Nissan Leaf lập kỷ lục chạy lùi tại Goodwood Festival of Speed

levuongthinh
4/7/2012 12:57Phản hồi: 50
Nissan Leaf lập kỷ lục chạy lùi tại Goodwood Festival of Speed

Những chiếc siêu xe mạnh mẽ trước giờ vẫn chỉ tạo ra những kỷ lục tốc độ với mũi xe hướng về phía trước. Và đó chính là lý do để một chiếc xe khác làm nên kỷ lục ở hướng ngược lại. Tại Lễ hội tốc độ Goodwood ở Anh Quốc, chiếc xe chạy điện Nissan Leaf đã thiết lập kỷ lục về tốc độ ở đường chạy Goodwood khi ở chế độ chạy lùi.

Tay lái Terry Grant đã ngồi vào sau vô-lăng và tạo nên một kỷ lục thú vị khi hoàn tất quãng đường lên đồi dài 1,86 km với thời gian chỉ là 1 phút 57 giây. Tất nhiên, chiếc Nissan Leaf đã được chỉnh sửa lại đôi chút để phù hợp với kiểu chạy lùi. Thiết bị giới hạn tốc độ khi chạy lùi đã được tháo ra để đảm bảo xe có thể tăng tốc như khi chạy tới.

Khoảng thời gian 1 phút 57 giây dài hơn rất nhiều khi so với kỷ lục mà tay lái Nick Heidfeld đã thiết lập khi chạy ở hướng bình thường với chiếc McLaren MP4/13 Formula One, với thời gian chỉ là 41,6 giây. Tuy nhiên, để chạy lùi thật nhanh qua quãng đường 1,86 km, với 9 khúc ngoặt thì quả là không đơn giản. Mời các bạn xem các video dưới đây để thấy Terry Grand đã lái xe tài tình như thế nào.

50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thật là, khoe tài chạy xe hay sao mà cần phải thế? Chắc đồng chí này sắp tới sẽ được tuyển làm lái xe cho nguyên thủ ở những nước hay có khủng bố đây. Chạy gớm thế cơ mà!
hieubf
TÍCH CỰC
12 năm
@thanatox1 sax, đây là quảng cáo xe của nissan 😆
mình thì lùi xe vào cột một lần rồi 😆
Quá tuyệt nhỉ. Ô tô cũng như người lái. :p
pocket
TÍCH CỰC
12 năm
Thông tin về thời gian chạy của McLaren MP4/13 Formula One có lẽ là sai. Tính ra vận tốc có 161km/h thì quá thường.
@pocket vãi 161km/h chạy lùi mà 😁
anh này có fải đóng phim băng cướp tốc độ 2 k nhỉ
c.bony
TÍCH CỰC
12 năm
@pocket vãi bác, thế bác thử chạy 1 con đường với 9 khúc thì coi bác chạy dc 100km/h ko đã =))bác nghĩ là tốc độ tối đa nó hơn 300km/h thì chạy đuường nào cũng đc thế à =))
@pocket tốc độ đó là khi chạy qua con đường trong video thứ 2. bác chạy được như vậy không?
@pocket Theo bạn thì xe có mấy số lùi và mấy số tiến?
Ngồi nhìn kiếng chiếu hậu mà lái lùi còn siêu hơn nữa
Ne0_Njcky
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ngoc_huong_83 => NGoái cổ này mỏi cổ lắm, mình lùi chỉ có nhìn 3 gương rồi lùi. Thỉnh thoảng ngố xuống xem camera lùi xem đã chạm chưa.
hieubf
TÍCH CỰC
12 năm
@Ne0_Njcky chuẩn là vẫn phải ngoái cổ ra sau bạn ạ. tầm nhìn rộng hơn, mà Vn thì xe nó tứ phía xông đến, nhìn 3 cái gương lắm khi là ko kịp.
sangtt2223
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ngoc_huong_83 Lái ngược thì pải nhìn kính mới hay,chứ quay lưng lại khác j lái thẳng đâu.chỉ cần quen tay lái là cũng nvy...e lái e cũng bít rùi ạ
Đây là bên tây thôi bạn à VN không vào trâu thì cũng vào người trên đường thôi mà có thể vào cột điện cũng nên ^^ tùy điều kiện và mật độ giao thông.Tay đua này mà sang VN thì lắc đầu chào thua ^^
Kém xa taxi Việt Nam ạ 😆, Bác này đâu có vượt chướng ngại vật tốc độ cao với đường hẹp được.
@pocket061991 Chuẩn ko cần chỉnh. Tài xế taxi mà sang tây đua xe thì có mà bá đạo. Nhưng tay đua bên tây về vn lái taxi chắc cả tháng ko dc 1 chuyến

Sent from my GT-I9100G using Tinhte.vn
crazyman_dn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đua mà các bác, chạy lùi mà thế là quá kinh khủng rồi. 😃
con này bình thường mà đi lùi vãi nhề:mad:
nutaro_2007
ĐẠI BÀNG
12 năm
khủng quá, ko phải tay đua chuyên nghiệp nào cùng làm dc điều này :eek:
PalPalm
ĐẠI BÀNG
12 năm
Các bác kỳ quá, thái độ tiêu cực quá. Em nói các bác bỏ quá cho chứ thái độ này như AQ của Lỗ Tấn - nông dân thế kỷ 19 lạc hậu quá rồi.
daikaka
ĐẠI BÀNG
12 năm
@PalPalm Ong nay noi cu nhu la moi lac ben topic nao qua do. Noi gi ma lac chu de di dau dau do.
Minh cung hay phai di xe lui,vi hay vao hem ko quay dau dc ma,nhung ma chay voi toc do nay thi chac' e ko nam trong quan tai thi cung nam trong nha da' vi tai nan rui ^^!
send from iphone!
chạy lùi ở đường việt nam mới là tài chứ còn đường đua vậy vẫn bình thường thôi:p
clynelish
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chạy lùi trong điều kiện mưa lâm râm + đeo thêm cái nồi cơm điện + chả cần dùng cái cần gạt nước ở phía sau, lái với tốc độ như thế thì quá đỉnh chứ. Đường đua chứ không phải đường bình thường, nếu mà nói ở VN thì ngay cả Michael Schumacher mà không vào BV Chấn thương chỉnh hình thì thua gì mình cũng thua.
pocket
TÍCH CỰC
12 năm
Ở hướng bình thường mà bác. Em đọc thấy lạ mới hỏi lại. Xe nào độ mà lùi được ở tốc độ 161kmh, nhanh vãi chưởng.
Thấy chạy lùi lại nhớ con xe Mater trong phim Car, chạy lùi vô địch.
@Rockiessoul Chỉnh là hỏng 😁
nuoc ngoài nhiều tay dua chay xe gioi that
noobnymt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Qua các topic về phương tiện, giao thông cho thấy người Việt mình tự hào về giao thông nước mình nhất :p. Nâng cấp đường xá,giảm thuế xe làm gì, cứ để nguyên như hiện nay thì đến những tay lái đẳng cấp nhất trời tây cũng phải sợ, trong khi đối với mình là chuyện thường ngày ở huyện 😁.
vitxiem02
TÍCH CỰC
12 năm
Haha, tui còn hơn thế nữa. Nhìn 2 bên kiếng chiếu hậu thấy trống trơn, nhấn ga lùi ào ào, đụng cái ầm vào cái cột đèn ở giữa xe luôn :p
Chạy lùi mà còn nhanh hơn mình đi ........ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019