Những thứ bạn cần biết khi chọn mua máy hút ẩm

Didu
9/2/2023 7:40Phản hồi: 106
Những thứ bạn cần biết khi chọn mua máy hút ẩm
Máy hút ẩm hiện đang được rất nhiều người mua để trang bị cho kiểu thời tiết độ ẩm cao ở khu vực miền Bắc. Giống máy hút bụi, máy lọc không khí, robot lau nhà… máy hút ẩm cũng có nhiều loại với đủ các thông số. Vậy cần lưu ý những gì khi chọn mua?

Công suất

Chiếc máy mình trên tay trong video này là của thương hiệu New Widetech, trong hệ sinh thái Xiaomi và có công suất 12L. Tức là nó có thể hút tối đa 12 lít nước một ngày, ở điều kiện nhiệt độ 30 độ C và độ ẩm 80% (theo công bố NSX). Mức công suất này phù hợp cho phòng 20m2 đổ xuống nhưng tối ưu nhất là khoảng 10-15m2.

Máy nào cũng đi kèm bình chứa, máy của mình có thêm ống dẫn nước xả ra ngoài, có thể kết nối tới xô, chậu to hơn, dùng lâu hơn mà không phải đi đổ nước.

Nếu phòng to hơn thì anh em cần đầu tư công suất cao hơn vì nó hút sẽ không hiệu quả. Ví dụ mình cần mức độ ẩm 60% nhưng nó chỉ hút được 70% mà thôi, vì phòng to, không khí lưu thông nhiều. Công suất tiêu thụ điện của cái máy này là 165W.

Thiết kế

Máy hút ẩm 12L khá nhỏ gọn. Như cái trong bài viết này nó cao khoảng 40cm và sâu 20cm, nặng khoảng 6-7kg. Chúng ta có thể đặt nó thoải mái trong văn phòng, phòng ngủ… Hoặc khi hết mùa nồm mà cần cất đi để mùa sau dùng tiếp thì cũng dễ.

Thường thì máy hút ẩm có bình chứa nước, cái của mình chứa được đâu đó hơn 2 lít nước là phải đi đổ. Như thời tiết này (độ ẩm phòng 80%), mình hút buổi sáng thì được nửa bình, để phòng 20m2 về độ ẩm 70%.

Độ ồn

Nếu trang bị cho phòng ngủ, anh em cần quan tâm độ ồn. Nhà sản xuất công bố máy ồn 38dB khi hút ẩm, mình đo thì khá sát. Nếu để gần thì độ ồn là gần 50dB nhưng cách khoảng 2m thì độ ồn là khoảng 40-41dB. Mức 40dB nếu trong phòng yên tĩnh có thể ngang một cái quạt cây, quạt tháp bật mức vừa.

Tính năng

Quảng cáo

Nhiều máy cao cấp có thêm lọc, ion, inverter nhưng cái của mình là cơ bản nhất, chỉ hút ẩm mà thôi. Tùy điều kiện và nhu cầu thực tế mà anh em chọn mua cái phù hợp nhất.

Có những máy lọc không khí tích hợp 3 trong 1 luôn, tức là vừa lọc, vừa hút và bù ẩm nhưng giá khá cao và mình cũng chưa trải nghiệm thực tế.

Có nhiều mẫu mã, chủng loại. Nhưng nếu chọn mua hàng Nhật, hàng bãi thì nên lưu ý vấn đề điện 110V.

Nên mua không?

Có. Vì thời tiết nồm diễn ra hàng năm, không chừa năm nào. Mua về dùng xong cất đi năm sau dùng tiếp được.
cảm ơn Lọ mọ store đã cho mình mượn sản phẩm
https://www.facebook.com/lomostorevn/

