Nikon Z5 ra mắt: 24MP, video 4K crop 1.7x, giá 1400 USD

tuanlionsg
21/7/2020 5:44Phản hồi: 69
Nikon Z5 ra mắt: 24MP, video 4K crop 1.7x, giá 1400 USD
Nikon đã giới thiệu chính thức chiếc máy không gương lật cảm biến FF Z5. Đây là chiếc máy Nikon dành cho đối tượng phổ thông hơn so với Z6/ Z7. Nikon Z5 có cảm biến CMOS định dạng FX 24MP, cũng sử dụng bộ xử lý Expeed 6. Giá công bố thân máy Z5 khoảng 1.400 USD.

Cấu hình cơ bản:
  • Cảm biến CMOS FX 24.3MP
  • Quay video 4K Ultra HD, 1080/60p, crop 1.7x khi quay 4K
  • Hệ thống lấy nét AF 273 điểm
  • Dài ISO chạy từ 100–51,200
  • Tốc độ chụp liên tiếp 4.5 fps
  • Tính năng Eye AF lấy nét người và động vật
  • Màn hình cảm ứng
  • Hai khe thẻ SD
  • Sử dụng mã pin EN-EL15C nhưng cũng có thể tương thích EN-EL15b/EN-EL15a/EN-EL15
  • Giá:
    • Nikon Z 5 Body – $1,399.95 USD
    • Nikon Z 5 & NIKKOR Z 24-50mm f/4-6.3: $1,699.95 USD
    • Nikon Z 5 & NIKKOR Z 24-200mm f/4-6.3 VR: $2,199.95 USD

69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tính ra cũng bằng chiếc SH 😁

