Những vấn đề của máy giặt và cách khắc phục

Chill With Dan
25/12/2022 10:23Phản hồi: 93
Những vấn đề của máy giặt và cách khắc phục
Ai cũng dùng máy giặt nhưng đã bao giờ bạn cảm thấy khó chịu về những vấn đề này hay chưa. Cùng bàn luận để tìm ra giải pháp cho những bấp cập phổ biến hiện tại của việc sử dụng máy giặt nhé.

Các vấn đề hay gặp khi dùng máy giặt

Quên lấy đồ ra sau khi giặt

Điều này rất hay xảy ra dù thời lượng giặt ngắn hay dài, đặc biệt với những chiếc máy giặt êm ái mà còn được để ở khu riêng biệt như lô gia, ban công hay phòng giặt riêng. Có những lúc máy đã giặt xong quần áo, bạn quên lấy đồ ra phơi hoặc sấy thì chỉ cần quên trong 2 tiếng thôi. Khi lấy quần áo ra, chúng sẽ có mùi ẩm cực kỳ khó chịu. Dù cho sau đó đem phơi dưới năng gắt hay sấy nhiệt độ cao đi nữa, quần áo khi khô ráo xong vẫn có mùi rất buồn nôn.

Lí do thường là vì chúng ta quên. Nhưng đôi khi còn là không có thời gian cho việc đem phơi hay sấy lúc đó. Cuộc sống ngày càng bận rộn nên chuyện đó rất dễ hiểu. Có lúc mình biết là máy giặt xong rồi đó, nhưng đang làm dở việc này nên không thể ra lấy đồ đem phơi liền được. Rồi dần dần là chúng ta quên béng việc phơi sấy đồ luôn.

Cách giải quyết là mở tạm cửa máy giặt và để hở. Mình thường áp dụng cách này khi có việc gấp không thể lôi đồ ra sấy/ phơi kịp. Nhưng mọi người có thể áp dụng cách chữa cháy này, mình thấy khá hiệu quả. Tất nhiên nó không giải quyết triệt để vấn đề của bạn nhưng mình đã làm cách này nhiều lần, dù có quên và để qua đêm, sáng hôm sau quần áo bên trong vẫn ẩm nhưng không hề bị nặng mùi.

Với cách này, bạn chỉ có thể kéo dài thời gian cho quần áo ướt chờ đợi thêm khoảng nửa ngày nữa thôi nhé. Cửa máy giặt mở để không khí trao đổi dễ hơn, thông thoáng hơn so với việc quần áo bị nhốt kín với phần cửa đóng chặt. Mà mọi người biết của máy giặt được thiết kế cho khi đó phải khép kín, nước không thể tràn ra như một cái cửa đóng chân không, không hề thoáng khí, vậy nên để cửa mở là cách chữa cháy tốt nhất trong trường hợp này.

Hoặc hãy bố trí một giàn phơi nhanh, một mặt bàn đủ rộng, để dù có lười và bận đến mức nào, bạn cũng sẽ kịp chạy ra lôi quần áo ra khỏi lồng giặt và để ngoài không gian thoáng. Cách này sẽ để quần áo ướt đợi được lâu hơn.

Nói chung, khi đã biết là máy đã giặt xong rồi nhưng không có nhiều thời gian ngay lúc đó để sấy phơi liền, thì có thể áp dụng.

Với những loại máy cao cấp hơn, bạn có thể dùng điện thoại để nhận thông báo hoặc thủ công hơn là hẹn giờ. Nhưng các trường hợp quên đa phần đều là chúng ta đã biết nó giặt xong nhưng không chịu ra phơi/sấy liền đấy thôi. Mình cũng ước là có chế độ tự máy giặt tự động mở cửa sau khi giặt xong giống máy rửa chén. Nếu có điều kiện, có thể mua máy kết hợp giặt sấy, khi máy giặt xong có thể tựu động sấy luôn.

Lười phân loại đồ màu

Điều này thường xảy ra khi bạn để quần áo dơ vào chung một rổ. Nên khi gom đồ đem giặt, bạn thường tống chúng vào giặt cùng một lúc. Hoặc đôi khi do không thấy đồ trắng đang bị lẫn trong đồ màu.

