Miễn phí giao lắp đặt

Nikon D7000 quay film bị tối
pmt205
6 nămBình luận: 18
Số là mình dùng D7000 quay film, hôm qua mình táy máy cầm quay đại thì mình nhận thấy là video sau khi quay nó bị tối hơn lúc hiển thị trên màn hình LCD 😔 tối hơn nhiều là đằng khác. Trong trường hợp ánh sáng đầy đủ thì ko sao mà cứ vào trong môi trường tối 1 chút là clip bị tối lại, mặc dù khi quay thì sáng rõ ràng. Mình để setting là Manual, và Movie mode là Manual Movie Setting "On".
Mình đã thử để Manual Movie Setting off nhưng trong môi trường tối thì nó sẽ siêu noise @@ Ai có cách giải quyết trong trường hợp này thì giúp mình với :(( Cảm ơn mọi người nhiều!
LCD chỉnh sáng đừng để mức sáng cao nhất, tầm 1/2 hoặc 2/3 là đc

quay trên DSLR thì đòi hỏi bạn phải biết điều chỉnh ít nhất 3 thông số: khẩu, tốc, iso

trên màn hình có 1 thanh dạng thước kẻ có số đo từ tầm -2, -1,0,1,2 là thanh đo sáng, bạn chỉnh thông số: khẩu, tốc và iso sao cho thanh đo sáng ở mức trên 0 là đc
@venom_guilty Ặc, thanks bạn nha! đó giờ mình lo nhì vào cái LCD, vì cái LCD nó cũng ko hiển thị cái thanh đo sáng nữa nên mình cũng quên để ý, lúc mình đo qua kính ngắm thì sau khi xác định nó đã = 0 rồi thì sau khi quay nó cũng sáng lên khá tốt, nhưng có vẻ nó vẫn tối hơn lúc hiện trên LCD 1 tí @.@ À với lại cái LCD brightness trong setting mình để là 0 chứ ko có chỉnh gì hết :'(
À mà mình cũng thắc mắc là mình nghĩ cái chế độ Manual Movie Setting khi bật "on" thì nó sẽ update theo đúng thông số mà mình chỉnh chứ nhỉ :'( sao nó lại ra khác ta T^T
khi bật Manual thì các thông số phải chỉnh lại hết theo ý bạn dùng
Mình đang dùng canon 600D để quay phim, k biết Nikon bạn như thế nào, nhưng màn hình LCD mình luôn giảm độ sáng xuống còn 2 nấc thôi.
mình cũng dùng Manual để control DOF tốt hơn, trên màn hình nó có thanh đo sáng, chỉnh sao cho con trỏ nằm giữa hoặc lệch xíu qua phải là được (giống đo sáng trong chụp ảnh thôi)
Dùng Manual thì phải chỉnh lại chứ nó k update cái bạn chỉnh trong chế độ chụp ảnh đâu.
Nếu quay mà thiếu sáng thì về có thể dùng phần mềm chỉnh sửa tăng sáng, chình màu, contrast vô tư mà bạn...
À ý mình ko phải Manual mode, mà là cái "manual movie setting" trong menu Movie của máy, khi mở on thì Live view trên LCD sẽ sáng tối theo đúng những thông số mình chỉnh, mà chả hiểu sao vào trong tối là nó lại ko đúng.

Ý mình là phần "Manual Movie Setting" trong menu "Movie" của máy đó bạn :p chứ ko phải Manual kiểu chỉnh thông số. Phần LCD Brightness mình chưa chỉnh xuống thử, để chiều về mình thử xem coi sao. Do là nếu quay thiếu sáng về chỉnh lên thì nó sẽ noise kinh lắm nên mình muốn giảm thiểu 1 cách tối đa trước đã (ít ra cũng đừng thiếu sáng dữ quá ấy mà :p), rồi hậu kỳ sẽ đỡ cực hơn.
@pmt205 khi quay, manual setting thì các thông số khẩu, tốc, iso phải tự chỉnh

bạn cho mình xem thông số khẩu tốc iso khi bạn thấy tối

bạn dùng ống gì và để chế độ AF hay MF trên ống khi quay
@venom_guilty Mình để Manual, tất nhiên là thông số mình phải tự chỉnh rồi. Mình dùng ống kit 18-55 và để MF. Còn "Manual Movie Setting" mà mình nói là cái này nè bạn :p Bạn coi clip là thấy :p
cái clip trên là nói khi bận Manual setting On và Off khác nhau chỗ nào thôi

bạn thử cho thông số 1 lần quay mà bạn thấy tối
@venom_guilty Uhm, mình sợ bạn hiểu nhầm ý mình giữa Manual mode và điều chỉnh thông số và Manual Movie Setting ấy mà :p Mình đã khá chắc là là mình chỉnh mọi thông số cho thanh đo sáng ở mức 0, vì mình mới test lại xong =)) Nhưng kết quả vẫn là clip tối hơn 😔
À quên, thông số cho lần test gần đây nhất là 1/50s, f/4.5, ISO 1600, địa điểm là trong phòng, có mở đèn. Đây là hình mình test, bên trái là hình chụp từ clip, bên phải là hình mình chụp ngay sau khi tắt record. Bạn có thể thấy bên quay clip tối hơn bên hình chụp. Setting đều như nhau. Mình để Flat picture control. :(
Đây là sản phẩm đầu ra :v còn khi hiện trên màn hình live view LCD thì nó còn sáng ác nữa :'(
trong phòng thì f4.5 vẫn là tối khi quay

quay mình toàn phải để F2.0 hoặc 2.8 khi quay trong phòng
@venom_guilty Uhm, mà cái này mình test thì ko biết sao nó vẫn tối hơn hình chụp @@ trong khi thông số vẫn như nhau
na ná như nhau chứ ko tối sáng hơn hẳn
@venom_guilty Bác cho e hỏi là e mới làm cái clip độ phân giải HD, khi chiếu trên màn 3m*4m thì hình có bị vỡ k?
quan trọng là màn hình 3m x 4m phân giải bao nhiêu thôi vì đa số màn to phân giải cũng ko chi tiết như cái màn hình máy tính
@venom_guilty Nó là cái máy chiếu chiếu lên màn 3m*4m, vậy chủ yếu là độ phân giải của máy chiếu hả bác?
đúng

HD 1080 mà máy chiếu chỉ phân giải 800 x 600 thì vẫn mờ 😃
@venom_guilty Thanks bác, để e coi độ phân giải máy chiếu, có gì mất công chúng nó đổ thừa clip của e chất lượng kém thì còn biết đường mà nói.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019