Nói về cơ chế zoom của Nokia N93, Galaxy S22 Ultra…
Duy Luân
3 thángBình luận: 47
Nói thêm về cơ chế zoom của Nokia N93, Galaxy S22 Ultra

Zoom liên tục là cơ chế zoom tốt hơn so với việc dùng nhiều camera mà smartphone hiện đại đang dùng, chất lượng ảnh không suy giảm và zoom khi quay video mượt hơn. Bù lại, linh kiện to, phức tạp hơn.
47 bình luận
làm cái ngàm cho người ta lắp lens vào ấy =))))
@Ice Never Dies chắc cũng nghĩ đến rồi. Xưa Samsung cũng bán len rời dạng kẹp mà.

Vấn đề là ảnh hưởng nặng nề đến thẩm mỹ và bao nhiêu người dùng ấy.
@Ice Never Dies Không thực tế nên bỏ rồi 😆
giờ nhồi nhét nhiều thứ vào cái điện thoại quá
@tanphu992 Vì điện thoại là cái mà ai cũng câmd theo liên tục, mở ra chụp luôn
@tanphu992 Cũng phải thôi. Điện thoại giờ như máy AIO . Máy ảnh, nghe nhạc, chơi game, xem văn bản, gửi mail…..Cải tiến để nhồi nhét thêm tiện ích ngon là hợp lý mà fen
@tanphu992 Hâh điện thoại bây giờ ko chỉ để nghe gọi đơn thuần mà nó kiêm luôn máy ảnh các thứ rồi 😆
Thế cái cam có dày gấp đôi cái máy ko nhỉ
@dinhdung87 nó vẫn dày như loại tàu ngầm đang có trên s21u thôi nhưng khác cái len chạy tới lui được, nó mở rộng theo chiều ngang mà nên lo gì.
@boyngo1988 thôi cứ làm sao rẻ là được, chứ nghĩ ra lắm thứ lại tính hết vào giá thì khổ anh em
@dinhdung87 rẻ thì chắc chắn là không rồi, flagship là tùy chọn chứ đâu nhất thiết ai cũng cần nên ko chắc chắn để giá top.
@boyngo1988 He he y/c thế thôi 😆
Chạy đua vũ trang đến bao giờ nữa, giờ em còn quay về dùng mấy máy dâu đen nhỏ. Đủ nghe gọi check tin nhắn, mail. Nhẹ nhàng. Chụp ảnh vẫn được, khắt khe thì có DSLR rồi
Baygia
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Chú Thợ Nện Mở được cái mail chắc nửa tiếng
@Chú Thợ Nện Đó là vì nhu cầu bạn không cao. Chứ giờ kêu mình cầm mấy con BB chụp thì vừa chán vừa bất tiện trong việc chia sẻ.

DSLR đã bỏ qua từ lâu vì vừa quá dư cho nhu cầu bản thân, vừa lỉnh kỉnh mang vác quá mệt.

Cũng đã chơi đủ từ DSLR, Mirrorless (Crop, FF) rồi M43 nhưng bỏ hết.
@Baygia em có 1 con ios làm máy chính nữa, không lo ạ
@Raziel Quãng 3 năm gần đây, trừ khi thực sự cần đến máy ảnh thì em mới mang đi, còn đâu 70% chụp bằng điện thoại
@Chú Thợ Nện con bb nhỏ giờ chăchs chỉ có check tin nhắn, mà giờ làm gì có ai nhắn tin sms để mà check
Rồi cái cam tàu ngầm tụi oppo thì có khác cái này không
@trangvekien Khác chứ, trong cmt của 1 ông trên TT có nói zoom quang học kia vẫn theo nấc cố định, ví dụ lúc zoom 3,8x thì máy chuyển sang zoom số (kể cả có hỗ trợ 5x quang chăng nữa), nên cái vụ này giải quyết zoom ở loại nào cũng là zoom quang
@Sr_9x Thank hiểu rồi
Cười vô mặt
Vậy hoá ra vẫn công nghệ cũ ko có gì thay đổi hả Anh Chị
@Bảo hộ moto Tài Đạt Công nghệ cũ trên máy ảnh nhưng làm cho nó gọn hơn để đem lên điện thoại
oxechip
TÍCH CỰC
5 tháng
Chưa thấy hãng nào cho phép , app chụp hình mặc định kết nối trực tiếp với máy chụp hình nhỉ

