Noble Fokus Prestige: tai nghe true wireless vỏ gỗ, chế tác kỳ công, âm thanh xuất sắc, giá 16tr

AudioPsycho
21/11/2023 4:57Phản hồi: 47
Noble Fokus Prestige: tai nghe true wireless vỏ gỗ, chế tác kỳ công, âm thanh xuất sắc, giá 16tr
Noble Fokus Prestigetai nghe true wireless cao cấp có giá là 16.000.000đ, được nâng cấp lên từ Fokus Mystique với một board mạch tốt hơn, pin lâu hơn được 10 tiếng mỗi lần sạc, hộp và vỏ ngoài của tai nghe đều được làm bằng gỗ được CNC và sau đó hoàn thiện bằng lớp sơn chánh hiệu Noble.
Fokus Prestige dùng 3 driver: 8.2mm dynamic driver, 2 Balanced armature của Knowles và được giới thiệu là không có đối thủ trong thế giới tai nghe true wireless.

Noble là hãng làm IEM hi-end vốn đã có thâm niên và kinh nghiệm lâu năm trong việc chế tạo tai nghe in-ear có âm thanh xuất sắc nên chúng ta không phải hoài nghi về lời có cánh trên của hãng.

tinhte-noble-fokus-prestige (14).jpg

Lần đầu tiên mở hộp, mình đã bị thu hút bởi màu sắc nổi bật, hoa văn trau chuốt, tỉ mỉ của Noble.

tinhte-noble-fokus-prestige (10).jpg

Màu xanh trông như bầu trời trong Giấc Mộng Đêm Hè của Van Gogh nhỉ?

tinhte-noble-fokus-prestige (11).jpg

Fokus Prestige mang lại âm thanh nịnh tai, dễ nghe nhưng luôn có sức sống, sôi động với bass đập phát nào ra phát đó, lực upper bass mạnh, độ căng vừa phải, sub-bass sâu và rõ ràng, treble sắc bén, nhiều chi tiết nhưng tắt rất nhanh, âm thanh thoáng đãng, rộng rãi làm mình nghe cả tiếng đồng hồ liên tục không bị mệt tai.

Ở tầm này, Noble Fokus Prestige cho hầu hết các tai nghe brand name trong cùng và dưới tầm giá của nó hít khói về mặt âm thanh, chưa bao giờ mình nghe con true wireless nào mà khoảng từ mid lên treble lại giàu nội lực và chi tiết như em này. Tốc độ của Fokus Prestige không đủ nhanh để nghe metal, death metal nhưng để chiến Hip-Hop, EDM, nhạc có bpm cỡ 130-140 mình thấy không dải bass không bị ù hay chậm.

Quảng cáo

Không biết làm sao để diễn tả bằng từ ngữ rằng âm thanh của Noble Fokus rất êm, nghe vocal dạng như The Cowboy Junkies, Diana Krall, tình ca của Quốc Thiên là rất dễ thấm thuốc.

tinhte-noble-fokus-prestige (12).jpg

Nói về công nghệ, chống ồn này kia thì em này thua đứt đuôi rồi vì nó làm gì có chống ồn, hãng còn không cho biết chipset bên trong là gì, chỉ biết tai nghe này hoạt động theo phương thức truyền dẫn True Wireless Mirroring để đảm bảo kết nối ổn định. Tai nghe còn có thêm app đi kèm để điều chỉnh EQ, mình thì dùng EQ flat, nghe thấy hay nhất. Microphone tích hợp trên tai nghe là Qualcomm cVc có công nghệ lọc tiếng ồn, chỉ tập trung vào giọng nói.

Fokus Prestige được thiết kế trong như một tai nghe custom thực thụ, vỏ tai nghe sẽ bít hết toàn bộ khuôn tai, như vậy đã cách âm bít bùng rồi nên cần gì chống ồn nữa.

tinhte-noble-fokus-prestige (6).jpg

Quảng cáo

Vỏ của Fokus Prestige khá là to so với mặt bằng chung của tai nghe true wireless hiện nay, to hơn con Fokus Mystique đời trước nhiều. Nhưng với mình khi đeo vào cũng không gặp trở ngại gì, đeo lâu cũng không khó chịu. Khi đã đeo ngon lành rồi thì nó fit rất vừa vặn, kín và bám chắc trên tai. Tốt nhất anh em nên đi đeo thử, tai mỗi người mỗi kiểu.

