Nikon cập nhật firmware 1.10 cho D5: quay video lên đến 29phút 59 giây, bổ sung khử Flicker cho ảnh

Non@me
23/6/2016 17:41Phản hồi: 16
Nikon cập nhật firmware 1.10 cho D5: quay video lên đến 29phút 59 giây, bổ sung khử Flicker cho ảnh
Nikon vừa công bố bản cập nhật firmware đầu tiên cho chiếc flagship DSLR D5 của mình. Như vậy, việc người dùng than phiền về việc bị giới hạn 3 phút khi quay video trong thời gian qua đã được Nikon giải quyết bằng lần update firmware này. Ngoài nâng cấp về khả năng quay video, trong lần update này, Nikon còn sửa một số lỗi phát sinh khi sử dụng và thêm vào một số tính năng mà người đàn em D500 của mình đã được trang bị từ trước.

Trong firmware update v.1.10 của Nikon D5 lần này, ta có thể chia ra làm 4 nâng cấp nổi bật nhất về Video và chụp ảnh:

Nâng cấp về khả năng quay Video:
  • Nâng cấp khả năng quay video với thời gian giới hạn 3 phút lên 29 phút 59 giây, kể cả khi quay video 4K. File video của Nikon D5 khi quay hết thời gian trên sẽ bị chia làm 8 file riêng lẽ, mỗi file bị giới hạn dung lượng 4GB chứ không phải gộp thành 1 file hoàn chỉnh, bạn cũng có thể gộp những file đó lại sau bằng cách dùng tùy chọn ViewNX-Movie Editor trong ViewNX-i version 1.2.0 hoặc mới hơn.
  • Bổ xung chống rung điện tử (Electronic VR) khi quay video nhưng không áp dụng khi quay 4K: tuỳ chọn menu Electronic VR được đưa mới vào MOVIE SHOOTING MENU. Nikon D5 không được tích hợp tính năng chống rung trong thân máy, vì thế nên Nikon đã có một giải pháp khác để thay thế được gọi là “Electronic Vibration Reduction” - tức là máy sẽ được chống rung khi quay video bằng cách dùng phần mềm trong máy, bạn có thể sử dụng tính năng này kết hợp với những ống kính có VR để có được kết quả chống rung tốt hơn. Tính năng chống rung điện tử này của Nikon có thể chống rung được trong 3 trục - ngang, dọc và xoay.

Nâng cấp về khả năng chụp ảnh:
  • Tuỳ chọn Flicker reduction được thêm mới vào trong PHOTO SHOOTING MENU. Flicker Reduction là tính năng khử nháy, rung hình trong khi chụp: khi chụp ảnh trong các nguồn sáng khác nhau như ánh sáng của đèn huỳnh quang hoặc những loại đèn cao áp hơi thủy ngân... Máy sẽ tự động phát hiện những cảnh như vậy và tự động điều chỉnh shooting pattern của nó để giúp hình ảnh sáng hơn, hình ảnh đều hơn không bị giật, rung hình thường thấy trên những máy khác khi chụp trong điều kiện ánh sáng này.
  • Dynamic-area AF (9 điểm) được thêm vào tuỳ chọn vùng AF khi xem qua viewfinder. Điều này cho ta nhiều lựa chọn điểm lấy nét hơn đối với những trường hợp vật thể chuyển động.
Link download Firmware C 1.10 cho Nikon D5:

Hệ thống hỗ trợ:
Mac OS:
  • OS X 10.11.4
  • OS X 10.10.5
  • OS X 10.9.5
  • OS X 10.8.5
  • OS X 10.7.5
  • Mac OS X 10.6.8
Windows:
  • Microsoft Windows 10 Home
  • Microsoft Windows 10 Pro
  • Microsoft Windows 10 Enterprise
  • Microsoft Windows 8.1
  • Microsoft Windows 8.1 Pro
  • Microsoft Windows 8.1 Enterprise
  • Microsoft Windows 7 Home Basic
  • Microsoft Windows 7 Home Premium
  • Microsoft Windows 7 Professional
  • Microsoft Windows 7 Enterprise
  • Microsoft Windows 7 Ultimate
  • Microsoft Windows Vista Home Basic
  • Microsoft Windows Vista Home Premium
  • Microsoft Windows Vista Business
  • Microsoft Windows Vista Enterprise
  • Microsoft Windows Vista Ultimate
Ghi chú: Bạn cần phải có Card reader hoặc máy tính bạn phải có khe đọc thẻ để thực hiện update.

