Biến apple notes của bạn gọn gàng đẹp đẽ - nhìn là muốn làm việc

Trưởng Anh
13/3/2020 4:9Phản hồi: 46
Biến apple notes của bạn gọn gàng đẹp đẽ - nhìn là muốn làm việc
Trong bài viết trước mình đã chia sẻ với các bạn về 5 điều mình thích và muốn sử dụng ở Apple notes, nếu bạn nào chưa xem thì có thể xem lại tại đây.

1. Chia nhiều Folder để quản lý

Trong Folder lớn thì bạn có thể tạo thêm những folder con để phân loại sâu hơn. Nhưng mình nghĩ bạn chỉ nên tạo 2 cấp folder thôi để dễ quản lý. Còn về những Folder lớn mình thì thường tạo ra 04 folder như sau:

notes 01.jpg
  1. Recent là những công việc đang làm hoặc những note đang làm mình tạm viết ra mà chưa kịp phân loại. Hoặc những thứ nháp linh tinh nhất thời thì vứt vào đó 1 thời gian sau sẽ xoá đi nếu không cần dùng tới nữa.
  2. PERSONAL là folder mình để quản lý những kế hoạch, những sở thích cá nhân, lưu trữ lại nội dung tóm tắt của những cuốn sách mình đã đọc để sau xem lại.
  3. PROJECT là những dự án của mình đang thực hiện mang tính chất cá nhân hoặc tự mình làm chủ
  4. Cuối cùng là CLIENTS là folder dành cho những khách hàng mà mình làm việc cùng.

2. Sử dụng Emoji

Screen Shot 2020-03-13 at 11.06.26.png

Thủ thuật tiếp theo là sử dụng những emoji những icon có sẵn trên Mac OS để trang trí và làm đẹp cho Apple Notes của bạn.

Với tổ hợp phím Control + Command + Space bạn sẽ mở được bảng Emoji trên Mac OS. Sau đó thì muốn chèn Emoji vào bất cứ đâu bạn thích.

Tên Folder - Tiêu đề, Heading, vân vân.

3. Tạo Thumb cho note

Thủ thuật thứ 3 mình muốn chia sẻ tới các bạn đó là chúng ta có thể tạo thumbnail cho note để trông nó thú vị hơn.
Screen Shot 2020-03-13 at 10.43.30.png

Việc này sẽ tiêu tốn của bạn hơi nhiều thơi gian một chút nhưng bù lại bạn sẽ giúp cho Apple note của bạn trực quan hơn. Bạn có thể lên Google kiếm một cover có liên quan tới chủ đề của bạn copy + paste là xong. Nâng cao hơn thì chúng ta cũng có thể ném cả một file ảnh Photoshop vào để làm cover.

4. Sử dụng những công cụ văn bản có sẵn

Cái tips thứ 4 là các bạn hãy tận dụng tối đa những công cụ chỉnh sửa văn bản mà Apple cung cấp

Mình thích nhất là Checklist. Mình có thể tạo ra những danh sách công việc hàng tuần hàng tháng. Sau mỗi lần hoàn thành một công việc trong list mình sẽ tích vào sau đó những việc nào hoàn thành rồi sẽ bị đẩy xuống dưới giúp cho bạn dễ nhìn và thống kê hơn. Quá tiện đúng không nào.

Quảng cáo

Screen Shot 2020-03-13 at 10.44.37.png

Một số công cụ khác các bạn có thể tìm thấy ở trên thanh tool bar của phần mềm như Title, Heading, Sub heading. Khá giống với các phần mềm chỉnh sửa văn bản khác không có gì khó để tiếp cận cả.

Screen Shot 2020-03-13 at 10.53.10.png
Ngoài ra chúng ta có thêm công cụ bảng tính, cái này thì sẽ ít chức năng và hơi khó để tuỳ chỉnh của ứng dụng này. Việc thêm bớt cột sẽ phải điều chỉnh từng chút một, và chúng ta cũng không thể điều chỉnh được độ rộng hẹp của các cột các dòng. Theo mình nghĩ Apple làm như vậy để bảng tính có thể hiển thị tốt hơn trên điện thoại. Mình thường tận dụng bảng tính để lên kế hoạch cho từng tuần từng tháng, nếu bạn nào từng nghe về Bullet Journal sẽ hiểu về cách làm này của mình.

5. Dùng nút Share để đính kèm file

Thủ thuật cuối cùng mình muốn chia sẻ đó là hãy dùng nút chia sẻ trên Mac OS để đính kèm vào Notes. Thay vì việc copy paste một đường link từ Safari vào Apple Notes thì bạn hãy sử dụng nút share trên Safari và chọn Note mà bạn muốn đính kèm. Như vậy đường link đính kèm của chúng ta sẽ có ảnh đại diện nhìn chuyên nghiệp hơn rất nhiều và khi đó trong phần đính kèm của chúng ta cũng xuất những website đó.

