Những ứng dụng dành cho iPhone có công dụng tương tự như các tính năng mới trên Galaxy S4

Blaze1st
20/3/2013 7:18Phản hồi: 336
Những ứng dụng dành cho iPhone có công dụng tương tự như các tính năng mới trên Galaxy S4

Tại buổi lễ Samsung Unpacked 2013, tập đoàn điện tử Hàn Quốc đã dành phần lớn thời gian để trình diễn một loạt các tính năng mới trên Galaxy S4. Tất cả chúng đều khá hữu ích, tiện dụng và vui vẻ nhưng có một điều đáng tiếc là theo Samsung thì chúng chỉ có mặt trên Galaxy S4 và có thể là Galaxy S III trong tương lai. Samsung thì nói vậy, nhưng người dùng iPhone lại không nghĩ vậy, với kho ứng dụng App Store đồ sộ của mình, họ có thể "mang" các chức năng đó sang chiếc smartphone Apple thông qua các app bên thứ ba.

Để biết đó là những app nào thì trang Gizmodo vừa qua đã tổng hợp lại 7 app có các tính năng tương tự như trên Galaxy S4.

*Lưu ý: Các app này chỉ là có các tính năng tương đối giống với tính năng trên Galaxy S4 (không phải tuyệt đối).

1. S Translator - Google Translate/ Mail Translator

Tinhte_Google Translate.jpg

S Translator là tính năng mới trên Galaxy S4 cho phép người dùng có thể dịch nội dung từ email, ChatOn, tin nhắn hoặc giọng nói qua ngôn ngữ được yêu cầu. Theo Samsung thì S Translator có thể hiểu được 9 thứ tiếng khác nhau.

S4 có S Translator thì iPhone lại có Google Translate và Mail Translator. Cả hai ứng dụng này đều hỗ trợ rất mạnh mẽ việc chuyển đổi ngôn ngữ. Cụ thể Mail Translator có thể hỗ trợ dịch nội dung từ email hay tin nhắn qua 56 ngôn ngữ khác nhau. Trong khi đó, Google Translate lại có khả năng dịch 60 thứ tiếng khác nhau (hỗ trợ cả việc thu âm và dịch giọng nói).

Tải về Google Translate (Miễn phí).
Tải về Mail Translator (Miễn phí).

2. S Health - DailyBurn Tracker/ ProtoGeo Moves/ Calorie Counter & Diet Tracker

S Health là tính năng kiểm tra sức khoẻ định kỳ cho người dùng Galaxy S4. Chỉ cần cung cấp một vài thông tin cho S Health, ứng dụng sẽ có thể nhận biết được quãng đường mà bạn đã đi, lượng calo mà cơ thể đã tiêu thụ, hay theo dõi thói quen dinh dưỡng hằng ngày của bạn. Bộ cảm biến tích hợp trong máy cũng giúp S Health biết rõ chính xác độ ẩm, và nhiệt độ môi trường - từ đó xác định được mức độ thoải mái của cơ thể.

Đối với người dùng iPhone, họ có quá nhiều lựa chọn về loại app này trên App Store. Muốn tính toán lượng calo của từng món ăn? Calorie Counter & Diet Tracker sẽ giúp bạn với danh sách lên đến 2 triệu món, cung cấp chi tiết lượng calo của từng món ăn. Với DailyBurn Tracker, app này sẽ giúp bạn xây dựng một lịch trình tập thể dục thể thao điều độ, nó cũng cho bạn biết lượng calo mà cơ thể đã đốt cháy trong một khoảng thời gian nào đó. Proto Geo Moves thì có khả năng theo dõi quãng đường mà bạn đã chạy, hay đạp xe.

Tải về DailyBurn Tracker (miễn phí)

Quảng cáo

Tải về ProtoGeo Moves (miễn phí)
Tải về Calorie Counter & Diet Tracker (miễn phí)

3. WatchONE Video - Loạt ứng dụng Cable

WatchONE là tính năng biến chiếc Galaxy S4 của bạn thành một thiết bị điều khiển TV từ xa thực thụ nhờ vào việc sử dụng cổng hồng ngoại tích hợp sẵn trên máy. Bên cạnh thao tác cơ bản của một chiếc "remote" như chuyển kênh, WatchONE cũng có thể giúp S4 vừa truy cập vào cửa hàng video Samsung Media Hub, vừa có thể chọn kênh TV như thông thường.

Về phía iPhone, chiếc smartphone cao cấp của Apple hiện vẫn chưa có cổng hồng ngoại, vì vậy việc biến nó trở thành chiếc "remote" là một điều viễn vông. Tuy nhiên, không điều khiển được TV thì ta điều khiển kênh TV trên Internet. Theo đó, App Store có cung cấp cho người dùng iPhone loạt ứng dụng Cable cho phép bạn điều khiển, chuyển đổi qua lại nhiều kênh trên Internet.

