Những thứ cơ bản cần biết Card Capture để Quay Vlog, Livestream và Solo Content Creator

pro-k
15/8/2022 12:37Phản hồi: 24
Những thứ cơ bản cần biết Card Capture để Quay Vlog, Livestream và Solo Content Creator

Lời mở

• Card capture chưa xài qua, đi lựa nghe giá thì thấy mắc, xài rồi thì thấy nó hay và tiện, dần dần không thể thiếu.
  • Mình là một Solo Content Creator với Style “miniStudio tại nhà”, mình tự làm mọi thứ và mình luôn tìm đến các giải pháp để làm sao việc làm sáng tạo nội dung của mình nó tiết kiệm thời gian nhất, đầy đủ thông tin, tất nhiên video mình nó rất dị vì mình không có xu hướng thay đổi nhiều góc quay cú máy, mà mình tăng cường phần text, infographic, mô tả và đầu tư vào giọng nói.
  • Mình thường làm video có thời lượng dài để anh em có trải nghiệm “nghe” nhiều hơn nên việc có một cái card capture với mình nó như một chân trời mới.

VIDEO PODCAST

• Video mình làm dưới dạng VIDEO PODCAST - Techtalk , nó dài 1 tiếng hơn xíu anh em có thể xem đi xem lại những phần mình thích hoặc nghe nó khi làm việc khác, đoạn nào thú vị thì coi kỹ hơn.

Một năm trước

• Khi mình bắt đầu làm miniStudio mình viết thông tin trong 2 tuần (chủ yếu là sắp xếp thứ tự quay sao cho Logic)
  • thời gian quay và dựng nó ngốn của mình 4 tuần vì việc tháo thẻ ra xem, kiểm source vừa dựng vừa sửa, bổ sung thêm source minh họa, cân chỉnh Audio (lúc đó micro vẫn gắn trực tiếp trên máy quay), chờ sạc pin rồi…….
  • Bây giờ thì khác, Video các bạn xem trong bài viết này nó được hoàn thành trong 3 ngày từ khâu viết lên TINHTE cho bạn đọc, ghi chú kịch bản quay, quay và dựng, trong lúc dựng vẫn có thể thiết kế nhanh vài infographic, có một đoạn cần quay lại thì vẫn có thể làm được
  • Việc có 1 cái card capture nó giúp mình rút ngắn thời gian đi khá nhiều ( tất nhiên là tư duy về làm video và khả năng mình cũng có thay đổi), Card Capture nó làm mọi thứ tiện hơn, gọn hơn và giữ mood làm việc khá tốt với những công việc ở dàng WORK AT HOME hoặc STATION BROACAST.
  • Và mình chia sẻ đến anh em tất tần tật về Card Capture, biết đến nó gần 20 năm từ hồi còn làm Đài Truyền Hình, thật sự xài nó chỉ 5 năm và chơi hét cỡ với nó chỉ 5 tháng mình nhận ra có nhiều sự thú vị ở một cái card capture nhưng nó cũng dễ gây nhầm lẫn với nhiều anh em làm sáng tạo nội dung đang tính mua Card Capture

Lợi ích của Card Capture cho các Solo Content Creator:

• Quay trực tiếp vào máy tính
  • Không giới hạn dung lượng
  • Bạn sẽ không phải tháo thẻ nhớ để kiểm tra
  • Có thể bổ sung ngay các đoạn quay còn thiếu
  • Kết hợp nhiều Camera và hình ảnh hơn
  • Có màn hình lớn để kiểm tra
  • Sử dụng được nhiều thiết bị âm thanh xịn hơn
  • Không lo về Pin
  • Không sợ nóng máy

Card capture là gì ?

• Máy tính của của chúng ta có cổng HDMI để xuất hình ảnh ra màn hình
  • Máy quay hay máy ảnh cũng có cổng HDMI để xuất hình ảnh ra màn hình
  • Nhưng chúng ta không thể cắm cổng HDMI từ máy quay vào HDMI của máy tính để dùng hình ảnh từ máy quay vì cổng HDMI chỉ có tính chất truyền dữ liệu một chiều
  • Nên chúng ta cần một thiết bị để chuyển các tín hiệu hình ảnh từ máy quay vào máy tính và nó gọi là Card Capture.
  • thành ra khi muốn quay trong một thời gian dài mà một setup không thay đổi nhiều tính theo đơn vị vài ngày hay vài tuần vài tháng thì thường người ta nghĩ đến card capture

Card Capture sẽ làm nhiệm vụ gì ?

• Nó sẽ nhận tín hiệu từ hình ảnh từ máy quay và thay đổi mã hóa của nó thành tín hiệu số mà máy tính có thể lưu trữ được để bạn sử dụng.