Cách giải quyết là ngay từ lúc cởi đồ bẩn ra, hãy phân loại nó ngay lúc đó. Chuẩn bị sẵn 2 giỏ chuyên để đựng quần áo bẩn. Một là đồ trắng, hai là đồ màu. Như vậy, khi đem giặt, bạn không ngại việc phân loại một núi rất nhiều đồ nữa. Chỉ cần mang đem giặt thôi 😁

Quảng cáo

Nếu có điều kiện, có thể nghĩ đến chiếc máy giặt 2 lồng. Và bạn có thể giặt cả đồ trắng và đồ màu cùng một lúc nhưng là 2 khoang riêng biệt. Hy vọng không ai bị nhuộm màu đồ trắng nữa.

Hỏng quần áo

Teo đồ, giãn đồ, xước,… sau khi giặt rất hay xảy ra. Đó là do bạn không phân loại ra những loại có kết cấu cũng như chất liệu cầu kỳ và đặc biệt là không chọn đúng chu trình giặt phù hợp cho mỗi loại. Đôi khi chăn ga giường mà giặt với chế độ AI thông minh như hiện giờ vẫn bị tích nước sau khi giặt xong chứ không được vắt khô. Cẩn thận nhé.

Cách giải quyết là hãy chọn chế độ giặt phù hợp cho từng loại đồ. Không bỏ nước giặt/ bột giặt quá liều đôi khi sẽ làm hỏng chất vải. Nên cân đo đong đếm cẩn thận khi cho bất kì loại hoá chất nào vào máy giặt nhé. Hoặc có thể đổi loại máy tự phân bổ lượng nước giặt xả phù hợp.

Máy giặt bốc mùi

Có rất nhiều nguyên nhân khiến cho máy giặt của bạn bốc mùi. Mình có thể liệt kê những nguyên nhân phổ biến nhất và dễ khắc phục nhất.

Quảng cáo

Máy giặt bị ẩm quá lâu. Khi bị ẩm quá lâu sẽ gây ra tình trạng mốc, đó là do bạn thường xuyên quên mở cửa/ lấy quần áo ra khỏi máy sau khi giặt xong. Bạn không vệ sinh máy giặt thường xuyên ở các bộ phận cũng như không vệ sinh máy giặt thường xuyên bằng tính năng của máy.

Cách giải quyết: Đôi khi chưa cần vệ sinh thủ công cho các bộ phận của máy, bạn có thể thường xuyên vệ sinh máy với chức năng có sẵn của máy giặt để vệ sinh lồng giặt tự động. Máy sẽ loại bỏ các cặn bẩn, mảng bám do bụi bẩn hoặc bột giặt trong quá trình giặt tích tụ lại thay vì việc người dùng phải thực hiện các thao tác thủ công như trước. Có thể kết hợp với một số hoá chất vệ sinh chuyên dụng với chế độ này.

Bạn vẫn có thể làm những bước đơn giản này để máy không bị bốc mùi: Luôn mở hộc nước giặt xả để thoáng (môi trường ẩm liên tục mà nhiều người không để ý), luôn mở cửa máy giặt, nhớ vệ sinh hộc thoát nước, và cho thoát nước thường xuyên. Cuối cùng là nhớ vệ sinh gioăng cao su vì đây cũng là nơi tiếp xúc với quần áo nhiều nhất.