Quảng cáo

106 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhà mình phòng nào cũng có điều hòa. Nên bật chế độ Dry là xong. không khí tốt hơn hẳn
hung_ly
ĐẠI BÀNG
một năm
@lechien.us Lạnh sun vòi. Bản chất muốn ngưng nước thì nhiệt độ dàn lạnh phải càng thấp hơn môi trường càng tốt.
Máy hút ẩm nó qua dàn lạnh rồi lại thổi qua dàn nóng nên ko bị thay đổi nhiệt độ
@manhnh20 tất nhiên dry của điều hòa phòng sẽ lạnh đi vì độ ẩm giảm thấp khiến da thoát khí nhanh hơn cùng với nhiệt độ phòng từ 23-25 độ. mình chỉ sợ ẩm chứ khô hơn 1 chút cũng ko thành vấn đề
@vqt907 mình thấy không tiêu thụ điện nhiều như chế độ cool đâu, về cơ bản là mình không thích mỗi phòng có thêm 1 cái máy hút ẩm nữa bởi nó khá ồn,
@lechien.us Trời nồm nhiều hôm lấy đâu ra 25-30 độ, toàn tầm 15-18, ban đầu mình cũng tính như bạn sau vẫn phải mua cái máy hút ẩm vì điều hoà dry rét sun vòi
Nhà mình vào mùa nồm dùng combo của Sharp. Có ion- này cũng cũng ngon. Độ ẩm ổn định tầm 65%. Ngủ ngon giấc
Tầm tiền con này mua dc con deerma của xiaomi có cả ion âm, lọc không khí rồi mod
sowngold
ĐẠI BÀNG
một năm
Đừng mua nếu bạn lười. Hút ẩm xong sẽ cần đổ nước. nói chung là cực ngại.
@sowngold Máy này có cái ống dẫn nước xả, bạn lười thì bắt ống nước xả dài ra là xong
Oh....
LTLTL
ĐẠI BÀNG
một năm
con máy này chạy rất ồn nha mn, dùng qua 2 con đều bị tương tự, do dàn áo nó mỏng manh nên khi máy hoạt động gây ra ồn ( è....è....), còn lại thì ok
@LTLTL Vừa có bác bên voz share cái ảnh :D
Share lại cho bác :v
Em đã tháo hết ốc ra rồi, còn mỗi vướng 2 con này thôi, nên ko khó. Bác hình dung như kiểu quả chuối ấy, bác lột cái vỏ ra rồi lại lắp lại thôi mà 😆
1708620180713.webp
LTLTL
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@thanhthai306 ông này tháo ra bay luôn cái quai xách hả bác :D
@LTLTL Em tháo rồi, fix luôn cái vụ kêu rồi, giờ đặt phòng ngủ cũng ổn. Tí up video share cho bác, nếu bác cần 😃
LTLTL
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@thanhthai306 ok bác share clip với 😁
Mình dùng con Sharp này vài năm nay rồi. Hiện tại mỗi ngày đều đầy bình 😔 quá sợ quả mưa ẩm của Hà Nội