16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vthuy
ĐẠI BÀNG
8 năm
4k cá nhân mình thấy ít có nhu cầu. quay fhd không thì đủ ngốn một động không gian rồi
riverlong
TÍCH CỰC
8 năm
khi nào có FW mới cho các dòng còn lại tối thiểu là 7100 nữa đây
Ko hiểu giới hạn thời gian để làm gì nhỷ
@[HD]YêU cÔnG NgHệ mình dùng D7100 cũng khá bực bội về khoản này nhưng hình như là do giới hạn VXL máy ảnh với tỏa nhiệt chưa kể tốc độ và dung lượng của bộ nhớ buffer nữa.
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Để khỏi phải bảo hành nhiều
kietbull
TÍCH CỰC
8 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Vì khi quay hay làm việc liên tục Sensor nó nóng, không cho nó nghỉ lấy gì xài nữa con trai?
dog shit
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kietbull Cũng định hỏi. Thanks thánh.
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Những sản phẩm thương mại mới 'quay tay' được hơn 30 phút. Có luật quy định, kái này mới biết hôm offline A6300 bên tinh tế
quang577
TÍCH CỰC
8 năm
Chắc họ đã giải quyết được vấn đề tản nhiệt của sensor. Máy quay chuyên nghiệp có body rất lớn nên tản nhiệt ko phải vấn đề nghiêm trọng.
Không biết các bác sao chứ e lúc mua máy hay chọn máy có quay video cơ mà dùng D90 được 3 năm D750 gần 1 năm....mà quay Video từ trước tới giờ chưa được 30'
Dinosaurs
ĐẠI BÀNG
8 năm
CÁC BÁC CHO EM HỎI NGU TÍ LÀ MÁY ẢNH DÙNG QUAY NHIỀU THÌ CÓ HẠI KHÔNG Ạ? VÀ NẾU CÓ THÌ HẠI BODY HAY LENS Ạ?
EM NEWBIE MỚI VÀO NGHỀ NHƯNG THÍCH QUAY CLIP NÊN HỎI Ạ
THANKS CÁC BÁC TRƯỚC NHIỀU
@Dinosaurs Nếu bạn chỉ làm phim ngắn, quay phóng sự thì nên chọn DSLR. Nếu bạn quay sự kiện, hội nghị, tiệc cưới thì nên chọn máy quay chuyên dụng. Mình đã quay bằng DSLR khá nhiều (được 3 năm rồi), và số tiền từ 3 năm đó mình có thể mua được 3-4 cái body khác hehe.
Dinosaurs
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kyoq88 Thì e đang dùng con D7000 mà bác, e ko quay dài đâu, chỉ quay clip 1 bài hát 5 > 10' ngồi đệm đàn nghịch nghịch thôi ý mà, e chỉ muốn hỏi là quay bằng máy ảnh thì nó có hại máy ko ạ?
@Dinosaurs Thoải mái đi bác, mình xài 5d3, chuyên quay MV và phóng sự, số shot gần 300k và quay cực nhiều (nhưng ko bao giờ treo máy quay lâu) chụp ra hình vẫn long lanh, sensor vẫn ngon lành và màn trập chưa thấy có bất cứ dấu hiệu mệt mỏi nào 😃 1 đời mình...mấy trăm ngàn đời máy bác ạ, đừng tiếc chi cho mệt nhé 😃
Dinosaurs
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoangtu1410 thanks bác, e yên tâm rồi 😁
Nếu máy nào quay trên từ 30 phút trở lên thì luật thuế coi đó là máy quay film,thuế sẽ bị đội lên đó các bác, cái này do luật chứ không liên quan gì đến công nghệ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019