4. DualShot - DuoCam

Quảng cáo

DualShot là tính năng mới nhằm bổ sung thếm sức mạnh cho trình camera mặc định của S4. Cụ thể, DualShot sẽ giúp người dùng S4 có thể vừa quay video hay vừa chụp hình bằng cả hai camera trước và sau cùng một lúc. Điều này sẽ giúp người chụp không cảm thấy bị "lạc lõng" khi phải hy sinh là người chụp hình.

Có thể nói đây là một ứng dụng hay, hữu ích và khá độc đáo trên S4, nhưng rất tiếc với người dùng iPhone, tính năng đó là không hề độc bởi họ đã có DuoCam. Về cơ bản thì DuoCam có tính năng gần giống với DualShot, app này cho phép bạn chụp hình bằng camera sau trước, sau đó nó sẽ tự động chụp bằng camera trước. DuoCam có điểm hay là nó cho phép chúng ta tuỳ chọn ghép cả hai hình lại thành 1 hình ngang.

Tải về DuoCam (0,99$)

5. Group Play - Factory Jukebox Hero

Group Play là tính năng cho phép người dùng Galaxy S4 có thể chia sẻ dữ liệu với nhau trong cùng một mạng kết nối. Điểm cộng của Group Play là nó cho phép ta có thể chia sẻ file, hình ảnh, chơi game chung với nhau, chia sẻ nhạc, hay biến nhiều chiếc S4 thành một hệ thống stereo chơi nhạc. Tất cả đều nhờ vào kết nối NFC có trên máy.

iPhone thì không có Group Play, nhưng nó lại có ứng dụng tên là Factory Jukebox Hero (gọi tắt là JukeboxHero). JukeboxHero giúp người dùng iPhone có thể chia sẻ nhạc với bạn bè, người thân. Nó cũng có tính năng cho phép nhiều người dùng iPhone bật một bài nhạc cùng một lúc - và cũng tạo nên một "dàn nhạc" thực thụ - tương tự với Group Play trên S4.

Tải về JukeboxHero (miễn phí)

6. Photo Reader - IntSig CamCard

Đối với những ai có mối quan hệ rộng, thường xuyên phải gặp gỡ nhiều đối tác, khách hàng, việc nhớ thông tin của từng tấm card visit thật là một điều khủng khiếp. Nắm bắt được điều đó, Samsung đã cho ra mắt Photo Reader - với tính năng này, người dùng S4 chỉ việc chụp hình tấm card visit, sau đó máy sẽ tự động lưu thông tin người đó tương ứng với tên trong danh bạ.

Về cơ bản thì CamCardFree trên iPhone có cách thức hoạt động tương tự như Photo Reader, nên mình sẽ không nói nhiều về app này.

Tải về CamCard (Miễn phí)

7. Samsung Knox - Enterproid Divide

Nhiều người thường có thói quen sử dụng hai điện thoại với hai mục đích khác nhau: công việc và giải trí. Tuy nhiên, thói quen đó giờ đã quá lỗi thời, và Samsung muốn thay đổi điều đó bằng cách tích hợp hai tính năng công việc + giải trí vào S4. Đó chính là lý do họ ra mắt Samsung Knox - cho phép người dùng chia Galaxy S4 thành 2 không gian: một dành cho công việc và một dành cho giải trí. Samsung Knox được Samsung giới thiệu là có tính bảo mật rất cao nên người dùng có thể yên tâm về bảo mật thông tin.

Về phần người dùng iPhone, mới đây họ đã có ứng dụng Enterproid Divide, cũng có chức năng tách iPhone thành hai không gian: công việc và giải trí.

Tải về Enterproid Divide (miễn phí)