updated: em nhẩm thêm luôn cái lens các bác nhé
ka ka ka ka
h2tuong
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Ác thần_ls Chắc bạn ấy nhẩm luôn cái lens 1k7$ thêm,kk.
nickzt
TÍCH CỰC
4 năm
@Ác thần_ls Chắc là chiếc Súng Hơi đó mà
@HpDellIBM Chắc là SH 2005 😆
giá này mà ở VN thì ngon
ThaiCaly
TÍCH CỰC
4 năm
@hoanghaiktkt giá việt nam cao hơn cũng kg quá 3triu mà, ra 1 tháng sau thường thì giá sẽ rẻ hơn giá các nước khác. hàng sách tay cũng rẻ hơn tầm 3triu là có rồi
ndta13
CAO CẤP
4 năm
Giá thơm quá, anh em nào mới chơi có thêm sự lựa chọn ngon lành, hệ lens Nikon giá khá dễ chịu
Freenday
TÍCH CỰC
4 năm
@ndta13 giá dễ chịu =)) lens N nikon luôn thuộc hàng đắt hơn so với L của canon đó bác =))
fly07
TÍCH CỰC
4 năm
@Freenday Có cái đắt hơn, có cái rẻ hơn. Cái ngon của Ca Ni là dàn lens cũ qua ngàm vẫn af mượt mà từ chụp tới quay. Cộng thêm dàn lens for phong phú. Sony thì qua ngàm là như xịt liền. Mình đang xài Sony mà thốn cái vụ lens quá. Tích cóp mãi mới mần được 2 cái Tamron 17-28 f2.8 và 28-75 f2.8 và Cz 55 1.8.
Freenday
TÍCH CỰC
4 năm
@fly07 ưu điểm của nikon là lense thường cũng đẹp và hầu hết ko lỗi như canon. mấy cái chuyên dụng thì dòng N đắt lòi kèn. canon rẻ rề so với tầm giá. mình chơi bao năm rồi đầu tư full canon bao giờ cũng rẻ hơn nhiều so với full nikon
fly07
TÍCH CỰC
4 năm
@Freenday Canon 1 dòng có nhiều version hơn nên rẻ là phải. Nikon thì mình thích mấy dòng D cũng rẻ mà chất lượng cũng ngon. Có điều giờ không af trên Z được. Còn không thì lens for cũng ngon. Chơi tele trên Z với R cũng rẻ hơn đám Sony.
mình có con d7xxx mà chụp choẹt vẫn khá ngon
ndthuanx
TÍCH CỰC
4 năm
Tinhte h nhìn rối rắm, trươc ngày vào 10lân h thi chẳng muốn xem.
nholuumanh
TÍCH CỰC
4 năm
@nem nướng nha trang Nói để biết mà làm tốt hơn, bạn chỉ biết phần mình thôi chứ không biết góp ý để phát triển hơn đúng không ?
ndthuanx
TÍCH CỰC
4 năm
@nem nướng nha trang Miệng bạn thúi thật
@nholuumanh Như thế mà góp ý hả.chê bai thì có.góp y về cái gì.nội dung hay app hay sai chính tả,hay bài ko hay hay viết sơ sài hay là gì nêu coi.xạo lờ.tốt hơn nên comment theo tiêu đề đi.
nholuumanh
TÍCH CỰC
4 năm
@nem nướng nha trang người khôn nói ít hiểu nhiều, nhưng hình như bạn không được như vậy.
ko ham lắm
Con này ra cạnh tranh với RP, nhưng RP giờ giá khá ngon rồi
@loveskyvn Em thích Canon và Nikon, Nikon hôm nay ra Z5 cũng thơm quá mà mức giá cao quá, tận $1400 (tức là gấp 2 RP khi mà body RP refurb chính hãng của Canon giờ còn có $725). Z5 mà bán $1400 là dẫm chân R (giá mới $1600, giá refurb $1350) và dẫm luôn chân Z6 (giá mới $1700, giá refurb em ko rõ). Hi vọng em nó giảm còn $1099 cho anh em mình nhờ =))
HV889
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Quangmapvui12345 nếu tầm 28tr thì ok, vì giá con RP hồi mới ra cũng 35 củ, con này ra 1 thời gian chắc sẽ xuống 25tr thôi. Con R giá mới vẫn 1800, Z6 giá mới cũng 1800.
Vừa chụp ảnh và vừa quay vlog nhỉ?
Freenday
TÍCH CỰC
4 năm
@A0kiji sony ngon hơn nếu so về khoản quay
@Freenday Sony vẫn là best mà :v
@A0kiji Mình ko nghĩ con này phù hợp quay lắm, quay chơi hay chữa cháy thôi.
phongdinh89
ĐẠI BÀNG
4 năm
em đang xài D750, chưa biết vận dụng hết công năng của nó
recca4026
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giá này mua a7iii ngon hơn chán không hiểu sao công nghệ dỏm hơn mà còn bán mắc
@recca4026 a7iii nằm chung mâm với Z6 mà Nikon lại bán Z5 gần ngang giá Z6 (1400 vs 1700). Z5 định giá $1099 hoặc $1199 là vừa tầm.
conan1212
TÍCH CỰC
4 năm
bác nào sài Sony lẫn Nikon rồi cho em hỏi lấy nét tự động của Nikon so với Sony thế nào ạ, em nghe nói là Nikon lấy nét tự động chậm hơn Sony nhưng không tin lắm, em đang sài Sony tính chuyển sang Nikon mà sợ chuyển qua lấy nét không tiện lại đâm ra chán rồi đổi nữa thì đau thận lắm 😔
@conan1212 Thấy z6 firmware mới cũng same same a7iii. Còn bác nào cao siêu hơn tìm ra điểm mạnh yếu thì mình chịu
@conan1212 Haha. Nikon tuổi gì so với Sony bạn ơi
@conan1212 Đang sony thì ở đó đi chứ đổi đi đâu cho tốn kém. Quan trọng hình chụp ra chứ máy thì same same nhau rồi
HV889
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoangtrinh8282 chả biết sao, con a7iii + 24-70 GM af chậm hơn Z6 + Z 24-70 2.8s
fly07
TÍCH CỰC
4 năm
@conan1212 Z6 chậm hơn 1 tẹo, nhưng nói về phục vụ nhu cầu quay phim chụp ảnh thì nó vẫn dư đáp ứng. Kiểu như Camry chạy chậm hơn Ferrari nhưng lên cao tốc vẫn đóng 120km/h được bình thường. Mình xài a7sii mà vẫn quay bình thường. Biết ưu nhược điểm của máy mà xài thôi.
haha993
ĐẠI BÀNG
4 năm
ra kèm con kit 20-60 như Pana thì hay quá
thấy 24-50 hơi phế
@haha993 Vậy dòng S của Nikon chắc sẽ có con khác, chứ cái Nikon này non-S
haha993
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Trung Dt ủa mình tưởng mấy con Lens cho dòng Z đều gọi là lens S luôn chứ
về VN được giá này thì ngon
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Chất
boyluck04
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giá này là để cạnh tranh với EOS RP cơ mà thời điểm này RP giá tốt hơn rồi
@boyluck04 RP refurb chính hãng Canon US giờ còn có 725, tức là rẻ bằng 1/2 z5 =)) hi vọng z5 giảm còn 1099 thì cũng cháy hàng
@Quangmapvui12345 Rp ra đc 2 năm rồi bác =)) còn so giá ref của 1 con ra đã lâu với một con vừa ra ngày hôm nay thì không được cân bằng lắm.
@quanghieu2008 Hê Hê 725 thì hơi quá thật, thui lấy giá mới $899 cũng được =)) nhưng nói chung cũng phải đợi tới ngày trên tay em nó thì mới biết được đáng hay ko đáng, chơi ảnh ko thể nào chỉ đọc spec mà so sánh được =))) Với lại tụi body này lúc nào công bố giá cỡ 1 2 tháng là giảm được 100-200$ rồi =))
Kelamtro
TÍCH CỰC
4 năm
dành cho ai thích chụp choẹt máy nikon nhưng giá phổ thông hơn z6, còn quy bị crop cũng ko ngon lắm, hóng sony a5 ☺️
Nhìn hao hao như sony a7iii
mới chơi nên mua fuji xt30 hay con này nhỉ
DuongPNJ
TÍCH CỰC
4 năm
@Trần Võ Minh Hậu Giá đã khác nhau rồi sao so vậy dc, mà mới chơi mà mua xt30 là thua vì ko biết dùng nút vặn và ko có dễ xài auto
@Trần Võ Minh Hậu Mới chơi thì ko nên bay vô liền FF :v Còn XT30 thì chỉ nên mua khi xác định là không bao giờ lên FF, để tránh phải đầu tư lại 1 lần nữa vì lens ngàm X của Fuji chỉ chơi vs máy Fuji thôi còn nếu lên FF trong tương lai thì mua Z50 =]] FF vs crop chung ngàm
crop 1.7 gần nhỏ bằng Mirco Four Third rùi nên chơi Olympus ngon hơn vì có chống rung bá đạo. ;)
canon30
TÍCH CỰC
4 năm
@vinhphucng25 !!!!!! Nói vậy thì cảm biến trên phone và trên compact, xịn hơn mấy cái D4s hay 1Dx à !? Vãi 👎⚠️
@canon30 mình đang nói về hệ số Crop càng lớn thì cảm biến càng nhỏ.
có nghĩ là Crop x2 nhỏ nhất rồi tới Crop x1.7 rồi tới Crop x1.5 so với FullFrame x1 đó hiểu ko?
rồi mình có câu nào lôi smartphone & compact vô đây ko?

đã đọc hiểu kém mà còn khoái kiếm chuyện. ;)
canon30
TÍCH CỰC
4 năm
@vinhphucng25 Vậy thì cái câu (
nhưng thực sự cảm biến lớn nhỏ không quan trọng bằng công nghệ đâu bạn. 😁)
Sai rồi, có vấn đề về cách viết !!! 😂 câu này bao gồm tất cả các loại cảm biến
Cơ mà cả trên crop cảm biến lớn vẫn hơn! Ok ?
canon30
TÍCH CỰC
4 năm
@vinhphucng25 Z50 công nghệ mới
D5 công nghệ cũ

D5 Fx vẫn hơn Z50 !!!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095