https://ngonboxe.com/gia-dung/review-may-hut-am-va-loc-khong-khi-sharp-sau-hon-nua-nam-su-dung/
giacay
TÍCH CỰC
một năm
@Ngon Bổ Xẻ Máy này thấy nhiều người bảo hút ẩm kêu to lắm à
@giacay đúng rồi bác kêu khá to với vài người còn với e tai trâu thấy bình thường =))) miễn sao nó hút khỏe
giacay
TÍCH CỰC
một năm
@silverfox1 Công suất lọc ko khí là bao nhiêu w vậy bạn? Mình thấy ghi 345-420W, cái này chắc là công suất tiêu thụ khi dùng hút ẩm
SQT
ĐẠI BÀNG
một năm
Miền nam chắc ko cần ha
LTLTL
ĐẠI BÀNG
một năm
@SQT mình miền nam thấy cũng cần chứ, phòng khách bt cũng 61~62 độ, phòng ngủ bí cửa sổ nên 7x~ 80 ko dùng sáng ngủ dậy thấy mệt người lắm bác, hút xuống 55~60 độ thấy phòng mát mẻ hơn hẳn ngủ nhiều khi ko cần quạt ấy
Trong phòng có 1 máy hút ẩm, 1 máy tạo ẩm, máy nào sẽ thắng?
@Methylamine tất cả auto, độ ẩm đạt ngưỡng thì không máy nào chạy nữa bác nhé
duongv3
ĐẠI BÀNG
một năm
Nội dung sơ sài quá nhỉ
Mình dùng 1 con máy của Nhật 100V. Tuy cũ mà ngon hơn mấy hàng mới khá nhiều. Giá chỉ 2-3tr thôi nhưng hút xíu mà cả phòng 60m2 đã xuống luôn...
Cái dở của hút ẩm bằng máy điều hoà là phòng sẽ lạnh và khó chịu còn dùng máy hút ẩm thì có không khí ấm + khô dễ chịu hơn nhiều.
@trongvongbankinh đấy là nhà bạn không có trẻ nhỏ và cụ già thôi
@heaven1987 Cho mình xin model với
@heaven1987 Bác cho e xin đời máy và nơi bán được không ạ? Đang tìm 1 con Nhật bãi, mà chưa biết chọn như nào
@mr.mcg Vừa nay đọc đc comment của bạn thì trước đây 1h máy của mình bị thằng em họ nó hốt mất. ném cục tiền vào mặt mình và bảo huynh đi mua máy khác nhé @_@
Đang dùng chế độ Dry của điều hoà
@lehoang200786 Cũng dry vs sky series....ở Sg
Con Xiaomi NewWidetech loại 12 lít tôi cũng dùng giống thớt, ngoài hút ẩm thì có thể sấy quần áo, tuy ko phải chuyên dụng lắm nhưng cũng có tác dụng. Quần áo cứ treo ở trên sát với miệng gió là sẽ khô trong 1 buổi.
Khí hậu ở miền Bắc chính ra là khắc nghiệt nhất cả nước. Mùa hè thì nóng chảy mỡ, mùa đông thì lạnh teo chim, và ghét cay ghét đắng đặc sản NỒM, ngoài ra còn có gió phơn (gió Lào)
@hipppo miền bắc được 3 tháng mùa thu là đẹp tuyệt, còn lại quanh năm khắc nghiệt từ sáng đến đêm , sợ thật
@manhnh20 miền bắc cũng chịu ảnh hưởng, nhưng đỡ hơn miền trugn 1 chút , nhưng đủ combo khô nóng cháy da, được cái khi gió lào thổi thì trời cao trong xanh , sạch bụi mịn :v
@trongvongbankinh Bụi thì bay từ chỗ này sang chỗ khác thôi á bác
@hipppo Vụ nồm sàn ra nước nếu nhà xây mới nên thiết kế chống nồm sàn từ đầu. Tuy nhiên nó chỉ làm cho sàn ko đổ nước chứ vẫn cần máy lọc độ ẩm để tốt cho sức khỏe
Dùng điều hòa chế độ dry thấy hiệu quả và kinh tế hơn.
@vietprowap Dry bác sẽ không chạy liên tục được vì thường dry điều hoà làm lạnh rất sâu nên bác sinh hoạt trong phòng thì thường tắt đi. Mùa nồm thì bác phải hút ẩm liên tục chứ
@vietprowap Nhưng điều hòa phả ra hơi lạnh đó bác , chú không thì dùng điều hòa quá tiện
Mình mua cái hút ẩm để trong phòn cho trẻ nhỏ, khống chế độ ẩm 65% mà ngày rút cỡ 15l 1 ngày dùng kèm điều hòa. Dry của hiều hòa cảm giác nó mát mát, còn hút ẩm chạy ko thôi, thì phòng có cảm giác tươi mới hơn. Nếu đặt tiêu chuẩn cao cho sức khỏe thì mình thấy nên dùng hút ẩm, gần như là dùng quanh năm, vì thời tiết vn luôn có độ ẩm tầm 80% đổ lên. Độ ẩm phòng tốt nhất cho sức khỏe trẻ nhỏ dc khuyến cáo là từ 60-70%
@ViệtThương92 Trên 65% là bắt đầu cao rồi. Phòng 30.5° mà từ 68% là thấy hầm khó chịu. Phòng 31.5° mà 60% t vẫn chịu được.
@cosmos47 Nhiệt độ và độ ẩm có sự tương quan với nhau, nhiệt độ phòng mà 30° bạn hút ẩm đi dc xuống tầm 60% thì phỏng cảm giác mát hơn 2-3° luôn
Mà đợt kiểm tra thử thì mình thấy phòng sinh trong vinmec họ để ở điều kiện chuẩn là 26°c 70% độ ẩm
@ViệtThương92 và tương tự, khi lạnh xuống 10° mà từ 70% trở lên thì bắt đầu thấy buốt, khó chịu. Chứ ko đơn giản chỉ đắp chăn như ở 55-65%
@cosmos47 Độ ẩm cao là cơ sở để nhiệt truyền nhanh hơn ỷong không khí, vì thế VN mình hè thì oi, đông thì lạnh mà
Máy hút ẩm tốt nhất chính là ĐIỀU HOÀ. Mua mấy cái máy hút ẩm nhỏ nhỏ này làm gì cho phí tiền ra.
@phongpt.neu Bác thử mùa nồm hút ẩm bằng điều hoà xem phòng lạnh, và k kiểu soát được độ ẩm. Có trẻ nhỏ thì không thể dùng dry được
@phongpt.neu =)) chưa dùng bao giờ thì mới bảo vậy
@phongpt.neu Chế độ Dry của điều hoà thì sẽ làm lạnh không khí xuống để hút ẩm ra (ví dụ trong phòng đang là 25 độ, độ ẩm 85% thì sẽ làm lạnh xuống tầm 20, 21 độ để rút được ẩm ra), còn dùng máy hút ẩm thì nó cũng làm lạnh xuống tới 20, 21 độ, tuy nhiên sau đó không khí lại đi qua dàn ngưng nên là lại tăng nhiệt độ lên tầm 24, 25 độ nên sẽ không bị lạnh người trong phòng
@phongpt.neu kiểu máy chụp ảnh tốt nhất là điện thoại chứ k phải máy ảnh DSLR đấy à?? Cái gì nó sinh ra cũng có nhu cầu của nó, bác k dùng k có nghĩa là nó k cần hay phí tiền. Đừng có tư duy ngắn quá người ta cười cho đấy
Nhà mình 3 tầng, mỗi sàn 110m2. Mình mua Máy hút ẩm công nghiệp Fujie HM-700DN, tầm 11tr, công suất 70l 1 ngày. Mình để ở giữa cầu thang tầng 1, hút 8h/ngày vào lúc mọi người đi làm, nước cho chảy vào bồn rửa bát. Không khí có hơi ẩm nặng nên hay quẩn ở tầng 1, nhẹ sẽ bốc lên trên, nên chỉ cần hút tầng 1, là tầng 3 độ ẩm còn 70%. Tuy ồn hơn xíu so với 1 cái quạt, nhưng được cái triệt để, đầu tư 1 cái to còn hơn là mỗi phòng 1 cái bé, trong khi các khu vực công cộng thì vẫn còn ẩm.
Con này để phòng ngủ thì nên tắt rồi ngủ, nó chạy ồn kinh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019