Theo Gizmodo
336 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

-Những ứng dụng này thực sự ko cần thiết!(Mấy cái này S4 dùng để Pr cho sản phẩm mình là 9 chứ dùng thì chắc có khoảng 20% người dùng)
-Cái cần thiết ở đây là theo dõi cử động của mắt,dừng hoặc chơi tiếp Video,hay rời mắt khỏi máy sẽ tắt màn hình.S4 đặc biệt hơn ở chỗ chúng ta ko cần chạm vào màn hình mà vẫn biết dc nội dung bên trong.Hay đưa tay phía trc' camera để di chuyển qua lại hình ảnh hay di chuyển lên xuống qua trang trình duyệt web.Tất cả những việc chúng ta cần thiết làm đều ko cần chạm vào màn hình.
-Nói thiệt chứ cái S4 design dở tệ(Nhìn mặt trc' còn đỡ đỡ).Samsung đang phấn đấu đưa tất cả thiết kế về làm 1.Để tạo ra 1 thiết kế chung nhất điều này mà các hãng khác như Apple,Sony hay HTC đều làm dc,còn Samsung chưa làm dc điều đó,ấn tượng nhất là cái camera ở phía sau lồi lên(khoảng 2-3mm) khi để xuống nền thì nơi này rất dễ bị trầy.Ngược lại với độ mỏng 7,9mm thì gần như S4 là Smartphone mỏng nhất của SS tạo cảm giác cầm chắc chắn ko bị "cấn".Và có thể nói là thoải mái trong khi cầm.Điều đặc biệt là phần viền màn hình rất nhỏ.Vì vậy với kích thước 5inch cầm rất thoải mái,hơn những smartphone 4,5inch.Mình đặc biệt thích thiết kế Xperia Z của Sony nhưng khi cầm thì cảm giác rất "cấn" và màn hình nhìn rất to.Khó có thể cho vào túi quần.
-Một trong những điểm đặc biệt nhất của SS chính là màn hình của nó.Với Full HD Super Amolet thì tính trạng ám màu ko còn nữa,Độ tương phản vô cùng,Góc nhìn gần như hoàn hảo.Sử dụng ma trận pentile nhưng ppi đẩy lên xấp xỉ 441 thì tình trạng rỗ gần như ko còn,màu đen đạt đến tuyệt đối và 1 trong những màn hình đẹp nhất hiện nay (Đẹp hơn Xperia Z,còn các Smart khác mình ko biết,tham khảo:http://sforum.vn/2013/03/man-hinh-galaxy-s-4-no-luc-roi-se-thanh-cong/)
-Còn nói về sức mạnh thì nó đứng đầu trong bảng xếp hạng Smartphone trên toàn thế giới qua các bài test của GSM gsmarena.Sử dụng GPU 544MP3(Của Ipad 4 là 544MP4) có thể nói là GPU của S4 gần như mạnh nhất của smartphone hiện nay.Vượt 25% so với Adreno 320. Và mạnh gấp đôi SGX 543 MP3 của Iphone5.
-Về phần điểm mạnh nữa là pin của S4 rất tốt (qua 1 số bài review chứ chưa có số cụ thể)Thưởng thì các đời sau pin của SS tốt hơn dt trước nhiều Galaxy S3 qua GSM test thì dc 50h,Iphone dc 51h thì S4 chắc cỡ khoảng 55-60h.
-Chi tiết tham khảo:http://www.gsmarena.com/samsung_galaxy_s4-review-910.php.
-P/S: Mình đánh giá khá cao design ,màn hình IPS cùng sự tiện dụng của hệ điều hành IOS.Có thể nói IOS là hệ điều hành mượt nhất mình cảm thấy bấy h (Vượt qua nexus 4 của GG)
-Mình bằng lòng với những cải tiến của S4 so với S3.Mình thích màu sắc sặc sở của Amolet,mình thích sự nhỏ gọn khi cầm trên tay và nhét vào túi quần ko bị "cấn".Mình thích những tiện ích của SS trang bị trên máy của mình.
@545498 bảo đảm thằng này lười biến đọc rùi, hok đọc thì sao hiểu biết kiến thức ,.==================> chém gió
@quangloc999 bài viết của bạn 1 số điểm tôi đồng ý. cũng 1 số điểm tôi thấy không đúng :
_thứ nhất là các tính năng nêu trên bạn thấy không hữu ích không có nghĩa là người khác cũng thấy thế. bạn không dùng không có nghĩa là người khác không dùng. nó phù hợp trong từng hoàn cảnh khác nhau mà bạn không nằm trong số đó
_thứ 2 là về việc đồng nhất thiết kế. các hãng khác ra mắt điện thoại giống nhau thì cũng vẫn bị nói như samsung thôi. nếu nói về mức độ giống nhau về thiết kế phải nói apple là cao nhất. rồi đến sony, htc. bạn thấy xấu không có nghĩa là người khác cũng thấy xấu
_thứ 3 là camera lồi ra thì one x lồi hơn cả s4. và cũng rất nhiều con camera lồi nhưng không thấy ai kêu ca. mà chỉ kêu ca mỗi samsung
_thứ 4 là về pin. theo mình pin s4 cũng chẳng tốt gì hơn. chẳng qua đưa nó lên dung lượng rất cao tới 2600 mah. hao pin là vấn đề muôn thuở của android không thể so với ios được
_ thứ 5 là mình đồng ý là android thua xa ios về độ mượt. mình có cảm giác là độ trể của cảm ứng thấp hơn android rất nhiều. chạm thì như nhau. còn vuốt thì sẽ thấy sự khác biệt mình đã thử vuốt trên con ip 3g và cái s2. so sánh trên cùng tác vụ là duyệt web bằng opera mobile và một số tác vụ khác. tuy ip 3g chậm hơn rất nhiều, nhưng khi load xong thì vuốt sẽ thấy độ trể trên ios là rất thấp
@quangloc999 Bao giờ có iphone màn hình 5inch vien siêu mong chắc là sẽ dẹp hết android 😆 1 hệ điều hành mà mình thấy mượt nhất.
@quangloc999 Mod diễn đàn samsung mobile rùi;))
suquayve
TÍCH CỰC
11 năm
Nói chung không ham mấy cái tính năng này.. s4 mà thiết kế đột phá hơn chút..thì có lẽ sẽ ham hơn..😁

