Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những thiết bị của một wedding photographer cần có là gì?

Xitin_hm
1/3/2019 10:41Phản hồi: 57
Những thiết bị của một wedding photographer cần có là gì?
Chiếc máy ảnh càng ngày càng trở nên phổ thông, có công nghệ cao cấp hơn mà giá lại rẻ hơn trước rất nhiều nên có nhiều người đã chọn cho mình một nghề mới là Wedding Photographer. Để các bạn muốn vào nghề biết cần mua sắm những thiết bị gì cũng như những bạn đang làm nghề muốn bổ sung thêm thiết bị, mình viết bài này để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về các thiết bị chính mà một wedding photographer cần có. Trong khuôn khổ bài viết, mình chỉ giới hạn những thiết bị phục vụ cho cộng việc chụp ảnh ngoại cảnh (outdoor) và dành cho các bạn đã biết chụp ảnh mà thôi các bạn nhé.

Nếu bạn chỉ chụp vì yêu thích thì thiết bị không phải là vấn đề bạn quan tâm nhất nhưng với một người chụp ảnh cưới thì thiết bị cũng đóng một vai trò khá quan trọng, một phần sẽ hỗ trợ tốt công việc của bạn, một phần bạn sẽ tự tin làm việc trước khách hàng khi sử dụng những thiết bị đó. Do đó, việc đầu tư thiết bị ban đầu để làm nghề cần phải nghiêm túc, lâu dài, phù hợp với mục đích bạn muốn chuyên môn hoá tới đâu (chỉ chụp tiệc nhà hàng hay chụp tất cả các thể loại ảnh cưới) và dĩ nhiên phải trong khả năng tài chính của bạn.

Mình xin chia làm 2 phần: Chụp ảnh cưới đơn giản và Chụp ảnh cưới chuyện nghiệp.

Chụp ảnh cưới truyền thống đơn giản

Đây là một công việc đơn giản nhất của nghề chụp ảnh cưới. Bạn chỉ đơn giản là chụp hình theo phong cách truyền thống ở các buổi lễ dặm ngõ, đám hỏi hay tiệc cưới miễn sao "rõ mặt ăn tiền". Đối tượng khách hàng thuê bạn chụp thể loại này cũng đơn giản và không đòi hỏi chất lượng hình ảnh phải quá xuất sắc vì khổ hình thường rửa ra cũng chỉ là 13x18mm hoặc để gửi lên mạng xã hội cho người thân và bạn bè. Do đó, thiết bị cho chụp ảnh cưới đơn giản cũng khá đơn giản và không phải đầu tư nhiều tiền vào đó.

Những thiết bị cần thiết cho một người thợ chụp ảnh cưới đơn giản, theo cách truyền thống là gì?

Thân máy

Chỉ cần 1 thân máy có hỗ trợ đèn flash rời và ống kính rời. Có rất nhiều thương hiệu máy ảnh để bạn chọn lựa như Nikon, Canon , Sony... Theo cá nhân mình thấy, ở phương diện chụp ảnh cưới truyền thống, bạn nên sắm cái máy DSLR (thân máy lớn) hơn làm một máy ảnh không gương lật (thân máy nhỏ gọn). Vì đối tượng khách hàng của bạn đa phần là ít hiểu biết về máy ảnh nên họ sẽ nhìn vào kích thước máy nhiều hơn là công nghệ của chiếc máy ảnh đó. Bạn đep chiếc máy to to một chút sẽ khiến khách hàng của bạn yên tâm hơn.

Ống kính

Chỉ cần 1 ống kính zoom có tiêu cự từ 16 đến 85mm nếu bạn sử dụng máy có cảm biến crop, và tiêu cự từ 24 đến 70mm trên máy có cảm biến full-frame. Ống kính zoom có khẩu độ mở lớn nhất cố định ở các tiêu cự của ống kính (thông thường là F/2.8) giá sẽ cao hơn những ống kính zoom có 2 khẩu độ khi thay đổi tiêu cự. Do đó, tuỳ khả năng tài chính mà bạn sẽ chọn ống kính thích hợp. Theo cá nhân mình, bạn chỉ cần đầu tư ống kính zoom có 2 khẩu độ để giảm chi phí đầu tư và "mau thu hồi vốn".

