Noctua lộ hình ảnh tản nhiệt CPU thụ động mới, làm mát hiệu quả mà không cần quạt thổi gió

P.W
21/12/2020 9:31Phản hồi: 64
Noctua lộ hình ảnh tản nhiệt CPU thụ động mới, làm mát hiệu quả mà không cần quạt thổi gió
Hồi hội chợ Computex 2019 được tổ chức, Noctua đã trình diễn bản mẫu của một bộ tản nhiệt CPU thụ động, không cần dùng quạt thổi hút gió để làm mát cho heatsink. Nhưng thời điểm ấy, bản mẫu của Noctua là một cục heatsink khổng lồ nặng 1.5 kg, nhưng có khả năng xử lý thụ động 120W nhiệt năng tạo ra từ con CPU trong quá trình hoạt động. Nếu case máy tính được trang bị quạt tản nhiệt, bộ tản này thậm chí còn xử lý được 180W nhiệt năng. Thử nghiệm của Noctua cho thấy bộ tản nhiệt thụ động này vẫn đủ sức làm mát cho Core i9-9900K trong quá trình sử dụng.

Trước đó, Tinh tế đã có bài Kỹ sư Noctua mổ xẻ thiết kế tản nhiệt của Xbox Series X và S: 1 quạt nhưng hiệu quả và êm, anh em quan tâm thì bấm vào xem thêm nhé!

View attachment 4797595

Theo một vài nguồn tin, trong quý I năm 2021, Noctua sẽ chính thức bán ra thị trường tản nhiệt thụ động cho CPU Intel và AMD. FanlessTech trên Twitter thậm chí còn có cả hình ảnh chụp sản phẩm thương mại hóa, và cho biết hiện tại món đồ chơi độc đáo chạy êm ái không tiếng ồn này đã đi vào giai đoạn sản xuât hàng loạt chuẩn bị bán ra thị trường.

Theo TechPowerUp
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ghê vậy ? Khỏi cần quạt gió luôn ah 😁
@anhmk95 Im quá thì lại nghe tiếng coil whine lại vẫn khó chịu ^^
limann
TÍCH CỰC
3 năm
@JoseyHan i9 10900k full-load 60" chắc bốc khói - Có Fan còn xấc bấc xang bang đây 😆
@limann Chơi tầm 8 fans ổn liền đầu tư tiền một chút đang chơi cougar conquer core i9-9900k 5 quạt chưa thấy đủ nên định nâng lên 8 quạt
Pop-up
TÍCH CỰC
3 năm
nhìn thôi là thấy thích rồi 😆
Xịn rứa rồi sao không thêm quạt vào cho xịn hơn nhỉ
@PHQ_HA Để k tạo ra tiếng ồn. Chứ thêm quạt nữa thì còn gì đặc biệt
@PHQ_HA Thanh niên không lo tìm hiểu, phát ngôn bừa này
@PHQ_HA Tự lắp thêm vào giống như Apple bán máy không kèm sạc ấy mà
@PHQ_HA bật máy lạnh trong phòng lên là ngon liền 😁
qwarl
TÍCH CỰC
3 năm
cái này dùng sao v mọi người với cả nó có gì khác quạt tản v ạ
wormwon
TÍCH CỰC
3 năm
@Duy Đạt nguyễn Bớt bụi
@Hai Dương Đình Cục nguồn tốt từ 4-5 năm trước không chạy quạt cho tới khi nào tải khá khá thì mới phải chạy quạt. Ví dụ con Corsair RM750X từ 2015 mình xài khi nào load > 40% mới chạy quạt, tức tầm 300W. Với 300W thì dư sức cho CPU với GPU tầm vừa.
NNK910
TÍCH CỰC
3 năm
@Walleye_Pixel2 bác xài con 750 cho máy tầm trung thì phí nhỉ. e xài 650 cân r5 + 5700 đã đủ xài lắm rồi. 250w quạt quay nhẹ nhàng lắm
htux
CAO CẤP
3 năm
@Walleye_Pixel2 Mình đang xài combo rmx750 với noctua u14 đây, ban đêm làm việc là cực kỳ yên tĩnh
melody23
ĐẠI BÀNG
3 năm
quan trọng nhiệt độ môi trường phải bao nhiêu 😁 có cái quạt nó quay quay nhìn cũng hay mà
tieutu911
TÍCH CỰC
3 năm
@melody23 gẫy main
Cười vô mặt
@melody23 itx mà chơi con tản to nạc thế này main có chịu nổi không ?
melody23
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Pentanol thoải mái bác ơi, nước ngoài nó vẫn chơi noctua d15 với assansin 3 lên mà, với main AmD nên đc cái có miếng back plate kim loại rất chắc chắn, lắp tự tin lắm, mới thêm con gpu khủng long lên nữa 😆
Điều kiện sử dụng là không gắn vô case và anh em cần ở bắc cực nhé
pikupi
TÍCH CỰC
3 năm
@Nam Air gắn vào case cũng đc, fan case sẽ tản nhiệt cho heatsink thôi. Chơi fanless thì chỉ có thể gắn bench case nhưng mà vẫn còn fan của PSU và VGA.
@pikupi PSU và GPU đều có chế độ fan stop hết nhá. Fanless GPU thì mấy con tầm thấp cũng có sẵn rồi.
pikupi
TÍCH CỰC
3 năm
@Walleye_Pixel2 Lúc fullload??? Psu và vga đâu có thiết kế stop trong lúc load như vậy???
PSU tới 40% được, GPU thì có loại fanless nếu cần. Nếu không thì chỉnh fan stop tùy ý, miễn là nhiệt độ cho GPU đừng quá 80C.

