Những thông tin thú vị về cà phê
Rất hay và hữu ích!/10 người
Nam Air
3 tháng trướcBình luận: 169Lượt xem: 17.273
Những thông tin thú vị về cà phê
Rất nhiều anh em uống cà phê mỗi ngày, tuy nhiên không phải ai cũng quan tâm tìm hiểu về cà phê và những lợi ích mà nó đem lại. Cà phê kích thích hệ thần kinh trung ương, khiến chúng ta thấy tỉnh táo hơn. Với liều lượng vừa phải, cafe đem lại nhiều lợi ích cho sức khỏe: tăng cường trí nhớ, tăng tập trung, tỉnh táo và sảng khoái.

Tuy nhiên nếu lạm dụng cafe, uống nhiều hơn mức cần thiết mỗi ngày (liều lượng an toàn là 200mg caffeine mỗi ngày) có thể gây ra các tác dụng phụ như mất ngủ, lo lắng, nhịp tim tăng cao, bồn chồn vv và vv... Mời anh em xem cùng tham khảo vài thông tin thú vị về cà phê.

Nghe thêm: Uống bao nhiêu cà phê là đủ

Decaf là viết tắt của từ Decaffeinated coffee - cà phê đã loại bỏ caffeine, là cà phê làm từ những hạt cà phê đã loại bỏ ~ 90% lượng caffeine trước khi thực hiện các khâu chế biến rang xay.

Nhiều người thích uống cafe nhưng buộc phải hạn chế lượng caffeine đưa vào cơ thể vì họ có bệnh nền (bao tử, gan, thận vv...). Cafe nguyên chất có. chứa 95 - 200mg caffeine mỗi ly, tuy nhiên cafe sau khi decaf vẫn còn chứa ít nhất 3% và nhiều nhất lên đến 10% lượng caffeine, tức là mỗi ly cafe decaf có thể chứa từ 8,6 - 14mg caffeine. Nếu nghĩ rằng cafe decaf an toàn và uống 5 ly mỗi ngày, anh em vẫn có thể nạp vào cơ thể bằng lượng caffeine khuyến cáo.

Một thống kê trên health.com cho thấy lượng caffeine trung bình có trong 36 ly cafe mà họ thử có chứa tới 20mg caffeine.

• Tác dụng nhanh
Sau khi uống, cafe mất từ 30 - 60 phút để phát huy hoàn toàn tác dụng, tuy nhiên một nghiên cứu đã cho thấy cafe đã bắt đầu phát huy tác dụng 10 phút sau khi uống. Đối với thuốc chữa bệnh dạng viên nén, cơ thể con người tốn 8 - 14 tiếng để hấp thụ hết tác dụng của thuốc.

Trong khi đó cafe là dạng lỏng hòa tan nên sẽ hấp thu nhanh hơn. Những người không thường xuyên uống cafe thì cơ thể của họ lại càng nhạy với cafe hơn. Để tránh bị mất ngủ vì cafe, các chuyên gia khuyên rằng không nên uống cafe trong vòng 8 tiếng trước khi ngủ.

• Hiệu quả
Thời gian tác dụng của cà phê lên cơ thể chúng ta khác nhau tùy theo thể trạng, giới tính, sắc tộc và chế độ uống thuốc. Thông thường cơ thể phụ nữ hấp thụ cà phê nhanh hơn đàn ông, tuy nhiên phụ nữ đang uống thuốc tránh thai hàng ngày có thể tốc độ hấp thụ caffeine chỉ bằng 1/3 phụ nữ không uống thuốc này.

Cơ thể của những người có hút thuốc sẽ chuyển hóa cà phê nhanh hơn những người không hút thuốc. Bên cạnh đó, người châu Á có tốc độ hấp thụ caffeine chậm hơn các chủng tộc khác.

• Nước tăng lực
Nhiều người lầm tưởng rằng nước tăng lực có chứa nhiều caffeine hơn cà phê, tuy nhiên sự thật thì ngược lại. Một lon nước Red Bull chứa 76 - 80mg caffeine, trong khi đó một ly cafe có thể chứa gấp đôi lượng caffeine. Một số loại nước tăng lực thì chứa thêm taurine để làm cho cơ thể tính táo.

• Màu sắc hạt cà phê
Mọi người thường nghĩ rằng cà phê màu càng sậm thì sẽ càng đậm nhưng ngược lại, hạt cà phê màu sáng sẽ chứa nhiều caffeine hơn là hạt sậm màu, vì quá trình rang cafe làm hao hụt đi lượng caffeine chứa trong hạt. Hạt rang càng cháy thì càng mất caffeine nhiều hơn.

• Caffeine có trong hàng chục loại hạt
Không chỉ hạt cà phê mới có chứa caffeine mà rất nhiều loại hạt và lá cây khác cũng chứa hợp chất này, ví dụ: lá trà, hạt cô-la, hạt ca cao, trái guarana...