Đèn flash

Khi ra chụp ảnh dịch vụ, bạn không thể sử dụng "flash cóc" mà bạn phải đầu tư 1 đèn flash rời. Có rất nhiều hãng cung cấp phụ kiện nên nếu không có khả năng đầu tư 1 đèn flash chính hãng vì giá khá cao so với khả năng tài chính bạn muốn đầu tư thì bạn có thể đầu một đèn của hãng thứ 3 như Yongnuo, Godox, Meike... để giảm chi phí đầu tư ban đầu.

Quảng cáo

Thẻ nhớ

Đây là chụp dịch vụ nên bạn đảm bảo phải có hình giao cho khách. Thẻ nhớ là phần quan trọng nên bạn nên mua loại thẻ nhớ tốt nhất, đảm bảo khả năng lưu trữ hình ảnh bạn chụp được tốt nhất. Có rất nhiều trường hợp, thợ chụp ảnh dở khóc dở cười vì chụp xong mà không có hình vì gặp phải thẻ "dỏm".

Pin

Nên có 1 cục pin back up của máy chụp hình phòng khi đang chụp mà hết pin.
Pin sạc sử dụng đèn flash: Ít nhất phải có 2 bộ pin (thường là 4 viên pin AA/1 bộ) để thay đổi và dự phong khi bạn phải chụp liên tục mà không có chỗ sạc.

Chụp ảnh cưới chuyên nghiệp

Quảng cáo

Thể loại này đòi hỏi cao hơn về chất lượng ảnh nên tay nghề người chụp phải khá và chi phí đầu tư mua thiết bị cũng phải nhiều để cung cấp dịch vụ tốt nhất cho khách hàng. Những hình ảnh được chụp sẽ được cô dâu chú rể lưu giữ đánh dấu sự kiện quan trọng của cuộc đời họ nên họ sẽ quan tâm đến tay nghề, dịch vụ bạn cung cấp cũng như thiết bị bạn đang sử dụng.

Những thiết bị cần thiết cho một người thợ chụp ảnh cưới chuyên nghiệp là gì?

Chụp ảnh cưới chuyên nghiệp sẽ có 2 phần: Chụp ảnh cưới ngoại cảnh để thiết kế album và chụp ảnh phóng sự trong ngày cô dâu chú rể tổ chức nghi thức hôn nhân của họ. Do đó ở thể loại này, việc đầu tư thiết bị khá tốn kém

Thân máy

Nên có 2 thân máy gắn cố định với hai ống kính để khỏi thay ống kính qua lại khi cần chụp ống rộng hoặc chụp headshot. Ngày nay, công nghệ phát triển mạnh nên có nhiều hãng máy ảnh và ống kính làm ra những sản phẩm cho chất lượng ảnh rất tốt. Nếu bạn muốn vừa chụp vừa quay phim luôn của bạn thì bạn có thể trải nghiệm những tính năng mới của những chiếc máy ảnh không gương lật nhỏ gọn có chức năng quay phim rất tốt. Với mình chỉ chụp ảnh để làm album cưới thôi thì mình chọn 2 chiếc máy ảnh full-frame DSLR vì mình thích chụp khoảnh khắc của cô dâu chú rể.

Ống kính

- Những ống kính nên có khi chụp cưới ngoại cảnh là : 1 ống kính có góc siêu rộng + 1 ống kính zoom có tiêu cự trung bình và 1 ống kính zoom tele. Chỉ khi cần một vài góc siêu rộng thì mới dùng ống kính super wide, còn thông thường gắn 2 ống kính zoom tầm trung (24-70mm) và ống kính tele zoom (70-200mm) trên 2 thân máy để khỏi phải thay đổi ống kính nếu như chỉ có 1 thân máy mà thôi.

- Khi chụp ảnh cưới dạng phóng sự, phần lớn các photographers đều dùng ống kính có tiêu cự cố định, khẩu mở lớn để chụp nhanh trong điều kiện ánh sáng yếu để đạt tối độ cho ảnh nét, không rung nhoè. Cá nhân mình thích dùng 2 ống fix có tiêu cự 35mm và 85mm trên 2 thân máy để không bỏ lỡ khoảnh khắc vụt qua của cô dâu chú rể trong ngày cưới của họ.