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
@suquayve Có lẽ bạn mong chờ 1 thiết kế "đột phá" từ phía ss, ví dụ màn hình tam giác, lục giác, hoặc hình tròn, nhung bạn không đạt được kì vọng nên bạn buồn chứ gì.
sevenpro
ĐẠI BÀNG
11 năm
@suquayve Bác ơi, đây là chiến lược của người ta đấy. Nếu đợi đột phá thì đợi Galaxy s6 nha! 😆
vohphuong
TÍCH CỰC
11 năm
Nó không tích hợp thì thôi chứ dùng bên ngoài thấy sao sao ấy 😁
nói thế nào cũng không thể bằng s4 đc. mà😃
hazylo
ĐẠI BÀNG
11 năm
ios no1
coffeepot
TÍCH CỰC
11 năm
thế này thì S 4 làm sao mà độc chiếm ngôi đầu như S3 đk nữa!!
@coffeepot S3 nào độc chiếm ngôi đầu
@coffeepot dư sức luôn ấy chứ
HHHIEP
TÍCH CỰC
11 năm
Quá nhảm. Khổng hiểu tiêu đề bác có ý gì nhỉ.
Kiện tiếp chứ ? 😃
SaoPhaiSo
TÍCH CỰC
11 năm
ý ở trên là sao các bác ?!
chả bao giờ dùng tới mấy cái này
Leduythach
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đua nhau quá nhĩ. Ss cố lên
climax
TÍCH CỰC
11 năm
ảnh tác giả đây à .... 😁
tac gia.JPG
@climax nhìn có vẻ bựa nhỉ 😃 bựa ko có chỗ dựa
@climax Bác xoắn bác chủ quá:D
@climax em đoán là Ghệ của tác giả :D
oichaooi
TÍCH CỰC
11 năm
chã có cái nào trong nhu cầu của mình 😁
dịch thì cứ google translate thôi
apple bắt đầu lạc hậu
@khachla thế chắc bạn mới bắt đầu biết hiểu àh.....trong phạm vi bài này nên lên những tính năng mà s4 có ip cũng có, bác kia bảo apple đang lạc hậu......thế trong phạm vi bài này những app này có trước khi s4 ra thi ai lạc hậu hơn.....đọc hiểu và phân tích có vẻ kém.....nhớ nhá trong phạm vi topic, đưng lôi ở ngoài vào.....thế ai đi trước, ai đi sau....
@feeling1301 thấp vài nén nhang cho cum từ thần thánh đó di a ơi =)))...
@ferrariy76114 bạn này chả hiểu có đọc bài không. cái gì có trên 4s bạn nói mình nghe xem......
Cho dzui thui. Ip giờ đi bắt chước ứng dụng của S4???
Xin lỗi ... em chỉ là ko hiểu. =))
@whymea Cái notification là đúng, còn map thì hãng nào mà ko tự phát triển riêng cho mình 1 cái. Độ lớn màn hình mà bảo là copy thì chịu rồi 😁 Cái gì lấy của người ta thì nhận là lấy. Galaxy S4 còn chưa ra , chưa đụng vào được mấy cái ứng dụng đó mà dám bảo người ta copy - ngược lại thì có :rolleyes:
@whymea Anh cmt cái gì nào sàm fan 😃
@tgianglk Thế ai đã phát ngôn rằng: " MÀN HÌNH 3.5 INCH LÀ TIÊU CHUẨN VÀNG ".

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
Bao giờ iOS có thể cài widget và màn hình động tuỳ ý thì mình sẽ quất 1 con Iphone, mở iphone lên thấy toàn icon nhàm quá.
@caoboitexas97 Nexus mà ko có gì vọc ah, vào xda nexus 4 development ý
@caoboitexas97 Dòng Nexus vẫn vọc tôt bạn nhé.
Bạn đang dùng quen iOS nên khi sang Android nó thấy thế thôi.
@chaukyo đẹp quá bác ơi 😁
@Từa lưa hột dưa cái này có nhàm ko bạn, xin bạn cho ý kiến
http://www.tinhte.vn/threads/thay-doi-giao-dien-ios-voi-theme-boss-ios.1950934/
Nói chung là những ứng dụng khá quan trọng 2 bên nên copy qua lại cho ng dùng đc hưởng lợi chút đi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019