Hoặc ít nhất mấy app của chị em cũng được
Đảm bảo chất lượng ngon lên liền
@oxechip xperia pro đó bạn giá $2500 USD
Cười vô mặt
Bách Báo
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@contimngừngđập về VN giá 7x =))
@oxechip Chưa hiểu ý bạn?
Chỉ cần cảm biến lớn và khẩu lớn là đc. Còn cái zoom thì đẩy 1 phát lên 3x đủ xài là đc.
@SoGetSu bọn S21u cảm biến chính của nó đã 1' rất lớn rồi chỉ bị cái len không làm to hơn được nữa thôi.
@boyngo1988 Vẫn là 1/ 1.33. Chưa dc 1 inch đâu bác. 😁
@Frozental Phoenix Có cái cảm biến Xiaomi Mi 11 Ultra là bự nhất trên đt thôi! Nhưng khẩu chỉ 1.8 chứ ko đc 1.5
@SoGetSu Bự nhất là con Lumix CM1 nhé bác. Con duy nhất đến h có sensor 1 inch
Lúc trước mình nói điện thoại dần sẽ thay thế máy ảnh mấy bác ném đá em quá. Giờ chắc chỉ có chụp hình chuyên nghiệp mới sử dụng máy ảnh.
Bách Báo
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Xperia 1 III nhỉ
Mình nghĩ cảm biến lớn và khẩu độ có thể thay đổi được thiết thực hơn là ba cái trò zoom. Chỉ để chụp trộm với khè người dùng thôi.
@caocaolatre199x mình cũng thích cảm biến lớn hơn, như con xiaomi 11 chẳng hạn
HNTattoo
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Samsung rất dở khoản marketing, đặt tên ngay cho cụm camera thật kêu vào, chứ zoom này zoom nọ, tàu ngầm các kiểu thì thường quá. Ví dụ camera Slight, Scampro... chẳng hạn.
Nói chung mọi thứ nên có tên tuổi
Lolo69
TÍCH CỰC
5 tháng
@HNTattoo Cái này ss phải goib apple bằng cụ. Dù 1 tính năng nhỏ xíu trên iPhone nó cũng sẽ đặt một cái tên thật kêu.
@HNTattoo Samsung đặt tên oách mà. Space Zoom đồ. Có điều không cần thiết thôi 😆
Chỉ tương lai ms có thể trả nhờiii
esata
TÍCH CỰC
5 tháng
Còn có công nghệ mới là thấu kính bằng chất lỏng có thể biến dạng tức thời theo điện thế để điều chỉnh tiêu cự nữa thì zoom vô cấp còn hay hơn nữa. Nhưng chất lỏng dao động khi máy rung lắc thì thế nào nhỉ? Thêm công nghệ chất lỏng có thể đông cứng tức thời theo cái gì đây... từ trường hay nhiệt độ?

Nếu vậy tiến xa hơn nữa là điều chỉnh tiêu cự tức thời khi chất lỏng biến thiên hệ số chiết suất theo nhiệt độ, từ trường hay điện thế?
cơ chế zoom liên tục như này có trên Xperia 1 M3
nokia hồi xưa trùm r
Nhìn thì dễ nhưng làm cực khó vì nó liên quan đến nhiều thứ
tưởng cơ chế mà nhiều máy ảnh đang dùng chứ
Nếu được trang bị trên smart phone có lẽ cụm camera sẽ dày lắm

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019