Nói về Active Noise Cancellation và Adaptive EQ: 2 tính năng mới mẻ trên AirPods Pro

Knah
29/10/2019 0:5Phản hồi: 149
Nói về Active Noise Cancellation và Adaptive EQ: 2 tính năng mới mẻ trên AirPods Pro
AirPods Pro được ra mắt tối qua chắc chắn đã làm nhiều ae đứng ngồi không yên. Bên cạnh những thay đổi về thiết kế, khả năng chống nước cũng như giá bán, có 2 tính năng mà mình rất quan tâm khi Apple giới thiệu đó là Active Noise CancellationAdaptive EQ. Mình nghĩ đây là 2 tính năng mới và cũng là thứ khẳng định cái sự Pro của chiếc tai nghe mới nhất của Apple.

Chống ồn không phải là tính năng gì quá mới lạ với ae công nghệ cũng như yêu thích âm thanh. Tuy nhiên Apple cho biết AirPods Pro là chiếc tai nghe in-ear duy nhất hiện nay có khả năng chống ồn thay đổi sao cho phù hợp với hình dáng ống tai của mỗi người nhằm đạt được hiệu quả chống ồn tốt nhất. Điều này có ý nghĩa như thế nào thì mình sẽ nói rõ hơn ở phần dưới.

Vẫn như các tai nghe với cơ chế chống ồn chủ động khác, AirPods Pro được trang bị một micro ở mặt ngoài để ghi nhận các âm thanh bên ngoài. Sau đó, tai nghe sẽ tính toán để phát ra một tần số ngược pha để triệt tiệu các tín hiệu được ghi nhận. Tuy nhiên quan sát hình ảnh trên, chúng ta có thể thấy được mặc dù đã được triệt tiêu phần lớn nhưng vẫn có một số ít vẫn có khả năng lọt vào bên trong tai nghe.

Để giải quyết vấn đề này, Apple trang bị thêm một micro ở phía mặt trong để có thể ghi nhận các tín hiệu không mong muốn còn sót lại. Apple cho biết tính năng Noise Cancellation có khả năng xử lý tín hiệu lên đến 200 lần/s nhằm loại bỏ tiếng ồn tốt nhất và mang lại chất âm tốt nhất.

Screen Shot 2019-10-29 at 9.41.13 AM.png
Ngoài tính chống ồn, Apple tất nhiên cũng trang bị thêm chế độ Transparency mode. Bản thân thiết kế in-ear của AirPods Pro nếu không bật chống ồn thì cũng đã có khả năng chống ồn thụ động khá tốt. Chính vì vậy để tránh việc người dùng phải tháo tai nghe ra vào mỗi khi trò chuyện, tính năng Transparency mode sẽ giúp ae nghe được âm thanh bên ngoài bằng cách nhấn giữ vào cảm biến lực trên tai nghe. Bên cạnh Transparency mode thì Apple vẫn cho ae tắt chống ồn đi khi cần thiết.

Adaptive EQ theo Apple giúp có thể điều chỉnh âm thanh để phù hợp theo ống tai của mỗi người giúp mang lại chất lượng âm thanh tốt nhất. Ở trên hình chúng ta thấy được có một micro nhỏ được đặt trước driver của tai nghe. Chính micro này sẽ đóng vai trò đo đạc các âm thanh bên trong ống tai được phản hồi lại để AirPods Pro sau đó sẽ phân tích và điều chỉnh âm thanh ở tần số thấp và trung âm sao cho phù hợp nhất với ông tai của mỗi người. Tính năng này có lẽ cũng tương tự như cách mà Apple sử dụng trên chiếc loa thông mình HomePod của mình.

Ae nếu quan tâm đến vụ chống ồn chắc chắn sẽ không thể làm ngơ trước AirPods Pro. Hi vọng mình sẽ sớm có hàng trên tay để so sánh với WF-1000XM3 mà mình đang dùng mỗi ngày để chia sẻ với ae
149 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

protk2
TÍCH CỰC
4 năm
chưa thấy gì ngoài giá PRO :v
@bkpro185 từ hồi còn earpods hay cũ hơn Apple đã bán tai nghe in-ears và cũng tặng kèm 3 loại đệm cao su, mình mua dùng từ 2007, bác nên tìm hiểu trước khi phát biểu. https://www.apple.com/ph/shop/product/ME186FE/A/apple-in-ear-headphones-with-remote-and-mic

Apple In-Ear Headphones with Remote and Mic

Apple In-Ear Headphones with Remote and Mic let you adjust volume and playback of music & video, and answer calls.
apple.com
@tinthongminh Nói câu "thêm đệm cao su" là hiểu không biết phân biệt giữa earbud và in-ear rồi bạn ơi😁 Hoặc nếu có hiểu thì chắc cần học thêm về diễn đạt để cà khịa có trí tuệ hơn, LOL.
zeus2412
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bkpro185 K biết mà nói ng ta cười cho 😆
@iCừu 01 Ở đấy mà tái định nghĩa =))
Mảng chống ồn thì tuổi loz sánh vai với Sony, Bose 😆
I told u...

