Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những ứng dụng hệ thống có thể xóa an toàn bằng Root Explorer

hoanghai1992
14/4/2010 13:49Phản hồi: 40
Trước hết đây là thành quả của một pác bên diễn đàn android hi-life của Đức, thấy cũng hay mà chưa có ai post. Đưa lên có pác nào có nhu cầu :unsure:, đây là một cách giải phóng bớt tài nguyên bộ nhớ, xóa ứng dụng hệ thống ko cần thiết ( ko cần mà nó vẫn chạy nền :adolf: ), qua đó máy sẽ nhanh hơn 1 chút và có thể tiết kiệm pin hơn.:wavespin:

Cho Android 2.0 và 2.01:

AlarmClock.apk + Dock.apk
--> file này và Dock.apk của MS có thể thay bằng cái Clock của Nexus One được

Browser.apk
--> nếu ai dùng trình duyệt khác như Dolphin thì xóa trình duyệt mặc định thoải mái

Calculator.apk
--> xóa đi hoặc dùng máy tính khác Pro hơn

Email.apk
--> ai ko cần thì cứ xóa thôi, dùng K-9 hoặc pm khác có tính năng email mà bạn thích

EnhancedGoogleSearchProvider.apk
GlobalSearch.apk
GoogleSearch.apk

--> xóa được nhưng thoe kinh nghiệm của mình thì ko nên vì tính năng search nhanh ứng dụng rất tiện lợi

LatinIME.apk
LatinImeTutorial.apk

--> Nếu bạn dùng bàn phím Anh-Viet hoặc SmartKeyboard thì cái này hoàn toàn thừa, xóa đi cho lành

Quảng cáo

Maps.apk
MediaGallery.apk
MotAccuWeatherWidget.apk

MotoCal.apk --> Motorola Coporate Calendar
MotoGal.apk --> Motorola Directory
Motonav.apk
MotoUriLauncher.apk --> Vodafone App
Music.apk
PersonalPortal.apk
QuickOffice.apk
SoundRecorder.apk

Quảng cáo

Street.apk --> Streetview
Stk.apk
Talk.apk --> googleTalk, có thể xóa nếu ko xài
Youtube.apk

Cho Android 2.1 ( thêm 1 số pm mới )

Thêm những ứng dụng sau

FOTA.apk
--> Nếu ko dùng update OTA
GenieWidget.apk
Gestures.apk

Gmail.apk
GmailProvider.apk

--> đều là Gmail cả

HelpCenter.apk

LiveWallpapers.apk
LiveWallpapersPicker.apk
MagicSmokeWallpapers.apk

--> Nếu bạn ko cần dùng Live Wallpaper

MotoCarDock.apk

TtsService.apk

--> Nếu ko dùng Text-to-Speech

VideoPlayerMoto.apk
VisualizationWallpapers.apk

VpnService.apk

--> đừng xóa nếu bạn xài VPN Services

WorldClockWidget.apk

-------------------------------------------------------------------

Tất cả những ứng dụng trên có thể xóa bằng RootExplorer ( search trên diễn đàn ) trong mục System/app. Nhớ bấm Mount R/W thì mới xóa đc. Đương nhiên máy phải Root rồi.

Nguyên tắc là nên tạo một bản backup trước cho chắc, mặc dù mấy cái này xóa thoải mái thật. Đề phòng vẫn hơn. Máy mình chỉ để lại mấy cái Global Search vs Gmail, Clock, còn lại thẳng tay luôn, chạy bình thường..:smug:
40 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xkurtx
TÍCH CỰC
14 năm
Rất cần thiết, chứ không xóa linh tinh rồi lại phải up rom.
annihnvn
TÍCH CỰC
14 năm
Mấy phần mềm có sẵn mình chẳng thích xóa cái nào, mà có xóa thì nó cũng có giải phóng được chút space nào mà cài thêm apps đâu đúng ko...thế thôi ko đụng vào cho lành :p, trừ phi là việc xoá bớt này có lợi ích gì thiết thực.
có chứ bạn, có ích chứ. Như thế này nhé : ví dụ như cái Voice search, mình nói vào thì nó sẽ search trên mạng --> tốn cước, tốn RAM. Mà nó còn chạy ngầm nữa chứ.
Nếu ko cần thì xóa vẫn hơn chứ bạn, để trên máy thì cũng pro hơn chút nhưng có mấy cái service nó chạy ẩn thì tốn ram với hao pin đấy bạn ạ
vừa uninstall hết 1 mớ, giờ hết dùng đc gesture search toàn bị crash, kg chém nhầm cái gì 😁
pác uninstall cái search làm gì, mình để cái đó lại:cold:
gesture thì chẳng bao giờ dùng luôn:sleep:
chán wa ko biết xóa nhầm cái ji mà bjo ko down dc soft trên market nữa roài chắc phải up lại rom ...😔(
Có bác nào biết do xóa nhầm App nào mà nó bị tình trạng ko down được soft ko?
dunghnvn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tôi cũng bị như vậy ko biết Smart Bar đã killed cái gì mà ko download cứ hiện Starting Download ..... Internet thì vẫn vào vù vù. Có Ai biết xin chỉ giáo
cái root explorer tìm trên maket hả bác? em seach không thấy :p