Thẻ nhớ

Ảnh cưới rất quan trọng với cô dâu chú rễ nên photographer phải đảm bảo tuyệt đối phải có hình. Do đó, thẻ nhớ cũng rất quan trọng, chất lượng phải thật tốt, có tốc độ cao. Số lượng thẻ nhớ phải có là ít nhất 3 cái và dung lượng có thể lưu hình phải nhiều để tránh bạn quên chép hình lần chụp trước vào máy mà vẫn đủ dung lượng cho bạn chụp đủ hình để làm album hoặc hết buổi lễ, buổi tiệc.

Đèn flash, đèn led

Nên có từ 2 đèn flash trở nên bạn có thể chỉnh 1 cái chính một cái phụ tạo nguồn sáng khi chụp ảnh cưới ban đêm thông qua việc sử dụng trigger và receiver. Cũng nên có ít nhất một đèn led có thể chỉnh ánh sáng theo độ K gíup mình kiểm soát nguồn sáng và white balance khi chụp ảnh phóng sự.

Triggers và Receivers

Có 1 bộ phát và nhận tín hiệu (trigger và receiver) sử dụng chung với đèn flash để điều chỉnh nguồn sáng theo ý muốn khi chụp ngoại cảnh và phóng sự vào ban đêm.

Các thiết bị khác

Ngoài những thiết bị được nêu ở trên, các phụ kiện khác cần có khi đi chụp ảnh cưới ngoại cảnh gồm có:
  • Hắt sáng đường kính từ 1.2m trở lên để tạo nguồn sáng vào chủ thể ở những chỗ thiếu sáng, phải dùng tele mà không thể dùng đèn flash
  • 1 thang xếp 3 bậc để chụp góc cao
  • 1 thang xếp 1 bậc để đồ nghề hoặc để cho cô dâu ngồi nghỉ chân
  • 1 (hoặc 2-3 cây dù) để che nắng
  • 1 chân máy
  • Balo
  • laptop hoặc ipad...

Trên đây là những thiết bị cần có của một wedding photographer theo quan điểm cá nhân của mình. Dĩ nhiên có thể theo bạn, bạn sẽ thấy một số thiết bị là thừa hoặc hoặc thiếu những thiết bị khác cho nhu cầu chụp ảnh cưới.

Để có cái nhìn tổng quan hơn về các thiết bị mà một wedding photographer cần có, mời các bạn bổ sung thêm nhé.

