Những tuỳ chỉnh vui vẻ với LG G Pad 8.3
vuhai6
8 nămBình luận: 85
Tinhte_g pad-1.jpg
Có một số điểm hạn chế tồn tại làm cho người dùng cảm thấy khó chịu trong quá trình sử dụng chiếc máy tính bảng LG G Pad. Đơn cử như đối với bản thân mình thì đó là việc 3 phím cảm ứng luôn xuất hiện, nếu dùng máy ở tư thế đứng thì không sao, nhưng khi xoay ngang ra để chơi games hay coi film thì nó chiếm 1 phần diện tích kha khá trên màn hình. Chính vì thế phải nghĩ cách dọn dẹp cái khu vực phím cảm ứng này và thay bằng giải pháp khác. Dưới đây là cách mình đã làm trên chiếc LG G Pad của mình, sau khi đã vọc thì máy dùng cũng khá tốt, ổn định và sử dụng hàng ngày bình thường.

1 - Cài rom cook CyanogenMod để có trải nghiệm tốt hơn

Trước tiên, như hình dưới đây bạn có thể thấy: cụm phím cảm ứng chiếm 1 phần không nhỏ trên màn hình. Giải pháp đầu tiên là root máy rồi tuỳ chỉnh bằng Trickster Mod giống như trong topic Tổng hợp mọi thứ về LG G Pad 8.3 (V500) hướng dẫn. Tuy nhiên, Trickster Mod thì tốn tiền và hiệu quả vẫn không được như mình mong muốn.

Tinhte_g pad-2.jpg

Quảng cáo

Trong khi đó, rom cook CyanogenMod có tính năng Expanded desktop rất là hay, tính năng mở rộng màn hình này sẽ ẩn thanh thông báo, cũng như dàn phím cảm ứng ở dưới đi. Việc rom hỗ trợ giúp cho các phần mềm khác hoạt động ở chế độ fullscreen rất tốt, không có lỗi gì cả. Để cài rom cook thì bạn cần root -> cài recovery mode -> cài cyanogenmod (Tham khảo trong: Tổng hợp mọi thứ về LG G Pad 8.3 (V500)). Chi tiết hơn về tính năng Expanded desktop:
  • Với rom CyanogenMod thì nhấn giữ Power để lựa chọn kích hoạt hoặc tắt Expanded desktop
  • Sau khi kích hoạt thì status bar và phím cảm ứng sẽ bị ẩn đi
  • Vuốt từ cạnh trên hoặc từ cạnh dưới vào màn hình để hiện status bar cũng như phím cảm ứng
  • Sau khi vuốt để hiện thì các thành phần này sẽ tự động ẩn đi tiếp sau 1 khoảng thời gian nhất định
  • Bạn có thể lựa chọn chỉ ẩn phím cảm ứng, vẫn hiện status bar ở trong setting của tính năng Expanded desktop
Tinhte_g pad-3.jpg

Một điểm mình thích ở CyanogenMod đó chính là khả năng cập nhật phiên bản mới khá là nhanh, thông qua OTA.

2 - Phần mềm hỗ trợ: Switchr và Floatification

Switchr là phần mềm hỗ trợ bạn chuyển qua lại giữa các phần mềm rất nhanh, nếu bạn xem video ở đầu bài thì sẽ thấy rõ hơn. Trong khi đó Floatification thì hỗ trợ hiển thị các thông báo. Tìm hiểu thêm về Switchr tại đây: [Android] Chuyển đổi nhanh giữa các ứng dụng bằng Switchr. Về Floatification: Link

Tinhte_g pad-4.jpg

3 - Sử dụng Nova Launcher và Lock Screen

LG G Pad với rom gốc thì có tính năng Kock On - Off để tắt mở màn hình. Với rom cook CyanogenMod thì chỉ có tính năng nhấp đúp mở màn hình thôi, còn tính năng nhấp đúp để tắt máy thì không có. Do đó mình sẽ dùng Nova Launcher và gán cho thao tác nhấp đúp màn hình để chạy phần mềm Lock Screen. Khi Lock Screen chạy thì màn hình sẽ tự tắt.

Quảng cáo

Tinhte_g pad-5.jpg

4 - Các phần mềm của LG

LG G Pad được cài sẵn một số phần mềm khá ngon, đặc biệt là Q Pair và QRemote. Các bạn có thể tham khảo link dưới đây để tải về và cài đặt. Rất tiếc là mình thử thì QRemote không chạy được, còn Q Pair thì hoạt động tốt. Có Q Pair là ngon rồi.
Trên đây là một số thứ mình đã thực hiện với chiếc LG G Pad của mình, sau khi đã mod thì máy vẫn chạy khá tốt và ổn định. Đã dùng được 2 tuần mà chưa thấy vấn đề gì cả, ngày ngày vẫn update qua OTA các phiên bản cập nhật mới của CyanogenMod.

85 bình luận
Con này của Lg công nhận đẹp.Màn hình đẹp
Bữa cầm thừ , dù tý dài nhưng đẹp, nắp lưng nhìn sang , giá tốt ... Nhưng vẫn có tý delay khi chuyển qua lại , nói chung tầm tiền này thì em nó quá ư là tốt
Phùng Sang
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hay
quocthanh228
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tiếc là con này không có 3G. Thấy thằng em xài nhìn cũng ham cơ mà không có 3G nên ipad là chuẩn nhất.
Tính năng expanded desktop này hay quá không bik tren CH play có phần mềm này ko?
Oohlala
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Nhock có cả rổ ứng dụng tương tự, tất cả đều yêu cầu root hết, ví dụ như app fullscree+, GMD autohide... bác cứ test tẹt. Cácưing dụng thay thế dàn phím ảo thì chẳng có cái nào hơn đc LMT launcher trên XDA, còn bá hơn cả PIE control 😃
luker
TÍCH CỰC
8 năm
BQT Tinh Tế có vẻ thích dùng từ vui vẻ =))
quanxanh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@luker Đồng ý với bạn. Tôi ghét từ này ghê. Nghe nó kiểu j ấy
luker
TÍCH CỰC
8 năm
@quanxanh Nghe nó vô nghĩa và éo liên quan tí nào bác ạ =))
@quanxanh như bị bóg hả . Keke
moon3002
ĐẠI BÀNG
8 năm
@quanxanh E cũng ko thích dùng từ "vui vẻ" trong này, nghe chả ăn nhậu gì với nhau
đang tính mua này , 2 ngày nữa là múc thấy nexus 7 màn nhỏ quá , đánh game bằng tay cầm hay xem phim không sướng 😁 :D
p/s: có ai test game fifa hay pes chưa , đánh được không ?
sr. em chưa xài mtb bao giờ :D

3G thì đơn giản mà, như mình đang xài con mobistar s01 , phát wifi bằng 3 g xong lấy mtb ra nhập pass lướt vivu :D
@01674130321 Nếu ko tiếc 2tr thì chọn Gpad quá xứng đáng nhưng nếu ko dư giả thì Nexus7 cũng rất rất tốt. Tin mình đi, mình đã dùng cả 2 em này rồi nên mới khuyên bạn như vậy 😃

Sent from my LG-V500 using Tinhte.vn mobile app
@01674130321 nếu phát vậy xài có tốn pin ko bác .. hay bằng wifi luôn bác ?
@01674130321 con này chạy Chip 600 mình nghĩ những game này chạy bình thường bạn ah ko sao âu :D Còn sợ ko chơi đc nữa thì Mua Luôn mấy dòng Note 2014 hay Ipad là vừa @@ vì hiện tại ngoài Note ra nó ko thua máy nào cả thì phải .
@01674130321 chắc oánh được thôi, mà dừng mua gpad làm gì mua cái tay cầm của ps3 ý, hàng cũ tốt cỡ 6 xị. Mình đang chiến trên điện thoại bằng cái này. Đá pes 2013 phiên bản psp (xài giả lập).
@myyuyu96 Note 10.1 2014 nếu là bản LTE chạy chip S800 thì có thể chứ bản SSVN chạy chip Exynos của SS thì còn ko mượt bằng Gpad, chip Exynos chưa đủ sức để gánh cái màn 2K...
Kết con này lắm rồi nhưng sắp tết rồi nên giành tiền ăn tết trước rồi tính 😁
Ba nút cảm ứng mod auto hide được mà vào game hay app cần full màn là nó full luôn
dhruan
ĐẠI BÀNG
8 năm
Máy của mình chỉ root rồi xóa một ít app không dùng rồi cài auto hide soft keys là ẩn ngay phím menu của LG như vậy vẫn dùng được rom stock và các soft khác của bác chủ đã đưa ra. Chúc vui nhé các bạn
Hay quá mòd ơi, cái vành quạt kia cũng giông giống pie control nhỉ, mà sao Qremote lại ko chạy được trên rom CM, em dùng trên rom gốc vô tư mà
nobuhiro
ĐẠI BÀNG
8 năm
đó h ko thik hàng LG nhưng mà nhìn em này khó cưỡng lại được
rom tốt
Head
TÍCH CỰC
8 năm
3 Nút cảm ứng mặc định trên android chính là điều mình ghét nhất khi dùng MTB android. Mặc dù ẩn nó đi không thiếu gì cách nhưng để quen với việc gọi 3 nút đã được hide ra mỗi khi cần thì lại gói gọn trong một từ "phiền".

