Những vấn đề có thể gặp với Macbook và cách khắc phục, anh em chia sẻ thêm nhé
Duy Luân
2 năm trướcBình luận: 402Lượt xem: 69.885
402 Bình luận
Mình chỉ bị lỗi duy nhất không kết nối được chuột, bàn phím bluetooth (mx2 với k375) khi xài win trên bootcam. Nhưng magic lại kết nối bình thường. Thử các kiểu xoá kết nối trên mac. Rồi tắt wifi chả được
A @Duy Luân cho e hỏi máy macbook pro của e đời early 2015 mỗi lần mở máy lên xài đc vài phút là tự động tắt nguồn( kể cả gắm sạc cũng tắt) là bị lỗi gì vậy a
Máy mình và của ku em đều mac 13" 2017 non tb, cả 2 thường bị lỗi khi sleep máy xong mở lên, nó nhòe 2 giây giống hình tv không có sóng, không biết đây có phải lỗi cấn cáp màn hình không ta? nó không bị thường xuyên, thỉnh thoảng thôi, nên cũng quên không quay phim lúc mở. ah, màn hình thì mình mới thay bị lỗi bong chống chói.

Có ai bị lỗi này rồi, chia sẻ giùm mình nhé.
@ringlord mình cũng hay gặp lỗi này trên con 2017 tb 13"
Hóng xem lỗi này như thế nào?
@thaido_design Máy mình mua bên Haloshop, vẫn bảo hành bình thường, không cần phải chứng minh hóa đơn nhé. Đánh giá cao nhân viên bên đó.
@0903599968 Chính nó đó, cho mình xin cái hình full với, mình đem đi hỏi bảo hành tiếp 😁
@ringlord cái này mình cũng lợm trên mạng, chứ của mình canh chụp k kịp
Bạn có thể đem máy đến Nguyễn Tín (370 Cao Thắng nối dài, P.12, Q.10 - suamacbook.vn) để kỹ thuật kiểm tra và sửa lỗi cho bạn
e đang dùng MâcAir 2017 đang ở HighSierra bản mới nhất, trước e dùng bluetooth connect vs loa bình thường, hqa connect để nghe thì loa cứ bị nhảy âm, âm rất bé và nghe như kiểu tai nghe bị tịt 1 bên ấy, rồi còn bị giật dù đã để loa cạnh máy, e đã làm mọi cách để khắc phục mà k đỡ 😔 dùng dây cắm thì lại được mà cứ connect bluetôoth thì laij bị thế kia :( có cao nhân nào giúp em với ạ huhuhuhu
@hale.thl121 Bạn thử check phần output trong sound setting, coi phần balance có bị đẩy lệch qua left hoặc right gì k. Nếu bị thì thử chỉnh về ở giữa.
Máy mình macbook air 2015, bị một đường kẻ dọc ở màn hình thẳng tắp nhìn kĩ mới thấy là bị sao ạ, có phải thay màn ko 😔((
Đang xài em pro 2016 mà bị tróc màn coating rồi chán quá
Em có máy Mac Pro 2017 cài mac Os 10.12 để làm việc trên 1 phần mềm, vấn đề là khi em cài phần mềm này trên mac 2012 thì mọi thứ đều ổn, cũng phần mềm đó em chạy trên mac 2017 lại thấy thiếu đi 1 vài biểu tượng (là chức năng của phần mềm). Em chưa hiểu tại sao lại như vậy, mong được giải thích & giúp em cách khắc phục ạ . Em cảm ơn
@software1011 bạn cho thêm ví dụ và hình ảnh đi
@Việt Nam 229 hình ảnh khi chạy trên mac pro 2012, đầy đủ
Khi chạy trên mac pro 2017 (hình sau), nhìn chỗ ô đen phía bên phải, chữ cũng thấy khác rồi
2 máy cùng chạy Os 10.12 & cùng chạy 1 version của app ạ
Local Database (UsersthamexDocumentsOsiriX DataDatabase.sql) 2018-08-24 12-29-54.png
Local Database (UsersboltonDocumentsOsiriX DataDatabase.sql) 2018-08-24 12-30-46.png
@software1011 Nếu mình lấy ổ cứng của máy mac pro 2012 làm ổ cứng gắn ngoài mac pro 2017, sau đó mình boot vào ổ cứng gắn ngoài đó. Làm như vậy có được không nhỉ.
Theo mình biết thì mac 2017 chỉ cài được Os 10.12 trở lên, nếu ổ cứng gắn ngoài đó mình cài mac 10.11 có sẵn khi boot vào thì có chạy được không ạ.
E bị trình trạng không sử dụng được phím Command + C hoặc Command +V.

Hình đính kèm. Các bác cao tay chỉ giúp em nó bị lỗi gì ạ.

Máy macbook pro retina ạ.

