Nikon ra mắt ống kính chụp chân dung 85mm khẩu 1.8 AFS

cuhiep
7/1/2012 10:3Phản hồi: 83
Nikon ra mắt ống kính chụp chân dung 85mm khẩu 1.8 AFS
Cùng với chiếc Nikon D4 được giới thiệu hôm qua thì Nikon cũng giới thiệu chiếc ống kính tiêu cự 85mm khẩu 1.8 dòng AF-S. 85mm là tiêu cự mà nhiều anh em chụp ảnh thích dùng để chụp chân dung. Phiên bản AF-S này ra đời nhằm thay thế cho phiên bản AF và AF-D lâu năm vốn khá phổ biến ở Việt Nam. Ống được thiết kế lại hoàn toàn mới so với các thế hệ ống kính tiêu cự 85mm trước đây, được trang bị mô-tơ lấy nét trong ống nên có thể hoạt động với tất cả các máy [TAG]DSLR[/TAG] của [TAG]Nikon[/TAG]. Máy có 7 lá khẩu và khoảng cách nét gần nhất là 80cm. Ống có đường kính filter là 67mm (so với 62mm ở phiên bản trước). Ống sẽ được bán ra với giá khoảng 500usd vào tháng 3 này, sau Nikon D4 khoảng nửa tháng.

Ngoài mục đích chụp hình chân dung, phong cảnh, đời thường... thì Nikon cũng muốn nhắm đến những người muốn dùng ống kính 85mm này như là một chiếc ống kính để quay phim trên máy ảnh DSLR. Việc dùng tiêu cự 85mm quay phim cùng khẩu 1.8 sẽ cho hiệu ứng xoá phông và bokeh đẹp hơn.

Ống kính cùng tiêu cự 85mm có khẩu độ 1.4 cũng AF-S đang được Nikon bán ra với giá hơn 2000usd.

Biểu đồ MTF
  • Ống kính lấy nét nhanh, tiêu cự có độ dài cố định 85mm tầm trung tương thích định dạng Nikon FX
  • Khẩu độ mở lớn nhất f/1.8
  • Thiết kế quang học hoàn toàn mới hỗ trợ hiệu suất sử dụng tối đa với các máy ảnh kỹ thuật số ống kính rời giúp chụp hình đẹp chất lượng cao
  • Mô tơ lấy nét siêu thanh (SWM)
  • Hai chế độ lấy nét được cung cấp - M/A (tự động lấy nét với tự tùy chỉnh ghi đè) và M (tùy chỉnh)

Cấu tạo ống
Cấu hình ống kính Nikon 85mm 1.8 AF-S

Hình chụp thử (từ Nikon):

83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cái ống kính chuyên nghiệp quá, ...ngay cả giá nó cũng 'chuyên nghiệp' lun :spin:
Nikon... sự lựa chọn của tôi =))
Roxbenxz
TÍCH CỰC
12 năm
woa, có cái ống kính mà kinh thật 500$, 2000$. các bác đam mê nhiếp ảnh chắc cũng "đam mê" lắm!
100tr= 1 cái laptop + iphone 4gs + ipad2 +.... => em không ham
Bác có nhầm ko nhỉ, 500$ tính ra có khoảng 10tr còn 2000$ thì tầm 40tr chứ làm j đến 100tr hã bác. Mấy ống này chỉ là tầm trung thôi bác ợ. Mấy con lens L nhìn giá mới sợ 😆
ex. em nhầm bác ợ...
kimlong_ot
ĐẠI BÀNG
12 năm
Trong bài có đề cập gì đến 100tr đâu. Bác này comment chẳng liên quan gì cả
Với em thì em sẽ sẵn sàng đổi 1 cái laptop + 1 iphone 4S + Ipad2 ... lấy cái 5D Mark II hoặc D700 để dong ruổi khắp thế gian & lưu lại những khoảnh khắc đẹp của cuộc đời mình. Còn hơn là ngồi đống kia, ngồi kiêu hãnh được 1 thời gian để rồi sau đó lo âu nó bị lỗi thời và mất giá 😁
nikon với canon sao thao tác nó ngược ngược nhau thế nhỉ, xài canon quen rồi cầm nikon vô thiệt là khó đỡ 😁
Chuẩn 😆.
Ngược từ cách lắp ống kính đến vặn zoom, lấy nét 😃)
chữ ký bác thật là vailue👼
Hjc hjc. Ống 50 afs f1.8 mình còn chưa mua được mà anh nikon nhà ta lại cho ra ống 85 afs f1.8 này nữa thì bik khi nào mới đủ đk chơi đây. Huhu
votinh1230
ĐẠI BÀNG
12 năm
Lens chân dung sao ko có ảnh mẫu chân dung nào hết. toàn thấy phong cảnh nhỉ?
Khẩu 1.8 sao lại là 1.5 ạ 😁, thế mà thiên hạ lại đồn là ra 50 1.2 Nano. Giá này thì thay thế 85 AF-D đc rồi chỉ tiếc 7 lá khẩu chụp chân dung bokeh không được tròn lắm

---------- Post added at 05:22 PM ---------- Previous post was at 05:21 PM ----------

Lờ giá không sợ bằng Nờ ( Nano) bác ạ 😃)
thích cái ống này ở điểm quay phim xoá đc phông, bao giờ mơí có đk để đc đi vào con đường đau khổ đây ?
xóa dc phông là làm mờ xung quanh đó hả bạn 😁 mình mới mua k biết nhiều lắm.
Hjhj. Khoảng 10tr là bác có thể chập chững bước vào con đường tội lỗi này như em rồi 😆 cứ D60 với ống kít 18-55 hay 18-105 cho quen tay rồi lên con lens AFS 50f1.8 chừng 4tr là bác tha hồ xóa phông roài 😃)
Nôm na là khi bác chụp chân dung thì ng mẫu của bác sẽ nét căng trg khi cảnh vật xung quanh thì mờ mờ ảo ảo đấy bác ạ. Khi đó nhìn vô bức hình thấy bật lên model liền à ;;) em nghiệp dư chỉ bik nhiêu đó. Có j bác tham khảo google hen ;)
à hiểu, giống như trong photoshop cái gausan blur đó hả 😁 chụp vậy làm nổi nhân vật lên trong khi xung quanh mờ :D cái này máy mình cũng quất dc :D

ừ đúng rùi bạn, làm nổi bật chủ thể đó bạn.
Hờ hờ. Em sv chỉ dám mơ đến L thôi bác ợ. Ko dám nghĩ đến N đâu 😆
t12rung
TÍCH CỰC
12 năm
Ôi cái giá,e không ham
kakalekhanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cùng với chiếc Nikon D4 được giới thiệu hôm qua thì Nikon cũng giới thiệu chiếc ống kính tiêu cự 85mm khẩu 1.5 dòng AF-S.
viết sai rồi bác Hiệp ơi! khẩu 1.8 chứ không phải 1.5 😁
beckxd
TÍCH CỰC
12 năm
Nhìn như kính viễn vọng ấy nhỉ
kakalekhanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái đấy "cân ký" đổi "vàng" được đấy....!
thanphongvt
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái kính bên trong ống dc tráng những lớp rất đặc biệt, dùng công nghệ cao nên rất đắt.

mấy cái ống kính nano sử dụng kính có giá còn đắt gấp trăm lần giá của miếng vàng 4 số 9 cùng kích thước đấy
Ống mới, giá rẻ, chất lượng chưa biết thế nào😃
không hiểu pít về máy ảnh! Chẳng dám chém! Pải tìm hiểu thêm thui. Chém bậy bạ ace tinhte cho ăn gạch thì chết! Hihi
Nhìn em nó Pro wá.
Ngon nhưng mà giá cao quá 😆 ! Nếu về Vn tầm 9-10tr thì ổn hơn,giá này về Vn không biết có cao hơn không,hay hàng hãng vẫn nguyên giá nhỉ (cái này mình k rành) - Nguyên giá 500$ thì cũng tạm chấp nhận,đang để đầu tư cho 1 sự nâng cấp !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019