• Liều lượng
Không phải loại cafe nào cũng có lượng caffeine giống nhau, tùy theo loại hạt cà phê, cách rang xay, liều lượng pha chế. Một ly cà phê decaf có thể chỉ chứa 10mg caffeine, trong khi đó ly cà phê thông thường chứa gấp 10 lần lượng này.

Ở Mỹ có tới 80% người trưởng thành uống cà phê mỗi ngày, trung bình mỗi người nạp vào cơ thể 200mg/ngày. Vẫn có những người uống tới 500 - 600mg cà phê/ngày và đây là nguyên nhân gây cho họ chứng mất ngủ, bồn chồn, tăng nhịp tim.

• Phần Lan
Là quốc gia có lượng nạp caffeine nhiều nhất, trung bình mỗi người lớn nạp tới 400mg caffeine vào cơ thể mỗi ngày. Theo thống kê, có 90% người trên thế giới dung nạp caffeine vào cơ thể mỗi ngày, bằng nhiều cách khác nhau. Trong đó có tới 98% là thông qua uống trà, cà phê, nước tăng lực. Khoảng 2% còn lại nạp cafe qua thức ăn: kẹo, bánh, socola...

Theo Huffpost
Rất hay và hữu ích!/10 người
Cafe ở VN thì uống có vị đắng và để nhiều đường thì ngọt ngây. Còn ở nước ngoài thì cafe có vị chua. Không biết đúng chưa nhỉ.
@hanguyen1609 =)) lý thuyết cơ bản còn chả nắm thì... setup máy rang mẫu lgi cho tốn hả b. Mình học cũng tương đối thôi. Đủ để làm công việc hằng ngày và nói nếu thầy của b dậy bạn như thế thì là sai rồi bạn.
@Minhnguyen1912 Cãi qua cãi lại mệt gê.Chắc bạn cũng chưa thử bao h hạt A hay Ro thử các cách sơ chế khác nhau từ ướt,khô,honey hay thử tỉ tỉ các cách khác nữa nhỉ.Chắc vs 3 mớ lý thuyết đủ để bán dăm ba cái máy xay,vs mớ dụng cụ pour over
@hanguyen1609 =)) ui nếu mình nhớ ko nhầm thì mình cũng tốt nghiệp khoá sơ chế cách đây 2 năm. của Dr. Manuel Díaz =)). Thôi vậy chắc bạn có nhiều trải nghiệm vượt hơn so với lý thuyết và cugnx là ng trải qua ti tỉ các cách khác. =)) còn thì dăm ba cái máy xay với mớ dụng cụ thì cũng mong ko gặp phải cao thủ như bạn. ko đến lúc hướng dẫn dùng máy lại bảo ko có trải nghiệm thực tế thì buồn cười lắm
@hanguyen1609 Ếch ngồi đáy giếng =))
Sáng nào ko có ly cafe thì y như gà gù nuốt dây thun
@c0mmand0 Biết tệ mà ko bỏ😂😂
@fuaka93 ko bỏ đc, cf mà, chắc nó ám mình suốt đời 😔
@Moonlight2017 Uống cà phê thì ko nên để bụng đói ko thì dạ dày bác mệt với nó đấy
@phan van tuat tất nhiên là ăn sáng xong mới uống, ngày nào uống trước là khỏi ăn sáng
Em toàn uống cafe hòa tan liệu có chuẩn là cafe ko nhỉ các bác
@hieuthainguyen Chuẩn đấy bác, nạp thẳn hoá chất, hương liệu, đường hoá học vào luôn.
@hypous Ngồi đó mà hương liệu, uống vào phê như phê cần!
@hieuthainguyen Nhanh tiện lợi cho người bận rộn hoặc lười 🤗, tuy nhiên muốn thưởng thức trọn vẹn hương vị của café; Đắng-Chát-Chua-Ngọt thì hãy pha filter hoặc máy.
@hieuthainguyen tùy bạn gọi ntn là chuẩn. Ví dụ nếu là loại mà chỉ có cà phê (ko đường, ko bột béo,...) thì cũng ổn, chỉ là mùi vị sẽ ko đc như cà phê rang xay. Còn hương liệu thì thực ra giờ bạn ra đâu mua cũng là cà phê có tẩm hương liệu, kể cả gói cà phê hạt hàng nhập khẩu
mình mỗi ngày hay ba ly cũng là ít thôi
@cuhiep Sếp toàn dùng hàng xịn
@cuhiep Decaf uống vị rất tệ.
@cuhiep Uống Free ngày mấy ly chả được 😆
Hôm nọ uống thử hạt rang medium light cùng lượng hay dùng với hạt rang cháy. Nó say xẩm mặt mày luôn 😂
@Blitzwaffen Hạt rang Medium Light bạn pha chế theo cách nào để uống đó.
@hypous Phin truyền thống đó bạn.
Nhìn cái mặt thằng cha trong hình chả thấy giống thưởng thức gì cả.
Riêng mình thì thích mua loại ngon, nguyên hạt. Khi nào muốn uống đem ra xay uống liền, bao phê. Có điều ai quen gu cafe trộn uống sẽ cảm thấy không ngon do nó loãng, không sệt, uống có khi bị say luôn.
@Sút lợn Công nhận Tinhte bây h biên tập taolao thật, nội dung lắm bài hình như copy mà chém phát hãi . Còn cafe xứ ta cứ bột bắp, bơ,chất tạo đắng lại khen xịn sánh, còn chua thanh axit trong hạt mộc thì chê đểu . Chịu ĐNN
@Sút lợn bạn chắc biết thưởng thức hơn người.
@leemanhj916 Chủ yếu là thưởng thức theo gu mình thôi. Còn ai sao là chuyện của họ, gu của họ.
@Sút lợn thế nên sao bạn đánh giá người trong ảnh như trên.
"Cơ thể của những người có hút thuốc sẽ chuyển hóa cà phê nhanh hơn những người không hút thuốc". Cái này hình như cũng đúng với rượu.
Mình uống mỗi sáng trước 10h sáng và đúng là ngày nào ko uống là mệt mỏi, buồn ngủ.
@Hoàng Loe Thế có phải biểu hiện của nghiện Cafe ko ta? 😁
@porco-rosso Đúng thế, cơ thể đã dần hình thành thói quen nạp cafein mỗi sáng rồi nếu thiếu thì dĩ nhiên sẽ có cảm giác thèm và mệt mỏi =))
Mình mỗi lần quất ly cafe đen là bị ép tim nên toàn uống cafe sữa
lâu không uống cà phê mà tự nhiên uống một cốc đảm bảo đêm đó mất ngủ. xong uống liền tù tì ngày nào cũng uống, buổi tối cũng uống thì lại ngủ như thường!
Lúc nào không khỏe thì uống espresso cắm đầu. Nên buổi sáng thường chỉ uống cf rang medium pha bằng moka pot, vừa đủ lượng cafein lại không quá gắt.
Bài hay. Càng cà càng phê
Em ko biết uống cf, cf sữa thì được @@ chắc do chưa trải đời
Còn cafe ôm nữa 😁