Chúc các bạn vui vẻ.
57 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

giangcj
TÍCH CỰC
5 năm
Cá nhân mình thấy chụp psc mọi người hay dùng ống zoom hơn cho tiện, hay là chỉ ngoài Bắc như vậy thì không biết.
@giangcj ống zoom cho tiện bác ơi, zoom cơm sao chịu nổi...
@giangcj Mình thấy ở đâu cũng vậy bác ơi 😁. Thường thấy các bác thợ chuyên chụp cưới chuộng cái 70-200 lắm :D
Rain.Ars
ĐẠI BÀNG
5 năm
@giangcj Mình cũng là dân trong nghề, mình thấy đa số nếu chụp phóng sự cưới chuyên nghiệp thì các photographer thường dùng 2 body với lens fix, thường là 35mm, 85mm như tác giả trong bài nói là chuẩn. Tất nhiên còn tùy vào sở trường và bối cảnh, mà thường mình thấy như vậy 😃
lilbk93
ĐẠI BÀNG
5 năm
@giangcj em dùng 2 body, 2 lens, 1 lens 35 và 1 lens 85 để chụp phóng sự cưới
giangcj
TÍCH CỰC
5 năm
@lilbk93 Mình cũng thấy có bạn đi chụp dùng combo này rồi, nhưng thấy nặng nề khổ sở quá. Chụp trong nhà thì là thêm 2 cái flash nữa, đeo vậy ngang tập tạ luôn.
hieuphan6785
ĐẠI BÀNG
5 năm
Điện thoại là chiếc máy ảnh đc chụp nhiều nhất trong 1 đám cưới 😆))
@hieuphan6785 chết cười với bác. Cơ mà đúng thật.
@hieuphan6785 Thì ng dự đám tự chụp đấy mà
giangcj
TÍCH CỰC
5 năm
@hieuphan6785 Bây giờ đi chụp là bạn phải cạnh tranh chỗ đứng với rất nhiều "thợ nghiệp dư" đó 😃)
hieuphan6785
ĐẠI BÀNG
5 năm
@zombie01 Em củng dân chụp hình.
Em hiểu cảm giác đó lắm ^^
Hoang-kuro
TÍCH CỰC
5 năm
@hieuphan6785 ngán nhất vụ chụp đt cho đã loi ra có 1 tấm để rữa khổ 13x18 thôi.😔
ai muốn lãnh rửa tự hiểu.o_O
Hay
@asterix0108 Ko biết dùng e nó đi chụp kiếm cơm đc ko?
@Sfvnthanh Quá dc ấy chứ
@Sfvnthanh ghiền bộ set này of bác nhưng e chỉ mơ tới 24-70 vs 5dm2
@Sfvnthanh Thiếu đèn là móm nhe cưng
@alibaba1978 Có lun rùi nhá, 1 em Flash AI
Mình thấy thằng e làm nghề này bg nó toàn móc iphone ra chụp
Ngy cat phóng viên đài truyền hình cũng dùng smartphone ghi âm và quay video
Ko lẽ smartphone bg lợi hại vậy sao
@băng tải hai tín Cho vui thôi bạn ơi. Nếu chụp ảnh về hậu kì thì smartphone ko hậu kì tốt được. Smartphone chỉ chụp ăn ngay. Còn ảnh in ấn hay hậu kì thì chỉ có máy ảnh.
Đơn giản là retouch da người. Đố bác nào retouch ảnh chụp tử smartphone được đấy. ( em nói về độ nét nhé. )
Thực sự với nhiều người thì ảnh từ smartphone là đủ rồi, mục đích chỉ là chia sẻ nhanh cho nhau thôi chứ không quan tâm lắm đến chất lượng ảnh cho lắm 😃
Như mình thì ghét ảnh chất lượng kém lắm, thế nên dù cả tháng chỉ đi chụp 1 lần nhưng mình vẫn phải mua máy ảnh :p
realvn
TÍCH CỰC
5 năm
@băng tải hai tín Ảnh chụp smartphone giờ siêu đẹp rồi, mình cũng từng chơi máy mirorless từ năm 2013, mà giờ bỏ hẳn để chạy theo smartphone rồi. Nói về độ đẹp của ảnh chụp smartphone thì mình ưng bộ này nhất, bạn tham khảo
https://tinhte.vn/threads/phuot-ha-giang-cung-camera-pixel-2-khi-phan-mem-lam-nen-chuyen-phan-1.2754535/

