NHỮNG THỨ CẦN THIẾT LẬP SAU KHI CÀI LẠI MAC OS

Nam Đặng 1997
29/6/2022 1:20Phản hồi: 62
NHỮNG THỨ CẦN THIẾT LẬP SAU KHI CÀI LẠI MAC OS
Bạn mới mua MacBook hay Imac, Mac Mini,…..
việc bạn set các thứ sau giúp các bạn dễ dàng hơn trong việc sử dụng máy của các bạn.

1. BÀN PHÍM.
Bàn phím là thứ set sau khi cài lại máy rồi, tại sao lại set tiếp?
Thứ nhất: bạn chắc máy mình là layout US, UK, layout phím chuẩn quốc tế rồi thì bạn nên bỏ qua bước này, nếu layout Nhật hay Hàn, các nước khác thì bạn nên chuyển bàn phím thành Australian sẽ khắc phục việc đánh văn bản bị nhầm phím, bạn muốn gõ Tiếng Việt? Open Key, EVKey, GoTiengViet sẽ là ba lựa chọn cho bạn.

2. TOUCH ID.
Touch ID là thứ bạn sẽ set sau khi cài máy, trong lúc bạn set máy vui lòng nhớ dùng hẳn 2 ngón trỏ trái và phải chạm so le nhau, 1 trái 1 phải, cứ bên này 1 dấu đỏ thì bên kia 1 dấu, để chi hả? lỡ có đứt tay thì còn vân tay mà mở chứ sao, một máy cho tối đa 3 vân thôi, áp dụng cách của mình, bạn sẽ có 6 ngón mở máy được luôn đấy.

1 dấu đỏ ngón trỏ tay trái, 1 dấu đỏ ngón trỏ tay phải, lặp lại cho đến hết.

3. WIFI
Wifi là thứ đã set sau khi cài máy, vậy set cái gì nữa?
Thật ra là set quyền cao thấp, thứ tự kết nối trong mạng internet (Network), bạn làm như sau:
Vào System Preferences (Ventura mình đã hạ cấp nên bài viết này mình viết cho đa số anh chị em dùng Mac OS Big Sur, Monterey đổ xuống) nhé.
Tiếp theo bạn vào Network > dấu tròn ba chấm ở dưới chỗ cộng trừ > Set Service Other…> Kéo Wifi lên trên cùng.

4. TRACKPAD
Trackpad cũng là thứ đã được set sau khi cài lại máy rồi, vậy bạn đã set kéo thả chưa?
Để set kéo thả, bạn vào System Preferences > Mục Accessibility > Phần Pointer Control chọn Trackpad Options > tick “Enable drangging” chọn “Three finger drag” nhấn ok là xong.
5. APPS
Những apps mình hay cài sau khi cài lại mac là:
Untitled-1 copy.jpg

Quảng cáo

• Zalo: chắc rồi, để nhắn tin hay nghe gọi với mạng wifi và nó tiện hơn trong việc note trực tiếp vào “cloud của tôi”
  • AdGuard: chặn quảng cáo youtube khá ok.
  • OpenKey: dùng để gõ tiếng Việt mình nói ở trên
  • CleanMyMacX: dùng để uninstall app và lâu lâu quét rác cho máy nhẹ hơn.
  • Mactracker: mình dùng để xem máy nào chạy os nào ổn, os nào gốc và os nào hỗ trợ hay hết hỗ trợ, tra toàn bộ thông tin máy trong hệ thống Apple.
  • Office: dùng Office 365 bản free.
  • Tuxera NTFS: mình dùng để đọc dữ liệu ổ Windows hoặc ổ ngoài mà không muốn chuyển định dạng về APFS hoặc định dạng của Mac và Mac thì không thể đọc được trên Windows.
  • Singlebox: tổng hợp các trang web mình hay xài như tiktok để tìm ý tưởng, google để tìm kiếm nhanh, youtube để nghe nhạc, facebook để xàm,….. image.png
  • Twitter: dùng xem mỗi Apple
  • Shazam: nhận diện bài hát qua giai điệu.
  • Photoshop 2021: nhẹ hơn 2022, dùng chỉnh ảnh sơ sơ nên không cần chạy bản cao làm gì.
Đó, sương sương vậy thôi, có gì mới, hay, lạ thì mình làm bài sau nhé.
  • Brave: nghe youtube không quảng cáo
6. THIẾT LẬP NÂNG CAO.
Như mình đã nói ở trên, việc bạn set các thứ sau giúp các bạn dễ dàng hơn trong việc sử dụng máy của các bạn nên bạn tinh chỉnh sao cho hợp lý:
  1. Nhập văn bản bằng giọng nói:

