NIKON D90 - Chia sẻ kinh nghiệm và những tính năng

windylife
7/1/2011 7:30Phản hồi: 801
Mới cưới em D90, chưa bao giờ cầm DSLR nên còn nhiều bỡ ngỡ nên tôi mở cái thớt này để làm chỗ cho anh em D90 trao đổi, chia sẻ kinh nghiệm sử dụng và tất cả những cái liên quan đến em nó. Kính mời bác Starn, bác nvsp18.....cùng các bác có nhiều kinh nghiệm vào chia sẻ cho anh em newbie được học hỏi.
Thanks các bác nhiều.

Mở hàng phát ạ:
Tình hình là chủ nhật này có người nhà nhờ chụp ảnh đám cưới, chỉ đưa dâu từ Hà Nội về Vĩnh Phúc. Các bác tư vấn giúp xem phải setup máy thế nào, chụp ra sao. Tôi chưa chụp đám cưới bao giờ và hiện tại chỉ có mỗi ống kit 18 - 105, không có flash. Được cái gia chủ cũng không yêu cầu cao, nhưng vẫn thấy lo lo vì chuyện đời người có một lần, lỡ chụp không ra gì thì chắc chui xuống đất quá :hot:. Cảm ơn các bác trước.

Hướng dẫn sử dụng D90 tiếng Việt đây, có thể còn sơ sài nhưng hy vọng cũng giúp các bác được ít nhiều 😃​
801 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hehe, vụ này nguy hiểm đây, em cũng ít chụp event nên chả bít nhiều. Cái món này phải bác Starnt cơ 😃, bác nên vào đọc cái bài Sao Mai điểm hẹn của bác Starnt.
Đám cưới thì ánh sáng nó không phức tạp như sân khấu, cái chính là phải rõ mặt ăn tiền - thấy mọi người hay gọi thế 😁
Vài ý kiến của em :
- Nên để A cho tiện
- 18-105 khẩu lớn nhất hình như là từ 3.5 đến 5.6, vì đông người nên khép tầm 5.6 chắc là ok
- ISO để auto từ 200 - 1600
- Để JPG - Fine cũng được, không thì để RAW để về sau cứu chữa tốt hơn.
Chúc bác hoàn thành nhiệm vụ cao cả 😃
Bác cho hỏi thêm mấy cái này nhé:
- WB nên để Flash được không bác?
- Cái Picture control gì đó để VIVID hay Portrait hay chế độ nào khác?
- Color space để sRGB hay Adobe RGB?
Mấy cái bác hỏi em toàn thiết lập theo cảm quan của em, bác tự chụp rồi tự rút ra dùng cái nào là tốt nhất thôi.
- WB trước em toàn để auto, giờ bắt đầu mới tinh chỉnh dần.
- Picture control thì chỉnh theo ý mình, giờ em thích chụp phong cảnh nên để Vivid cho màu nó đậm đà hơn.
- Color space em không để ý 😃
Vụ này hay đó, các bác vào tư vấn để anh em học hỏi kinh nghiệm, có lúc sẽ dùng đến. Ah, khi nào bác đi chụp về nhớ up hình lên để anh em coi rồi quánh giá.heheh.
Bắt buộc có flash, dù cũ hay mới. Flash có TTL thì tiện hơn rất nhiều. Khi chụp flash nên để ở chế độ M. Thông thường tronng nhà mình để Flash ở TTL -BL, máy M ở f/5.8 - s/30s - ISO 200-500 tùy điều kiện ánh sáng. NGoài trời thì flash cũg TTL-BL, máy mode A, chọn f/5.6 - ISO 200. Cái này bạn phải chụp thực tập trước để quen dần phải quen việc xem ánh sáng cụ thể để gia giảm cho phù hợp. Nếu có quen ai nữa thì kéo thêm 1 tay máy nữa cho chắc ăn.
Ca này khó đây! tôi không có flash rời chỉ có flash pop up theo máy thôi, các bác có thể tư vấn cách đặt các thông sô tối ưu với cái flash này không? Nếu mượn thêm được ống 17 - 55 f/2.8 thì có cải thiện được tí nào không? Gấp nhé, mai tôi đi rồi.
CÔng suất của đèn cóc yếu và vị trí thấp nên khi bạn dùng với 17-55 f/2.8 sẽ bị đen góc hình. Nếu không kịp mượn đèn thì bạn cứ làm đúng hướng dẫn của mình trong post trước đây. Picture Control ở Standard, Color Space ở sRGB. (sẽ giải thích sau). Đèn cóc mặc định là TTL, bạn có thể chọn chế độ flash trên máy là Slow nhé.
Cảm ơn bác, (không tìm thấy nút thank đâu cả) mai tôi liều mình như chẳng có vậy. 😁 Good luck to me.
mình cũng có bộ y như bác chủ topic, tình trạng là cũng y như bác này, chả bít rì 😃
nhưng mà hay chụp tối (quán cafe), các bác chỉ cho mình cách chỉnh các chỉ số với
thanks all 😁
Bạn mua tạm cái diffuser để xài với popup flash.

