Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những tính năng ít người biết trên Galaxy S4

sonlazio
16/8/2013 5:50Phản hồi: 190
Những tính năng ít người biết trên Galaxy S4
Galaxy S4 là chiếc điện thoại Android có rất nhiều tính năng khác nhau, ngoài một số những ứng dụng được Samsung quảng bá thì còn có rất nhiều những tính năng nhỏ khác mà có thể bạn chưa dùng bao giờ. Trong bài viết này thì chúng ta sẽ tìm hiểu một vài tính năng đó.
[prebreak][/prebreak]
Adapt Sound và Adapt Display:
Samsung có 2 tính năng Adapt trên S4 và cả 2 họat động theo những cơ chế rất khác biệt dù chúng có tên gần giống nhau. Adapt Display sẽ tự động điều chỉnh chế độ màn hình cho phù hợp với nội dung hiển thị, giúp chúng ta không tốn thời gian chuyển qua chuyển lại bằng tay như những sản phẩm cũ. Lấy ví dụ, khi bạn xem phim thì S4 sẽ tự động điều chỉnh về chế độ Movie, giảm một phần độ tương phản, độ bão hoà màu và tăng cường những tinh chỉnh khác, làm cho mắt chúng ta không quá khó chịu khi xem trong thời gian dài…. Tính năng này lần đầu xuất hiện ở Galaxy Note 8.0, chiếc máy nhấn mạnh khả năg đọc sách và giờ là S4.

Trong thiết lập của S4 có một tuỳ chọn cho phép bạn sử dụng găng tay hay nĩa trên màn hình của máy, giống với công nghệ Super Sensitive của Lumia 920, bạn có thể thử trong phần Setting > My Devices > Display. Ngoài ra, nếu không muốn đèn LED làm phiền khi đang xem phim hay đọc sách, bạn có thể tinh chỉnh trong Setting để tắt nó đi.

Các chế độ hiển thị khác nhau cho màu sắc rất khác nhau
Để sử dụng Adapt Sound, điều kiện tiên quyết là bạn phải dùng tai nghe. Lý do dẫn đến việc này là Adapt Sound tinh chỉnh những tần số âm thanh rất nhỏ mà chúng ta không thể cảm nhận được nếu dùng loa trên máy.

Vậy Adapt Sound hoạt đông ra sao và nó làm được những gì? Như các bạn đã biết, mỗi người có khả năng cảm nhận âm thanh khác nhau, người thì thích âm cao, người thích âm trầm, người thì nghe được những note rất cao mà những người khác không thể… Khi bạn kích hoạt Adapt Sound, chương trình sẽ khởi chạy một thiết lập lần lượt những dải tần khác nhau để biết chúng ta có nghe được hay không, sau đó dùng thuật toán phân tích và đưa ra kết quả tối ưu cho từng người. Khi mình thử thì Adapt Sound kích âm cao lên, làm cho bài hát hơn sáng hơn. Tất nhiên, với từng người thì kết quả đạt được sẽ rất khác. Mình là người thích nguyên bản nên không thích tính năng này lắm nhưng với những ai cần sự can thiệp của kỹ thuật số thì nó khá là tuyệt.

