Những tính năng hấp dẫn trên Windows 8 thu hút người dùng

bk9sw
29/5/2013 7:31Phản hồi: 250
Những tính năng hấp dẫn trên Windows 8 thu hút người dùng

Windows 8 đã chính thức ra mắt khá lâu kể từ khi Tinh Tế có bài đánh giá tổng hợp về những tính năng thật sự thú vị của nó. Nếu không phải là một người quá cổ hủ, hẳn các bạn cũng phải thừa nhận rằng những trải nghiệm mà hệ điều hành này mang lại là hoàn toàn khác so với tất cả những OS đã xuất hiện trước đó. Đúng như những gì Frank X.Shaw - giám đốc bộ phận truyền thông của Microsoft từng phát biểu: "Windows 8 là một sản phẩm tốt và nó đang tốt lên từng ngày. Không giống như một lon soda, một HĐH máy tính cung cấp các trải nghiệm khác nhau cho các khách hàng khác nhau để đáp ứng các yêu cầu không hề giống nhau, trong nỗ lực của Microsoft về 1 nền tảng tối ưu cho cảm ứng, tính di động, cũng như cho phép 1 trải nghiệm đồng nhất trên nhiều thiết bị". Dựa vào kinh nghiệm trong hơn 6 tháng sử dụng và những tin tức được cập nhật trong thời gian gần đây, mình xin được tổng hợp và chia sẻ cùng anh em một số tính năng rất hay của hệ điều hành này:

Xbox Games:

Đồng bộ thành tích chơi game trên Xbox Games.

Windows 8 mang lại một trải nghiệm chơi game hoàn toàn mới, chưa từng có trên các phiên bản Windows trước đây. Đối với những games được phát hành trên Windows Store, Xbox Games mang lại tính năng đồng bộ giữa các nền tảng (Windows 8/Windows RT/Windows Phone 8), cho phép bạn lưu lại thành tích, so kè với bạn bè và hỗ trợ chơi mạng (Multiplayer) với các trò chơi được tích hợp. Vì vậy, bạn không còn chơi game một mình nữa mà sẽ có nhiều bạn bè, cùng nhau vượt qua các thử thách của trò chơi, tăng tính liên kết và cộng đồng.

Xbox SmartGlass:

Tablet Surface được sử dụng để quan sát bản đồ đường đua thông qua SmartGlass.​

Đây là ứng dụng cho phép điều khiển từ xa Xbox 360 bằng tất cả các thiết bị chạy Windows hay Windows Phone 8 như smartphone, tablet, laptop, pc, … Không chỉ cho phép bạn dễ dàng chia sẻ dữ liệu từ các thiết bị với Xbox 360 hay sử dụng màn hình TV của Xbox để xem film, lướt web, … SmartGlass còn biến các thiết bị kia trở thành màn hình phụ của Xbox để hiển thị các thông tin phụ khi chơi game hay xem film. Tất nhiên, thế hệ Xbox One mà Microsoft vừa giới thiệu vài ngày trước cũng hỗ trợ tốt ứng dụng này và có thể còn nhiều hơn thế.

Leap motion – cảm ứng không chạm:

Windows 8 hỗ trợ cảm ứng đa điểm tốt, đây là điều bất kì ai cũng có thể cảm nhận khi được sử dụng những thiết bị hỗ trợ cảm ứng chạy hệ điều hành này. Tuy nhiên, sẽ còn tuyệt vời hơn rất nhiều khi Leap motion, phương thức tương tác 3D không chạm cho windows 8 sắp sửa được hoàn thiện và thương mại hóa. Hãy xem qua clip bên dưới để cảm nhận được sức mạnh của cặp đôi này:

Video demo Leap motion trên Windows 8​
OneNote:

Nếu Xbox SmartGlass là công cụ hỗ trợ tuyệt vời cho tính năng giải trí thì OneNote lại là trợ lý đắc lực trong công việc. Nó cho phép bạn thực hiện các ghi chú bằng video, hình ảnh, âm thanh và đặc biệt là khả năng nhận diện nét vẽ bằng tay hay bút stylus từ màn hình cảm ứng. Không những thế, với khả năng đồng bộ dữ liệu với Office 365, việc truy cập dữ liệu ghi chú từ máy tính, tablet cho đến smartphone cũng thuận tiện và dễ dàng hơn rất nhiều.