Bác nào đang có cho em xin soft này nhé: MediaGallery.apk. Máy em xài bản lightweightmod không có cái này
search trên diễn đàn chứ Market thỉnh thoảng ko có mấy cái cần pác ạ, nó giới hạn khu vực gì đó, mình tìm trên Market còn chẳng thấy cái Google Maps :mstickle:
rất thanks bác em đang không biết làm thế nào, em đang dùng g1 mà
myleb
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cái SIM Toolkit xóa như thế nào nhỉ... Mình rất ghét cái này mà ko biết xóa ở đâu 😃
Tốt nhất các bác ko nên xóa.. Move nó ra chỗ khác, chẳng may lỗi lại copy lại 😁
Cái này thì vô phương bác ơi. Bởi nó được tạo ra = thang super sim mình sử dụng. Tốt nhất là cứ ignore nó đi cho lành :p
Xòa Stk.apk đó bác
mình xóa tá lả và giờ thì thì market download toàn báo unnable load, hix, cách nhanh nhất là reset all
mình rất ghét cái new and weather, vào root explorer nhưng ko tìm ra tên nó là gì, sợ xóa lung tung. ai biết chỉ giùm ạ, thanks
Bác ơi, cho em hỏi, back up = cách nào vậy bác? có cách nào không cần root mà vẫn back up đckô?
Nếu muốn backup mà không cần Root sử dụng soft my backup trên market nhé.
Xài 2.1 mà xóa Talk.apk (Google Talk) thì Market sẽ ko download đc.
comet
TÍCH CỰC
14 năm
rất có ích đó bác...........................
các bác down cái TITANIUM BACKUP trên market về mà sài (với điều kiện máy Root rồi nhé), nó hiện lên các icon tha hồ mà xóa kể cả các phần mềm được tích hợp mặc định, chứ dùng root explorer cứ mò mẫm đến bao giờ?..có điều nếu ko biết rõ thì đừng xóa lung tung ko là cài lại mất công đó 😁
Phải thừa nhận là cái titanium này hay
Tôi thấy dùng Explorer tiện đấy chứ. But quan trọng là phải biết được công dụng những thứ mình nên xóa hoặc không nên xóa tránh việc hệ thống bị lỗi. Không biết có tài liệu nào nói về app mặc định của máy không nhỉ?
Em vào xóa nó toàn báo không thể xóa vì là files hệ thống.Sao giờ?
MrSkull
ĐẠI BÀNG
14 năm
Trước hết bạn kiểm tra tuần tự như sau nha:

Bước 1: Kiểm tra có máy root chưa? Tùy theo loại máy bạn sử dụng mà có cách kiểm tra khác nhau. Nếu bạn dùng Hero thì pm mình sẽ chỉ cách root. Nếu root rồi thì qua bước 2, không thì root máy.

Bước 2: Down phần mềm này về, dùng AppInstaller để cài vào máy View attachment Root Manager_1.9.5.rar and Run

Bước 3: Trong Root Manager, bạn chọn Remount /system as r/w

Bước 4: Vào lại Astro và bây giờ bạn có thể xóa thoải mái rồi :furious:.

Lưu ý: Khi sư dụng Root Manager bạn cẩn thận chút nha, rất dễ mất toàn bộ dữ liệu nếu không biết cách vọc!
tuananh82yk
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình thấy dùng titanium tiện hơn vì bạn có thể backup ra file apk nếu xóa rồi sau cần dùng backup lại là ok không cần up lại rom
Về việc xóa app của system thì về cơ bản root explorer & tb là như nhau. But tb có lợi thế là nếu lo sợ xóa nhầm app thì có thể dùng chức năng freeze app để đóng băng xem có lỗi ko, nếu ok thì xóa, ko thì unfreeze lại như cũ.
Còn root explorer ngoài ra nó còn cho phép copy app thêm vào system, xóa thêm những thứ khác như media, copy bootanimation, chỉnh file overlock, ...
Đối với mình 2 app này luôn có trong máy
I send from captivate

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019