WatchOn:
Samsung có ChatOn dùng để chat (OTT, kiểu Viber hay iMessage nhưng đa nền tảng) và họ có WatchOn dùng điều khiển TV hay các thiệt bị điện tử có hồng ngoại trong nhà. Thử nghiệm với SmartTV của LG thì WatchOn hoạt động tốt, không chỉ tắt mở, chỉnh kênh mà mình còn có thể chọn đầu vào (cổng HDMI mấy, truyền hình cáp…). Được biết WatchOn sử dụng công nghệ của Peel TV, bạn có thể dùng nó điều kiển các đầu đĩa DVD, Bluray… từ nhiều hãng khác nhau. Tiếc là phiên bản hiện tại chưa hỗ trợ một số thiết bị như máy lạnh cũng như thiết lập tự động cho Việt Nam mà phải chỉnh tay từng kênh… Dù vậy, bạn vẫn có thể thiết lập chế độ điều khiển riêng biệt cho từng phòng khác nhau trong nhà.
Multi Windows:
Người dùng Android thường rất thích khả năng đa nhiệm của máy và Multi Windows nâng nó lên một nấc, cho phép chúng ta sử dụng đồng thời 2 ứng dụng cùng lúc như máy tính. Khi kích hoạt, bạn sẽ thấy xuất hiện thêm một thanh nhỏ bên trái cho phép truy xuất nhanh vào các chương trình như email, video hay tin nhắn… Nếu muốn sử dụng chương trình nào ta chỉ việc kéo biểu tượng ứng dụng đó vào màn hình. Như vậy, với Multi Windows bạn hoàn toàn có thể vừa xem video vừa nhắn tin hay chat mà không phải chuyển đổi giữa các chương trình.
Có một điểm mà Samsung cần cải tiến là cho phép các cửa sổ Windows mờ đi, giúp chúng ta tận dụng nhiều diện tích màn hình hơn.
Safety Assistance:
Bên cạnh tìm kiếm điện thoại (đòi hỏi sử dụng tài khoản Samsung) thì S4 còn có một tính năng khác gọi là Safety Assistance. Mỗi khi bạn bị nguy cấp, nhấn giữ 2 phím tăng giảm âm lượng sẽ kích hoạt Safety Assistance, tự động nhắn tin MMS chứa 2 hình ảnh chụp từ camera trước và sau đồng thời thông báo địa điểm GPS (qua Google Maps) đến những người bạn đã định sẵn. Thực chất thì mình sẽ thích hơn nếu Safety Assistance cho phép gửi email vì cước MMS ở Việt Nam khá mắc!
Easy Mode & Smart Switch:
Khi bạn chuyển sang một chiếc điện thoại mới thì chúng ta thường phải cài lại tất cả từ đầu, đặc biệt là với những thiết bị sử dụng Android. Có 2 phương thức ra đời để khắc phục vấn đề này: dùng Bluetooth để truyền dữ liệu từ máy cũ qua máy mới (Nokia, HTC…) hoặc dùng ứng dụng máy tính. Cách thứ 1 rất tiện vì bạn không mất thời gian cài đặt ứng dụng hay các thiết lập đơn giản trong khi cách thứ 2 lại cho phép sao chép nhiều dữ liệu hơn.

Với điện thoại Samsung thì bạn có thể dùng phần mềm Smart Switch trên website của hãng để chuyển dữ liệu từ điện thoại cũ sáng, từ iOS tới Android. Các nội dung chuyển qua có thể đơn giản như tin nhắn, cuộc gọi hay phức tạp hơn là tên các ứng dụng để bạn cài vào máy mới. Với các ứng dụng độc quyền như iBook thì Smart Switch sẽ khuyến cáo bạn cài các ứng dụng gần giống chức năng như Aldiko hay Kindle…

Easy Mode được tạo ra cho người già, trẻ nhỏ hoặc những ai lần đầu sử dụng điện thoại Android. Dễ hình dung nhất có thể, Easy Mode biến S4 thành một điện thoại cảm ứng phổ thông với các biểu tượng to và dễ hiểu nhất, đồng thời loại bỏ tất cả những thiết lập phức tạp của chế độ hiển thị thông thường. Bạn có thể chuyển đổi giữa 2 chế độ này trong Setting.

Quảng cáo

190 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tho.pham90
ĐẠI BÀNG
11 năm
Safety Assistance đã cầu cứu rồi thì tính gì đến cước MMS nữa
mua ve tét thu:p
Quá tuyệt
cool3366
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mong là có ngày đc cầm S4 để trải nghiệm tính năng của nó
mình kết nhất em s4 này! cuối năm cố cưới em nó về! sinh viên nó khổ thế đấy!
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Vầng, khổ mà có đk mua S4 như bác thì em cũng muốn khổ...
@tuyenhiepkhanh thì em tính cuối năm s4 bên hàn nó giảm còn cỡ 6tr thì em nhờ người bên ấy mua hộ rồi cầm về! cuối năm chắc nó cũng chỉ là 1 chiếc đt bt thôi mà bác!
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Bác định cưới thêm vợ hay đang độc thân chờ cưới vợ vì em còn tưởng bác đang có vợ là em Z tím mộng mơ cơ đấy, đừng bảo đó là con vợ cũ nha bác.
@fanyingni em đang đọc thân! con Z kia em cũng thk nhưng nó max quá! hehe😃
Geek
TÍCH CỰC
11 năm
Trên tay rồi các bác có khi lại chả quan tâm gì đến mấy cái chức năng này.

Sent from my GT-I9500 using Tinhte.vn
@geek đúng rồi bạn .. chả bao giờ mình để ý tới mấy cái đó, cái tính năng đọc báo tự tuột màn nhức cả mắt
@geek sao bác giống em thế
hyper89
TÍCH CỰC
11 năm
Chắc Iphone mới ra nên tinhte viết bài này cho mọi người không quên trên đời này còn S4 😆
@hyper89 chắc mỗi bác đãng trí quên thôi chứ mọi người vẫn nhớ!:p
@hyper89 k đá động gì đến cũng nhảy vô nói cho được! đúng là lũ ifan có cái tính hiếu chiến!
chang_bmt
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hyper89 ANh ấy là Ipan đó các bạn Ạ!
hyper89
TÍCH CỰC
11 năm
@perter_hau Ôi dào.Chỉ là bác có tật giật mình thôi 😆
pin s4 rất good , game web thoải mái , nghe goi nhiều vẫn sống được 1 ngày.
@trankhacchan E chả thấy pin nó good điểm j, để không dùng 7h liền mà mất 20%...lên dùng khá nhanh hết
😃
Gần chết mà còn so đo cái giá MMS thì bác chủ thớt "thà chết còn hơn" nếu nó tự gọi điện và để đó ... :p
@ducvinhqn gửi mail thì 8 tháng sau mình mới check mail 😁
Đúng là s4 có cực nhiều tính năng, nhưng phần lớn là bị lãng quên...
Khá thích S4 nhưng đang chờ ....Note3 😁
hyper89
TÍCH CỰC
11 năm
@kyoshjro90 Vậy chú nên hỏi sao vài người trong diễn đàn này bỏ cục vàng chú đang tung hô để đi về với quả trứng đó thì sẽ hiểu thôi ^^.Trong diễn đàn này không thiếu ví dụ đâu ^^
@hyper89
Vậy cũng nên xem tại sao mình dùng ip4 mà chuyển qua S3 đi nhé.
"Đạo bất đồng bất tương vi mưu", và yêu cầu chú đừng quote lại comment của mình làm gì, mình không muốn war với những fan cuồng như thế này. Nói mãi cũng giống như đàn gãy tai trâu thôi
em_ut
TÍCH CỰC
11 năm
@hyper89 Mình không biết Multiasking trên iPad nó ra sao nhưng mình thấy trên Galaxy Note hay S4 có thể mở 2 cửa sổ chương trình cùng lúc trên màn hình để có thể copy văn bản, hoặc vừa xem phim vừa làm việc,... Vậy là quá tốt rồi và chứng tỏ đó là đa nhiệm thực sự. Còn ý mình muốn nói ở trên là iPhone mới giờ chỉ có nâng cấp cấu hình mà thôi, thiết kế lẫn chức năng chẳng có gì mới. Mà nâng cấp cấu hình làm gì trong khi màn hình vẫn bé, vẫn chẳng khai thác hết được sức mạnh.
em_ut
TÍCH CỰC
11 năm
@hyper89 Cái gì cũng có cái hay cái dở của nó hết bạn ơi. Quan trọng là SS và nhiều hãng sản xuất máy chạy android khác đang dần dần thu hút khách hàng vì nhiều thiết bị mới hấp dẫn hơn trong khi Apple lại dậm chân tại chỗ. Mình chỉ là nhân viên bình thường nên không có cơ hội được tiếp xúc với giới làm ăn giàu có, doanh nhân nhưng hôm bữa ông sếp nhờ chép dữ liệu từ iPhone cũ sang máy tính ổng có hỏi mình đang xài máy gì. Mình kêu là SS thì ổng bảo giờ thấy nhiều người sài SS.
Toàn tính năng "vui vui" thôi nhỉ....!;) Ráng PR đi Xperia Z1 sắp bán rùi....😁
@Xperia_no1 nên nhớ là con XZ trước khi ra còn nổ hơn cả con Z1 bây h mấy lần đấy, rồi kết quả h làm sao, sau 2 3 tháng làm mưa làm gió do k có siêu phẩm nào ra mắt thì h cũng lặn mất hút, mong chờ gì hơn ở con Z1 ???
xuanphucn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Xperia_no1 cũng đang ráng chống mắt chờ bom xịt để mấy chú fan cuồng bớt pr cho sony. rồi cũng xịt như mọi khi thôi
@Hungdunghcmc
Hồi đầu năm Z tung ra, tinhte rộ lên phong trào đâu đâu cũng "chỉ mua Z thôi"
Nhưng rồi thì giữa nói và hành động lại khác nhau

Công nhận Z1 ngon hơn Z và đẹp số 1 hiện nay nhưng chỉ thế là chưa đủ giúp Sony vươn lên top 5
.Mr.
TÍCH CỰC
11 năm
@Xperia_no1 Tội chú quá, Sony của nình biết không bằng ai nên đi dìm đối thủ. Tại sao Sony không có tính nàng vui vui để tinhte giới thiệu nhỉ? Có nghỉ ra cại ứng dụng gì đâu ngoài cái chống nước mà nhiều hãng đều có.
hình như bác ducvinhqn dùng lu820 bên winphoneviet phải không ạ?
@hai__ninhthuan vâng, em có tham gia bên đó. Bác cũng là mem bên đó à? 😃
ôi s4.
Viettonick
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình thích samsung. thích dòng galaxy S, nhưng ko thích một điều vì nó quá xa tầm tay, và down giá chậm. ko như LG hay Sky...
@hypous
Máy đó là máy Hàn Quốc đấy bạn, giống như phiên bản Lock của iphone chứ không phải bản quốc tế
nguenthanh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Viettonick Hàng nào của Samsung down giá chậm vậy bạn?
Viettonick
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nguenthanh e thấy dòng S bác ạ :3
ý e là chậm so vs LG, Sky
@hypous Bác ở Hcm thì cho cái email , khi nào thằng bạn em nó cằm về em mail cho bác qua lấy
Hah, nguy cấp mà gửi email chắc lúc người ta đọc được thì đã xong rùi ^^ :eek: Mod tiếc cái mms để thử tính năng này 😁
Sam chuyên đi copy mà cũng phát minh ra nhiều ƯD thông minh ra phết nha😁
Love.Rain
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ViệtNamChampions Có mấy công ty hiện nay là ko phải trả tiền bản quyền cho hãng khác hả bác
itzuitinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ViệtNamChampions Ôi đệch, "chuyên copy" mới sợ chứ,copy mà hái ra tiền còn hơn là sĩ diện mà vẫn nghèo bác ơi. ai chửi mặc ai chứ vẫn nuôi sống nhân viên và hơn hết là người dùng có cái mà dùng, đôi khi vì sỉ diện mà chết đó bác
@ViệtNamChampions Thằng apple mà bác tung hô cũng vậy đó.
@itzuitinh Bệnh sỹ chết trước bệnh tim đó nghen hahaha
@ViệtNamChampions người ta chi tiền như núi để nuôi kĩ sư thiết kế, ãnh nhận bản vẽ về gia công dùm thì nhẹ nhàng copy&paste bản vẽ thiết kế tấm mạch, linh kiện bla bla bla, giờ xếp lại, xào nấu, nêm thêm gia vị zô là thành của mình thôi, quá nhanh quá nguy hiểm.
S4 ra trước Note 8 mà. Bác Sơn có nhầm không?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019