Screen Shot 2020-03-13 at 10.46.08.png

Quảng cáo

Screen Shot 2020-03-13 at 10.49.02.png

Các bạn có thể làm thử những điều đó với ứng dụng Maps của Apple sẽ rất hay đấy.

Anh em có tips nào hay thì cùng comment xuống phía dưới để mình tổng hợp và học hỏi thêm nhé. Anh em thấy bài hay nhớ đánh giá 5 sao nhé. Cảm ơn anh em đã đọc bài
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

DrStrange
TÍCH CỰC
4 năm
mình cũng hay dùng note trên đt cho nhanh, nhưng cho mac thì chưa thực sự dùng mấy, để áp dụng thử xem sao
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
@hehepro Mac xài sướng gấp đôi. Nhờ vào chuột , phím , màn lớn , copy dán từ nhiều sw.
Thích cái là nó start rất nhanh.
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Chưa xài bao giờ luôn
Theo kinh nghiệm của mình là notes đơn giản thôi (vì tên gọi của nó là notes mà) .Làm trên mac thấy đẹp dễ nhìn vậy chứ lúc cần gấp mở dth ra coi mới thấy là..... mình đang xem gì thế này
Gần đây mình phát hiện trình Note trên iPhone X bị đồng bộ vào Mail mặc định, trước đó kiểm tra trên app Note thì ko thấy đồng bộ, tưởng có vấn đề gì về tài khoản iCloud hoặc do cách cài cắm của mình! Có cách nào để đồng bộ Note trong chính app Note ko AE? :eek:
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@noridomi.bimbim Cái này là giao diện note trên ipad, iphone chắc dễ nhầm hơn
@noridomi.bimbim Trong iCloud mà :eek:
@crazysexycool1981 chắc jaibreak nên bị apple phạt đấy 😆
@Trưởng Anh (Atikaka) Nếu phạt thì phạt nhiều thứ khác, sao dính mỗi vụ Note 😁
thanhtrixx
ĐẠI BÀNG
4 năm
Notes chỉ sài đc cho hệ sinh thái của Apple nên mình không ưu tiên dùng dù đang sài iPhone, iPad và Macbook
@thanhtrixx Vậy bạn xài của Google à?
Andrew Vo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hồi trước có xài Note, evernote. Hiện giờ mình đã chuyển sang xài Notion. Thất linh hoạt và rất tốt.
Mình thì dùng Bear, trả tí phí hàng tháng nhưng nhẹ, phím tắt nhiều - dễ dùng. Hy vọng bổ xung tính năng table sớm
BBLand
ĐẠI BÀNG
4 năm
@gauto988 Same, Bear qúa đẹp, viết ngon, hashtag tốt nên quản lý note cty, work hay personal đều cực kỳ ok
pessi
TÍCH CỰC
4 năm
Hay quá! Thanks Mod. Nhất là cái emotions, nhìn cưng và dễ hình dung
Giờ mới biết tạo folder luôn 😆 trước giờ mình chứ tạo 1 list dài thôi
này ngon nhất, mọi lúc mọi nơi, cúp điện cúp mạng chơi tuốt hâhhaa
@caffeinezzZ Yeah. Con này gọi là note bôk 😆
Có anh em nào biết cách chỉnh note thành read-only không, nhiều khi soạn note xong cần vào xem copy này nọ mà hay ấn nhầm phải undo hoài
thuca1992
TÍCH CỰC
4 năm
@noridomi.bimbim có chế độ lock đó. nếu viết gì nó sẽ thông báo và phải xác nhận mới sửa đc
KingVi
ĐẠI BÀNG
4 năm
hay
kemkem87
TÍCH CỰC
4 năm
Ko có Mac thì có dùng đc note này ko anh em? Mình vẫn dùng win + ip
@kemkem87 OneNote của Microsoft ngon hơn trong việc quản lý
Apple Notes theo mình không thích hợp cho note mấy cái phức tạp như này, bác thớt thử Evernote xem, bố trí các kiểu gì cũng dễ và chuyên nghiệp hơn Apple Notes, Apple Notes mình chỉ dùng để note mấy cái đơn giản thôi 😁
sonic1293
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái này chỉ phù hợp với ai sử dụng hệ sinh thái apple thôi. Ai xài đt android thì xác định
theblueone
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thanks mod bài viết rất hay và thú vị mình đã thử rất tuyệt vời
Cảm giác bác chủ hơi bị cuồng Apple. Coi như đồ nó là best trong khi thực sự rất thiếu chức năng
@Devil May Cry 91 à mình tận dụng nó thôi, cái gì có thì mình tận dụng. Sắp tới mình sẽ viết về những app khác nha
bustalyme
TÍCH CỰC
4 năm
@Devil May Cry 91 mình quen dùng evernote hơn 😃
TungRivals
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dùng cái này tạo nhiều table là đơ máy ngay, vì mình cũng dùng note của apple để ghi chép từ lâu. Không thân thiện cho lắm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019