Em cám ơn
Mình đang xài MB pro 2015, os 10.13.4. Bị lỗi là bật Caps lock thì lại không sử dụng phím space được, đã thử cài bàn phím khác cũng không xong. Ai biết cách khắc phục không
@thientuan83 cái này là lỗi chung đó bác, nhiều ae bị lắm
@sagittarius1312 Trước giờ mình không có thói quen nâng cấp os, xài iphone cũng vậy, nếu máy vẫn đang chạy ổn là không nâng cấp. Lần này thử nâng cấp xem sao ai ngờ dính lỗi, tạch luôn
@thientuan83 bạn tìm được cách fix chưa 😔(( mình cũng bị lâu rồi -_-
@vit_xipo007 Đã tìm nát cái google và không có cách nào, trừ khi sử dụng bàn phím tiếng Anh
@thientuan83 tiếng anh xài bình thường là đúng rồi b =)))) chả hiểu sao apple k fix
các anh chị cho em hỏi, e có con macbook pro 15' (MJLT2) e chỉ bật visual code với cắm thêm cái màn hình ngoài mà dạo này quạt quay với hú kinh quá toàn 6k 😔:(:( lúc trước không bị nhiều. dạo gần đây cứ bật máy lên nó auto push quạt lên cao nhất :oops::oops::oops:
Cho hỏi cách khắc phục lỗi. Macbook bị mất kết nối mạng sau khi sleep.
miêu tả chi tiết là sau mỗi lần máy sleep thì khi mở màn hình lên lại là lại phải kết nối lại wifi.
Mọi người cho em hỏi với ạ! Máy mac e là mac pro 2017, máy e mua đợt 30/4/18. Đợt e có cài các phần mềm đồ họa như cad, photoshop, sketchup và e cũg sử dụng thường xuyên, máy hao pin ít, xài được lâu tầm 7 8 tiếng. Nhưng phần mềm sketchup hết hạn nên hôm qua e mới nhờ người cài rồi c.r.a.c.k cho. Từ lúc máy cài bản sketchup c.r.a.c.k xog thì xài ko được bao lâu, pin hao rất nhanh. Vậy máy e bị gì ạ? Và giờ e phải làm gì để khắc phục ạ?
Tại lúc trc có cài cũg có xài nhưg máy vẫn bt, tại sao h cài lại mà lại hao pin nhanh ạ, mới hôm qua còn bt hôm nay thì như vậy ạ.
Mong mọi người chỉ e với ạ, e xin cảm ơn!
@My Diễm Nguyễn Có khả năng là bị dính virus làm cpu hoạt động nhiều (ví dụ đào coin). Giờ bạn dùng activity monitor rồi lúc xài để ý có thằng nào lạ ăn % cpu cao ko. Gỡ snack ra, rồi sau này tập mua bản quyền nói ko với snack đi
@My Diễm Nguyễn dùng Mac phải biết nói không với Cr@ thì mới bao phê ^_^
Em dùng MBP 2017, hôm trước mở máy lên thì nó hiện cái bảng yêu cầu kết nối bluetooth với thiết bị k dây( chuột, phím,..) xong đơ luôn k dùng chuột hay phím được trong khi trc h mình dùng mỗi máy thôi. Xong giữ nguồn tắt bật lại thì hết là bị sau v ạ, đó h mới bị lần đầu.
@EagleEye Mình cũng bị như bạn, search mãi chỉ có cách khắc phục tạm thời là xóa file bluetooth.plist rồi rs máy chứ ko giải quyết triệt để được
Mình dùng chuột, bàn phím bluetooth, máy hay bị tình trạng, Sau khi sleep mở máy lên thì máy không tự nhận chuột, với bàn phím bluetooth nữa cứ phải khởi động lại mới được
Máy mac Pro của em sau khi khởi động lên khoảng 2 phút sau đó thì tự động chuyển sang chế độ ngủ.
Các bác nào cũng bị tương tự không ạ?
Mong các bác chia sẻ cách fix lỗi này ạ?
Em cám ơn và chúc cả nhà năm mới vui vẻ, sức khỏe và hạnh phúc!!!
Bàn rê chuột của macbook pro ko còn nhạy nữa. Phải nói là đôi khi ko hoạt động được. Minh dùng khăn lông chà lên thi hoạt động binh thường, hơi phiền vì tình trạng này liên tục xảy ra. Vậy thì bàn rê chuột bị gì.
Ở đây có ai biết bệnh này không, mac lúc mở gập máy lên màn hình xuất hiện kiểu như TV mất sóng, ngắn lắm, sau đó màn hình bình thường lại. không biết là bị gì. hình mình hoa như bên dưới nhưng kiểu dạng nhiễu chấm lộn xộn chứ không phải gạch ngang
máy mình bị như này là sao ạ? máy không nóng nhưng cpu luôn load cao và quạt chạy liên tục
Screen Shot 2019-03-18 at 8.17.04 PM.png
Máy em là macbook air 2017 ạ. Tự nhiên một hôm nó bị lỗi cứ hiển thị tia sét đang sạc pin trong khi em không hề cắm sạc. Đến khi em cắm sạc, sạc vẫn hiện đèn vàng nhưng máy lại báo không sạc nên pin tiếp tục tụt ( icon vẫn có hình tia sét ). Em đã thử update os, restart smc xong thì sẽ sạc lên được pin nhưng sau đó vẫn bị lại. Em tìm mãi chưa thấy ai bị lỗi này giống em huhu, kia là thông số pin máy em ạ.
@quynh2372 Chắc bị lỗi chip quản lý nguồn của máy hoặc cục pin rồi.

1. Bạn thử đổi sạc xem có bị không> mượn ai đó đỡ
2. Thử cài lại máy từ đầu xem có hết không?
3. Mang đi bảo hành nếu cách 1 và 2 không có tác dụng

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019