Những vị trí gắn đèn trợ sáng thường thấy trên xe máy

su béo béo
24/10/2020 7:59Phản hồi: 137
Những vị trí gắn đèn trợ sáng thường thấy trên xe máy
Vấn đề đèn trợ sáng theo mình được rất nhiều anh em quan tâm tới xe để ý đến. Có nhiều anh em đồng ý cũng như có vài người không đồng ý với việc này. Mình cũng đã làm một bài chia sẻ về đèn trợ sáng rồi và thấy anh em tranh luận dữ quá. Theo cá nhân mình, việc gắn đèn trợ sáng lên một chiếc xe máy không xấu. Xấu hay không là do ý thức của người sử dụng nó.

5062441_Xe_Tinhte_Yamaha_Y-riders-0972 (2).jpg

Việc ý thức là cái mà anh em vẫn hay nói và đó là thứ hiển nhiên. Ai gắn đèn trợ sáng rồi passing hay mở liên tục dù có người đối diện thì thua rồi, ý thức như con ruồi luôn. Còn với những anh em gắn vào phục vụ cho việc đi xa, đi đêm và sử dụng một cách đàng hoàng rất đáng hoan nghênh. Mình cũng là người gắn đèn trợ sáng lên xe để phòng trường hợp trời tối và đèn zin không đủ độ sáng. Mà ở Sài Gòn nhiều quá ít đi lại nên giờ cái nút hết mở được luôn rồi.

Một thứ cũng quan trọng khi gắn đèn trợ sáng đó chính là vị trí đặt đèn. Lắp ở đâu để vừa không ảnh hưởng tới xe, có góc đèn tốt cũng như không ảnh hưởng tới người khác. Mình chia sẻ một vài nơi gắn mà mình thấy được:

Gần kính chiếu hậu (trên hoặc dưới): vị trí này được nhiều anh em lựa chọn vì nó dễ gắn cũng như đèn trợ sáng sẽ đi theo góc lái của xe. Anh em lưu ý nếu gắn vị trí này thì hướng đèn xuống phía dưới để không bị rọi lên trời chiếu vào mắt người khác.​

Gắn trên chống đổ: vị trí này được nhiều anh em chơi xe phân khối lớn lựa chọn vì cũng rất tiện lợi. Ở đây góc chiếu sáng của đèn sẽ rộng và sát với mặt đường.​
Gắn dưới đầu đèn: vị trí này cũng khá hay vì nó theo luôn phần đèn của xe và tầm chiếu cũng sẽ ngang với zin thôi nhưng sẽ sáng hơn. Ở nơi này thường sẽ được gắn loại trợ sáng nhỏ hơn và có thể sẽ xài chung với đèn xe mà không gây khó chịu cho người đi đối diện.
Hốc: đây là vị trí mà anh em chạy Winner hay gắn bằng việc gắn đèn trợ sáng vào trong một cái hốc nào đó. Tuy nhiên, ở vị trí này sẽ bị bó ánh sáng, muốn mở rộng tầm sáng phải đuc khoét dàn áo.
Gắn trên phuộc: với những xe sử dụng phuộc USD có thể gắn được ở trên còn phuộc ống lồng bình thường sẽ ở dưới vì cơ bản phần vỏ phuộc sẽ cố định. Nhưng nếu anh em không căn kĩ vị trí gắn đèn có thể gây ra vấn đề cạ bể vài chi tiết.
Việc dĩ nhiên là khi gắn đèn anh em đừng để nó chỉa lên trời, mình soi đường, soi ếch chứ không có soi chim hehe. Với những anh em có ý định gắn đèn trợ sáng nên tìm hiểu loại đèn tốt, cách gắn cũng như là ý thức sử dụng sao cho không làm ảnh hưởng tới người khác. Anh em cũng đừng nên căng thẳng với việc gắn đèn trợ sáng quá, căng thằng với mấy thanh niên gắn nhưng ý thức sử dụng như ruồi thôi. Mình thấy nhiều anh em xài đèn rất lịch sự.

. Chia sẻ về đèn trợ sáng: https://tinhte.vn/thread/chia-se-nhung-van-de-xoay-quanh-viec-do-den-tro-sang-cho-xe-may.3154257/

Chia sẻ những vấn đề xoay quanh việc độ đèn trợ sáng cho xe máy | Viết bởi su béo béo

Hiện nay, mình thấy việc độ đèn trợ sáng cho xe máy xảy ra rất nhiều và ngay cả mình cũng có. Trong bài viết này, mình muốn chia sẻ với anh em ý kiến cá nhân về việc này chứ mình không có chỉ hay dạy anh em phải này hay kia đâu.
tinhte.vn

. Các loại đèn trợ sáng: https://tinhte.vn/thread/cac-loai-den-tro-sang-dang-duoc-su-dung-nhieu-tren-xe-may-gia-thuong-vang-ha-cam.3198126

Các loại đèn trợ sáng đang được sử dụng nhiều trên xe máy: giá thượng vàng hạ cám | Viết bởi su béo béo

Lúc trước mình có làm một bài viết cũng như video để chia sẻ về đèn trợ sáng. Anh em nào chưa coi có thể vào link này nha: https://tinhte.vn/t/3154257/. Trong bài viết đó, mình có chia sẻ về ưu điểm cũng như khuyết điểm của loại đèn trợ sáng.
tinhte.vn
137 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

2 cù nèo
TÍCH CỰC
4 năm
10 người gắn đèn trợ sáng thì ý thức với người đối diện chắc được 2 người. Còn lại 8 ông trời con bất chấp ai sao kệ ai, miễn ta sáng là được. Đi đêm mà gặp mấy ông con này thì nhịn chạy cho qua chứ ho 1 cái nó đập cho 1 trận, lúc đó k ai giúp thì khổ
@vietnamMBC Ok bác bẩn bẩn 🤣 bố cục thế nào hay bác tư vấn em phát
@Bùi Thắng 92 Gu của ngày xưa bác nhỉ
@chetdichoroi Giờ hơi lỗi thời chứ 2015 ra đường thằng nào cũng nhìn hết á
boybala
CAO CẤP
3 năm
@haibl Muốn đấm nhau thì hẹn đi, xem ai anh hùng. Còn tao gặp mấy thằng bật pha ngược chiều lại lắp thêm trợ sáng là muốn đấm rồi. Nếu đã có ý thức thì kể cả trong hay ngoài nội thành, đi cao tốc gặp xe ngược chiều lái xe còn chủ động bật chiếu gần , chờ xe đi qua mới bật lại chiếu xa. Nói éo biết nhục
em thì em k lắp trợ sáng. mà em gỡ bỏ bóng halogen zin, lắp bóng led vô luôn, điều chỉnh dây điện lại 1 chút, khỏi gắn bên ngoài rườm rà.
crabs
CAO CẤP
3 năm
@cryon57 https://nganhangphapluat.thukyluat.vn/tu-van-phap-luat/vi-pham-hanh-chinh/tu-lap-den-tro-sang-cho-xe-may-phat-bao-nhieu-322760

Phạt ko đủ gải ngứa nên bỏ qua thôi.

Còn muốn biết thì hỏi luật sư. Mấy tay csgt nghe nói đó chưa chắc nắm luật
Lưu Di Dân
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crabs Không biết đọc hay sao, ra ngoài quốc lộ ngoài khu dân cư mà max speed 60km/h ?! Chắc không học luật giao thông. Tớ đây bật trợ sáng chạy ngang chốt giao thông mấy lần có sao đâu ! Quan trọng không bật pha trong khu dân cư làm ảnh hưởng người khác là được. Đường tối chạy nhanh thì lắp trợ sáng để đi cho an toàn, bởi vậy mới nói ông chưa đi quốc lộ tối nên chưa biết !
crabs
CAO CẤP
3 năm
@Lưu Di Dân Sorry nhớ nhầm ra ngoài đc 70kmh.

Còn việc ko phạt ko có nghĩa là không vi phạm nhé bác. Chẳng qua nó không đáng để xxx hoặc mắc công ghi biên bản

Mà giờ thấy đèn trợ sáng nào cũng choá là người đi ngược chiều. Cũng nhờ thông tư 39 và nghị định 100 nên cánh xe tải và khách ko còn mấy cái led không thể sáng hơn trc đầu xe.

Bác đi nhiều chắc trc đây gặp mấy thành phần ấy cũng rủa họ rồi. Vậy nên đừng để người khác làm lại với mình
cryon57
TÍCH CỰC
3 năm
@crabs Thay BÓNG ĐÈN CÓ SẴN của xe bằng đèn khác (độ bóng đèn xe-non, projector, đèn màu, laser) thì bị quy vào vi phạm làm thay đổi kết cấu của xe. Còn lắp đèn trợ sáng RỜI, gắn lên xe thì ko vi phạm gì nhé. Còn CSGT 1 khi đã vẫy ông vào thì cái lỗi giấy bảo hiểm ko có phạt 75k họ còn lôi ra chứ làm gì có chuyện ko đủ gãi ngứa nên bỏ qua
Hoash07723
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đa số thấy gắn toàn thik đá đèn nhá nhá đồ các kiểu nhiều khi đi ngược chiều bực kg chịu nổi
hoan_tbd45
TÍCH CỰC
3 năm
@Evolution X Đúng là về quê hoặc ra ngoại thành, có rất ít đèn đường/đèn cao áp.
Kết hợp với đường hẹp + 2 bên là kênh, mương + không có cột mốc phản quang
Mỗi lần đi trời tối hoặc trời mưa thì 1 lần thử thách tinh thần của người lái xe. Nhất là xe ô-tô.
Mình nghĩ các tình huống để pha khi đi ngược chiều với xe khác đa phần cũng không phải do người lái cố ý. Nên có thể thông cảm được.
Có thể nhiều tình huống người ta không biết hoặc không nghĩ rằng đèn của họ đang ảnh hưởng đến người đối diện.

Có lẽ nên bổ sung thêm nhiều nội dung hướng dẫn và khuyến cáo người dân về việc sử dụng đèn pha/cos trong các chương trình Lái xe An toàn.
ducdl2
TÍCH CỰC
3 năm
@hoan_tbd45 Trên bảng đồng hồ đều có hiển thị đang Pha hay cos nhé.Nói là thiếu ý thức hoặc mấy chị đàn bà thì đúng 😃
hoan_tbd45
TÍCH CỰC
3 năm
@ducdl2 Đi đường chuyện quên bật xi nhan hoặc quên tắt xi-nhan hoặc pha cos cũng nhiều.
1 đoạn đường đi có thể gặp cả nghìn người đi ngược chiều. Trong đó gặp 1 vài người sơ sót thì cũng là chuyện bình thường.

Ý mình là bản thân mình nên chủ động và kiềm chế trước.
ducdl2
TÍCH CỰC
3 năm
@hoan_tbd45 Đây gọi là ý thức đó bạn.Chẳng lẻ khi mở đèn xe ban không nhìn xem công tắc đang ở vị trí nào ah?Đi xe xi nhan 1 bên quẹp 1 bên gọi là quên sao 😃
Khiếp, có cái đèn trợ sáng mà mod này viết gần chục bài. Từ cục sạc đến cái đèn, các mod ở tinhte cầm tinh con nhai lại à?
Tuanluong_hp
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sskkb Ơ thế bạn nói vậy hóa ra ý nói mod họ với bò à? Chết chết
@sskkb hai bác cứ chê con bò mà uống sữa của nó hoài kkk
@brightway79 Đó là bò cái, mấy mod ưa nhai lại ở đây là giống đực hehe
@sskkb bò đực cũng có sữa mà bác
Mr_Shock
ĐẠI BÀNG
4 năm
Pha với cos còn không phân biệt được thì đừng bảo sao người ta chửi.
mấy thằng chơi tùm lum đèn trợ sáng thì mình cứ phải quay ngược gương xe hướng về phía chúng nó cho biết mặt
trando
TÍCH CỰC
4 năm
@O.R.A.N.G.E Cao thủ, có điều nhanh quá, không quay kịp
vuatocdoDN
TÍCH CỰC
4 năm
@O.R.A.N.G.E Mình đi phía trước cũng có mấy thanh niên pha đèn chiếu vào gương mình -> hắc vào mắt mình. Mình cũng định quay gương chĩa lại mặt mấy thanh niên đó mà không canh chuẩn được. Haha
_Kenzi_
TÍCH CỰC
4 năm
Đi trời tối mà gặp mấy ông lắp đèn này mà đội mũ bảo hiểm có kính thì cứ xác định đỗ xe lại cho nó qua hoặc đi tốc độ 5km/h
Làm thêm một bài viết Giáo dục ý thức sử dụng đèn trợ sáng đi bác
Hun cái nè
Mình lái xe ở tỉnh thấy xe máy toàn bật pha, mình cũng lịch sự bật pha lại chấp nhận lời chào
2 cù nèo
TÍCH CỰC
4 năm
@kobebryant Đường quê bật pha cũng có lý do của nó. Thứ 1 là đường trống, thứ 2 k có đèn đường, thứ 3 là có nhiều chó chạy rong, thứ 4 là người dân hay tập thể dục dọc 2 bên lộ lúc chiều tối và rạng sáng. Mình thường đi đêm từ SG đi Đồng Tháp lúc 2h đến 6h sáng nên thường xuyên gặp cảnh này. Tất nhiên cũng phải có các thành phần bất hảo chỉ thích chạy đèn pha
@2 cù nèo Bật pha thì đúng nhưng thấy xe ngược chiều phải hạ cos.
Mạnh™
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kobebryant Đường ở tỉnh ko có đèn đường luôn chạy pha, gặp người với xuống cos. Còn các ông đọ pha nhau thì chịu r
Chung Tu Phi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kobebryant Xách theo cây đèn pin, thằng nào pha gọi thẳng lại vô mắt nó
@Mạnh™ Bạn biết khác nhau giữa pha với cos ko, chạy đường ko có đèn như ma đuổi nên mới phải bật pha, chạy từ từ bật cos có phải an toàn ko. Xe hơi đi còn phải lịch sự bật cos
mrcake
ĐẠI BÀNG
4 năm
Xin lỗi chịu không nổi với mấy cái Led của xe Honda bây giờ. Mấy ông còn gắn thêm cái trợ sáng vô, nhiều khi tui đi mà loà mắt. Gặp mấy bạn không biết pha hay cos mình toàn phải mở pha lại (mình đi ô tô) 😁
Sao mod lại bảo passing là thiếu ý thức
Passing là để nhắc nhở ng đi ngược lại hạ pha xuống.nhiều ông cứ nghĩ ng ta đá passing cho vui,có thể ng ta passing ko dành cho ông mà dành cho ng đi đằng sau để pha
Mình cũng hay passing lại những thành phần để pha nhưng vô tình lại làm khó chịu cả những ng đi bên cạnh xe đấy
@Tookies Xe máy mà passing theo xe hoặc độ nhưng chức năng như passing theo xe. Kiểu bấm phát nào sáng phát đấy chứ ko nháy thì đừng có chọi lại tội họ bác ơi 😁
@Tookies Ông có tin ông có ngày vỡ cả kính xe còn ăn đòn nằm viện không =))... Chắc chỗ ông dân hiền
Tookies
ĐẠI BÀNG
3 năm
@theon2709 Ra đường thằng nào ném kính là tôi cho nằm đường. Tôi dân Việt Nam 🤣