@AmbitiousMan Hnay có con lô nào đẹp k thánh? 😁
wingzero
ĐẠI BÀNG
4 năm
@AmbitiousMan Lần sau lấy nick khác đào mộ cho nó khách quan. Với đỡ mang tiếng cay cú
@smx105 thuc ra no mac dinh co thu dong roi. Con chu dong o day la tich hop them cong nghe
@AmbitiousMan Vãi comment từ tận đầu năm 2018
Giá khó mà em dám mua
Hóng mod trên tay sớm để so sánh với em sony kia. Vì cũng thích em sony WF-1000XM3 😃
zeus2412
ĐẠI BÀNG
4 năm
@duongtuananh9xx Đáng gì k biết chứ thấy ae thi nhau xả vcl
NemoCuteVL
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kenje Phạm Mua 2 cái luôn cậu
Hungnm94tn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lại cho các hãng khác hít khói 2 tỉ năm
laobantien
TÍCH CỰC
4 năm
@Hungnm94tn đại bàng tung cánh hít khói :v
Phần này độc đáo nè, mình nghĩ bây giờ apple đã tập trung vào âm thanh nên chắc sẽ hay thôi : ))

Chính micro này sẽ đóng vai trò đo đạc các âm thanh bên trong ống tai được phản hồi lại để AirPods Pro sau đó sẽ phân tích và điều chỉnh âm thanh ở tần số thấp và trung âm sao cho phù hợp nhất với ông tai của mỗi người. Tính năng này có lẽ cũng tương tự như cách mà Apple sử dụng trên chiếc loa thông mình HomePod của mình.
@[ß]ui_ðoi™ AKG của haman nên nó mua lại còn gì
Hoang DK PQC
ĐẠI BÀNG
4 năm
@[ß]ui_ðoi™ Rồi Homepod nghe có hay không?
@Hoang DK PQC Nếu bạn muốn tranh luận thì hãy đưa ra suy nghĩ và dẫn chứng của mình, đừng mất công hỏi những câu hỏi mang ý nghĩa mà hiện tại người đọc đều sẽ cảm nhận được.
Hoang DK PQC
ĐẠI BÀNG
4 năm
@[ß]ui_ðoi™ Tôi không tranh luận, tui đang hỏi bạn đó. Airpod có thể có nhiều tính năng hay giống Homepod, nhưng một yếu tố quan trọng của loa, tai nghe là nghe có hay không? Nếu bạn nói Airpod Pro do được Apple tập trung nhiều nên nghe hay thì Tôi mới hỏi ngược lại bạn là Homepod cũng được chăm chút đó, nhưng có hay ko?
Ở VN có cửa hàng nào có chiếc này chưa nhỉ? mình qua thử.
Pro ở đây là cái giá chứ tính năng so với mấy con sony cùng phân khúc thì thua ! Chip đồ thì giống Airpod 2 khác thiết kế có chống ồn inear
@khanh_hikaru Nó có khả năng điều áp tròng ống tai
Điều chỉnh âm thanh môi trường theo nguex cảnh
Điều chỉnh tính năng chống ồn toàn bộ hoặc môi trường chỉ để lại giọng nói

Chắc chưa dùng nên bạn chưa biết
@khanh_hikaru Thực ra cứ nêu mấy cái định nghĩa ra thì làm sao mà giống nhau đc. Mà con Sony kia cũng nhiều tính năng lắm nhưng ko thấy có định nghĩa nào giống cả. Nó cũng có 2 micro để chống ồn kiểu 2 lần, cũng có chạm để nghe âm thanh bên ngoài, chống nước thì ko thấy nói nhưng cỡ IPX6,7 còn ko ăn thua lắm ko biết IPX4 đến mức nào. Ngoài ra nó cũng nhiều thứ mà có APP này có thấy đâu.
unwrittlaw
TÍCH CỰC
4 năm
@khanh_hikaru Nhét chữ vào mồm ng khác, thôi cho chú về nhất. Tranh cãi vs loại như chú ko bao h ........ đc.
unwrittlaw
TÍCH CỰC
4 năm
@Centaurus Archerius 2 tính năng nói trong bài thì Sony có từ đời nào rồi.
Chữ Pro là đây =))
Klq: aw có bản 6 .1 rồi a e 15724086948433055430698200417073.jpg
@caffeinezzZ ờ. hơn thằng hờ âm vào ẳg 1 cái như chú.
@manchirua nó tải trực tiếp trên aw b ạ
@conchott Cái này mới gọi là khoe đúng lúc đúng chỗ nè
@harry.pham16 Của tôi nó ship đến nhà rồi nhưng chưa lấy đây, ở đấy mới order mà khoe cái gì
prochang
TÍCH CỰC
4 năm
Cũng đang hóng vụ so sánh giữa em pro và em WF-1000XM3.
@prochang Theo mình thì nếu máy bạn là Android thì chọn Sony có kết nối NFC, còn nếu dùng iphone thì cứ Airpods mà mua.
@prochang Riêng ngoại hình thì con Airpod Pro hơn rồi đó, không thô như Sony.
Man404
TÍCH CỰC
4 năm
@trung76 Kết nối theo mình thì cũng một 8 một 10. M test con WF-1000XM3 rồi. tất nhiên m dùng có 1 đt nên không rõ nhiều máy thì sao. còn chất âm và noise cancellation m nghĩ con sony hơn á, mà giá thì rẻ hơn. Chưa kể cái típ của sony xịn hơn nhiều 😆
@QXPro Chỉ chờ đánh giá về khả năng chống ồn và chất âm nữa.
Sơ bộ thì Airpod Pro hơn về khoản gọn nhẹ, nhưng lại thua WF khoàng giá và màu sắc.
@QXPro Đúng là Airpod nhìn sang chảnh hơn, hơi tiếc là ko có màu đen. Apple cố tình chỉ sx màu trắng làm đặc điểm nhận diện thg hiệu nhưng màu này phải giữ gìn quá
Cứ Pro là phải mua dù bán nhà cũng phải mua cho đồng bộ. Chất âm tuyệt vời, thiết kế đẳng cấp. Nhất là lại là in-ear :rolleyes:
laobantien
TÍCH CỰC
4 năm
@quangk137a cào nhiều vào lên vip chắc là mua đc,ko cần bán nhà đâu(vì làm gì có mà bán)
@quangk137a Chất âm cũng bình thường thôi bạn ah, lấy đâu ra tuyệt vời 😁:eek:
Không lẽ xuống tiền mua luôn, thấy tiếc tiền quá
@harry.pham16 Bác đợi xách tay hàng về từ từ cho rẻ. mua chi giờ cho mắc vậy
@Seeder Hater Tui ở Mỹ mà, mua đúng giá gốc $250
hungbl6572
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình thắc mắc là 2 cái này có khác gì những tai nghe chống ồn hiện đang có không nhỉ
@hungbl6572 Có cái tên khác nhé, AP khi nào cũng vậy đặt một cái tên khác ngta rồi lừa cừu thôi chứ chức năng thì khác méo gì các hãng khác đâu
@hungbl6572 Nói nghe rất mỹ miều, để ra chính thức các chuyên gia so sánh xem sao.
dandykts
TÍCH CỰC
4 năm
@hungbl6572 Giống Retina XDR thực ra chỉ là HD+ :v
Active Noise Cancellation và Adaptive EQ có từ thời Sony vài năm trước.

Apple "tái định nghĩa" và bọn cừu nâng bi.. 😃
Nghe có vẻ rất cao siêu, không biết có cao siêu như HapticTouch không
Cái hay là vừa làm in-ear chống ồn, vừa có cả Transparency Mode để nghe đc âm thanh xung quanh nếu muốn (ko bị điếc khi đeo như những tai in-ear khác trên thị trường) <= quá hay !

Thứ 2 là thiết kế khác biệt, có van điều hướng cho cảm giác đeo dễ chịu, thoải mái hơn <= cái này cần chờ mọi ng review thêm

Vậy nếu đúng thì giải quyết đc 2 vấn đề mình và hầu hết mọi ng ghét nhất ở tai nghe in-ear trước giờ.
Heroboot
ĐẠI BÀNG
4 năm
@khanh_hikaru Về mua M3 dùng thử đi cho mở mang thêm ra 😃))
Svhngu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@™KunaiNTC™ cái "công nghệ" Háp Tíc Túch lừa tình vãi :D làm cho người ta cứ nghĩ đó là 1 công nghệ gì đó =)))
HamDzui
CAO CẤP
4 năm
@khanh_hikaru Mình giống suy nghĩ bạn
conghoda5
TÍCH CỰC
4 năm
Các tính năng này cũ nhưng Apple thường nâng lên tầm cao mới, hóng xem thực tế thế nào
noinghenah
TÍCH CỰC
4 năm
@conghoda5 Bạn ơi mình không thích Airpods pro, bạn có tai nghe không dây nào khác có Adaptive EQ giới thiệu mình với. Mình cám ơn a.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019