Trên đây là những vấn đề hay gặp phải khi sử dụng máy giặt và những cách vô cùng đơn giản để cải thiện. Chúc mọi người luôn có máy giặt sạch sẽ, quần áo sạch thơm tho và máy giặt luôn hoạt động tốt.
93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Máy giặt nhà mình tự ủi đồ luôn mà phí duy trì hàng tháng hơi mắc
@Bão Xì Phố Máy có bị xì nhớt không bạn?
@Bão Xì Phố Ông mod này đưa ảnh bôi xấu chủ tịch cuhiep hả. Ý nói ở nhà chủ tịch chỉ có chui chạn làm người ở hầu hạ giặt quần lót cho vợ thôi hả
Cười vô mặt
@Bão Xì Phố Mình thợ sửa máy giặt đây , máy hỏng kêu mình nhé , máy khô dầu tắc nước mình động vào là nước lại lênh láng ngay
Cười vô mặt
trungsg
ĐẠI BÀNG
một năm
@Bão Xì Phố Máy của tui còn có chức năng thu hồi tiền thừa, tiền để quên trong các túi, bonus chức năng ngửi phát hiện mùi lạ để báo động bằng âm thanh, thái độ, nhưng không tắt được.
Bạn dùng máy giặt cửa trên ít bị hiện tượng ẩm hôi khi quên hơn vì cửa trên chỉ đậy hờ chứ không đậy kín ,hơi nước có khuynh hướng thoát lên trên,thùng máy khô ráo hơn thùng nằm do ống thoát nước dạng phễu ,máy cửa trên lại vệ sinh máy rất dể ,cuối năm lấy cây bắn ốc tháo con bulong lớn là rút nguyên lồng ra rửa ,máy ngang thì phải công phu hơn rất nhiều
@anhcom67 Gần mực thì đen gần vựa đồ cũ tất nhiên phải thấy đồ hư rồi. Gần bãi rác sẽ thấy rác. Gần chợ vải sẽ thấy vải. Bạn tự tư duy đi nha.
@Hi-CNTT hihi ..tư duy của bạn đen hơn những người sống ở bãi rác ,câu nói mang tính phân biệt đối xử
@anhcom67 Nc là tư duy của a đã vậy thì khó mà giải thích lắm. Ngta nói ko nên cố gắng quá vs ng ko thể hiểu
@anhcom67 cái gì cũng có 2 mặt, nhưng mình tởm máy giặt cửa trên rồi, giặt giũ cửa trước mới sướng chứ. Dùng 5-7 năm thay máy khác là ok rồi. 1 đời a chục đời nó.
Khôn như mày :D
Mình gặp phải buốc mùi thôi khá là chán
Analytic
ĐẠI BÀNG
một năm
@Sói Ca! mình dùng chế độ hẹn giờ, canh sao đến 7h sáng hôm sau là máy mới giặt xong, ngủ dậy phơi luôn cho kịp nắng. cách khác là đổi loại nước giặt có khả năng giữ mùi chống ẩm đó, giặt từ trước khi đi ngủ, sáng dậy phơi cũng không bị hôi. Ngoài ra, cần lên kế hoạch giặt đồ cụ thể ví dụ như 2 4 6, 3 5 7 thì sẽ không bị các việc khác làm ảnh hưởng đến việc phơi đồ. Một ý nữa là upsize máy giặt lên nhiều kg thì vừa giặt được chăn ga gối nệm đồ nặng, vừa giảm được tần suất giặt thì cũng sẽ giảm xác suất quên phơi đồ.
@Analytic Loại nc giặt nào vậy bạn?
@oldman20 Omo hay Surf đều có á bạn, bạn chọn loại + Khử mùi. Mình hay dùng nước giặt này vào mùa mưa.
@Sói Ca! Hẹn giờ để giặt xong là kịp phơi.
Dùng chế độ xử lý hơi nước nóng sau cùng (giúp quần áo bớt nhăn). Nó Khử mùi cực tốt.
Sẽ giảm phát sinh nấm mốc, gây hôi.
Còn vệ sinh máy giặt thì có kỹ thuật riêng
Sếp này vào việc máy giặt sấy toàn đời mới và to....
Tuy nhiên khi mem hỏi con nào ổn nhất thì éo biết tl...sao cho ra hồn luôn...
Chắc đc hãng cho mượn ít ngày nên éo dám đánh giá cho trọn vẹn...@@
@demonntl con lg kia có cái chức năng giặt ngâm-4 lần xả giặt sạch vl luôn bác nhỉ
@toilachi9 Máy đứng thì con lg này giặt ngon và vắt ít nhăn vì có xịt hơi nóng và bung đồ đồ sau vắt, với lồng 16kg rộng rãi cho chăn drap gối/rèm...
@demonntl mà bác đậy nắp kín bưng như vậy không sợ bị bí bị hôi ẩm mốc ah bác,hic
@toilachi9 M đặt máy trên tầng trên cùng, cửa sổ kính nhiều nắng chiếu vào nóng lắm
Giờ máy nào cũng có nút tự vệ sinh mà,tầm 2 tháng bấm 1 lần,không nên mở cửa lồng giặt sau khi giặt xong coi chừng gián chuột rắn rít nó bò vô làm tổ
