Nikon công bố hai ống kính: Nikkor Z 26mm f2.8 S và Z 85mm f/1.2 S

Nhà Của Cáo
6/1/2023 8:33Phản hồi: 14
Nikon công bố hai ống kính: Nikkor Z 26mm f2.8 S và Z 85mm f/1.2 S
Nikon vừa công bố hai ống kính họ đang phát triển là Nikkor Z 85mm f/1.2 S và Nikkor Z 26mm f/2.8 dành cho máy ảnh Nikon ngàm Z.

Riêng chiếc pancake 26mm f2.8 thì sẽ dành cho dòng máy ảnh cảm biến crop, như Z30, Zfc, … Đây là sẽ là chiếc ống kính góc rộng mới, với tiêu cự tương đối phù hợp ở mức 26mm rơi vào tầm 39mm khi quy đổi hệ fullframe. Mình tin chắc đây sẽ là một lựa chọn rất phù hợp cho anh em đang chơi máy Z30.

Nhưng điểm nhấn ở công bố này lại chính là chiếc 85mm F1.2S, thêm một nhân vật mới vào dòng ống kính khẩu độ f1.2 của nhà Nikon, trước đây chúng ta đã có ống 50mm f1.2 rồi.

Sau những gì mà 50mm f1.2S đã làm được thì, chiếc ống 85mm sắp tới đây hứa hẹn là một chiếc ống kính hiệu suất rất cao, phù hợp với nhiều mục đích, đặc biệt là chụp chân dung. Mời anh em đọc thêm bài trên tay ống kính Nikkor Z 50mm f1.2S tại đây.

85mm f1.2 thực sự sẽ là một siêu phẩm, nhưng cá nhân mình lại thích chiếc 26mm f2.8 hơn, chắc chắn nó sẽ là một chiếc lens cực kì đa dụng với dòng Z30, một sự kết hợp có vẻ tuyệt vời. 26mm F2.8 có trọng lượng nhẹ và có vẻ như nó rất mỏng, sẽ khá thích hợp cho việc chụp hằng ngày, đường phố, đa dụng, hoặc quay video…

Hiện chỉ là một công bố họ đang phát triển và ống kính sẽ ra mắt trong năm nay, mình sẽ cập nhật thông tin chi tiết khi ống kính ra mắt.

Theo: Nikon USA
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

85mm còn f1.2 nữa xóa phông banh xác mù mịt luôn, xấu quắc luôn
@cafeine Kéo đến đấy để nhiều sáng thôi chứ chơi xóa phông thì chỉ giải trí tí thôi chứ mấy ai chụp
@baotuan 85/1.2 chắc nét được mỗi cái mắt với khoé mũi 😆
@cafeine Mình thích 50 f1.2 hơn xoá phông ít ra còn thấy được bối cảnh xung quanh. 85 1.2 hay 135 1.8 DOF quá hẹp, nhiều khi lấy nét vào lông mi thay vì đôi mắt.
sao Apple không chia sẽ công nghệ camera cho Canon Nikon Sony nhỉ?? nếu được thì máy ảnh chuyên nghiệp chụp không thua gì Iphone đâu..
kingmage
ĐẠI BÀNG
một năm
@Em Thờ IPhone. đúng đúng, Iphone chụp tuyệt đỉnh. Quá đẹp
@Em Thờ IPhone. Nữa đi bác, cắm thêm nhang đi chứ ít khói quá
@Em Thờ IPhone. Bác nghiên cứu thêm về máy ảnh trước khi phát ngôn nha, chứ nói năng vậy thì người ta cười bác đó.
Khẩu độ lớn đấy 😁
Mày vui tính vãi
Nikon bỏ 1.4 chơi hẵng 1.2 trước rồi từ từ mới làm 1.4 sau à
Quả 85 1.2S này về VN chắc loanh quanh 60 chai. Mà ko có viền vàng tiếc ghê.
@Minh Sấm Sét S lại cần viền vàng nữa à 😆
@Quang Hưng Phạm chất lượng ống kính quang học của nikon mấy năm gần đây đã cải thiện hơn nhiều rồi bác nhỉ,hic
Lại phải lùi nửa bước để có góc 24mm nếu gắn con 26mm trên Z crop

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019