 17 có khÁc. K thấy ai đề cập

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế