Những thứ không nên cho vô máy rửa chén
Duy Luân
4 thángBình luận: 54
Những thứ không nên cho vô máy rửa chén
Mới sắm cái máy rửa chén nên mình đang tìm hiểu thêm về cách dùng, trong đó có cái quan trọng là những thứ không được cho vô máy rửa chén. Mình Google được danh sách bên dưới. Anh em nào biết thêm thứ gì thì comment vào giúp mình nhé, hoặc trong danh sách này có gì sai thì cũng mời anh em góp ý từ kinh nghiệm thực tế của anh em nha.

Đồ dùng bằng gỗ

Muỗng gỗ, thớt gỡ, chén gỗ… những thứ bằng gỗ có thể sẽ bị xước theo thời gian vì chất tẩy mà chúng ta dùng trong máy rửa chén. Ngoài ra, nhiệt độ cao trong giai đoạn sấy của máy rửa chén cũng có thể làm cho gỗ bị co lại hoặc thậm chí bị nứt. Với những đồ dùng gỗ, rửa tay vẫn là giải pháp tốt nhất.

Chảo gang, chảo chống dính

Chảo gang có lớp chống dính tự nhiên, nó có thể bị mất dần khi sử dụng trong máy rửa bát vì áp suất nước và nhiệt độ. Lớp này quan trọng vì nó vừa chống dính, vừa chống rỉ sét cho chảo.

Tương tự, chảo chống dính có một lớp chống dính, lớp này có thể bị bong dần khi sử dụng với máy rửa chén. Nó có thể khiến cho vòng đời của chảo bị rút ngắn lại.

Quảng cáo

Nhựa mỏng

Những vật dụng đựng thức ăn bằng nhựa mỏng khi dùng với máy rửa chén có thể bị cong, quéo lại do nhiệt độ cao trong quá trình sấy. Hoặc phần hộp và nắp sẽ không còn khít nhau nữa. Trong trường hợp bạn có những món đồ nhựa mà đủ dày, bạn nên đặt nó ở giá đỡ trên cùng (cái này đúng không anh em?) để hạn chế nhiệt độ tác động vào.

Trong nhà mình cũng có một số đồ nhựa là thành phần của máy pha cà phê (Ví dụ, khay đựng nước, khay chứa vỏ viên nén cà phê…), nhà sản xuất cũng ghi là không được cho vô máy rửa chén.

Đồ vật có in hình, hoặc được vẽ tay

Một số vật dụng như ly, chén, dĩa… được trang trí cầu kì, có thể là được in hình, hoặc được vẽ họa tiết lên thì không phù hợp để dùng với máy rửa chén. Lý do cũng giống như trên, vì máy rửa chén sẽ phun nước áp lực cao và có cả nhiệt độ, hóa chất nên có thể khiến những hình ảnh này bị tróc khỏi vật phẩm.

Tìm xem món đồ của bạn có phù hợp với máy rửa chén hay không

Trên các thùng đựng sản phẩm hoặc vỏ hộp sản phẩm thường sẽ có biểu tượng như bên dưới, biểu tượng này cho bạn biết rằng thiết bị có thể dùng được với máy rửa chén. Chắc ăn thì bạn mua các món đồ có biểu tượng này cho an tâm.

54 bình luận
Đồ thủy tinh dễ vỡ chắc cũng ko nên cho vào máy rửa chén nhỉ
nva_nk
TÍCH CỰC
4 tháng
@Việt Quân Võ Thủy tinh mỏng quá thì không nên thôi, nhà mình ly thủy tinh vẫn cho vào, ly dày nên ko sao
@Việt Quân Võ thuỷ tinh vẫn được, có chế độ dành riêng cho đồ thuỷ tinh mà
demen72
TÍCH CỰC
4 tháng
@Việt Quân Võ Ly thuỷ tinh rửa bằng máy tốt nha. Nhà mình có nhữg ly để lâu ngày ko dùng đóng bụi dơ hèm, bỏ vô máy, chọn chế độ rửa ly, sạch bóng, trong veo luôn
@Duy Luân Có chế độ rửa riêng đó bạn
peakinrai
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Không dùng với đồ bằng nhôm được nhé, hôm rồi cho phin cà phê vào bị bay màu luôn
@peakinrai Trong bài thiếu ghi chó, mèo, vv..
Haiizzzzzz
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@peakinrai ĐÚNG RỒI MÌNH CHO PHIN CAFE BỊ BAY MÀU LUÔN NHÔM NÓ XỈN XỈN ĐI LUÔN
Thực tế sử dụng của mình thì mình luôn cho tất cả những thứ có thể cho được vào MRC để rửa, cơ bản là mình muốn nó phải làm thay cho mình ở mức tốt nhất.
Đồ gỗ như thớt, muôi gỗ... cho tất, sử dụng cả năm nay không vấn đề gì
Chảo gang thì không xài, còn chảo chống dính chơi hết, xài vài năm nó hư hay bong tróc thì lại mua mới, riêng chảo, xoong, nồi dầu mỡ nhiều mà lại rửa tay thì vô lý
Đồ nhựa thì còn tùy, mấy cái hũ nhựa hay đựng đồ ăn vặt như bánh kẹo hoặc cải muối, hành, kiệu... thì sẽ quéo, còn mấy cái nhựa hay đựng đồ ăn mua mang về thì rửa vô tư.
Còn ly, tách thủy tinh thì tùy, mình thì vẫn rửa bình thường tất cả, nhưng ai có đồ thủy tinh mỏng mà giá trị cao thì cũng nên cân nhắc...
vihali
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@perfectman3010 Gỗ ko bỏ là bởi khi rửa nhiệt độ cao, các thớ nở ra, chất bẩn lọt vào chứ ko hẳn làm nó hỏng.
@perfectman3010 vẫn không sạch bằng rửa tay được bác nhỉ
@nospecial Nghĩ sao mà nói không sạch bằng rửa tay bác =)))
@nospecial Rửa tay làm chủ có khuynh hướng phản bội bạn tình! Thực tế đã chứng mình rồi nhé, xem ví dụ của Bill và Jeff đi!
uronbkhn
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@perfectman3010 Quan điểm của bác này giống mình, mua cái máy là để nó phục vụ mình chứ còn lăn tăn xem bỏ cái gì vào, cái gì rửa tay nữa thì mệt lắm. Đồ hỏng thì lâu lâu thay cái mới là xong cho nhẹ đầu 😁
Waynell
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Nói chứ ăn uống chén dĩa bình thôi thì có gì cả, mọi thứ vẫn ok, sử dụng đúng như cái tên của máy 😆😆😆
trước mình dùng đũa gỗ, bây giờ thay đổi thành đũa sợi thủy tinh hết, vì thấy đũa gỗ không phù hợp khi rửa bằng máy. đặc biệt là máy cái nồi, chảo bằng nhôm, không nên cho vô máy rửa. oxi hóa cực nhanh luôn.
còn lại mình cho hết vô máy rửa =)). tiết cái mâm bỏ vào không vừa thôi, chứ vừa là cho vào luôn rồi.
Mình thấy tựa, tưởng đâu trong bài là top 1: con vợ 😁
nva_nk
TÍCH CỰC
4 tháng
@Nguyen Hieu 88 Con đó cho vào được là Luân cho luôn chứ ngán gì 😆
tính ra thì cũng cần phải lưu ý nhiều thứ lắm đó chứ
Anh em cũng đừng dại dột rửa laptop bằng máy rửa chén nhé 😁
Mình vẫn rửa thớt gỗ để sạch vi khuẩn trong các khe kẽ, nếu là gỗ ghép thì nhanh nứt, còn nếu có gỗ thịt thì đỡ hơn, mà nứt quá thì thay, dùng thớt gỗ cũng nên thay định kỳ. Thớt gỗ thịt cũng kiếm được trong siêu thị, các công ty VN làm, hầu hết từ gỗ rừng sản xuất, cũng mỏng nhẹ và tương đối bền, không nặng như gỗ thịt cây rừng tự nhiên ngày xưa.
Đũa gỗ thì cũng tương tự thớt gỗ, xuống cấp thì thay, ngoài ra, mình có thêm đũa inox, không lo mốc, rửa ngon
@nospecial Máy rửa bát em thấy sạch hơn, có nước nóng diệt được vi khuẩn nữa, rửa tay có lẽ không được điểm này
@vihali Đúng rồi bác 😁 dù sao nó là nước nóng tuy thấm nhanh hơn nước lạnh nhưng cũng sẽ thoát nhanh hơn nước lạnh, 2 lần tráng nước nóng sau 1 lần rửa thì em cũng hi vọng là đã rửa được hết những thứ còn sót lại :D
@Ngon Bổ Xẻ thớt bây giờ nên thay thế bằng thớt inox hoặc kính cường lực cho sạch và bền nhé bác
@CàChớn-Forever Cám ơn bác, để em tìm hiểu thêm, cũng thích 2 chất liệu đó hehe
rongict
TÍCH CỰC
4 tháng
Đặc biệt ko nên cho vợ iu vào đó
Cả đồ nhôm nữa Duy Luân ơi, đồ bằng nhôm đưa vào sẽ bị đổi qua màu trắng đục đục, nhìn còn bẩn hơn
20822
ĐẠI BÀNG
4 tháng
cái chảo chống dính nhà mình rửa trong máy hơn năm nay vẫn ok. KL Cứ rửa máy đi hỏng mua chảo khác.
Chén bát cho vào rất sạch, sạch cả chữ quảng cáo luôn 😆
Không biết mod Luân dựa vào đâu để đưa ra những thông tin này nhỉ? Khảo sát người dùng? Khuyến cáo từ nhà sản xuất?

Nói "những thứ bằng gỗ có thể sẽ bị xước theo thời gian vì chất tẩy mà chúng ta dùng trong máy rửa chén" nghe nó kỳ kỳ. Cái thớt là để xắt, mà cây dao chặt xuống thì sẽ phải bị xước. Cái thớt bị xước thì vẫn xài bình thường chứ không lẽ mua về, xài 1 lần, xước vài cái rồi bỏ? Với lại ai nói viên/bột rửa chén làm xước được đồ gỗ luôn vậy? Chất tẩy rửa mà ăn mòn được đồ gỗ thì chắc nó cũng ăn luôn cả cái máy rửa chén rồi!

Còn nói chảo chống dịch mà đưa vô máy rửa chén bị tróc lớp chống dính thì nó lại càng phi logic. Lớp teflon phủ trên chảo là một trong những hợp chất bền với nhiệt và hóa chất nhất, viên rửa chén không có cửa gì làm mòn được lớp này. Lớp chống dính mà bị tróc thì chủ yếu là do xài cây sạn inox (thay vì sạn nhựa, sạn gỗ) khi nấu ăn, cái này nhà sản xuất cũng có khuyến cáo.

Mình xài máy rửa chén gần 3 năm nay, nhà anh vợ mình có còn trước cả mình nữa. Chén sứ, nồi inox, chảo chống dính, thớt gỗ, ly thủy tinh... cứ bỏ vô cho nó rửa hết, chẳng vấn đề gì.
@Long UFM vẫn không sạch bằng rửa tay được bác nhỉ
drogba
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@nospecial sạch hơn rửa tay rất nhiều bác nhé, chỉ cần xếp bát đĩa đúng theo hướng dẫn thì cực kỳ sạch. Làm sao tay người rửa 70 độ được bác? cộng thêm sấy khô nữa.
@nospecial Sạch hơn rửa tay nhiều bạn nhé. Máy nó rửa là rửa bằng nước nóng 70 độ, thời gian rửa tới 90 phút, cộng thêm viên/bột rửa chén tẩy mạnh hơn nước rửa chén rất nhiều. Chỉ có những món nào bị đóng cặn lâu ngày thì phải lấy cước sắt chà tay.
trungluna
ĐẠI BÀNG
4 tháng
chảo chống dính, chảo gang mình nghĩ cho vào oke, vì khi đun nấu nó đã nóng và dần mất đi tính chống dính của nó rồi, với lại rửa những món như thế càng phải rửa nc nóng thì mới sạch được hết dầu mỡ
DayLight1
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Nhà tớ vứt hết vào từ gỗ tới nhựa, Cả năm nay ko vấn đề, sạch bong.
Hữu ích
clbphanmem
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@sonchatkieuuc Đó là kiến thức chung thôi, thực tế ko cần thiết. Cứ quăng hết vô đi, bó đũa mấy chục ngàn đến 100-200k là cùng. Đống đồ nhà bếp nếu ko mê đồ thương hiệu thì 1 năm có đổi 10 lần cũng ko bằng cái máy rửa chén.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019