• Bạn vào System Preferences, mục Keyboard> Tab Dictation chọn Language (ngôn ngữ) là Vietnamese (Vietnam), “Shortcut” bạn chọn “Press Global Twice” nó là nhấn vậy thôi chứ trong word bạn nhấn 2 cái nó vẫn hiện lên để bạn nói, dấu chấm thì nói “dấu chấm” thì nó ra . , nếu nói “dấu phẩy” thì ra ,
2. Phím Lock màn trên thanh touchbar.
  • Bạn vào System Preferences > Extensions > Touchbar > Customize Control Strip… > kéo Screen Lock xuống dưới và xếp lại bằng chuột.

3. Phím chuyển màn hình
  • Bạn vào System Preferences > Keyboard > Shortcuts > Mission Control > Lúc này bạn vuốt 4 ngón tay trên trackpad> Cộng full 10 màn hình cho mình sau đó vào lại màn đầu tiên có cái màn đang để Mission Control > Bạn tick hết cái “Switch to desktop”, sau này bạn muốn chuyển màn, nhấn tổ hợp control với số là xong.
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hot corners thay phím tắt, magnet xếp cửa sổ nhanh😃
khoaqn0000
TÍCH CỰC
2 năm
@namphuong000 Nhấn giữ phím Option rồi nhấn vào đèn xanh
@nospecial em không rõ nhưng mà bác biết check linh kiện thì mua rời còn không thì cứ ông bà mách bảo thôi, sâu sâu tầm 2015 đổ lại đây thôi chứ 200x đổ lại hơi khoai, khan hàng lắm
Khôn như mày :D
Mac never die
@hongphuc1992 ????
@hongphuc1992 Khi đổi máy Mac, có cách nào lưu những setting này rồi export sang máy mới ko các bác, chứ chẳng lẽ lại làm lại các bước ntn à ?
@adagioleonard mình không làm được, nếu mình làm được thì mình đã không ghi thế này cho mắc công
CleanmymacX khá ngon mà mắc quá nên mình không mua…
@henry_1177 😂 sài bao năm nay bản lậu có sao đâu 😂😂😂
GiT
TÍCH CỰC
2 năm
@dunggrap Người chuẩn macOS thì không xài bản lậu bạn ơi, phải mua bản quyền chứ.
@GiT Hồi trc cũng có sài lậu vài phần mềm, giờ ăn năn hối lỗi nên không sài lậu nữa bạn ơi! Hihi.
GiT
TÍCH CỰC
2 năm
@henry_1177 Nên vậy bạn ơi, cũng có nhiều phần mềm miễn phí dùng ok mà, sao cứ phải đâm đầu vào phần mềm lậu, ví dụ như không chơi MS Office, ta dùng LibreOffice vẫn ngon lành...
Cười vô mặt
@henry_1177 Thay bằng OnnyX và AppCleaner là xong bạn à.
DrStrange
TÍCH CỰC
2 năm
áp dụng cho ng mới dùng thôi, chứ ai đã xài rồi thì hiếm khi cài lại , có mua máy khác thì transfer mac to mac, đơn giản. sau khi chuyển xong dùng như máy củ
@DrStrange Mình cứ mỗi lần Apple ra bản MacOS mới là mình lại download bản cài MacOS mới về rồi xoá sạch MacOS hiện tại trên máy rồi cài qua USB nên máy mình dùng cực kì ổn định, cài như thế qua Big Sur rồi Monterey rồi thì gần như chẳng gặp bất cứ lỗi vặt gây khó chịu nào.
@gauto988 Không cần làm thế đâu bạn. Mình từ Mojave đến giờ chỉ update thôi và cũng không gặp lỗi gì cả. Trừ khi bạn thíhc nghịch beta.
