Nielsen công bố mức hài lòng của người dùng Việt Nam về công nghệ 3G

Didu
9/5/2013 13:44Phản hồi: 243
Nielsen công bố mức hài lòng của người dùng Việt Nam về công nghệ 3G

Sáng nay mình có đi tham gia buổi tọa đàm công bố kết quả cuộc khảo sát mức độ hài lòng của người dùng về dịch vụ 3G tại ba thành phố lớn là Hà Nội, Thành phố Hồ Chí Minh và Đà Nẵng. Lần lượt đại diện của Nielsen, Qualcomm, Huawei đã có bài trình bày về 3G cũng như chiến lược phát triển, đáng chú ý có phần công bố những con số thu được sau cuộc khảo sát với 800 người tại ba TP lớn do Nielsen thực hiện. Mình xin tóm tắt và chia sẻ những ý chính, được cho là quan trọng với người dùng 3G hiện nay.
  • Tỉ lệ dùng 3G tiếp tục tăng cao
  • Người dùng lạc quan về tương lai 3G
  • 48% người được hỏi tự tin cho rằng 3G có thể thay thế ADSL
  • Điện thoại di động là thiết bị được dùng để truy cập 3G nhiều nhất
  • Truyền miệng là nguồn thông tin tác động lớn nhất tới việc chọn mua điện thoại
  • Người dùng chủ yếu chọn gói cước dùng bao nhiêu trả bấy nhiêu cho 3G
  • Năm 2013, chỉ số hài lòng giảm xuống 64 trên thang điểm 100 (2011 là 71/100)
  • Người dùng hài lòng về độ rộng phủ sóng nhưng chưa hài lòng về tốc độ 3G
  • Về phía nhà mạng, người dùng muốn thêm những chương trình khuyến mãi
  • Khoảng thời gian 2011-2012, tỉ lệ dùng 3G tăng tới 5 lần
  • 3G đang có vai trò ngày một quan trọng hơn
  • 3G được dùng nhiều ở nhà, quán cà phê và ngoài trời
  • Đọc tin, tìm thông tin là hoạt động dùng tới 3G nhiều nhất, thứ hai là dùng mạng xã hội
  • Đại diện Viettel, Vinaphone thừa nhận sóng 3G trong toà nhà kém và là ưu tiên khắc phục
Cuối buổi tọa đàm, ông thứ trưởng bộ thông tin và truyền thông có chia sẻ một số thông tin rất quan trọng về chiến lược viễn thông trong tương lai gần. Theo đó, bộ này đang xem xét sẽ bắt đầu cấp phép hoạt động với mạng 4G LTE tốc độ cao vào năm 2015 bởi ở thời điểm hiện tại, các nhà mạng chưa khai thác hết hiệu quả của 3G. Bên cạnh đó, Việt Nam sẽ bắt đầu áp dụng việc thay đổi nhà mạng mà không đổi số điện thoại bắt đầu vào năm 2017. Như vậy, dù thị trường có nhiều điện thoại với 4G LTE tích hợp sẵn nhưng ít nhất tới năm 2015 mới có thể bắt đầu sử dụng được.
243 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

3 thành phố lớn......
hn, hcm, đà nẵng
hải phòng tụt hậu rồi chăng 😔
@whitesnight24 '
Thôi coi như là đại diện 3 miền đi, đừng xoắn 😁
@whitesnight24 Cần Thơ cũng có được khảo sát đâu?
@whitesnight24 hình như trong 5 thành phố trực thuộc trung ương thì top1 là hn, đan, hcm
tốp 2 là hp và ct
@whitesnight24 Sóng ...đánh tụt rồi
k hài lòng. Cước phí thì tăng mà tốc độ như rùa :|
lehn85
TÍCH CỰC
11 năm
@ngoanhtruong VN là một trong những nước có cước 3G rẻ nhất thế giới rồi đấy
kiennams
TÍCH CỰC
11 năm
@lehn85 bác k tính theo tình hình kinh tế việt nam ak`.lương thấp chi phí cao thì cước 3G vậy là quá đủ rồi.muốn tăng giá cước 3G thì hãy làm cho nó khỏe mạnh hơn.chứ cái kiểu 3G tậm tịt như ở chỗ mình thì mình cũng xin vái 3G
@ngoanhtruong chuẩn, mình vẫn thích adsl nhanh và ổn định hơn
lehn85
TÍCH CỰC
11 năm
@kiennams
Nói theo tháp nhu cầu, 3G nó không nằm ở đâu đó gần đáy, mà ở tầng cao hơn (có lẽ là tầng giao lưu tình cảm). Tức là không phải nhu cầu quá quan trọng (như ăn, ở, mặc, đi lại, an ninh, ...). Nên có thể nói giá thế là thấp bạn ạ.
Nếu so với đồ ăn uống (nhu cầu tối thiểu) thì là quá thấp. Bạn nhịn ăn 1 bữa phở là đủ dùng 3G cho những nhu cầu đọc báo, nhắn tin cả tháng. Thế nên nếu bảo so với lương thấp thì 3G có thấm gì vào lương của bạn. Ở VN khá là ngược đời vì đáng ra những nhu cầu tối thiểu phải rẻ, và nhu cầu cao cấp hơn sẽ đắt. Phải nói nhà mạng làm tốt khi mà bình dân hóa dịch vụ này.

Mình không bàn về chất lượng sóng, tuy nhiên chắc chắn là người ta không phủ sóng 100% được rồi, mà sẽ tập trung ở nơi đông dân cư thôi.

Thêm dẫn chứng về mức độ rẻ của 3G ở VN
http://dthsoft.com.vn/News/5/218/gia-cac-goi-cuoc-3g-tai-viet-nam-re-hon-khoang-40-lan-so-voi-cac-nuoc-chau-au.aspx
kiennams
TÍCH CỰC
11 năm
@lehn85 k phủ sóng dc hoàn toàn nhưng cũng phải đảm bảo xài ổn.đằng này chỗ mình ngồi trong nhà thì chịu cứ phải ra sân hoặc ra đường.thế thì đăng ký 3g còn tác dụng j nữa.xài 2g cho xong
3G vinaphone còn ổn chứ của viettel mình thấy cứ lag lag thế nào ấy.
@mvc1986 Nois về vùng phủ sóng thì đúng viettel là có vùng phủ song rộng hơn nhưng ko đồng nghĩa là chất lượng tốt hơn bạn ạ 😁
tonyhieu
TÍCH CỰC
11 năm
@thinhatk#1 chỗ khác thì như thế nào
@tonyhieu Ý bạn là thế nào ? Chỗ khác là ở đâu??
tonyhieu
TÍCH CỰC
11 năm
@thinhatk#1 Ngoại thành ý ạ. Em đang làm lại cái sim vt mà nó bắt chờ. Gần 1h rồi
cực chẳng đã mới dùng 3G, kết nối kém ổn định, ko có gòi unlinited đúng nghĩa, giá còn cao
@beautiophile Ngày trước nó là unlimited Đúng nghĩa. Nay smp có thể ngốn hết 3.5G trong vài giờ. Vậy mà nó vẫn gọi là gói unlimited không biết theo khía cạnh nào luôn

Soạn bằng cây bút của Note II với tapatalk
Với gói mimax tốc độ siêu âm nên anh vịt teo đang hạ thấp tốc độ để kìm hãm em nó.
Dùng chập chờn, ức chế vờ lờ.
@kay1407 bây h` thì được 30kb đó, hồi tết tớ công nhận còn 16kb nhứng sau têt đến giờ 30kb .
@langtuviet001 Em ở Gò Vấp đây. Vào google chạy còn không xong.
Mạng cáp quang mà xem film lag tung đít. Download IDM Lan 10 - 16
thỉnh thoảng đc ~3m5. còn toàn dưới 500kb. cáp quang viettel đấy.
@kay1407 um thế t chịu .
@kay1407 Nguyên cả hệ thống internet của vịt teo nó rất chi là vê ka lờ. Mạng cáp quang và adsl cũng chậm như rùa luôn chứ đừng nói đến 3g. Cứ cái đà này thì mọi ng sẽ chuyển qua mạng khác dhf đắt hơn nhưng cũng ổn định hơn vịt teo
2015 có lte không đây?
@Pinochio Pinochio hên xui,Mỹ có 3g năm 2011,vn có 3g năm 2010 (hay 2009 gì đó). Mà ở mỹ mới có sóng 4g lte năm 2011,chắc vn mình phải chờ 😃
@Pinochio Pinochio Chờ chi bạn ơi, 3g vừa chậm vừa đắt, đến 4g không khéo mới đạt được 3g đúng nghĩa và giá gấp đôi đấy.
@nguyenvanduy7493k45pda sai rồi bạn 3g việt nam nhanh lắm đấy. chả qua việt nam quen dùng sau khi hết băng thông lên bị bóp, bạn phải trông ra thế giới mới biết mình đang có cái j` ))
Do sóng yếu và ko ổn định nên điện thoại rất nóng và mau hết pin khi dùng 3G, đề nghị nhà mạng tiếp tục nâng cấp 3G để người dùng được hưởng lợi!
@nguoisongthat đúng thế dùng bình thường cứ 2G mà chiến 😆 còn ổn định hơn 3G ấy mà 2 ngày mới hết được PIN
HVT
TÍCH CỰC
11 năm
@nguoisongthat Bây giờ các nhà mạng mới và nhỏ ra đời hoạt động ngày càng teo, không có ai cạnh tranh đc với 3 ông lớn kia, vì thế họ chỉ đang tìm cách rút tiền của khách hàng, chứ đâu cần phải canh tranh nữa...nên mong muốn của bạn coi bộ còn quá lâu nữa đó
@HVT thì mỗi người góp một tiếng nói, chắc là cũng có hiệu quả phần nào, còn hơn là ngậm tăm chịu đựng. Trang tinhte.vn chúng mình cũng nên làm một khảo sát, để họ có cái nhìn tốt hơn về chất lượng phục vụ mà mỗi người sử dụng cảm nhận
@nguoisongthat đội quân PR của các nhà mạng sẽ tung người tạo nick để thay đổi kết quả bình chọn của tinhte, ko được gì đâu.
@duongtunglam hiihi, bạn hơi bị bi quan quá, bao nhiêu người cho đủ để thay đổi kết quả, các member chân chính của tinhte đủ để cái kế hoạch đó ko thành công, chính cái kết quả Nielsen mới là kết quả của PR!
conbebe12
ĐẠI BÀNG
11 năm
3G mà giờ cao điểm là tịt lun k truy cập dc

Sent from my Galaxy Tab II using Tinhte.vn
M3ga
CAO CẤP
11 năm
3G bây h Mobi ổn nhất nhưng vẫn còn chán lắm , Viettel là tệ nhất
@M3ga Mình lại yêu viettel qua 😁:D😔:(:(:(:(:D
mình thấy anh vina cũng ổn chỉ tội cái tính cước linh tinh
Đang dùng 3G mobi cảm thấy khá hài lòng 😃

Đặc biệt mobi có gói cước Opera Mini rất hay và tiết kiệm !

Lướt web thoải mái chỉ với 15 ngàn 1 tháng , tính ra 1 ngày chỉ tốn có 500 đồng thôi , quá rẻ 😁
mình chơi trội dùng 3G Vietnamobile 😁
tomcat007
TÍCH CỰC
11 năm
@sagittarius1312 Thật hay đùa vậy, có dùng được k ?
@tomcat007 mạng chậm lắm bác ah
@sagittarius1312 Mình cũng 3G Vietnamobile nè :D, tốc độ cũng tốt gói cước cũng dc :D
conbebe12
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tomcat007 Nghe nói 3G vnm như bão cấp 13 😁

Sent from my Galaxy Tab II using Tinhte.vn
nhan248
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đại diện Viettel, Vinaphone thừa nhận sóng 3G trong toà nhà kém và là ưu tiên khắc phục => nói cho vui chứ không thấy,tiền thì thu đều đều haizz,mình sai lầm khi mua cái 3G viettel ,hết 2G châm như rùa
@nhan248 Mình cũng vậy đây, nó cho mình 1,5 GB 3g mà hình như 2 tháng lận mới được một bữa 3g. CHắc phải chuyển sang nhà mạng khác quá.
@nguyenvanduy7493k45pda Mạng nào cũng vậy thôi bạn ơi, có điều Viettel sóng mạnh hơn ở các vị trí địa lý khác nhau. Thằng Vinaphone bắt đóng 20k/tháng để được cộng data khuyến mại rồi nó trừ hết 20k đấy chứ chẳng giữ tiền lại cho mình như Viettel đâu. Bực lắm ấy, nó chỉ bảo nạp tối thiếu 20k thôi chứ không nói trừ 20k/tháng :eek:
nói thẳng tốc độ của viettel chậm như rùa thua vina xong mình thấy cước thì trừ vô tội vạ đúng là việt teo 😁
lmcuong4u
TÍCH CỰC
11 năm
K còn cách nào khác mới dùng tạm thôi, hài lòng mới lạ
tuandat91
TÍCH CỰC
11 năm
không biết lấy thông tin ở đâu ra chứ mình xài và hỏi khoảng chục thằng bạn thì thằng nào cũng chửi .... . Tốc độ thì như rùa , Giá lại cao là sao thay thế được ADSL . 3G mà xem phim chắc bán nhà trả tiền không hết
iQnet
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuandat91 dung do ban. toan la không thật.
zinzinzu
ĐẠI BÀNG
11 năm
3g
Dek thèm dùng
Như ,....,
Chẳng hài lòng tí nào cả3G chậm toẹt. Thậm chí dùng qua wifi mà còn chán đời, cái kiểu mạng ở mình toàn nói tốc độ trên lý thuyết thôi o_O
@hoanglongls Cái này chuẩn này! kêu tốc độ cao mà cao thủ tớ thấy được có 300kbs/s là cao thủ nhất ( lúc nửa đêm ko còn mấy ai thức :p)
tvhieu
TÍCH CỰC
11 năm
@thinhatk#1 300kbs/s là gì vậy pac? Nếu là 300kbps thì thấp thật. Còn nếu là 300kBps thì là tương đối khá rồi (~2.5Mbps) mà USB 3G thường cũng chỉ max là 7.2Mbps (megabit/s)
@tvhieu Tốc độ mà được ~2,5 Mbps thì nói làm gì hả bạn 😔
sóng 3g của vina ,mobi còn chưa phủ sóng hết . Khu vực thị xã Hoàng Mai, tỉnh Nghệ An nhà em chả có sóng 3g gì cả .Viettel thì full .Nhừng ghét cái thái độ của viettel nên không dùng mạng viettel. Chất lượng 3g ở việt Nam chỉ là tạm dc .chưa thực sự hài lòng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019