hoặc tự chế
http://www.instructables.com/id/Cigarette-Packet-Flash-Diffuser/
http://www.instructables.com/id/Diffuser-for-a-pop-up-flash/

Ai từng đã nói như thế này :p

Ha ha ha............:bounce::bounce:
tôi có lưu ý này, do có thể bạn mới cầm máy nên không chắc bạn nắm chắc hết tất cả các tính năng của D90 nên cứ dặn hờ:
1. Cài đặt flash cntrl như sau:
- TTL
- Flash shutter Speed 1/30
- ISO sensitivity auto control ON ; Max sen: 800; min Shutter speed 1/30s
- Flash mode: Slow sync.
- Chụp thì để chế độ M như đã nói hoặc không tự tin thì cứ chế độ P

Chúc thành công.

---------- Post added at 10:46 PM ---------- Previous post was at 10:42 PM ----------

Chân máy là điều bắt buộc. Bạn có thể dùng loại chân Tabletop cho gọn.

Nếu quán cho dùg đèn flash thì mạnh dạn dùng đèn ở chế độ Slow Sync kèm với ống kính có độ mở lớn.

Nếu quán không cho dùng flash thì đành mở khẩu lớn nhât rồi phơi sáng.

và thích chụp dạng này thì ống kính có độ mở lớn là điều bắt buộc.

jmnguyen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@binhpt Em xài D80 muốn banh cái máy rùi nhưng vẫn chưa bjt set đèn... vì chủ yếu để mồi cho đen YN đánh Slave theo là chính... nao có dịp bác cho em giao lưu học hỏi nhé (em ở Biên Hòa)
Chúc may mắn 😃 chụp - kiểm tra - chỉnh lại - chụp. và thành công.
Còn cách nữa bác ạ ! Đi thuê 1 cái flash rồi cắm vào để TTL . Ảnh ngon ngay 😃 . thuê chắc tầm 100k bác ạ . Chúc bác chụp được ảnh đẹp
Sáng hôm qua vì có việc đột xuất nên không đi được, phải nhờ 1 người bạn đi chụp thay. Cũng tiếc vì lỡ 1 cơ hội rèn luyện nhưng dù sao cũng thu được 1 mớ kinh nghiệm từ các bác. Thanks các bác nhiều.
tình hình là tôi định ra Tết khiêng 1 em tele, con AFS 70 - 200 f2.8 VR đắt quá, hơi quá tầm. Đang nhắm con Nikon AF 80 - 200 f2.8 D ED và Tamron 70 - 200 f2.8 Di LD Macro. Các bác có kinh nghiệm dùng 2 con này cho xin cái review nhé.
Hehe, nghĩ kỹ trước khi mua tele nha, xem thực sự có nhu cầu đó ko ;)
Đã chụp 80-200, không có gì để chê, quá ngon, mỗi tội nặng quá, như tập tạ ý, chụp ở 200 nhiều lúc tốc lên cao mà vẫn out 😔. New tầm 1000$, 2nd ngon cũng phải 700$
2 chú này thì khuyến thật là bạn cứ chiến 80-200 f/2.8 Nikon đời trung hoặc cuối có Tripod collar. Đúng là hơi nặng, nhưng dùng quen rồi thì không có gì phàn nàn. Lens của Tamron có 1 số người hơi chê về tốc độ lấy nét và độ nét ở f/2.8. Còn 1 lựa chọn khác nữa là Sigma 70-200 f/2.8. Chất lượng của Sigma hơi nhỉnh hơn Nikon và Tamron, màu đẹp và dịu hơn. Nhưng có điều lưu ý là giá trị bán lại của cả Sigma và Tảmon đều rất thấp nên bạn cần cân nhắc kỹ trước khi mua.