@huyanh995 Bạn có thể chưa gặp, nhưng nhiều người gặp các lỗi lặt vặt sau mỗi lần update MacOS nhiều lắm rồi. Mình cũng đã từng update theo kiểu click chọn update xong máy mình quạt quay mạnh thấy rõ, sau đó cài lại bằng USB, reset SMC & PRAM là mọi thứ lại mát rượi như thường.
@gauto988 Vấn đề là bạn erase cả ổ cứng đi rồi load lại các thứ nó rất mất công. Mình nhớ từ Yosemite đã cho cài lại macOS mà không động đến user data rồi.
XBlue
CAO CẤP
2 năm
Thiết lập lại tracking con chuột (gia tốc sao cho tự nhiên nhất) và một số hiển thị ở Finder
Time Machine
và có App đọc ổ Bitlocker càng tốt nếu anh em xài ổ mã hóa bên windows
HuynhNgLe
TÍCH CỰC
2 năm
Cài adblock extension trên trình duyệt là xem youtube lẫn duyệt web ko có quảng cáo rồi, đâu cần chi cài app này nọ đâu ta.
@HuynhNgLe Adguard nó chặn quảng cáo ở mức toàn bộ hệ thống macos còn adblock extension thì nó chỉ chặn ở mức ỷinhf duyệt web thôi. Ngoài ra adguard có nhiều tuỳ chọn thiết lập chặn khá mạnh khác.
K.M.Huy
ĐẠI BÀNG
2 năm
@gauto988 app nó có gì ngon hơn exten trình duyệt vậy bác? nếu cài app thì cần exten nữa ko?
qhi
TÍCH CỰC
2 năm
@Nam Đặng 1997 Dùng office 365 free kiểu gì vậy bạn ?
@Nam Đặng 1997 j đâu chê ,quá ngon lành luôn
phuclong_hl
ĐẠI BÀNG
2 năm
@qhi mua chung có 200k/năm thôi sao phải đau đầu.
qhi
TÍCH CỰC
2 năm
@phuclong_hl 200k ở đâu ra, tôi mua 299k đó. Mua thì mua rồi, nhưng thấy chủ top nói dùng free được thì hỏi xem sao thôi.
phuclong_hl
ĐẠI BÀNG
2 năm
@qhi MS 365 Family mua chỉ có 1.230k, t mua trên tiki, pico, phúc anh mấy năm nay xong share ae dùng tẹt.
Từ lúc chuyển mọi định dạng usb , ổ cứng gắn ngoài cần lưu trữ set hết theo exfat nên k cần tuxera nữa làm chi cho nặng máy
@nospecial cái đó cách nhanh nhất là kéo cái đèn bàn phím và màn hình về 0 rồi khi nào nó ↓ xong thì mình nhấn nhẹ chuột là nó về độ sáng bằng 1 nấc, mà nhớ rê chuột ra khỏi nút pause nha, click vô nút pause chắc vui lắm :v
@nospecial xài phần mềm theine nha , gập máy lại vẫn chạy được bình thường
@hoanglong0712 à phần mềm thì mình cũng có caffeinated 89,000 trên AppStore , free trên maclife.vn Bản mua: https://apps.apple.com/vn/app/caffeinated-anti-sleep-app/id1362171212?mt=12
Bản free: https://maclife.vn/caffeinated-khong-cho-mac-cua-ban-ngu.html

theine
Bản mua: https://apps.apple.com/vn/app/theine/id955848755?mt=12
Bản free: https://maclife.vn/theine-phan-mem-giu-cho-mac-khong-ngu.html
@Nam Đặng 1997 Amphetamine là phần mềm open source. Bản chất nó wrapper cho lệnh caffeinate của Terminal thôi và thêm thắt vài chức năng phụ vào, k cần thiết bỏ tiền mua hoặc tải lậu làm gì 😁.
Không liên quan lắm, nhưng nếu 3 cái bánh răng mà ăn khớp vào nhau như hình thì hệ thống này đâu có chuyển động được?

