NICT trình diễn màn hình xem 3D không kính Full-HD lớn nhất thế giới

Didu
6/11/2011 10:1Phản hồi: 43
NICT trình diễn màn hình xem 3D không kính Full-HD lớn nhất thế giới

NICT cùng với JVC Kenwood vừa qua đã trình diễn màn hình xem [TAG]3D[/TAG] không kính với kích thước 200" và độ phân giải [TAG]Full-HD[/TAG] của mình. Màn hình siêu lớn của NICT cho phép người xem có thể quan sát vật thể ở 57 góc nhìn khác nhau. Khi bạn di chuyển, góc nhìn đối với vật thể cũng sẽ thay đổi, tương tự như bạn quan sát một vật thể ở đời thường. 57 máy chiếu đã được sử dụng để phóng hình ảnh lên màn hình và cho phép người xem ở 57 góc khác nhau.

Một màn hình thông thường sẽ có góc nhìn khoảng 180 độ thế nhưng với màn hình của NICT, con số này chỉ là 13 độ, nó tương đối hẹp. Nhưng khi di chuyển góc xem trong phạm vi này (di chuyển trong khoảng 13 độ) thì người xem sẽ thấy hình ảnh 3D theo nhiều góc khác nhau. Với một hình hộp, di chuyển theo các góc khác nhau thì bạn sẽ quan sát được các cạnh trái/phải của hình. Đây mới chỉ là bước khởi đầu và NICT còn nhiều thứ phải làm đối với màn hình của họ. Trong tương lai, hãng này có kế hoạch sẽ tăng góc nhìn lên trên 13 độ và có thể quan sát ở hơn 200 góc khác nhau.

Nguồn: Akihabara News
43 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phải di chuyển để tìm xem các cạnh của hình hộp, như thế xem phim khác gì tập thể dục 😆
TvsH
ĐẠI BÀNG
12 năm
Màn hình này khác với các màn hình 3D trước đây mà bạn xem. Màn hình trước đây chỉ tạo cho người xem có cảm giác 3D, mình xem chỉ cảm thấy có độ sâu trong hình ảnh mình xem. Còn màn hình này khác, nó cho mình thấy được toàn thể của vật thể ở các góc độ khác nhau(sau này nhé, vì giờ nó chỉ mới có 13 độ) giống như nhìn vật thể ở ngoài đời thật. Có lẽ màn hình này ko thích hợp để xem film, mà thích hợp để trình diễn Vật thể.
200" Độ phân giải Full HD sắc nét thật, tuy ko xem thật sự nhưng qua video cũng phần nào cảm nhận được.
Bạn không hình dung ra sao ? khi bạn nhìn 1 vật to như xe máy chẳng hạn thì bạn muốn nhìn tổng thể thì bạn phải di chuyển cái hay trung thực nhất là chỗ nầy. Còn các KT trên TV hiện thời do máy quay góc quay tạo ra hết nhìn không thực như vậy. Sony nó giống như cái hình ống vậy nó chiếu 1 chiếc xe hơi tĩnh bạn đi vòng vòng xem nó y như thật vậy.
em_ut
TÍCH CỰC
12 năm
Đó mới chính là 3D thực thụ chứ vì thay đổi góc nhìn là thay đổi luôn những chi tiết ta có thể thấy. Chứ 3D hiện nay đều chỉ là hình ảnh nổi lên khỏi màn hình, có độ sâu nhưng khi thay đổi góc nhìn thì ảnh vẫn vậy thôi. Còn với công nghệ này đứng yên vẫn thấy nó nổi mà.
ko cần phải như vậy đâu bạn, di chuyển qua lại chỉ giúp bạn nhìn thất hiệu ứng 3D đc rõ ràng hơn thôi, chứ chỉ cần đứng 1 chỗ thì bác vẫn nhìn thấy đc, công nghệ này cũng tương tự công nghệ 3D từ trc giờ chỉ khác là thay vì chỉ dùng 2 máy quay cho 2 góc nhìn khác nhau về phía 2 mắt thì ở đây dùng đến 57 máy quay nên 3D thật sự sinh động hơn rất nhiều và có thể di chuyển wa lại như đang nhìn 1 vật thật trong thực tế vậy.

Và rõ ràng là với là với góc nhìn chỉ 13 độ trong sự sắp xếp dày đặc của đến 57 máy quay(thay vì chỉ 2) thì có lẽ là thực sự phải di chuyển wa lại rất nhiều chứ ko hẳn là chỉ cần một chỗ như mình vừa nói ở trên. (vì đứng 1 chỗ sẽ rất khó nhìn rõ đc hiệu ứng 3D)
nhìn sắc nét nhỉ ? 😆
tamguitare
ĐẠI BÀNG
12 năm
To thì phải xem xa. Không biết lúc nào mới mục sở thị nhỉ.
Hichic khi nào iPhone mới dùng 3D nửa
Ối. tuyệt vời 😁
ImQuoc
ĐẠI BÀNG
12 năm
kinh quá, khả năng tăng góc nhìn lên con số 200, tức là tăng số máy quay, đạt camerra là một nghệ thuật
Mong 1 ngày đi xem 3D ở dạp mà không phải đeo kính
xem ảnh 3D :
lắc lư cái đầu rồi lắc lư cái mình. ồ sao bé không lắc
quá nguy hiểm,quá tuyệt vời
ảo quá @@ vậy phải lắc lư lắc lư để xem à :mad:)
duccanh510
ĐẠI BÀNG
12 năm
coi như vậy mới thích, chứ đeo kiếng thấy chán
công nghệ càng hiện đại liệu có ảnh hưởng đến thị lực 😃
tonyjoin
ĐẠI BÀNG
12 năm
như thế đỡ tốn tiền mua kính nhỉ, công nghệ phát triển ghê thiệt
byRoyal
ĐẠI BÀNG
12 năm
công nghệ càng ngày càng ..tiến bộ 1 cách chóng mặt
Kiểu này vừa xem phải vừa lắc lư để cảm nhận đây. Đoạn nào hoành có khi phải chạy quanh tivi một vòng nó mới đã. Phim XXX thì cứ phải gọi là....:happy:
Bác này nói cứ gọi là quá chuẩn không cần chỉnh
57 máy chiếu!.. Quả là rất kỳ công nhưng để trở thành các sản phẩm thương mại thì còn xa vời lắm.
màn hình 2 d sao xem được vi deo 3 D đây
cso kái về xem .. thì hay nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019