Chơi lens tùy thuộc vào nhu cầu chụp của cá nhân và cả mức độ kiên định của bạn, sẽ không bao giờ có 1 đáp á chung tốt nhất cho mọi người đâu. Và nói thật, cả chiếc lens nào hoàn hảo cả. 😃 Nên tự biết hài lòg với chính mình và đầu tư đúng khả năng, đúng nhu cầu của bản thân,
Mình khoái lang thang phố xá chụp khoảnh khắc đời thường, dùng kit 18 105 nhiều khi thấy chưa đủ phê 😁. Hai con này có chống rung không bác?
Tôi đã mượn dùng thử con 80 200 f2.8 ED zoom đẩy, thấy cũng nặng thật. Chắc phải qua 1 lớp tập thể hình mới khiêng được nó thường xuyên.
Tamron bác check thử google đi. Còn 80-200 không có VR.
Đã dính vào dSLR là vậy đó, chưa kể mấy anh đã và quen sử dụng siêu Zoom.
Ly dị em 18-105mm đi và cưới em 18-200mm DX VR II về thôi.
Nếu ngân sách chưa đủ thì bạn ráng tìm nguồn vốn ODA để giải ngân :giggle:; còn không thì tạm thời sống chung với lũ cho đến khi nào có thể xử lý được. Chứ dở dở ương ương 80-200mm vậy rồi sẽ thay lòng đổi dạ nữa.
- 1 là lên 18-200 chả có ích gì, em đó chỉ có tiện thôi chứ giá không rẻ mà chất lượng cũng bình thường
- 2 là 80-200 có gì mà dở dở ương ương, nó có khác gì 70-200 f2.8 Non IS của Canon đâu
Tôi thấy dải 70 - 200; 80 - 200 rất được ưa chuộng mà bác, không dở dở ương ương tý nào đâu. Hôm trước chụp thử mấy shot bằng con 80 - 200 zoom đẩy, thấy chất lượng hình ngon lắm chỉ hơi ngại là nó nặng mà không có VR, mình không quen dùng thì khó chụp.
hehe, được ưu chuộng là vì ngoài chất lượng tuyệt hảo của nó, nó còn rất là to, rất là oách 😃
Vâng, mình đang muốn nói đến chữ tiện cho người mới chơi dSLR, và không có ý định chạy đua vũ trang.

Đó là lý do dở dở ương ương đấy ;). Thường những người mới từ compact lên dSLR, chụp với mục đích vui là chính, rất lười thay ống kính, nên 1 ống kính "đa hệ" có vẻ hợp lý hơn. Bạn cũng đã có ống fix và với 18-200mm, bạn sẽ ít có lý do để lăn tăn, ngoại trừ trường hợp bạn muốn khám phá càng nhanh càng tốt, và ngân lượng bay ra vèo vèo :p.
lens Nikon 80 - 200mm f2.8 hình như có mấy đời, bác có thể cho biết cách phân biệt đời trung và đời cuối như bác nói không?
Nikon 80-200 f 2.8 có đến 3 đời AF-D và 1 đời AFS.

Đời đầu tiên trên lens ghi AF 80-200 f:2.8, , dạng zoom đẩy không có tripod collar
Đời giữa trên lens ghi AF-D 80-200 f:2.8, dạng zoom đẩy không có tripod collar
Đời cuối ghi AF-D 80-200 f:2.8, dạng zoom xoay, có tripod collar. Đời này vẫn còn sán xuất và bạn vẫn còn có thể mua lens nguyên hộp

Đời AF-S 80-200 f:2.8 ngàm G, zoom xoay, nặg hơn lens 80-200 bình thường 1 chút. Đời nãy cũng đã ngưng sản xuất, để tránh cạnh tranh với dòng 70-200 f:2.8 AFS VR.

Đó là sơ lược cái đời lens. Cái AF non D sản xuất đã lâu nên đâu đó lớp coating có thể bị ảnh hưởng và khó tìm được lens còn tốt. 2 chiếc Af-D đều ổn, nếu bạn có ngân sách thoải mái thì nên mua chiếc có tripod colar để tiện dụng, không thì chiếc zooom đẩy vẫn tốt chán.
Anh binhpt đã ghi hết các đời AF ra rùi, em post mấy cái hình cho zui
1. 80-200/2.8 ED

2. 80-200/2.8 D ED

3. 80-200/2.8 D ED Zoom xoay

4. AF-S 80-200/2.8 D IF-ED
639010
CAO CẤP
13 năm
Em đã chụp thử LENS 80-200 f 2.8 ED gắn trên D300s của đứa bạn. Ảnh đẹp, pro nhưng nặng bà cố ! ;-D. Chụp xong ngồi view hình một lúc mà thấy sụm cả cánh tay! hihi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019