Ghi âm thì mình k chơi k biết, chứ video thì giờ làm phim cũng được chứ quay phóng sự ăn thua gì, tất nhiên máy chuyên dụng vẫn có chỗ đứng của nó, smartphone chỉ nên chữa cháy
Có tất cả nhưng ko có show wedding nào để chụp
Sony A7RIII
Nikon D750 24-70 SB5000 chụp phóng sự, album (cơ mà chụp 24-70 chỉ để cho xong việc còn muốn sáng tạo thì lại thích combo fix 35-85 hơn)
Nikon D90 kit SB24 chụp tiệc, hình thẻ
bữa trước mượn máy mà không biết chụp cứ để auto vặn tới vặn lui rồi quất
HamDzui
CAO CẤP
5 năm
Mình gắn 70-300 lên Crop và 24-70 lên FF vì ko muốn mua thêm máy mới...
Giờ thì cần có flycam nhé.
@TsanHoang Fly cho góc nhìn lạ mắt. Thường ekip fai có ít nhất 3-4 người rồi bạn ơi. Ko có thì vất lắm.
lilbk93
ĐẠI BÀNG
5 năm
@wink làm cả ekip thì phải 4 người mới kham đc, 1 góc rộng, 1 tele, 1 gimbal, 1 flycam kèm chụp phụ chẳng hạn
@lilbk93 Hoàn toàn đồng ý với bạn về góc độ phối hợp giữa nhiều thiết bị sẽ tạo ra phong cách mới trong nghệ thuật tuy nhiên cần đầu tư vào thiết bi và kinh nghiệm ...vì chụp ảnh và quay phim có nhiều điểm khác biệt...
Hoang-kuro
TÍCH CỰC
5 năm
@wink tổ lái phải ít nhất 2 người, và thêm tổ chụp quay psc 2 người nữa. xog trăm dâu đổ đầu thằng hậu kỳ. 😁
Rekcor
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thấy thiết bị cần có thể nhiều hơn hoặc ít hơn với bài viết, tuy nhiên bổ sung thêm một điểm: tư duy nhiếp ảnh. Nói hẹp hơn là trước khi anh bắt đầu cầm thiết bị đi chụp album pre-wedding hay phóng sự cưới, anh phải trả lời được mấy câu hỏi: mình sẽ chụp nội dung gì, thời gian nào, địa điểm ra sao và định hình phong cách bản thân ntn. Vì từ đó sẽ có được yêu cầu dành cho thiết bị và shopping cho phù hợp.
@Rekcor Chụp đám cưới thât ra không đơn giản ... trước hết cần có hướng dẫn của những người đã có kinh nghiệm hay trường lớp ...
tìm hiểu về phong tục tập quán của từng vùng miền , từng dân tộc...lễ nghi tôn giáo , yêu cầu của gia đình, danh sách các kiểu chụp cho họ hàng cả hai bên cần phải có ,
(Tông màu của hình ảnh nguòi việt và Tây cũng khác nhau)
những khoảnh khắc không thể bỏ qua trong lễ , tiệc ...
chưa kể đến chụp album ngoại cảnh trc ngày cưới, ngày riêng của cô dâu (bride's day) , chú rể (day of the groom)...
nên chuẩn bi thật tốt trc khi nhận chụp đám cưới dù là cho bạn thân..và tốt nhất là bạn có thêm phụ đạo có thể chụp back up để hổ trợ cho bạn trong những tình huống cần thiết
Body càng to, ống càng dài càng ngầu 😆
xyzmen
CAO CẤP
5 năm
mình có 1 bộ D7000, 1 kit 18 105, 35 1.8, 50 1.8 85 1.8 đi chụp tiệc cho mấy thằng bạn được khen nức nở, cũng đi ké chụp ngoại cảnh được một vài lần. nói chung là bà con kêu nên thêm nghề tay trái....cuối cùng gần hai năm nay bộ gear nằm trong hộp hút ẩm...thời gian cho đam mê là một món mà không phải muốn là có!
Mình chưa bao giờ chụp ảnh album cưới, mới chỉ vài lần chụp phóng sự cưới, đồ nghề cũng đơn giản: 1 body (5d3), 2 ống kính (85L f1.4 IS + 24-70 f2.8), 1 đèn flash (580exII), 2 bộ pin Eneloop, 2 pin máy ảnh, 2 thẻ nhớ CF + 1 thẻ SD... đủ xài cho hầu hết các nhu cầu chụp choẹt cá nhân 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

@crazysexycool1981 Bộ này dân làm nghề mơ ước nè
@Xitin_hm Body của mình ra lâu rồi mà, ko nhầm thì năm 2012 lận, 24-70 f2.8 của mình là đời 1 cũng ra mắt lâu lắm rồi, duy chỉ có chiếc 85L f1.4 thì xác nhận là đời mới thôi :p
lilbk93
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 bác đầu tư như thợ chụp phóng sự cưới chuyên luôn rồi
@lilbk93 Mình chụp nhiều thể loại, xác định xài lâu dài nên cũng có chút đầu tư! Mấy thứ này mà ko cân nhắc kỹ rất dễ bị lỗ khi đưa đi đẩy lại vì hàng 2nd dễ bị mất giá 😁
UNADJUSTEDNONRAW_thumb_394.jpg với combo D3400 . mượn thêm ống 24-70, 35 f1.8 và kit thì em cũng chụp dạo kỷ yếu mấy lần và chụp phóng sự 3 lần. Ban đầu chỉ là thích chụp với nhu cầu đơn giản là chụp gia đình. nhưng càng dùng lâu càng ngấm vào người nhiều và ý nghĩ nâng cấp body càng lên cao.
Phoenix92
ĐẠI BÀNG
5 năm
2 body fix 24 hay 28 và fix 85 hoặc 1 body 24-70 là ok rồi
Sơn Kao
TÍCH CỰC
5 năm
Chắc bro không làm cho áo cưới.
Combo chuẩn giờ gồm:
Truyền thống 6D2, 24-105 F4
Album 5D4, 12, 35 1.4, 85 1.8 hoặc 135 F2
Phóng sự không yêu cầu nhiều nhưng phải full frame, có 16-35 2.8, 50 1.4, 85 1.8 là đủ.
changvuive
ĐẠI BÀNG
5 năm
Con D700 xách tay từ Nhật về, len 35f2; 70-200 mà hai năm nay để trong tủ lâu lâu vác ra chụp phát rồi cất vô😔
tuan_vip
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có con lens 20 hay thế ae nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019