Ghi chú lộ trình chuyến đi với OneNote​

Nếu những tính năng ở trên vẫn chưa đủ thỏa mãn bạn, hay vào link bên dưới để khám phá những điều tuyệt vời hơn về hệ điều hành này và nhận những phần quà thú vị như chuột không dây Microsoft hay License Windows 8 NFR.

Quảng cáo

250 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chj vay thoj ak
@tinhyeumuadonga4 Thế là ngon rồi
Nhưng mà cài với con P4 3.0 có chân thì đúng là cảm ứng không chạm thật. 😁
lmcuong4u
TÍCH CỰC
11 năm
K có cái nào hay mà mình có thể dùng thường ngày cả?
win 8 còn điểm + nữa là khởi động nhanh. điểm - là nó hợp với máy cảm ứng hơn là dùng chuột & keyboard
bighead135
ĐẠI BÀNG
11 năm
@duonglong22vn chả biết các thánh cứ phán ko hợp với dùng chuột và bàn phím là sao nhỉ?
ở cái giao diện desktop thì khác éo gì? thậm trí còn đc cải thiện tốt hơn so với desktop trên win7,
@bighead135 chắc vì quen cái tablet surface rt rồi đấy chứ laptop mà có cảm ứng cài W8 dùng cũng chán lắm ,chơi chém trái cây thì phải giữ để nó khỏi rung lắc ,cảm ứng thì chỉ cho có đa số thấy vẫn tối ưu cho chuột bàn phím nhất là cụm phím tắt
long2004
TÍCH CỰC
11 năm
@duonglong22vn
Mình đang xài windows 8 trên máy cảm ứng & thực sự chỉ thấy 1 số ứng dụng Metro thì 'khá' phù hợp với màn hình cảm ứng thôi, nhưng vẫn còn rất nhiều vấn đề MS cần phải hoàn thiện, còn các ứng dụng hay sử dụng (Office, Mail, PS...) đều chưa phù hợp.
@duonglong22vn app windows 8 RT thôi bình thường vẫn dùng như 7
vtsn
ĐẠI BÀNG
11 năm
đang xài w8 nhưng vẫn chưa khai thác được nhiều ở em nó
riêng cái định vị thì chả hiểu sao nó thường xuyên chỉ trên bản đồ là tớ đang ở sân bay TSN
@vtsn nếu bạn dùng DCOM thì sẽ chính xác,còn bạn dùng kết nối mạng Internet của VN hay FPT thì chỉ nơi trung tâm kết nối của bạn
hieu xdav
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vtsn tại vì trung tâm mạng nhà bác trụ sở ở đấy
@vtsn Máy bác có chip GPS ko, nếu không thì nó dùng điểm ước chừng cái IP internet của nhà mạng, nên ko chuẩn xác đc.
@vtsn tớ ngồi ở hcm mà nó quăng tớ ra tuốt HN đây này =))
@vtsn hầu hết là như thế bởi tín hiệu định vị được đặt ở sân bat tân sơn nhất và máy tính của bạn ko có phát tín hiệu định vị nên windown 8 đã tìm một nơi gần bạn thay thế, 🆒
Rockthanh12
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có gì hot o.0~