Chưa kể cái hệ thống Nofi của CM nếu dùng giao diện tab thì phải touch vào đồng hồ 2 lần nó mới hiện full tuỳ chỉnh, còn chọn chế độ phone hay Phablet thì nó chỉ hiện một khúc ngắn cũn giữa màn hình nhìn như cái tã. Nói không phải pr chứ MTB android hiện nay thì SS vẫn đang làm tốt nhất đầu tiên là p1000 rồi đến p6800, n8000 tất cả đều có một thành công nhất định. Nhìn bộ MTB mới ra của SS với việc bộ phím Navi nằm riêng ngoài viền màn hình với phần Nofi kéo xuống full hết màn hình là phê không chịu được.
hieu_jack
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Head Bạn hãy dùng GMD Gesture control dùng cử chỉ (vuốt lên ,xuống, sang, 1 ngón, 2 ngón, n ngón, chạm đúp.... nơi vuốt ....)để tạo lệnh điều khiển (back, home, full screeen, đa nhiệm, tắt xoay ....) hay chạy app bất kỳ. mình gắn bó với nó từ thời có con điện thoại bị liệt 3 phím điều hướng cơ
có bị mất knock on ko bác
Mình vọc phá chán những máy xài navi key trong màn hình, và sau thời gian vọc phá thì mình vẫn quyết định để nó như cũ chỉ giảm chiều cao xuống. Vì độ tiện của nó, tất cả những app thay thế chỉ làm rườm rà thêm thao tác. Thà mất một khoảng màn hình còn hơn vuốt lên xong mới nhấn. xem thông báo khổ sở hơn xưa.
Oohlala
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kool_boyjuly thử LMT launcher đi, bác sẽ thấy cái navbar chỉ là đồ bỏ 😃
@Oohlala cái này mình cài vào thời gian thấy nó đồ bỏ còn hơn nav bar. Mất thời gian và rườm rà hóa thao tác. Chạm viền, di tay cho đúng phím chức năng(back, menu, home), trong khi nó nav bar đơn giản đưa tay xuống chạm vào đúng phím -> done. Đấy là lý do vẫn để nav bar sau khi vọc nát mấy cái vớ vẩn như LMT. còn cái GMD giống cái zephyr của thằng iOs+ rườm rà hóa đúng bản chất android, mặc dù tính năng tốt tùy biến cao, nhưng độ lag + delay thì chán đếch chịu được, nhìn cái tốc độ nó phản hồi, mà đọ với thằng zephyr chỉ có xách dép toàn tập.
Oohlala
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kool_boyjuly cái navbar thì mất S màn hình 😃, mà cái LMT launcher đâu phải có mỗi cái pie control đâu bác, nó còn ISAS mà ;)) vuốt cái là xong ;)) còn cái soft bên IOS bác nói thì mình chưa dùng chưa biết, tốc độ phản hồi cơ bản còn phụ thuộc OS mà
kindle HDX đập nghẻo toàn bộ đối thủ.
@Apple Haters bác chỉ được cái nói đúng :3

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019