Đã ngu + hổ báo: pha + passing + ném đá thì cho đi viện luôn.
@Tookies tôi đang nói đoạn xe máy nhá passing =]]
ko biết thằng exiter nhá đèn mình ra viện chưa, mai đi bảo hiểm xe mà tối truóc nó đi ngược nhá đèn, 1 phát văng vô lề, bữa sau đi bảo hiểm thay đèn+sơn sửa mất có 1 củ, hahahahahaba
@trantuananh1996 bị nhá nhiều rồi bác sẵn bữa sau đi bảo hiểm xe, máu nóng lên ko suy nghĩ nhiều tương luôn, ku ấy chắc hết dám đá đèn vĩnh viễn, thấy cũng khá nặng
@SieuBanana Ra đường tĩnh tâm lại chút bác ơi. Húng hắng lên có ngày gặp vạ.
Mình làm thế cũng chẳng được gì. Nhịn tí cho nó lành, ở nhà còn vợ con.
@spetsnaz GRU ba má thầy cô ko dạy dỗ nó, coi như đời dạy nó vậy 😆))), thấy hả hê
hoan_tbd45
TÍCH CỰC
3 năm
@SieuBanana Bác hay lưu thông ở khu vực/thành phố nào? Để các anh em còn lựa mà né
Các bạn gắn thêm 1 kiếng chiếu hậu nhưng để phản chiếu ngược đó. Chiêu này mình chơi rồi, ai đá pha ngược chiều thì họ chói ráng chịu
yuda
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bài viết hay.
Đi tối, phụ nữ họ ko nắm được đã đành, nhiều thằng đàn ông phố xá cao áp sáng trưng nhưng cứ rọi đèn Far như chỗ ko người. Dân trí ruồi.
a2tanhtuan
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vừa gắn bóng led cree l9 , sáng vô đối mà chạy cứ phải nhìn thái độ người đi xe đối diện để về hạ cos thấp xuống 😀
khonglachi
TÍCH CỰC
4 năm
Cực ghét thể loại gắn loại đèn này, pha thẳng vào mặt người khác một cách vô ý thức. Cho bài 1 sao vì bài viết thể loại thiếu tinh tế @su béo béo
@khonglachi Cám ơn bác đã góp ý. Mình biết nhiều anh em vẫn và đang gắn đèn trợ sáng. Ko cấm họ được thì chia sẻ để họ không làm phiền tới người khác nhiều hơn.
Vẫn sợ nhất máy xe hơi đi trong thành phố toàn bật pha chả hiểu vì sao, trừ mấy dòng như Mer,... đèn pha/cos tự động thì còn đỡ.
ChícmnPhèo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lý do muôn thuở là đèn zin tối quá không thấy đường chạy.
@ChícmnPhèo Đèn zin led thì độ rộng không cao. Đèn vàng thì bị ô tô tải pha lòa mắt
syphunguyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
ko đủ đổ nhét nên cho lên chân kính 😁
@syphunguyen Ơ, bác làm 2 con to thế. Gắn cao nv coi chừng làm ng đối diện quáng nha.
syphunguyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
@su béo béo mình ít khi mở trong phố lắm.
ở trong phố nếu có thì chỉ đá nhẹ 2 phát cho xe đối diện cụp pha thôi 😁 còn nó ko cụp thì thôi cũng kemeno.
Nhà mình ngoại thành hơi xa, hay về khuya mà một số đoạn ko có đèn đường nên có cặp này khá yên tâm.
@syphunguyen ra đường gặp kiểu này mình lấy đá chọi, bể đầu kemeno

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019