tinhte-noble-fokus-prestige (1).jpg

Fokus Prestige sử dụng pin 500mA, có hỗ trợ sạc nhanh 15 min nghe được 70 phút.
47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phải mà làm màu đen thi sang trọng dữ nửa, ,mà mấy hãng này nhiu khi đưa thương hiệu cho OME làm chả biet đc. Bởi vậy mỗi hãng chỉ là nên dùng thứ chủ lực của hãng thôi
Non-IT
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@khoas_impression Em thấy nó có thêm màu này nữa nè bác, nhìn cũng đẹp và sang trọng đấy. 😃
Ông John nói con này dùng PCB khác con Mystique thường nên tiếng cũng khác
Non-IT
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Có ai cho em đánh giá khi so sánh tai nghe này với tai nghe B&O EQ và B&W PI7 ko? Em thích chất liệu gỗ và màu của em này nhưng ko biết chất âm của nó ra sao. 😃
Mr Gil
TÍCH CỰC
3 tháng
@Non-IT PI7 ăn đứt b nhé, từ chất âm đến đeo. Pi7 theo mình là chiếc có âm vô cùng xuất sắc
Non-IT
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Mr Gil PI7 sao mà ăn đứt đc bác! Nó nhỏ gọn hơn EQ thôi, nhưng pin lại hẻo hơn. Chất âm thì em thấy con nào cũng hay hết vì em đang sở hữu cả 2 con nên cảm nhận của em là vậy! 😃
@Non-IT cũng đang qtam vụ so sánh với B&O EX và B&W PI7 S2 :|
Non-IT
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@AsF|Hayabusa Em thấy 2 hãng này đều có mấy con tai nghe đỉnh của đỉnh! Bác chọn con nào cũng ok hết á! Em thì hơi nghiêng về B&O 1 xíu vì app của B&O tốt hơn nhiều so với app của B&W, chất âm thì em nào cũng tốt, riêng em B&W thì có thêm 1 lợi thế là case của nó hỗ trợ cho tai nghe B&W khác nghe nhạc lossless rất hay! Em thì ko cho nó thêm điểm cộng vì thực ra em cũng ko thích rườm rà dây nhợ để nghe lossless! Hi hi
lazy0338
ĐẠI BÀNG
3 tháng
đẹp!
ko bằng airpod pro
@Non-IT fan apple nói vậy
Non-IT
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@渡辺稲荷 Em cũng fan Apple mà đâu có cuồng bất chấp như vậy đc bác! Cái nào nó tốt thì khen thôi, riêng tai nghe thì chưa bao giờ Apple em đánh giá cao, em chỉ chơi B&O, B&W thôi! 😃
Mr. Kupo
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@trungbeo2020 Khùng ghê trời
sangery
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@trungbeo2020 còm men ít i ốt ghê vậy bác
nghe quảng cáo ấn tượng quá
Hồi 2010 mình dùng tai in ear có dây của hãng này, mua ở sv house tầm 400k thì phải, nghe hay và ấn tượng đến giờ.
@BaoNguyen2012r Hãng này có bán tai nghe 400k luôn ah, mình thấy nó toàn trên 2tr đến hơn 100tr mà
@BaoNguyen2012r 2010 Noble chưa thành lập nhé. Thời đó tiền thân của nó là Heir Audio cũng chỉ mới bắt đầu. Hơn nữa giá tối thiểu cũng vài trăm đô. Bác nhầm hãng khác rồi.
@ExVelocity chắc nhìn giống giống nên phán thế
cuongck17
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Denon perl Pro cũng được QC là vô đối 🤣🤣🤣 .. rốt cuộc thua hết ap pro
@cuongck17 thua ở cái gì vậy bác?
Thiết kế và màu rất đẹp, giá cao.
True Wireless Mirroring = thì là Aptx còn gì nữa.
Frankngo87
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Fokus Mystique đã rất hay rồi, con này tới cỡ nào nữa ...
Nice
Ra đường dùng loại này nó lại bảo hãng vô danh.
Non-IT
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Nguyễn Huy 91 Tại sao bác sống mà cứ phải quan trọng người khác nghĩ bác mang đồ gì sao? Mình sống cho mình, đồ mình mua cho mình dùng mà! Với lại, hàng đại trà thì cũng chỉ dành cho dân đại trà thôi, bác để ý làm gì nếu thực sự bác ở level "elite" 😃
@Nguyễn Huy 91 dân chơi âm thanh họ phục vụ cho cá nhân họ, thỏa mãn cái nghiện của họ chứ có phải để mang ra khè thiên hạ đâu? Chỉ có Fan Táo mới mang đồ ra khè thiên hạ thôi :v
@Nguyễn Huy 91 bạn sống mà quan tâm đến người xung quanh thế khổ nhỉ. nếu bạn có tiền bạn hãy cứ enjoy những gì bạn thích.
Keijun
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Nguyễn Huy 91 Mình cần nghe hay thôi, người khác nhìn gì thì kệ họ, quan tâm làm gì =]]
@Nguyễn Huy 91 Mua mấy con tai nghe như thế này là để sỹ diện với giới nhà giàu với nhau, giới biết xem đồ chứ ko phải lấy le với người dùng phổ thông. Con tai nghe này là hàng gia công vỏ gỗ bằng tay, vỏ vân gỗ của nó lại là độc nhất vô nhị ko đụng hàng, nói chung nó làm ra là biết thị hiếu dân nhà giàu rồi, ko đến lượt bọn nhà nghèo phán xét 😁
Đúng là chất thật
mấy con này sau chai pin thì sao nhỉ
Non-IT
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@magic.flame Con này thì em ko biết nhưng mấy con B&O Truewireless như gen 1-3, EQ thì thay đc á bác 😃
@Non-IT thay là mình đưa hãng thay à bác? em cũng đang tính chuyển sang mấy con không dây này mà ngại mỗi khoản pin
Non-IT
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@magic.flame Dạ, em mang ra Mai Nguyên thay á bác, bác cũng có thể mang ra B&O hãng để thay cũng đc nhưng vì em mua đồ ở MN nên tiện thể em thay luôn thôi 😁
@magic.flame Con này mà toi pin thì đem đi mod thêm cái socket 2pin vào thành tai có dây mà nghe tiếp thôi 😆)
@Non-IT vâng mấy cái này e ngại nhất khoản thay pin 😁
datvn
TÍCH CỰC
3 tháng
Con này bán ở đâu nhỉ?
@datvn 3K, Fitgear, Songlong,... nhiều mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095