Từ nguyên lý đã sai rồi thì máy mac làm sao hoạt động.
@Nam Đặng 1997 3 cái bánh răng kia quay bằng niềm tin =)).
Cmt xàm cho zui =))
@KelvinChrist 1 cái quay kéo theo 2 cái còn lại á 😩
@Nam Đặng 1997 quay kiểu gì được hả bạn.
Cười vô mặt
Pony.
ĐẠI BÀNG
2 năm
@KelvinChrist nó quay nguyên cụm đó bạn 😁
kimhiepbg
ĐẠI BÀNG
2 năm
tks bro. bác cho em xin link tải bộ offline 365 free đi ạ.
@kimhiepbg bạn tìm E5 maclife nhé https://maclife.vn/tu-tao-tai-khoan-office-e5-office-365onedrive-5tb.html
thienlh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bài viết rất hay. Cảm ơn bạn
c0ca.c0la
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cười vui vẻ
hieutao
ĐẠI BÀNG
2 năm
Zalo: mình không cài
AdGuard: mình chỉ dùng extension cho Chrome
OpenKey: mình không dùng, dùng bộ gõ mặc định của máy
CleanMyMacX: có cài mà ít dùng
Mactracker: mình không dùng
Office: dùng bản offline chỉ để xem
Tuxera NTFS: mình không dùng, máy vẫn đọc được bình thường
Singlebox: mình không dùng
Twitter: mình không dùng
Shazam: mình không dùng
Photoshop 2021: mình không dùng
Brave: mình không dùng

Cái cần thiết phải cài thêm thì là phần mềm để unzip, ngoài ra tuỳ nhu cầu sử dụng thôi.
Ngoài ra setup máy thì mình chỉ setup trackpad, dock và hot corners.
@haobcyqhdv nghe xong nhấn ⌫ đi cho sạch, de le te trên mac ấy, chọn keep file là ok hehe
@haobcyqhdv còn download về mà nó tự mở thì đây
Screen Shot 2022-08-09 at 16.06.12.png
cũng ghiền muốn trải nghiệm 1 em MAC lâu lắm rồi, nhưng khổ đời các phần mềm chuyên nghành của mình đang sử dụng lại không có phiên bản MAC 😔
2. TOUCH ID.
Touch ID là thứ bạn sẽ set sau khi cài máy, trong lúc bạn set máy vui lòng nhớ dùng hẳn 2 ngón trỏ trái và phải chạm so le nhau, 1 trái 1 phải, cứ bên này 1 dấu đỏ thì bên kia 1 dấu, để chi hả? lỡ có đứt tay thì còn vân tay mà mở chứ sao, một máy cho tối đa 3 vân thôi, áp dụng cách của mình, bạn sẽ có 6 ngón mở máy được luôn đấy.

Về lý thuyết nó sẽ làm giảm tính chính xác của từng ngón => Tăng rủi ro bảo mật . Không nên :|
@SoulEvil vân tay mỗi người là không giống nhau nên nếu làm trộn 2 vân tay lại thì có thể người khác sẽ mở được nhưng về lý thuyết thôi, còn thực tế em thử rồi, không được, hoặc ít ra là chưa tìm được người mở được á.
Cười vô mặt
@Nam Đặng 1997 Với computer ta nên Zero Trust. K có gì là không thể . Ta chưa thấy chưa gặp, chưa biết nhưng ...
Bạn ơi mình cảm ơn nhé!
Bài viết rất hữu ích ạ
Nhờ bài của bạn mà mình mang ngay máy ra quán thuê cài hết tất cả app bạn bảo hết 300k
à mình mới chuyển qua dùng macbook nên ngu vãi đái
Yêu quá
@Việt Phát Xít 😃 cạn lời, em lạy
Cảm thấy tổn thương
xboyclub
ĐẠI BÀNG
2 năm
Alfred, Rectangle, Pixelmator, Brave, Spotify, Elmedia, Macdroid, Unarchiver, Openkey

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019