Cà phê là càng cà sẽ càng phê nha.
@Tèo bánh bèo 1 ly cafe phê vài tiếng
chớ cafe ôm chắc phê cả ngày :D
@Tèo bánh bèo cà đúng chỗ phê mà phê đúng chỗ cà :V
@Tèo bánh bèo Sáng đi cf vs mấy ông bạn tám trưa trật mới về, bạn gái ở nhà hỏi đi cf ôm hay gì mà lâu dữ vậy 😁😁
có thể bạn chưa biết, VN hồi trước cà phê được xem là hàng cấm, rang xay phải làm chui 😁
@Fatren Sea lí do gì vậy bồ
hay hồi đó tưởng cafe là mai thuý :D
@Fatren Sea Ủa thiệt à bạn 😆 Đó giờ thấy kụ nhà mình vẫn uống đều mà ta.
@hypous Gia đình ngoại mình là rang xay cà phê từ hồi 1971 ở SG, lúc còn chính quyền cũ, lúc đó chất cafeine trong cà phê được coi là chất cấm, các hoạt động rang xay, buôn bán cà phê là trái pháp luật phải xay lén, xay toàn 12 giờ đêm, trên sân thượng. Trước khi có lệnh đó, nổi tiếng là "Cà Phê Kho" mà gia đình mình còn giữ tới bây giờ. Giờ thì nhiều hương vị cà phê khác nhau nên "cà phê kho" hiện tại đã không còn ai biết nữa trừ những bác lớn tuổi.
- Mình nghe lại từ lời kể của ngoại, cậu, mẹ mình kể lại!
😁
Đồ uống không thể thiếu. Thưởng thức cà phê cũng như trà đạo nhật bản vậy. Không phải cứ tống vào mồm là biết uống cà phê đâu nha.
Sáng uống bn cũng được, tối mà uống thì chỉ có đi ngủ vào sáng sớm
sáng vào quán cafe thấy nhiều chủ tịch giám đốc trưởng phòng ngồi quá, sướng 😁
sáng nào mình cũng làm 1 ly cafe rang xay, ly nhỏ uống vào cảm thấy sản khoái tỉnh táo hẵn, tuần thì nhậu 1 lần tầm 3 chai beer , đá banh thêm 1 buổi, sáng sớm chạy bộ., duy trì sức khỏe để còn code kiếm cơm.
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
hemilo+ 167VIPhemilo
9.421 bài đăng
0 bài đăng
QuyetND_Jr+ 104TÍCH CỰCQuyetND_Jr
789 bài đăng
quangthegtvtk49+ 80CAO CẤPquangthegtvtk49
4.892 bài đăng
Siêu nhân gầy+ 79CAO CẤPSiêu nhân gầy
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM