Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nokia bật mí về Maemo 6 với tên Harmattan

Didu
18/3/2011 4:37Phản hồi: 69
Nokia bật mí về Maemo 6 với tên Harmattan

Nokia đã có Symbian, sắp có smartphone chạy Windows Phone và cùng với Intel phát triển MeeGo thế nhưng có vẻ như hãng vẫn muốn phát triển thêm một nền tảng khác với tên mã là Harmattan. Đây là thông tin được blog chính thức của Nokia đăng tải. Harmattan mới chỉ là tên gọi tạm thời và nó chính là Maemo 6 mà ta đã biết đến trước đây. Ngoài ra, Harmattan sẽ có một số hàm API tương thích với MeeGo 1.2 cho phép ứng dụng có thể hoạt động với cả MeeGo và Harmattan. Dự kiến, mọi thông tin chi tiết về Harmattan, sự khác biệt của nó với MeeGo và tên gọi chính thức sẽ được Nokia tiết lộ tại hội thảo MeeGo diễn ra vào tháng 5 tới.

Nguồn: Slash Gear
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

gmpucca
TÍCH CỰC
13 năm
Nokia tham quá 1 mình vơ hết mấy os liệu có chắc đc k vậy,ăn chắc mặc bền thui Nokia ơi
n.kien
TÍCH CỰC
13 năm
Nokia ôm đồm quá, ko biết có nên cơm cháo gì ko :|
Maemo cũng ổn đó chứ các bác
KeithChen2
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nhất nghệ tinh , nhất thân vinh. Nokia phát triển nhiều nghệ nhưng ko cái nào tinh
Tập trung làm 1 cái còn hơn nokia ơi, làm cho cả đống OS cuối cùng giờ chưa có cái nào ra trò.
Tập trung phát triển cho xong cái Meego và hợp tác xuất ra WP 7 với MS đi ....Ôm đồm nhiều việc rồi lại tụt dốc thôi
Cái này nó có từ lâu rồi, từ hổi có Meego 1.0 cơ. Nó chỉ là thế hệ tiếp theo của MAEMO thôi (N900 đang chạy Maemo5) NOKIA muốn đặt 1 cái tên khác để mong nó khác biệt thôi mà và thật sự thì mỗi lần Maemo thay đổi (N700, N770, N800 đến N900) là những thay đổi vô cùng khác biệt. Không ai nghĩ rằng N900 lại là đàn em của N770 hay N800 khi cầm N900 trên tay lần đầu cả
Maemo 5 là hệ điều hành độc quyền của Nokia ...Bản thân rất tuyệt...Nhưng sẽ tuyệt hơn nếu Nokia nhanh chóng tập trung hoàn thiện và ra mắt chính thức Meego.
quangbkpro
ĐẠI BÀNG
13 năm
Maemo rat tuyet! Nang cap maemo6 va ho tro nhieu hon Nokia nhe! 😃
Xloi e post bang N900! :p
Anhbien
TÍCH CỰC
13 năm
Maemo 6 chu có phai là os khác ðâu nhi,chi là tên cua tung phiên ban nhu androi vay.Tôi thâ'y nokia tap trung phát trien maemo và nâng câ'p symbian là mot chiê'n luoc tô't hon là bat tay vs ms ,làm loang su tap trung.Khi nào wp7 phát trien thì mâ'y cha samsung ,htc,sonye,dell lai nhay vào xâu xé.
Khác đấy bạn ah ! Với người dùng MAEMO thì từ MAEMO 1 MAEMO 2 (OS2006) MAEMO 3 (OS2007) MAEMO 4 (OS2008) MAEMO 5 thì bạn sẽ ko nhận ra đây là HDH tiếp nối HDH trước cả về mặt ngoại hình cũng như nội thất bên trong đâu ( mặc dù vẫn có tính kế thừa ) với MAEMO thì MAEMO 4 đến 5 như là ANDROID 2 và ANDROID 3 chứ ko phải kiểu 2.0 2.1 2.2 2.3 đâu bạn ah !
NOKIA bắt tay với M$ chính là cách NOKIA tạo 1 bước đệm để vượt qua thời kì khó khăn hiện tại mà ! MAEMO, MEEGO, SYM đều là các tổ chức mở nên chi phí cho nó gần như là tự túc và việc kiếm lợi là ít khả quan thế nên NOKIA cần có 1 nguồn lực để có thể cung cấp chi phí cho nó và WP chính là sự lựa chọn của NOKIA trong thời điểm hiện tại
Hy vọng năm nay NOKIA sẽ ra đc 1 em dùng meego.Mình tin No sẽ lấy lại đc thị phần đã mất
sumboy
CAO CẤP
13 năm
có câu tham thì thâm ;)
regist
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mấy bác kia phán cái gì ôm đồm đấy? Nokia sx đt WP7 là cực chẳng đã rồi. Nếu mà còn không có chí làm giàu cứ ăn theo thằng MS thì chả mấy mà bị nó nuốt chửng. Phát triển WP7 chỉ là nước đi tạm thời thôi, còn về lâu dài nếu không tự phát triển OS có mà chết à?
wave30z2
TÍCH CỰC
13 năm
không hiểu thằng Nokia này lắm mỗi hôm 1 tính như thằng điên ấy ?
Meego thì chưa biết thế nào nhưng Maemo thi hơi thất vọng vì quá ít ứng dụng.
Anhbien
TÍCH CỰC
13 năm
ít nhung mà châ't bác à,tai nokia ít quan tâm ðê'n em nó mà thôi.
Không biết là mình nhầm hay Didu nhầm khi đưa thông tin này nhưng có 1 vài vấn đề mình cần nói ở đây vì dạo này TT đưa tin về MAEMO-MEEGO khá là chậm so với những thông tin mà MAEMO-MEEGO User nhận đc và chia sẻ cho nhau 😃
Thứ 1 : Harmattan là tên mã của MeeGo thế nên Harmattan khó lòng là tên mã của MAEMO 6 nếu nó tồn tại với cái tên đó thật
Thứ 2 : Hình ảnh được đăng tải là hình ảnh về MAEMO 6 trước thời điểm mà NOKIA bắt tay với INTEL để phát triển MeeGo
Thứ 3 : Trong thời gian gần đây cộng đồng MAEMO đã nhận được thông tin là khoảng cuối tháng 4 NOKIA sẽ chính thức phát hành phiên bản MeeGO dành cho N900 và nếu như đúng theo dòng các thông tin này thì cái tên Harmattan chính là MeeGo chứ không phải MAEMO 6
Và tất nhiên hiện giờ đang có 2 luồng thông tin ko chính thức hoàn toàn là :
- Phiên bản MAEMO 5 Pr1.4 sẽ xuất hiện và cuối tháng 4 với những nâng cấp có giá trị dành cho N900
- MeeGo 1.2 chính thức cho N900
Tất nhiên có thể thông tin về phiên b ẳn MAEMO mới này là Pr1.4 nhưng có lẽ ko phải với cái tên mã Harmattan và cũng sẽ ko thay đổi tên mã bởi đây chỉ là phiên bản nâng cấp chứ ko phải phiên bản có sự thay đổi toàn diện
Mong Didu kiểm chứng lại thông tin 😃 nếu mình nhầm mình xin lỗi Didu 😃
heartless
ĐẠI BÀNG
13 năm
em cũng đồng tình với bác zZz4everzZz , theo em nghĩ maemo 5 này khi đc ra mắt cho em n900 thì mọi người ko ai hưởng ứng cho lắm , cho nên sx máy ko đc bao nhiêu, và trong khi đó phần mềm của em nó cũng ko có mấy...
Cho nên theo em nghĩ việc ra bản maemo 6 này sẽ là ko có , mà chỉ là bản update maemo 5 Pr1.4 mà thôi , vì theo nguồn tin em đc biết thì bản nâng cấp 1.4 của maemo 5 này cũng đc ra vào tháng 4 này . Còn meego 1.2 này cũng ra vào cuối tháng 4 này. Tất cả đây chỉ là sự suy đoán và làm cho chúng ta vẫn cứ phải mong chờ .......!😔
Cuối năm nay sẽ có WP7.... sang năm chắc chắn có Meego...Còn Maemo 6 thì chưa rõ...
ghitacodon
ĐẠI BÀNG
13 năm
cứ bao nhiêu tin đồn thế này rồi rốt cuộc chẳng có cái nào thành hiện thực cả, khiến cho fan của nokia bất mãn rất nhiều, đừng vậy nữa nokia ơi,
nokia , no care ^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019