Đây là hoạt động xuất hình trên máy tính hoặc TV khi bạn xem một đoạn clip

Đây là hoạt động ghi lại hình ảnh khi bạn sử dụng Card Capture

Vì sao không thể cắm trực tiếp HDMI từ máy ảnh vào PC/Laptop mà cần Card Capture ?

Quảng cáo

• Tín hiệu hình ảnh từ cổng HDMI của máy quay hay là từ PC xuất ra nó đã được giải mã thành những Frame hình rời rạc.
  • Đối với PC - Monitor thì nếu các bạn nghe câu 60Hz thì có nghĩa là nó là 60 hình rời mỗi giây
  • Còn với máy ảnh thì nếu như các bạn cài đặt là 24, 25, 30, 50, 60 frame thì đồng nghĩa mỗi giây nó xuất ra tương ứng 24, 25, 30, 50, 60 hình.
  • Và các bức hình nó không hề liên quan gì nhau.
  • Và cổng HDMI nó là cổng 1 chiều, nếu đó là cổng ra thì nó không thể nhận tín hiệu vô và ngược lại.
  • Thế thì Máy tính hay máy ảnh nó sẽ gửi tín hiệu đã giải mã đến TV, màn hình để các bạn xem từng hình đó nhưng do tốc độ nhanh nên bạn sẽ thấy nó biến thành một đoạn video.
  • Và không phải ai cũng có nhu cầu ghi hình bằng Camera HDMI lên máy tính nên các nhà sản xuất máy tính họ không gắn cổng HDMI in lên card màn hình hay mainboard để làm gì cả, vì điều đó sẽ tăng giá thành.

mình đã từng dùng ZV-1 như Webcam, cắm USB từ Camera vào thế là xài thôi
  • Có bạn bảo vậy nếu cần Webcam thì sao, câu trả lời là thì các nhà sản xuất laptop họ đã tích hợp webcam rồi đó.
  • Kể cả nếu tích hợp mà người dùng không biết xài thì có thể cắm lộn dẫn đến nhiều hậu quả khác, nên tốt nhất là không tích hợp.
  • Thành ra cổng HDMI trên laptop, PC hay bất kì chiếc máy tính cá nhân nào cũng chỉ là để xuất hình.

Cơ chế hoạt động của Card Capture như thế nào

• Các Card Capture từ giá rẻ đến cao cấp nó sẽ có nhiều tính năng khác nhau
  • Về cơ bản nó sẽ đọc từng Frame hình mà máy quay hay một thiết bị xuất hình khác như một chiếc máy tính khác, một máy chơi game khác và Mã hóa các khung hình này tiếng anh gọi là Encode thành một định dạng Video mà máy tính lưu trữ được.
  • Các định dạng này thường là MP4, MOV, H.264 hoặc mới đây là H.265.
  • Các tính hiệu sau khi mã hóa xong nó sẽ được đưa vào máy tính dưới dạng Digital thông qua cổng USB.

Quảng cáo

Card Capture có cần cấu hình mạnh hay không ?

• Có và Không ?
  • Card capture nó có cổng HDMI in và một cái mạch điều khiển, cái mạch này nó dùng để nhận dạng tín hiệu và phát hiện xem hình ảnh đầu vào nó sẽ là độ phân giải nào, tốc độ hiển thị số khung hình một giây là bao nhiêu để chuẩn bị thuật toán mã hóa.
  • Để mã hóa thì cần phải có một cái chip mã hóa để làm việc đó.
  • Và tồn tại 2 kiểu Card Capture là có dùng để tài nguyên của máy tính vào không dùng tài nguyên.
  • Đối với Card Capture phổ thông và đơn luồng ( tức là chỉ có cổng HDMI in ) thì nó sẽ cần đến tài nguyên trên máy tính của bạn là CPU, RAM, GPU để sử dụng và với chất lượng càng cao thì sẽ ngốn nhiều tài nguyên.
  • Còn một số Card Capture cao cấp chuyên biệt thì nó không cần đến tài nguyên của máy tính để làm việc, trước đây bạn cần phải bỏ nhiều tiền để có được thì bây giờ với chi phí 10tr đổ bạn đã có thể có khả năng này với Elgato 4K60 S+
  • Với mức giá trên 10tr thì bạn sẽ bắt đầu nói chuyện với các sản phẩm của Black Magic là Atem Mini.
  • Và cần hiểu là thứ chúng ta cần Capture là gì thì mua đúng thiết bị đó.