Ngay cả PSU loại mắc tiền bạn có thể điều khiển fan stop tùy ý và xem nhiệt độ được.
Vẫn thua củ tản nhiệt nhà em =))
@PhungChiNguyen Củ này hút nhiệt kinh lắm nè 🤣🤣🤣🤣🤣
@PhungChiNguyen củ này cả nghìn watt
Cười vô mặt
dangtu4444
TÍCH CỰC
3 năm
Súng viba thế hệ thứ 5 à ? Haha
17benthuy
TÍCH CỰC
3 năm
1,5 kg, gẫy main k nhỉ, hay đặt nằm
Xịn sò quá.
Giá rổ như nào nhỉ
@quyett92 .
Thế thì hết phải nghe tiếng quạt kêu rồi. Tản được 120 W nhiệt thì quá ngon, nhưng đến khi nào laptop mới có thể tản nhiệt như thế, không nhắc đến M1 nhá.
jimbo89
TÍCH CỰC
3 năm
@nghaimin khi bác sống trong vũ trụ Marvel thôi, còn ở vũ trụ này thì laptop dày 10 phân hoặc rộng bằng viên gạch lát nền thì khả thi
hunganh309
ĐẠI BÀNG
3 năm
Quào, next gen D15, đáng để chờ.
Giá??
.
Blackcataz
TÍCH CỰC
3 năm
giá thế nào nhỉ dưới 1 m thì nhiều anh em xúc đc còn trên 1m chắc anh em chơi tản nước cho nhẹ nhàng 😆
@Blackcataz noctua ko có giá thấp bao giờ, tản đó ít cũng 2 mil
jimbo89
TÍCH CỰC
3 năm
cho những bác phân vân: trong case đã có các quạt khác rồi, ví dụ quạt nguồn, quạt cạc VGA rời, có con này thì bớt được con quạt CPU
trieuvhh
TÍCH CỰC
3 năm
@jimbo89 Hay quá bạn ko nói thì mình cũng ko biết luôn
Thời đại củ sự yên tỉnh
Có loại quạt cpu rời nào mà chạy êm nhất có thể ko ae, êm mà ko nghe thấy gì luôn á, mình mua 1 cái 600k mà vẫn nghe thấy nó kêu, trước mình dùng quạt đi kèm amd ryzen 3200G êm lắm ko nghe thấy gì
@autumnlove Đây
@mig29f Loại này tốn cơm nắm mmmmmm
Cười vô mặt
GoldChick
ĐẠI BÀNG
3 năm
@autumnlove quạt nào mà load cao cũng nghe thấy hết, chỉ là nghe nó nhẹ nhàng hay to ầm ầm thôi, nhất là nếu ngồi ban đêm yên tĩnh và mở nắp hông.
Còn như câu hỏi của bác mình khuyên mua con Thermalright Frost Spirit 140, tầm 1tr1 hiệu năng gần bằng huyền thoại Noctua D15 luôn, mát lạnh mà êm ru
@GoldChick Cám ơn bác
hay quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019