@hoangle1979 nhà bác ở quê hở mà có rắn rít làm tổ
@bestofstrongman Ở sg mà đang ở chung cư xây thập niên 60 xập xệ nên gián chuột nhiều lắm,lâu lâu bonus con rít
mấy cái chức năng tự vệ sinh lồng giặt, rồi dung dịch vệ sinh máy giặt để cho vui thôi các bác, hoặc phải đổ dung dịch hàng tuần thì may ra có tí tác dụng 😆
máy giặt nhà mình mới hỏng cái thoát nước, không xả được nước, chủ nhật rảnh tháo tung ra xem, nó hỏng cái motor, xem mã lên shopee đặt về lắp vào ngon luôn. thấy cái máy giặt cấu tạo dễ sửa vãi nồi, hỏng gì thay nấy được hết
Con máy LG của mình cái ngăn đựng nước xả lúc thì nó xả hết, lúc thì còn nguyên chả biết sao. Lên mạng coi thì người ta nói là do nước yếu, mà nước nhà có yếu đâu.
@JerryKist bạn thử rút cái lọc thô ra, rồi vệ sinh xem sao, lọc thô ở ống cấp nước ấy, nếu lọc này bị tắc thì sẽ khó chảy nước vào
@bustalyme túi lọc mình cũng đã tháo ra vệ sinh rồi, còn sạch ko có gì cả. 2 bên cấp nước cho nước giặt và nước tẩy cũng chảy bình thường, chỉ có chỗ cấp nước xả là nó lúc chảy lúc ko. Mình lên youtube cũng thấy có nhiều người bị vấn đề này.
@JerryKist Gọi thợ thôi bạn ơi, giống y con samsung nhà mình.
@JerryKist thường nó có cái rờ le để chia nước vào 3 ngăn này, khi rờ le ngắt mở theo kiểu nó sẽ lấy nước ở ngăn phù hợp. trước mình cũng bị khi đến chu kỳ lấy nước xả thì nó chỉ vô hộc nc xả rất ít, nhưng nước lại chảy bên nước thuốc tẩy.
thở mở bung mới biết do rờ le xài lâu quá nên làm việc ko hiệu quả nữa, nó ngắt ko kỹ nên bị hở, nước qua gần hết bên thc tẩy
@bestofstrongman Máy mình mới dùng có 5-6 tháng gì đó.
Aqua chọc sâu phết nhỉ 😊
Xác định ai là nóc nhà rồi, không chối nữa nhé
Máy giặt sấy chung sẽ giải quyết được vấn đề bỏ quên hoặc giặt qua đêm
Hay
Nhưng đã đến đc máy giặt và mở cửa ra thì lại không gọi là quên rồi =)))
@linkking chữa cháy chữa cháy
Cười vui vẻ
Mua máy giặt có sấy, chọn giặt xong rồi sấy luôn, lồng giặt luôn khô ráo, mình đang dùng LG rất tiện
@tranvuhoang90 Bác có bị hiện tượng đồ bị quéo ko, em cũng đang dùng lg giặt sấy mà phải chọn chế độ giặt kèm steam và sấy nhiệt độ thấp chứ ko thì nóng quéo hết đồ
@chu0tjnh hình như một số áo thun có hiện tượng co lại, máy mình ko thấy chọn nhiệt độ sấy đâu hết, chỉ chọn kiểu sấy, mình hay sấy 2h nó mới khô
Với mình thì k lo việc bị quên phơi. Mình xài con LG có kết nối qua app trên điện thoại. Như vậy mỗi lần giặt xong nó sẽ có notification trên điện thoại. Để pop up thì k lo quên. Mà lỡ để lâu quá thì chọn chế độ làm mới bằng hơi nước. Chỉ mất tầm 15p là xong 😃. Bao ngon
Còn vụ có mùi thì mình k bị. Mỗi năm mình mua bịch vệ sinh về thả vô cho nó chạy 1 lần. Mình tự vệ sinh chỗ gom rác và vị trí ron cửa. Vậy là ok
Đại ca xuống tấn bỏ đồ vào máy giặt coi nam tính quá
@minianimo Khéo lỡ đút cmn cái đầu trơn vào lồng giặt ấy chứ.... ;))
Mình xài máy giặt chạy bằng cơm
Phía trong gioăng cao su ko vệ sinh được đóng đen luôn, dùng chế độ máy thì chút nào thôi
pxxb_9x
ĐẠI BÀNG
một năm
@NhatLinhit88 Mua dung dịch vệ sinh roan silicon trên shopee ấy bạn. Thấm vào khăn ướt phủ lên roan để qua đêm rồi lau lại lần nữa là sạch bong.
Ps rẻ nhất là dùng nc tẩy Javen.
Máy giặt xác nhận: mục 1 & 2 là lỗi của loài người. Mục 4 còn tùy nhưng cơ bản cũng do loài người.
Tóm lại: loài người là chúa đổ thừa.
@hoanghai1104 tại cái máy chứ không phải tại tôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019