Đây là ví dụ một set up đơn giản nhưng lại cần cấu hình máy tính mạnh tí

• chỉ sử dụng card capture giá 3tr5 là Elgato Camlink 4K, nó cắm USB đơn giản vậy thôi

Đây là ví dụ một setup phức tạp khoảng 200 triệu nhưng lại không cần máy tính cấu hình mạnh

• sử dụng ATEM mini Pro iso, với 4 camera Black Magic, nhúng cả 3Dlut vào, livestream trực tiếp nhưng lại không cần máy tính cấu hình mạnh

Sự khác nhau của Card Capture dành cho Game và Camera

• Game và Camera nó có độ lớn dữ liệu khác nhau và cách xử lý khung hình khác nhau
  • Lấy ví dụ Elgato họ có 2 dòng sản phẩm riêng biệt chuyên về xử lý dữ liệu camera và xử lý dữ liệu từ máy chơi game.
  • Do hình ảnh từ game và từ camera nó khác nhau về định dạng, độ lớn bitrate nên nếu dùng đúng thì thiết bị đó nó đã được setup cho đúng công việc thì dù là lấy tài nguyên của máy tính hay tự nó hoạt động thì cũng rất nhẹ nhàng nhưng nếu dùng sai thì nó phải ngốn rất nhiều tài nguyên để chuyển đổi dẫn đến có khi máy tính bạn rất mạnh nhưng nó vẫn giật lag như thường.
  • Lấy ví dụ cụ thể là dân chơi game tốc độ khung hình là 60 frame hoặc 120 frame thì khi dùng đúng công cụ nó đã tích hợp thuật toán chuyển đổi 60 Frame hay 120 Frame về lại 30 frame của video để nó lưu trữ, nên nếu bạn cắm cái máy quay vô dù máy bạn có 24 frame/s thì nó tốn tài nguyên để convert ngược lên 60 hoặc 120.
  • Một Sai lầm rất điển hình khi bạn đi mua card capture hay bị người bán bảo “4k nặng máy lắm xài cái HD đi”, họ đưa bạn một cái card capture của HD chuyên game bạn về bạn cắm camera vào thì nó làm chậm máy bạn luôn vì nó phải ngốn tài nguyên vì nó không được làm ra cho chuyện đó.

Không phải card capture nào cũng có thể làm mọi nhiệm vụ, nó được chia ra dựa trên các chuẩn hình ảnh đầu vào
  • dựa trên hình ảnh được xuất tới các thiết bị hiển thị (từ máy chơi game, PC, đầu DVD, Máy chiếu…. xuất ra màn hình)
  • dựa trên hình ảnh được tạo ra bởi các thiết bị ghi hình như camera

Các Capture độc lập và những tính năng độc đáo

• Ngoài các card capture phải cắm vào máy tính ra thì có một số card capture có thể hoạt động độc lập không những không ăn vào tài nguyên của máy mà còn có thể hoạt động một mình không cần cắm vào máy tính luôn.
  • Không những thế một số thiết bị nó không còn hơn cả card capture nữa, nó có thể là những thiết bị record, livestream.
  • Atem mini Pro: có thể livestream luôn mà không cần máy tính, có thể xóa phông, áp 3Dlut và ghi xuống được cả ổ cứng SSD.
  • Yolo box có tính năng như Atem mini và thậm chí còn có cả màn hình luôn.
  • Với một số card capture độc lập nó cũng được dụng như bộ ghi hình ở các sự kiện, thay vì chờ xin file của ekip sản xuất thì nhiều ekip phụ họ cắm luôn bộ Cardcapture Elgato 4K60S+ vào để lấy hoặc dùng để tạo ra các đoạn clip minh họa từ game hay phim cho các hoạt động thuyết trình.

Tại sao chúng ta nên mua card capture

• Nó giúp cho công việc của bạn được dễ dàng hơn.
  • Đầu tiên bạn có thể quan sát được việc quay clip trên màn hình to
  • Bạn không phải tháo thẻ nhớ ra để chép dữ liệu và hoàn toàn có thể dễ dàng bổ sung thêm cảnh quay hay ngay lập tức quay lại cảnh hỏng.
  • Bạn có thể thiết kế nó thành một chỗ ngồi làm việc cố định nếu bạn định hướng bản thân mình làm Video Podcast hay stream
  • Bạn có thể sẽ livestream với chất lượng hình ảnh cao hơn, đẹp hơn ngầu hơn với khả năng cho âm thanh hay hơn.
  • Dễ dàng livestream đa nền tảng cùng lúc khi có sự hỗ của máy tính.
  • Mỗi một công việc chỉ cần cải thiện chút chút là bạn sẽ có thay đổi lớn.
  • Vì thế dù bạn là ai làm công việc content creator là gì thì cũng cần nên một cái card capture.
  • VÀ HÃY NHỚ MUA ĐÚNG CARD CAPTURE ĐÚNG VỚI THIẾT BỊ MÌNH CẦN GHI HÌNH.

