những việc cần làm sau khi đã cài đặt ubuntu 16.04

Bảo.Ma
3/5/2016 17:17Phản hồi: 37
37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình cũng muốn sử dụng ubuntu lắm cơ mà khi cài xong chạy thì máy nóng cực kỳ, nên cũng hơi ngại! do driver card rời. geforce gt635m. Bác biết khăc phục không? Xin chỉ giáo....
@Cu_Pid Bạn đã cài đúng driver của nvidia chưa? Cài từ Cài đặt/Phần mềm (dòng cuối)/ Trình điều khiển bổ sung.
ndthuan95
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sao lại phải chỉnh là main server nhỉ, để vn thì sao hả bác thớt?
@ndthuan95 Chỉnh qua main server sẽ có 1 số gói mà vn kg có.
ndthuan95
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cho mình hỏi thêm cái này, khi cài driver card nvidia thì mình có down file .run từ trang chủ về và cài thủ công. Khi khởi động lại thì hiện màn hình đăng nhập nhưng nhập mật khẩu ko vào desktop mà tiếp tuc hiện lại màn hình đăng nhập, ai biết chỉ giùm với
@ndthuan95 Bạn nhấn Ctrl Alt F1, đăng nhập rồi gõ lệnh sau:
sudo apt-get purge nvidia*
Chờ chạy xong thì bạn chạy lệnh này
sudo apt-get install nvidia-331

Bạn không nên dùng file .run để cài đặt, vì những file đó kém tương thích với Linux kernel mới nhất. Một khi có kernel update, bạn cài xong thì khả năng cao sẽ gặp lỗi.

Bạn nên vào Cài đặt/Phần mềm/Trình điều khiển bổ sung mà cài driver từ đó. Driver ở đó, cho dù là cũ, nhưng được ng ta build và test thử nên độ tương thích cao, ổn định. Còn file .run thì thường ng ta chỉ build mà kg có thử nhiều nên gặp lỗi là kg tránh khỏi.
Bạn nào cài Ubuntu 16.04 có thấy máy khởi động quá lâu không. Mình cũng mới dùng chưa biết tinh chỉnh sao cho rút ngắn thời gian khởi động.
@chucpt Máy mình thì có cơn. Khi nhanh khi chậm. Nhưng... kệ.
esata
CAO CẤP
8 năm
Bỏ automount thì khời động cũng nhanh lên 2-3s!
Các bác cho em.hỏi ngu tý.. Tất cả các lệnh trên có cần internet không vậy???
ancon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tangtuanvu_tnpx Có cái cần, cái không. Cơ bản là không internet thì không nên xài ubuntu
mr.chunglv
TÍCH CỰC
8 năm
nhìn xấu y như con gấu của bác quá xấu
lvchien.xd
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình không thấy position. Chỉ thấy 2 hàng phía trên nó, làm sao để xuất hiên vậy mọi người
*HERO*
TÍCH CỰC
7 năm
sudo apt-get install ubuntu-restricted-extra
N: Ignoring file '50unattended-upgrades.ucf-dist' in directory '/etc/apt/apt.conf.d/' as it has an invalid filename extension
E: Could not get lock /var/lib/dpkg/lock - open (11: Resource temporarily unavailable)
E: Unable to lock the administration directory (/var/lib/dpkg/), is another process using it?

lam the nap tiep nhi ?
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
7 năm
sudo dpkg --configure -a
*HERO*
TÍCH CỰC
7 năm
kg thay tac dung gi bac
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bạn cài bình thường cũng bị là sao.
Chạy lệnh này thử xem
Sudo rm -r /var/lib/dpkg/lock
Hoặc
Sudo rm /var/lib/dpkg/lock
Cách này là dễ nhất . còn gói phần mềm nào lần trc cài dở thì gỡ ra .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019