Thôi coi tạm cái này đi các bác =)
@Rockthanh12 em thích video của bác. cười vãi lun
Toàn đồ bỏ đi! Chẳng có gì thú vị cả.😁
@phanhuy5491 Ngậm cái mồm lại, rồi biến đi cho trời trong :p
Cảm ứng không chạm cũng hay đấy chứ , một thể thức mới của màng hình sau này bốn phía chúng ta đứng là màng hình thì sướng tê người rồi còn gì.
jengjiovi
ĐẠI BÀNG
11 năm
@minhquoc1991 Sao giống Ironman thế
@jengjiovi chắc có ngày sẽ có cái sản phẩm công nghệ ấy chạy win 8 😁
@minhquoc1991 Chúng ta có thể liên tưởng đến phim iron man hoặc avatar :"3
không có cái nào hấp dẫn đủ để mình quan tâm cả
leap motion hot quáaaaaaaaaaaaaaaaaaa
michael1123
ĐẠI BÀNG
11 năm
chưa có gì phàn nàn win 8 ngoài 1 số game cài chưa dk, yêu win 8.
ko cón j nũa sao
koolbk
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em đang dùng cả windows 8 với 7 thì thấy mấy tính năng hấp dẫn như bài nói với em chưa có tác dụng 😁
Giờ mới biết cái này. Ko biết có thật ko. Hay tại mình dùng ..... nhỉ 😁
Không cần những cái này thì Windows 8 vẫn làm tốt nhiệm vụ của nó
mấy cái máy yếu yếu cài windows 8 vô chạy như ngựa chứ không ỳ ạch như windows 7 nữa
@nttsh94
xạo quá... W8 chạy ì ạch ko kém gì W7... chỉ được cái khởi động nhanh hơn =)))
@P.T cứ lấy phép so sánh này ra...mình cài win 7 cho con máy cùi bắp của bạn mình và nó không thể xài nổi...nhưng khi mình cài win 8 vào thì nó hoàn toàn khác...chạy vèo vèo...vậy là đủ hiểu cái nào tốt hơn rồi nhé

p/s: cấu hình máy bạn mình ram còn chưa tới 1GB..có thể nói là bằng con Pen 4 ngày xưa thôi
@P.T Không biết con khỉ gì thì đừng ngồi phán
thử lấy 1 cái máy chạy ATOM hoặc Pentium Dual Core + 1gb ram chạy Windows 8 coi coi thằng nào chạy lẹ hơn biết liền (boot không tính)
cu.tin
TÍCH CỰC
11 năm
@nttsh94 chắc là bác ấy chưa cài mà nghe trên net nói cũng nên =))
@kut3_prince_9x Đúng rồi bạn.mình cài cho cái notebook samsung n148 atom 1.6ghz mà còn chạy mượt mà..win 7 thì ko bằng đâu..đc cái win7 thì cr@ck ổn định hơn và tương thích game và pm tốt hơn..nhưng win 7 shutdown và khởi động khá lâu

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
phuongdss
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chẳng có j nổi bật hơn win 7, có hơn 1 cái là khởi động nhanh. hết
@phuongdss
😁 thích cái giao diện metro nhưng mà sự thật ko bao h xài app trên giao diện. Chỉ tổ phiền phức. Kết nhất cái khởi động nhanh với giao diện đăng nhập đẹp hơn win 7
michael1123
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phuongdss bạn nên dùng XP, nó rất thích hợp vs bạn
madam77
TÍCH CỰC
11 năm
Chỉ đợi blue thôi
@madam77 blue là win 8.1 đó thui.cug phải co win 8 trước rùi mới up lên blue dc.her her.win 8 giao diện đep,khởi động nhanh,cực kỳ dễ xài khi đã quen.chuyển qua giao diện tiếng việt nữa là xài vô tư...
madam77
TÍCH CỰC
11 năm
@seaphantom Nghe giọng nói là biết mới xài rồi ,mình thì win8 chẳng còn gì khám phá nữa chỉ đợi blue ( 8.1 ) ra update lên vọc tiếp ..... He he
@madam77 tất nhiên la moi mua máy vài thag nên cug mới biết xài thui....nên ko thể khám phá hết win8 như bạn dc...gà muk...her her
thích nhất là win8 khởi động nhanh
bossnabito
ĐẠI BÀNG
11 năm
- Sự tiện lợi của start mới ( chỉ cần bám nút windows + các kí tự đầu tiên của ứng dụng, tìm kiếm cực nhanh, hoặc gõ nút windows sau đó ta gõ trực tiếp như của sổ run )
- Thanh charmbar tiện lợi
- Khởi động nhanh
- .....
- Và nhiều lắm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019