ứng dụng của Card Capture với mình là làm các video podcast

ứng dụng card capture vào việc hát Karaoke

CÁM ƠN ANH EM ĐÃ XEM ĐẾN ĐÂY

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay, mình cũng đang tìm mua card capture cho game (chủ yếu từ ps4, ps5 và nintendo switch) mà chưa biết chọn loại nào cả.
Mr-Bom
TÍCH CỰC
2 năm
vậy mua loại Card Capture nào vậy anh ơi. Em xài cho macos Anh chia sẻ giúp vài loại cho E với ạ. Cảm ơn Anh
pro-k
CAO CẤP
2 năm
@Mr-Bom Mac thì chỉ có:

1. Camlink 4K usb giá 3tr5
2. nếu capture game thì máy con nhứ HD60
3. nếu xài 4K cho Ps5 thì elgato 4K60S+
@pro-k cái này chỉ phù hợp với livestream các kiểu thôi bác nhỉ,hic
vunt
TÍCH CỰC
2 năm
Chưa bao h mình ghét cái bọn làm Vlog như bây h.

Nhố nhăng, phản cảm, đéo giúp ích gì cho sự phát triển của xã hội cả.
vunt
TÍCH CỰC
2 năm
@minhduc0939 Có bác ạ, thế mới đau 😔, cũng cố gắng hạn chế hết mức có thể rồi!
trkgncmg
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vunt Ghét nhất cái bọn làm clip nói 1 lèo nhanh như chó đuổi
o0oboao0o
ĐẠI BÀNG
2 năm
@trkgncmg cái này hình như là kiểu video review, mình đoán họ tua nhanh do giới hạn thời gian của vài nền tảng như tiktok, và truyền tải đc nhiều thông tin hơn để giữ chân người xem trước khi họ vuốt qua video khác.
yoyi86
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vunt Đây là vấn đề của thời đại này, thông tin nhảm nhiều hơn thông tin bổ ích. Tuy nhiên ở các nền tảng cần nhiều sự chuyên môn hơn như youtube hay instagram thì sẽ bớt được video nhảm nhí. Còn các nền tảng mới như tiktok lợi dụng hạ thấp độ tuổi user hơn nên sẽ nhiều video nhảm hơn , bởi những bạn trẻ chưa đủ kiến thức và chuyên môn để làm những video chất lượng, ngoài ra bởi văn hoá tạm bợ lấp liếm màu mè của tàu nên những effect rẻ tiền tràn ngập dễ sử dụng được tích hợp vào app cũng khiến việc lạm dụng để lấp liếm cho sự thiếu chuyên nghiệp nghèo nàn về contents .

Cũng không phủ nhận nó mở ra rất nhiều thứ mới, nhưng ở hiện tại thì hại nhiều hơn lợi.
Ngoài ra những bạn như proK là những bạn có đầu tư về contents, hình ảnh, có thể chưa phải là hay nhưng là nghiêm túc và chuyên nghiệp, so sánh với mấy bạn video rác rến nhảm nhí thì bạn đề cao các video nhảm nhí quá rồi 😆
khuonguyen
TÍCH CỰC
2 năm
vậy là mua cái này là có thể chơi game console bằng màn hình laptop
kuzjnvn
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bữa mua cái 250k về livestream game switch đc tí nóng quá hư usb capture luôn dởm vãi
@kuzjnvn Cũng có 1 cái usb đắt hơn tí của earldom xem chịu đc nhiệt lâu hơn ko
kuzjnvn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cloud5trike do đợt coi mấy review capture card trên tinhte nè, thấy rẻ rẻ mua thử ai ngờ nó hẹo sớm vãi 😁 nhắn shop kêu bảo mấy cái này rẻ mà nên dễ hư
denis_tien
TÍCH CỰC
2 năm
@kuzjnvn mình có mua 1 cái của Ugreen cũng mấy trăm k, livestream dc tí cái máy chụp hình nóng quá, thế là bỏ livestream luôn. chưa test thử dc khả năng của nó dc bao lâu
kuzjnvn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@denis_tien cái loại của mình là usb 3.0 gắn tí nó nóng kinh rồi tự hư luôn ... xài được chắc khoảng 4 5 lần , máy ảnh nó mở lâu thì nóng đúng rồi ...
ngày xưa coi ông Độ Moi hướng dẫn setup stream 2 máy, mà lúc ấy mơ hồ ko hiểu cơ chế lắm.
Giờ đọc bài này mới hiểu hơn nè
toẹt
nickez
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bài viết rất chi tiết, cám ơn bạn.
cám ơn idol, một bài rất dễ hiểu và hay
Ai hay livestream thì quan tâm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế