Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những tính năng mình thích nhất trên Android 12

vn_ninja
12/11/2021 15:2Phản hồi: 58
Những tính năng mình thích nhất trên Android 12
Mình đã trải nghiệm Android 12 từ những bản Developer Preview đầu tiên cho đến bản chính thức vào tháng trước đến bây giờ. Thời gian xài khá lâu đủ để mình nhận thấy Android 12 có những tính năng khá thú vị làm cho chiếc Pixel mình đang xài luôn mới mẻ, tạo cảm hứng sử dụng hàng ngày.

Thao tác tìm kiếm app, nội dung thuận tiện

Nếu như bên iOS có thao tác vuốt “thần thánh” để mở spotlight tìm kiếm nhanh thì giờ đây bên Android 12 cũng đã có thao tác tương tự. Trong ô search ở App Drawer, nhấp vào dấu 3 chấm chọn Always show keyboard thì bây giờ chúng ta có thể quên luôn App Drawer đi được rồi.

Từ ngoài màn hình Home chỉ cần vuốt lên thì ngay lập tức bàn phím và ô search đã hiện sẵn. Gõ là tìm thôi, rất tiện.

Thay đổi màu theme của hệ thống theo hình nền

Đây là một phần của ngôn ngữ thiết kế Material You mới. Trên Android 12 toàn bộ giao diện hệ thống đã được phủ các màu nhấn có thể thay đổi theo màu hình nền, nhưng nếu anh em không thay đổi hình nền thường xuyên thì tính năng này không có nhiều ý nghĩa lắm.

Để tận dụng triệt để tính năng này trên Pixel thì trong phần Wallpapers & Style > Wallpaper mình sẽ chọn một danh mục hình nền có sẵn xong nhấn nút thay hình nền bên góc phải. Lúc này hình nền sẽ được tự động thay đổi mỗi ngày và màu theme hệ thống cũng sẽ được thay đổi theo tương ứng. Và giao diện trên chiếc Pixel của mình cũng sẽ luôn mới mẻ mỗi ngày.

Còn đối với anh em không xài Pixel, khi đã lên Android 12 thì có thể cài bất kỳ app hình nền nào có tính năng thay đổi hình nền mỗi ngày là được. One UI 4 của Samsung thì có Color Palette tương tự nhé 😁

Widget Google Photos rất đã

Trên Android 12 (Android 10, 11 cũng có), widget của Google Photos có các hình dạng khác biệt nhìn rất ngầu.

Quảng cáo

Đặc biệt khi dùng widget này trên điện thoại Pixel thì lại có một “quy trình ảnh tự động” rất hay: Chụp hình > Hình tự động được up lên Google Photos > tự động hiện lên widget Google photos. Vì chiếc Pixel của mình được up hình miễn phí không giới hạn nên tất cả những gì mình cần làm chỉ là chụp hình và những hình ảnh đó sẽ ngẫu nhiên hiện lên widget theo dạng “Recent hightlight”.

Mỗi ngày mở điện thoại lên ngoài thấy lại ảnh trong quá khứ thì cũng có thể ngẫu nhiên thấy những ảnh mới chụp gần đây. Đặc biệt với widget có hình dạng rất đẹp thì xem ảnh như này cảm giác thú vị hơn hẳn.

Anh em đã lên Android 12 chưa? Có thấy tính năng gì thú vị thì chia sẻ nhé :D

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình hỏi tý trên bàn phím android 12 có tính năng giữ phím cách để di chuyển con trỏ đến chữ cần sửa giống như trên iPhone k ta
@mecy2k Thanks bác
@mecy2k Trước đây mình cũng dùng SS hình như là vuốt từ phím G thì phải, lâu quá rồi không dùng SS nên mình k nhớ rõ 😁
mecy2k
ĐẠI BÀNG
2 năm
@KelvinChrist Vuốt ở bất kỳ phím nào và lướt qua lại dãy phím để di chuyển con trỏ bạn.
hoaithy92
ĐẠI BÀNG
2 năm
@PVTuat nếu thích vuốt từ phím cách thì có laban key nhé
Matevol
TÍCH CỰC
2 năm
Quá đã luôn bác 😍
maihung04
ĐẠI BÀNG
2 năm
quá đã
Các bạn thế nào chứ mình thì lại rất ghét kiểu widget GG Photos mới!!!
@geoterre Bạn không thích thì sài hình dạng cơ bản nhất thôi.
@Lai Tuấn Quang ĐÚng rồi bạn!
S.O.J
CAO CẤP
2 năm
@geoterre Cái hình tròn nó ko tối ưu diện tích màn hình lắm 😁
tuanphien
TÍCH CỰC
2 năm
Đẹp quá!!! Khi nào được thưởng thức ẻm đây nhỉ!!? Mong chờ.
@tuanphien Nghe nói là đầu năm sau sớm nhất cho các máy mới sx và năm 2020 trứic sau đó sẽ phổ cập từ từ tầm tháng 5 cho các máy đủ yêu cầu. Mình chỉ đọc trên 4Rum thôi. Hahahah
legend94bn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@pond1597 Nghe 4r nào mà tận năm sau mới có hay thế, có mấy hãng đang beta chuẩn bị bản chính thức quý này luôn rồi
S.O.J
CAO CẤP
2 năm
@tuanphien Bác dùng máy gì, flagship Samsung, OnePlus với OPPO thì sắp rồi đấy 😁
Phải nói nó đẹp nó tuyệt. Ngoài lề tí. Các bác dùng samsung DEX trên win 11 sao nhỉ? Mình thấy nó lag quá . Trên win 1o thì ok hơn có ai có ý kiến gì ko? Hay là lỗi win 11 nhỉ? Máy mình HP core I7 Gen 11th. 512G ssd ram 16g card rời mà lag như say rượu. Di chuyên trên Note 20Ultra mà màn hình Laptop nó giựt lag chớp chớp . Méo cả hình chậm bực mình. Laptop thì dùng thường. Xài PTS 2021 nhanh mượt như ăn kẹo . Mình đang hỏi samsung xem nó trả lời sao. Hahahaha
kothich
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cái Widget của Google photo ko phải tính năng của Android 12
kothich
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vn_ninja Do Google chưa đẩy bản update hoặc do người dùng chưa cập nhật thôi bạn. Chứ mấy cái hình đặc biệt này thì Android nào cũng làm đc. Mình có up ảnh nè, máy mình vẫn ở Android 11
Screenshot_2021-11-13-09-25-18-322_com.google.android.apps.photos.jpg
(.)
TÍCH CỰC
2 năm
@vn_ninja LG android 10 nè bác
@kothich Oke chắc mình nhầm, để sửa lại chút. Thanks bạn nhé 😃
@t2d6485 Thanks bạn nhé 😃
tuan0612
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hứa thật nhiều thất hứa thật nhiều! Hy vọng tháng này được lên 12!
@tuan0612 có bản chính thức rồi mà bác 😁
tuan0612
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Dương Quang Thế Mình GT 5g nên chưa thấy gì cả!
S.O.J
CAO CẤP
2 năm
@tuan0612 realme thì chậm lắm 😁
trandaocs
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cảm ơn sự chia sẻ của bạn.
Cái widget Photos lại nhớ đến cái Cái cửa sổ Photos của Windows 10 và winphone 10 , tính ra Winphone có cái chức năng Icon Live đi trước thời đại 7 năm .
công nhận Android chán cái vụ này thiệt! iPhone, iPad có OS mới là cả thế giới cùng lên cho vui cả làng...
còn Android thì chờ ơn mưa móc của nhà sản xuất! Từ khi có phiên bản mới ở đâu đâu trên mạng đến khi tới cái dòng máy của mình chắc đôi khi mất cả năm...
Nghe đồn cái vụ phần lõi của Android gì đó, cho up kịp thời như kiểu Apple, còn mấy cái râu ria cho phù hợp phần cứng vẫn cho nhà sx cập nhật lên từ từ....
Giờ chưa thấy đâu!
Chưa nói đồ Apple hỗ trợ phần mềm từ 3-6 năm... quá đã! Còn Android thường chỉ 2-3 năm!
Chán Android thiệt!
May mà xài cả 2 hệ nên bù qua sớt lại...
@MrNamN Mua pixel mà xài
@MrNamN Xàm vừa vừa thôi, iOS càng lên càng lag, Android thì ngược lại
n3_bmt
TÍCH CỰC
2 năm
@MrNamN ngoài cái mượt ra thì các tính năng khác iOS làm gì có tuổi mà so sánh với Android. Đã vậy iOS mỗi lần ra bản mới là các thiết bị cách đây 2-3 năm lag thấy rõ
dtrung98
ĐẠI BÀNG
2 năm
@n3_bmt đã vậy sau khi lên thấy lag lag thì phải nhanh tay hạ cấp không thì khỏi xuống luôn, sống chung với lũ, chỉ muốn bán quách đi - -"
hoaithy92
ĐẠI BÀNG
2 năm
@MrNamN Android là của Google, các hãng còn lại sài ké. Nên muốn giống như Iphone, thì sài Pixel nhé. Android có cập nhật mới là cả thế giới (sài đồ google) cùng lên cho dui
sau gần 10 năm mới quay lại dùng android . trên pixel thấy ổn định. máy chạy ổn. mượt. mát và pin tốt.
Dkhquyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình thích nhất là có thể lướt web, email, xem phim, nghe nhạc và nghe gọi được. :v
kothich
ĐẠI BÀNG
2 năm
Android 12 có chức năng Themed icon ở home screen mà thấy ít reviewer nhắc đến, tuy nhiên mới chỉ đang thử nghiệm đối với những app của Google
Widget Google Photos hình tròn thích quá, nhìn như ảnh Avatar phóng lớn
littlecrabvt
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tính năng mình thấy ít người nhắc tới là Bold text. Cái này cộng với Font của hệ thống được cải tổ lại, làm mọi thứ dễ đọc hơn rất nhiều 😁
Chưa dùng tweak/app nào trên Android mà nó mạnh được như cái spotlight search trên Ios.
Ai bảo phần Widget Photo Google là chỉ trên Pixel Android 12 mới có. Đang xài Xperia 1 Android 11 vẫn làm được như Pixel mà.
S.O.J
CAO CẤP
2 năm
@Diêm Vương Trả Về Thấy fix rùi 😁
@S.O.J Widget của Photo Google nó không phải là tính năng của Android 12 đâu.
newelite
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mong cái Call Dialer nâng cấp

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019